Cách cài đặt Wireless router Lynksys

mercurate

Xe tăng
Tối nay em sau một hồi loay hoay với cái router mới em tìm được cái này. Chắc các bác biết cả rồi nhưng em vẫn post lên đây cho bác nào chưa quen thi tham khảo
Thiết lập mạng internet wifi không dây, dành cho văn phòng nhỏ và gia đình
Khi bạn đã có đường internet ADSL bạn chỉ cẩn mua 1 AP Wireless và cắm như trong hình, cái gì thích cắm dây thì cắm, cái gì ko thích cắm thì "cắm wireless"

Nhớ là cái mầu xanh thì cắm từ cái Modem ADSL sang nhé, còn thì lấy 1 line từ 4 cái cổng vàng cắm sang hub cũng được. Thế là xong phần kết nối thiết bị nhé,

Giờ đến Configuration:

Mở Wifi của Laptop hay từ các PC có nối Cable với HUB hay AP port, gõ trên trình duyệt Internet địa chỉ 192.168.1.1 ( đây là với LS, còn loại khác chưa rõ, vì thế nên mới nói phải mua thiết bị trước thì mới hướng dẫn abc đcj) - Lưu ý: USERNAME: blank PASSword: Admin

sau đó chuyển đến

Wep - WPA - hay Mac Address cũng là những cách bảo mật, đơn giản nhất thì bạn chọn Wep, lập password có 10 số , như vậy khách đến, cho họ pass là truy nhập dc, cách làm như sau

Cuôi cùng save, và đổi pass truy nhập AP, (ko thì "thằng khác" nó vào nó chỉnh lại hết mất)

Dạ đó là xong phần kết nối internet wireless,
Sau các phần trên, để mạng chay được các bác cắm dây nối từ modem vào cổng Lan (Không cắm vào cổng Internet như hướng dẫn của user manual). Thế là ngon lành.
http://blog.360.yahoo.com/blog-KiNsIt05eq.BIrZoxHlOWwT3OA--?cq=1&p=16

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Làm ơn nếu có copy bài của em ở đâu đó thì ghi rõ nguồn hoặc người viết

Còn nếu ko thì cũng ko ai nghĩ là bác KO BIẾT GÕ BÀN PHÍM hoặc chỉ để nâng số bài,.

Tkss

B.DTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Bài này của Hải Nguyễn đăng từ năm 2006 trên OF và vài nơi nữa thì phải nhỉ

@HN: HN nhắc là đúng vì bác ý vào sau nhưng cũng chả cần phải nói đến vậy

Vui đê

mercurate

Xe tăng
Em không có ý định câu bài gì cả, lúc đầu em đã tự nhắc phải thêm nguồn vào, nhưng luc sau tự nhiên quyên mất. Mà hình như em lấy trong blog của bác HN đấy a.
Sorry bác HN

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Làm theo dư lày được chỉ là ăn may thôi còn 70% là vẫn chết không truy cập được lét đâu vì có rất rất nhiều modem ADSL có địa chỉ IP mặc định trùng nhau với AP nếu không đổi địa chi IP của AP đi thì còn lâu mới vào lét được, cái này mới gọi là đánh đố người mới thì hóa ra cụ chủ thớt cũng ứ biết nhỉ

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
bác nào còn thừa cái Wireless router thì để lại em với. em đinh mua một cái mơi nhưng chua đủ tiền :'( :'( :'(

tranhainam

Xe điện
bác nào còn thừa cái Wireless router thì để lại em với. em đinh mua một cái mơi nhưng chua đủ tiền :'( :'( :'(
Em cũng muốn mua 1 cái cũ, bác nào có thì quảng cáo. Em thấy bọn netnam ở đường Kimlien mới rao bán planet xịn giá 700k. cũng định cố 1 cái nhưng bác nào có cũ bán thì tốt hơn, tầm 400k thì tốt.
Về phần cài đặt, em nghĩ là 0 sợ ông nào vào đổi psw của bác đâu, vì con wireless có phần reset, bác reset rồi đặt lại là ok ngay. Hơn nữa, muốn cài đặt thì phải cắm cable vào thì phải, 0 thể chỉnh qua sóng wifi được, các bác xem lại, 0 biết có đúng không.

BlackHawk_SGVN

Xe đạp
Qua wifi vẫn đổi pw được bác ạ. Em đã làm bao lần rồi

Maybach Tàu

Xe container
Còn phần set password nữa bác ơi

tranhainam

Xe điện
Qua wifi vẫn đổi pw được bác ạ. Em đã làm bao lần rồi
Thế à, đợt trước em có thử con của em mà 0 được, nên em cũng 0 sure lắm. Tuy nhiên nếu bác đã đặt psw rồi thì ông nào đó phải hì hục lắm may ra mới vào tìm được psw của bác để vào, rồi mất công đổi psw của bác, bác phát hiện ra, reset lại, thế là ông đấy lại công toi, hì hục tìm cho được key của bác... trường hợp em mà mò được psw thì em cứ âm thầm dùng chùa, chả dại gì đổi psw để ông chủ ông ấy phát hiện ra.

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Làm theo dư lày được chỉ là ăn may thôi còn 70% là vẫn chết không truy cập được lét đâu vì có rất rất nhiều modem ADSL có địa chỉ IP mặc định trùng nhau với AP nếu không đổi địa chi IP của AP đi thì còn lâu mới vào lét được, cái này mới gọi là đánh đố người mới thì hóa ra cụ chủ thớt cũng ứ biết nhỉ
Đúng là có vụ này.
Nhất là các bác hay dùng switch để chia sẻ net với nhau, bản thân AP cắm vào 1 cái switch khác cũng sẽ được cấp 1 IP address trong mạng của switch. Địa chỉ này trong config của AP ở trong mục WAN.
Phải đổi giải địa chỉ mà AP cấp phát cho các máy connect vào AP (trong mục LAN) thì mới vào được internet (ko bị lẫn lộn lung tung giữa các DNS server, AP,...).

Ví dụ cái switch có sẵn cấp phát địa chỉ kiểu 192.168.x.x thì trong mục LAN của IP nên để dạng khác như 10.0.x.x :P

mercurate

Xe tăng
Đúng là có vụ này.
Nhất là các bác hay dùng switch để chia sẻ net với nhau, bản thân AP cắm vào 1 cái switch khác cũng sẽ được cấp 1 IP address trong mạng của switch. Địa chỉ này trong config của AP ở trong mục WAN.
Phải đổi giải địa chỉ mà AP cấp phát cho các máy connect vào AP (trong mục LAN) thì mới vào được internet (ko bị lẫn lộn lung tung giữa các DNS server, AP,...).

Ví dụ cái switch có sẵn cấp phát địa chỉ kiểu 192.168.x.x thì trong mục LAN của IP nên để dạng khác như 10.0.x.x :P
Đúng là của em có vấn đề thật. Nếu đấu nối như của em thi wireless chạy ngon, nhưng tất cả các máy wire khác (lấy từ cổng Lan của Modem ADSL) đều tịt hết . Chuyên gia nào giúp em cách khắc phục với a . Rút bỏ wireless ra thi wire chạy ngon, cắm wireless vào thì wire chết tất . Hehe, các chuyên gia giúp em với .

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
Em cũng muốn mua 1 cái cũ, bác nào có thì quảng cáo. Em thấy bọn netnam ở đường Kimlien mới rao bán planet xịn giá 700k. cũng định cố 1 cái nhưng bác nào có cũ bán thì tốt hơn, tầm 400k thì tốt.
Về phần cài đặt, em nghĩ là 0 sợ ông nào vào đổi psw của bác đâu, vì con wireless có phần reset, bác reset rồi đặt lại là ok ngay. Hơn nữa, muốn cài đặt thì phải cắm cable vào thì phải, 0 thể chỉnh qua sóng wifi được, các bác xem lại, 0 biết có đúng không.
Bác nhớ rõ địa chỉ không cho với nếu mới mà 700 thì phang luôn ạ

ubl

Xe hơi
em đang dùng con airport ở nhà thấy cũng ổn - mua cũ giá 600k bảo hành 1 tháng. Mỗi tội giao diện của nó toàn tiếng nhật (mà cũng chả biết nhật hay tầu nữa :21:).

hình em nó đây

tungshin

Đi bộ
lúc trước em cũng mua 1 chú LS này về cài mãi ko được, hóa ra tại cái modem motorola của em là đồ đểu, cấp IP tĩnh nên ko được. Đến giờ vẫn ko dùng được wifi, mà laptop thì bán mất rồi

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
lúc trước em cũng mua 1 chú LS này về cài mãi ko được, hóa ra tại cái modem motorola của em là đồ đểu, cấp IP tĩnh nên ko được. Đến giờ vẫn ko dùng được wifi, mà laptop thì bán mất rồi
thế để lại cho em chứ nhỉ :D

80B0045

Xe đạp
Ké bác tí, con router của em là Linkpro 54M. Em chẳng cần cài đặt gì cả chỉ cắm vào là kết nối Internet vô tư . Nhưng do bản tính tiết kiệm nên cũng muốn không cho thằng nào xài ké (mặc dù trước khi lắp em cũng xài chùa gần nửa năm - nhưng không phải của 1 bác đâu, chỗ em ngồi bật lên có khoảng 15 mạng có thể dùng chùa, em dùng luân phiên cho các bác đỡ thiệt)
Vấn đề của em giờ là không thể kết nối vào setup của router mặc dù đánh các kiểu 192.168.1.1 (trong hướng dẫn sd của nó cũng là số này) . em vào thử run chạy ping 192.168.1.1 như hướng dẫn của nó thì nó báo lỗi "time out.... 100% lost... còn 192.168.1.2 thì 100% ok nhưng trên trình duyệt net đánh thử cả 2 số cũng không vào được setup???
mong các cao thủ giúp em vụ này, em sẽ mời votka thật chứ chưa biết và cũng chưa thử dùng chức năng vote .

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Đúng là của em có vấn đề thật. Nếu đấu nối như của em thi wireless chạy ngon, nhưng tất cả các máy wire khác (lấy từ cổng Lan của Modem ADSL) đều tịt hết . Chuyên gia nào giúp em cách khắc phục với a . Rút bỏ wireless ra thi wire chạy ngon, cắm wireless vào thì wire chết tất . Hehe, các chuyên gia giúp em với .
AP của bác cắm vào 1 port trên modem thì sao các port khác lại chít được nhỉ :ohmy:

chutchit

Xe hơi
Modem Adsl

Các bác cho em hỏi ké chút kinh nghiệm: sài modem không dây cho internet thì nên dùng loại gì bây giờ là hợp lý ạ? Ở nhà em đang sài Zoom X5 (có dây) nhưng thỉnh thoảng hay bị treo, hình như do bị nóng quá.
Giờ định lắp thêm cho cty 1 cái, dự định lắp loại có wi-fi và có cả cổng cắm cáp. Xem trên Trần Anh thì thấy Linksys (model WAG200G) giá có vẻ hợp lý, nhưng không hiểu chất lượng ra sao, xin các bác chỉ giáo giùm.

Em xin cảm ơn.