[Funland] QDNDVN đã sản xuất đc hỏa tiễn chống chiến hạm.

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xềngo nói đâu có sai: Scud nó dẫn bằng hệ quán tính dùng để chống mục tiêu cố định thì tăng tầm dễ. Tên lửa chống tàu dẫn bằng rada thì khoai vật ra vì không có tiền mua ra đa tầm xa.
Đúng roài. Tên lửa đạn đạo ko cần các cánh vây cử động để lái chúng theo các quỹ đạo khác nhau. Như Scud có 4 cái vây cứng cố định để giữ hướng thôi. Có vòi chỉnh hướng nho nhỏ nếu tên lửa bị lệch khỏi quỹ đạo tí ti. Lệch quá là cho hủy luôn. ICBM thậm chí còn ko có cả cánh vây. Với tên lửa đạn đạo, tăng tầm phải trả giá bằng giảm CEP hoặc giảm khối lượng đầu đạn hoặc cả 2.

sen

Xe tăng
Nổ hay thật nhỉ?
Từ sau vụ '' sản xuất'' Yakont ở VN. em chả tin báo chí nhiều như xưa nữa :P

supe

Xe tải
Cụ xềngo nói đâu có sai: Scud nó dẫn bằng hệ quán tính dùng để chống mục tiêu cố định thì tăng tầm dễ. Tên lửa chống tàu dẫn bằng rada thì khoai vật ra vì không có tiền mua ra đa tầm xa.
Ko ạ, riêng với hệ quán tính bay càng xa thì càng lệch ạ :)).
Tên lửa chống tàu nó cũng bay quán tính đấy ;))

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
10 năm trước có dự án 64 triệu đô để "sản xuất" tên lửa phòng không vác vai Igla. Thời đó phải trả tiền tươi thóc thật, còn tên lửa thì đến giờ vẫn ảo.

Trước đây có dự án đóng tàu chiến tầm 500 tấn (chỉ là đóng thôi chứ chẳng sản xuất cái thiết bị gì khác phức tạp), cũng kéo dài 10 năm rồi thất bại hoàn toàn, phải mua thiết kế Molnya của Nga.

Các sản phẩm công nghiệp quốc phòng cho đến giờ chủ yếu vẫn là vài khẩu súng ống đơn giản.

Cho nên em chẳng mong chờ gì ở cái vụ này.

Hy vọng em sai.

gocart

Xe cút kít
Rõ chán cái ông phốt phát này. Khi tranh luận đuối lý rồi thì lại chọn ra một chi tiết phù hợp với lập luận của mình. Lờ tịt các điểm bất lợi.:
Ra đa là để tìm tầu chiến. Khi phát hiện tàu chiến thì phóng tên lửa.
Giai đoạn đầu tên lửa chống tàu bay bằng hệ dẫn quán tính.
Giai đoạn cuối nó được dẫn bằng ra đa. Lý do: Tàu nó e'o cố định một chỗ nên chỉ có ra đa mới dẫn chính xác.

humxam75

Xe điện
10 năm trước có dự án 64 triệu đô để "sản xuất" tên lửa phòng không vác vai Igla. Thời đó phải trả tiền tươi thóc thật, còn tên lửa thì đến giờ vẫn ảo.

Trước đây có dự án đóng tàu chiến tầm 500 tấn (chỉ là đóng thôi chứ chẳng sản xuất cái thiết bị gì khác phức tạp), cũng kéo dài 10 năm rồi thất bại hoàn toàn, phải mua thiết kế Molnya của Nga.

Các sản phẩm công nghiệp quốc phòng cho đến giờ chủ yếu vẫn là vài khẩu súng ống đơn giản.

Cho nên em chẳng mong chờ gì ở cái vụ này.

Hy vọng em sai.
Cụ ko sai, thế mới buồn

xebenho

Xe tải
Bác ơi ae mình chân đất mắt toét suốt ngày đánh bóng bàn ở đây mà còn nghĩ được vậy thì chả lẽ... không hiểu sao.
Bác có hay tin vừa rồi bọn mấy nước Châu âu tự dung tung tin vịt mình đang sắm nhiều bộ kính mắt có tầm xa và rất mới đó sao. Đồ G7 hay G10 nhé chứ ko phải tầm thường đâu, vinasat 2 cũng sẽ thực hiện trong vòng 5-7 năm tới đấy. Không đơn giản chỉ là dịch vụ đâu. Vấn đề bây giờ là có hàng nhà trồng được hợp pháp rồi sẽ công khai tiếp

vinasat 2 cũng sẽ thực hiện trong vòng 5-7 năm tới đấy. Không đơn giản chỉ là dịch vụ đâu. Vấn đề bây giờ là có hàng nhà trồng được hợp pháp rồi sẽ công khai tiếp
Cụ ơi, Vinasat 2 của nhà em trồng mấy tháng nữa đã bay trên giời rồi cụ ợ. 5-7 năm nữa thì đã đến lượt V3, V4 ...rồi (mà cái này chưa chắc vì kg biết quỹ đạo trên trời còn chỗ nào trống nữa kg để mà xí phần).
Xác nhận với cụ Vinasat kg đơn thuần chỉ để truyền mấy cuộc A lô hay TV như mọi người thấy. Chỉ biết khi VN chuẩn bị phóng Vinasat 1 đã bị Tầu chửi um lên và ngăn cản vì nó sợ mình từ trên trời ngó xuống nhà nó xem nó đang ăn vụng cái gì .... :)) :))

fanfan

Xe buýt
Cái hỏa tiễn 300 km vẫn còn nằm trên giấy, cất trong ngăn kéo, được khóa bởi 10 cái khóa Kensingtorn

fanfan

Xe buýt
Rõ chán cái ông phốt phát này. Khi tranh luận đuối lý rồi thì lại chọn ra một chi tiết phù hợp với lập luận của mình. Lờ tịt các điểm bất lợi.:
Giai đoạn cuối nó được dẫn bằng ra đa. Lý do: Tàu nó e'o cố định một chỗ nên chỉ có ra đa mới dẫn chính xác.
Đúng xế, dưng nói về QT thì có 2 loại chủ động và thụ động. về QT chủ động iem được biết gần đây tây nó dùng QT chủ động cho pha cuối do có độ chính sác cực cao, radar chỉ can thiệp vào giai đoạn 2 thôi, còn pha cuối (sau khi đã khóa mục tiêu) để cho thằng QT chủ động nó dẫn chánh TH bị gây nhiễu và hỏa lực làm mù mắt.

fanfan

Xe buýt
Cái tầm 300 km là dành cho thương mại, còn hợp tác SX hay tự NC đâu có thằng nào cấm được.

guidingstar

Xe tăng
Mấy nay em thấy mấy con này bay qua đầu em suốt, chắc bay tập.
Con này là Ka 28 hay 31 ạ?

sen

Xe tăng
KA 28 mợ ạ!
Mụ già đời Tống này vẫn con trong biên chế mới ghê, đáng ra thằng Vinashin không hút mất đống thóc to thì nhà ta thừa sức thay hết Ka 28 bằng EC 225.

Chú ca mốp nhà mình có thấy bảo gấu nhất là 31 thì phải .. chả biết thực hư dư lào ..

vdtung

Xe tải
Chém gió ác liệt nhể. 10 năm trước còn có dự án sx tên lửa vác vai nữa cơ :))
Cái này SX được mấy năm rồi cụ ợ, ông anh họ em làm bên quân giới mà.
Thời buổi bây giờ tự SX ko có nghĩa là phải làm từ A-Z, bước đầu là lắp ráp rồi nội địa hóa từng phần là mừng rồi . Làm gì có thằng nào một phát lên giời ngay được đâu, từ từ học hỏi thôi.

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Chú ca mốp nhà mình có thấy bảo gấu nhất là 31 thì phải .. chả biết thực hư dư lào ..
Ka31 là bản cảnh báo sớm phát triển từ Ka27 thôi, có gì mà gấu hả cụ. Em dự mấy con này ở VN hiệu quả còn thua mấy dàn radar cảnh giới khủng đặt ở Sơn trà, Vũng tàu hay Cát bà. Nga nó dùng trên TSB thôi.

NguyenChiVan

Xe tăng
cách đây vài chục năm còn đổ bao nhiêu xèn ra cùng với bao nhiêu nhà được gọi là khoa học hiếc gì đấy, nghiên cưú xản xuất cả máy bay nữa nhưng cuối cùng thì chạ thấy đâu , còn anh hai lúa thì trả học gì và nhà nước trả phải bỏ ra đồng nào thì lại bay được . còn cái tên lửa này thì chắc đổ ra nhiều xèn lắm , nếu làm được thì là lãnh đạo sáng suốt tài tình , còn thất bại thì là học hỏi cọ sát , kết quả là dù được hay không thì xẽ có nhiều siêu xe và nhà lầu , he he .

supe

Xe tải
Chẳng hiểu đuối lý chỗ nào và bất lợi ra sao.
Ở trên thì cụ bảo scud dễ tăng tầm, trong khi nó bay quán tính mà bay quán tính thì càng xa càng lệch. Tên lửa tầm xa nó cũng bay quán tính nhưng cụ lại bảo nó khó làm vì radar tầm xa khó làm. Vấn đề là khó làm thì người ta đã có nhiều cái để khắc phục như vệ tinh, các máy bay cảnh báo sớm... . Vấn đề thứ 2 là ở các tên lửa tầm xa người ta ko sử dụng radar của tàu mẹ để thực hiện lock mục tiêu dẫn cho tên lửa. Người ta sử dụng radar trên tên lửa để lock mục tiêu và đó là dẫn bắn chủ động bằng radar. Cái thứ radar ấy thì ko cần tầm xa mà chỉ cần công suất cực lớn.
Dẫn bằng radar có nhiều loại: Dẫn chủ động, dẫn thụ động, dẫn bán chủ động. Radar có nhiều băng tần, có băng chuyên để tìm, có băng dùng để bám, có băng dùng để khóa.
Những người ko biết gì về quân sự sẽ thường chém linh tinh kiểu như cụ. Ai chả biết là dẫn bằng radar là chính xác, ai chả biết là nó bay quán tính. Những cái đó e đã nói chi tiết ở phần mô tả hoạt động của tên lửa Klub.

Bác ơi ae mình chân đất mắt toét suốt ngày đánh bóng bàn ở đây mà còn nghĩ được vậy thì chả lẽ... không hiểu sao.
Bác có hay tin vừa rồi bọn mấy nước Châu âu tự dung tung tin vịt mình đang sắm nhiều bộ kính mắt có tầm xa và rất mới đó sao. Đồ G7 hay G10 nhé chứ ko phải tầm thường đâu, vinasat 2 cũng sẽ thực hiện trong vòng 5-7 năm tới đấy. Không đơn giản chỉ là dịch vụ đâu. Vấn đề bây giờ là có hàng nhà trồng được hợp pháp rồi sẽ công khai tiếp
E có nói gì liên quan đến vấn đề của cụ đâu nhỉ?

inochi

Xe điện
Em nghĩ giờ cái gì chưa làm được thì hợp tác và mua công nghệ về rồi mà nghiên cứu, chứ cú phải 100% made in Vietnam thì em buồn lắm, tốn tiền, tốn time mà chắc đã ra ngô khoai gì
Hiện giờ mua của Nga ngố nhiều thứ nên ép nó bán cho cái công nghệ sản xuất tên lửa này, căn cứ vào đó mà cải tiến cải lùi xem sao
Thằng Tung của nó cũng phải đi như thế thôi, nó làm tàu điện cao tốc với Đức, học mót rồi làm của nó đấy, nhưng mỗi tội ăn cắp nhanh quá cái quan trọng nhất Đức nó ứ chuyển giao hoàn toàn cho thế là đâm bùm, nghĩ cũng tội cho dân TQ