Thảo luận Dùng điều hòa xe ô tô tiết kiệm nhất

Dream22015

Xe buýt
Em hiểu ý câu hỏi và mục đích của chủ thớt.
Tưởng câu hỏi đơn giản mà e đọc gần hết thớt vẫn chưa hiểu rõ đc cuối cùng ý hiểu của chủ thớt về điều hòa như vậy đúng hay sai. hix.
Câu hỏi đơn giản, vấn đề đơn giản nhưng câu trả lời của các cụ nhà mình phức tạp quá dẫn đến giờ e quay ra khỏi thớt và chưa có đc thêm hiểu biết gì về điều hòa của oto cả :(

Theo kiến thức hạn hẹp của e qua mấy cái xe thì cả dh của xe đời mới có auto 2 vùng độc lập thì máy nén cũng chạy liên tục tới khi đủ lạnh thì ngắt. Máy nén tự ngắt bằng 1 cảm biến ngắt lạnh đặt tại dàn lạnh để k làm dàn lạnh bị đóng băng. Cụ nào hỏng cảm biến này thì dàn lạnh sẽ bị đóng băng.
Có 1 loại lốc chạy bằng van đuôi chứ k chạy má hít thì nghe nói có thể điều chỉnh công xuất bơm ga bằng cơ cấu thay đổi góc van bên trong tuy nhiên e thử để mức lạnh tối đa mức gió 1 thì máy nén vẫn ngắt sau 1 lúc chứ k phải sẽ giảm tới mức có thể chạy liên tục
Dh auto thì nó sẽ ổn định nhiệt độ bằng cách trộn thêm gió nóng lấy từ nước làm mát để tạo ra nhiệt độ thích hợp. Máy nén sẽ chạy liên tục và chỉ ngắt khi dàn lạnh đạt tới nhiệt độ đóng băng.

chickbong

Xe hơi
Chủ đề hay nhưng khá khó hiểu, em tóm lại nhờ các cũ chỉ
Giới hạn xe từ 2018 trở lại, block lạnh dùng dây đai, 1 vùng, có nút auto

Pá 1: Chọn nhiệt độ mong muốn, thường là 25.0- 25.5. nhấn Auto
Pá 2: Cho lạnh về max xanh, chọn gió tùy theo mong muốn to nhỏ nóng lạnh

2 p/a này thì lợi hại ntn? nên dùng cái nào hơn

cuuluoi

Xe máy
hay, lưu lại để tham khảo

nguyentoan.uct

Xe điện
Chủ đề hay nhưng khá khó hiểu, em tóm lại nhờ các cũ chỉ
Giới hạn xe từ 2018 trở lại, block lạnh dùng dây đai, 1 vùng, có nút auto

Pá 1: Chọn nhiệt độ mong muốn, thường là 25.0- 25.5. nhấn Auto
Pá 2: Cho lạnh về max xanh, chọn gió tùy theo mong muốn to nhỏ nóng lạnh

2 p/a này thì lợi hại ntn? nên dùng cái nào hơn
PA1 của cụ là điều hoà Auto rồi ạ. em chỉ nêu đối với điều hoà cơ thôi. Điều hoà cơ thì là như PA2 cụ nói đấy.

albatron

Xe hơi
PA1 của cụ là điều hoà Auto rồi ạ. em chỉ nêu đối với điều hoà cơ thôi. Điều hoà cơ thì là như PA2 cụ nói đấy.
Mình đọc hết mấy chục trang thì đang hiểu điều hòa tự động bây giờ nó có chế độ ngắt/đóng lốc điều hòa đúng k? Nên nếu mình đặt 25 độ thì nó sẽ làm việc đến khi đạt ngưỡng đó và ngắt lốc chứ k phải trộn gió nóng đúng k bro?

nguyentoan.uct

Xe điện
Mình đọc hết mấy chục trang thì đang hiểu điều hòa tự động bây giờ nó có chế độ ngắt/đóng lốc điều hòa đúng k? Nên nếu mình đặt 25 độ thì nó sẽ làm việc đến khi đạt ngưỡng đó và ngắt lốc chứ k phải trộn gió nóng đúng k bro?

Đối với điều hoà auto thì thế này cụ ah. Thường thì điều hoà auto chả mấy ai quan tâm cách dùng mà chỉ set nhiệt độ mong muốn thôi. Tuy nhiên thực tế thì cũng ko như set, đi xe mẹc hẳn hoi mà mỗi xe 1 khác. Hỏi thì các ông bảo là do bản nhập Âu nó khác bản nhập Trung Đông được tính toán phù hợp với điều kiện môi trường mỗi vùng, chả biết thật hay không.

albatron

Xe hơi
View attachment 8548355
Đối với điều hoà auto thì thế này cụ ah. Thường thì điều hoà auto chả mấy ai quan tâm cách dùng mà chỉ set nhiệt độ mong muốn thôi. Tuy nhiên thực tế thì cũng ko như set, đi xe mẹc hẳn hoi mà mỗi xe 1 khác. Hỏi thì các ông bảo là do bản nhập Âu nó khác bản nhập Trung Đông được tính toán phù hợp với điều kiện môi trường mỗi vùng, chả biết thật hay không.
Thú thực trước khi đọc thớt này mình cũng lên xe và bấm nút Auto thôi, Thỉnh thoảng mọi ng kêu nóng thì mình hạ nhiệt độ, tăng tốc độ gió hoặc thêm hướng gió thôi. Nên tìm hiểu thêm để hiểu cơ chế hoạt động để làm sao sử dụng đúng, hiệu quả, chứ k nghĩ hay bàn chuyện khác (chi phí,...)

nguyentoan.uct

Xe điện
Thú thực trước khi đọc thớt này mình cũng lên xe và bấm nút Auto thôi, Thỉnh thoảng mọi ng kêu nóng thì mình hạ nhiệt độ, tăng tốc độ gió hoặc thêm hướng gió thôi. Nên tìm hiểu thêm để hiểu cơ chế hoạt động để làm sao sử dụng đúng, hiệu quả, chứ k nghĩ hay bàn chuyện khác (chi phí,...)
Vâng, chủ đề e đưa ra để các cụ thảo luận mà. Đi xe và tìm hiểu về xe cũng là 1 thú vui. E đọc được thông tin cũng ngạc nhiên vì mình đi xe lâu nay mà hiểu nhầm nguyên lý hoạt động của nó.

nnquynh

Xe tải
View attachment 8548355
Các hãng xe thường trang bị như nhau cho các thị trường bán xe, nhưng tùy theo xe bán ở thị trường nào mà họ cài đặt chế độ phù hợp. Ví dụ xe Volkswagen nếu bán ở các nước khí hậu mát mẻ thì họ cài đặt chế độ điều hòa "normal" (tức là bình thường), nhưng bán ở xứ nóng thì hãng lại đặt điều hòa ở chế độ "hot countries" (tức là nước có khí hậu nóng). Hình như xe bán ở VN hãng này đặt chế độ điều hòa normal (vì nó coi VN là nước "moderate hot country" (tức là chỉ tương đối nóng thôi). Nếu có máy cài đặt (xe Audi, Volkswagen, Skoda cùng một mẹ nên dân hay tự độ xe thường dùng máy VCDS hay OBD11) cắm vào cổng OBD của xe thì có thể cài đặt lại chế độ điều hòa 'Hot countries" thì sẽ nhanh mát hơn.