So sánh động cơ VGT và CRDi

myob

Xe tăng
Theo được biết trên thị trường hiện nay có 2 loại động cơ dầu cho xe Santa Fe. Một là VGT và một là CRDi. Em vừa đọc báo Vnexpress thì thấy động cơ xe Veracruz là CRDi nhưng một số người lại nói động cơ VGT mới là động cơ đời mới, chạy êm hơn. Em thấy có điều bất cập là ở chỗ Veracruz là xe đời mới thì tại sao lại làm động cơ đời cũ. Xin các bác trong fozôm chỉ bảo em và những ai chưa biết được mở rộng kiến thức

Em xin cảm ơn

Các bác toàn ngộ nhận thôi, cái động cơ mà các bác gọi là Đ/C VGT và Đ/C CRDI nó chỉ là một mà thôi, nó giống nhau 100% nếu cùng tiêu chuẩn EURO, nếu khác tiêu chuẩn này thì cũng chỉ khác phần xử lý khí thải. Ở Hàn Quốc động cơ CRDI nó có từ năm 1997, bây giờ với thị trường nội địa nó là cũ, nên không cần quảng cáo nữa (dán ở vỏ xe) VGT là hệ thống turbo tăng áp mới, là một phần của hệ thống nạp cho Đ/cơ, nó mới được phát triển thành công mĩ mãn năm 2005, vì vậy người ta muốn quảng cáo nó nên dán lên vỏ xe chữ VGT. Còn ở thị trương xuất khẩu, Đ/cơ CRDI là mới nên người ta quảng cáo là CRDI. Đối với xe Verracruz, nếu các bác sang HQ, chắc các bác sẽ được thấy nó dán E-VGT (cái này lại mới hơn VGT ở phần điều khiển), hoặc V6-CRDI (cái này thì mới đối với cả thế giới), hoặc ISS (hệ thống khởi động nhanh-bugi sấy siêu tốc-2 giây lên 1000 độ).....
Em viết sơ sơ vậy, nếu các bác chưa hiểu, em sẽ viết tiếp.

T4B

Xe tải
Em vote bác rồi, bác làm 1 bài dài dài về V6-CRDI đi bác.

tsrh

Xe hơi
Cám ơn bài của bác hardtop, bữa giờ em cũng nghi nghi như vậy mà chưa chắc chắn lắm, bây giờ thì đã rõ rồi Cám ơn bác

cuongnv

Xe tải
Bác Hardtop làm thêm tí bài nữa đi, em thấy bác hiểu biết lắm! Voted! Hình như thấy mọi người bảo SF ở VN loại VGT ồn hơn CDRi thì phải!!

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Vâng! Em xin hầu các bác!

Chắc các bác đều biết máy V6 chạy ổn định, êm , cân bằng động rất tốt, vậy tại sao Đ/C xăng thì có V6 từ rất lâu rồi mà Đ/C diessel thì đến nay chỉ có 3 hãng trên thế giới sản xuất hàng loạt? Có ba vấn đề chính : Giá thành chế tạo, công nghệ, độ bền vật liệu do áp suất làm việc của Đ/C diessel cao gấp đôi so với Đ/C xăng.
Cuối 2006 Hyundai đã thành công trong việc phát triển loại Đ/C này và áp dụng hàng loạt những công nghệ mới cho nó. Để giải quyết các vấn đề khó khăn trên có mấy công nghệ mới của V6 CRDI của Hyundai, em xin post lên đây để anh em cùng biết, riêng vấn đề giá thành thì các bác biết rồi, tính cả thuế, VR máy xăng và máy dầu lệch nhau 7K.
1. Vật liệu chế tạo: Lốc máy và tay biên của V6 rất mỏng mảnh nên yêu cầu vật liệu đặc biệt, em chỉ biết là làm bằng hợp kim mới, Hyundai không tiết lộ.
2. Vòi phun: Đ/C V6 CRDI tốc độ rất cao nên yêu cầu thời điểm, thời gian phun rất chính xác, van điện từ không đáp ứng được yêu cầu này nên vòi phun mới của VR dùng cơ nhân tạo (tạm dịch), phun làm 3 lần, 1 lần phun phụ lúc nạp khí, 1 lần phun chính cuối kỳ nén và một lần phun phụ ở chu kỳ xả nhằm đốt cháy hoàn toàn nhiên liệu.
3. DOHC: SF là Đ/C SOHC và VR là DOHC, đối với Đ/C dầu, rất hiếm vì kết cấu đòi hỏi phải vững chắc.
3. Hệ thống nạp: HT nạp áp dụng công nghệ thay đổi chiều dài đường nạp và số cửa nạp theo tốc độ động cơ, ở tốc độ thấp, mỗi xi lanh một cửa nạp và đường nạp dài, ở tốc độ cao, mỗi xi lanh 2 cửa nạp và đường ống nạp ngắn. Ở họng hút cũng giống SF có một bướm gió để khi tắt máy Đ/C không giãy đành đạch rồi mới chết và đóng bớt khi cần lấy lại khí xả để đốt.
4. E-VGT : Hệ thống này là turbo tăng áp Đ/K cánh khác SF là dùng motor bước để điều khiển và có cảm biến vị trí cánh hướng gió cho tua-bin, cái này đương nhiên phải điều khiển bằng "hộp đen" (SF dùng chân không).
5. HT khởi động nhanh: V6 CRDI dùng bu-gi sấy siêu tốc, chỉ mất 2 giây để đạt 1000 độ C, cái này có hộp Đ/K riêng, tự chẩn đoán và có senssor bảo vệ quá nhiệt. Do vậy VR không cần phải chờ sấy mà các bác có thể đề máy ngay như động cơ xăng.

Còn một số cải tiến nữa nhưng em nghĩ cũng không nhiều lắm nên không post nữa. Với một số công nghệ mới như trên V6 3.0 CRDI của VR cho CS 240 ngựa và momen 45kgm, momen này thực tế có thể đạt 70kgm nhưng Hyundai phải viết phần mềm cho giảm bớt vì hộp số không chịu nổi. So với Đ/C 2.9 turbo intercooler dùng bơm dãy của Mẹc thì CS của VR lớn gần gấp 2,5 lần (110ps/240ps).
Mấy điều cơ bản để các bác tham khảo, em lười post ảnh, nếu các bác cần thì em sẽ đưa ảnh lên để các bác xem.

Super_FOX

Xe đạp
@hardtop: Quá hay, e vote cho bác rồi đấy (h)

Bác làm tiếp về bài theo đúng như topic cái thớt này đi "So sánh động cơ VGT và CRDi", em đang muốn coi xem vợ 2 của em nhập về theo đường tiểu ngạch khác với mấy em nhập qua đường chính ngạch thế nào :D

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác làm tiếp về bài theo đúng như topic cái thớt này đi "So sánh động cơ VGT và CRDi", em đang muốn coi xem vợ 2 của em nhập về theo đường tiểu ngạch khác với mấy em nhập qua đường chính ngạch thế nào :D
Xe của you máy dầu đời cũ chưa có V6 CRDI đúng không? Thế thì máy móc chắc giống nhau thôi nhỉ, vì theo như bác Hardtop nói là CRDI và VGT đều là 1, chỉ khác nhau thị trường thì người ta marketing các brand khác nhau thôi.

Bác Hardtop ơi, nếu có thời gian bác làm thêm bài về E-VGT và ISS nhé. Thanks bác.

@fuper_fox: Bác xem lại bài đầu của em đi nhé, em chưa được uống rượu của bác.
@Giaothong: Lúc nào rảnh em sẽ hát tiếp theo yêu cầu của bác!

Thanks to all!!!!

Thanks bác Hardtop ,bài phân tích rất rõ ràng và dễ hiểu
Bác có cái sơ đồ nào của E-VGT cho lên thì tốt quá - Hôm trước em có tìm được một đoạn Video về VGT còn E-VGT thì search mãi không ra.

Em tưởng là VGT khác CRDi chứ nhỉ. Một chú là tăng áp đường nạp, một chú là phun nhiên liệu

Denpha

Xe máy
Ô sao trước nay em thấy động cơ diezen không dùng bugi, hỗn hợp dầu và không khí được bơm cao áp phun vào buông đốt và bị nén dưới áp suất cao rồi tự cháy cơ mà,.Bây giờ họ dùng bugi sấy như máy xăng lạ nhỉ.!?

cuhaifus

Xe container
Vâng! Em xin hầu các bác!

Chắc các bác đều biết máy V6 chạy ổn định, êm , cân bằng động rất tốt, vậy tại sao Đ/C xăng thì có V6 từ rất lâu rồi mà Đ/C diessel thì đến nay chỉ có 3 hãng trên thế giới sản xuất hàng loạt? Có ba vấn đề chính : Giá thành chế tạo, công nghệ, độ bền vật liệu do áp suất làm việc của Đ/C diessel cao gấp đôi so với Đ/C xăng.
Cuối 2006 Hyundai đã thành công trong việc phát triển loại Đ/C này và áp dụng hàng loạt những công nghệ mới cho nó. Để giải quyết các vấn đề khó khăn trên có mấy công nghệ mới của V6 CRDI của Hyundai, em xin post lên đây để anh em cùng biết, riêng vấn đề giá thành thì các bác biết rồi, tính cả thuế, VR máy xăng và máy dầu lệch nhau 7K.
1. Vật liệu chế tạo: Lốc máy và tay biên của V6 rất mỏng mảnh nên yêu cầu vật liệu đặc biệt, em chỉ biết là làm bằng hợp kim mới, Hyundai không tiết lộ.
2. Vòi phun: Đ/C V6 CRDI tốc độ rất cao nên yêu cầu thời điểm, thời gian phun rất chính xác, van điện từ không đáp ứng được yêu cầu này nên vòi phun mới của VR dùng cơ nhân tạo (tạm dịch), phun làm 3 lần, 1 lần phun phụ lúc nạp khí, 1 lần phun chính cuối kỳ nén và một lần phun phụ ở chu kỳ xả nhằm đốt cháy hoàn toàn nhiên liệu.
3. DOHC: SF là Đ/C SOHC và VR là DOHC, đối với Đ/C dầu, rất hiếm vì kết cấu đòi hỏi phải vững chắc.
3. Hệ thống nạp: HT nạp áp dụng công nghệ thay đổi chiều dài đường nạp và số cửa nạp theo tốc độ động cơ, ở tốc độ thấp, mỗi xi lanh một cửa nạp và đường nạp dài, ở tốc độ cao, mỗi xi lanh 2 cửa nạp và đường ống nạp ngắn. Ở họng hút cũng giống SF có một bướm gió để khi tắt máy Đ/C không giãy đành đạch rồi mới chết và đóng bớt khi cần lấy lại khí xả để đốt.
4. E-VGT : Hệ thống này là turbo tăng áp Đ/K cánh khác SF là dùng motor bước để điều khiển và có cảm biến vị trí cánh hướng gió cho tua-bin, cái này đương nhiên phải điều khiển bằng "hộp đen" (SF dùng chân không).
5. HT khởi động nhanh: V6 CRDI dùng bu-gi sấy siêu tốc, chỉ mất 2 giây để đạt 1000 độ C, cái này có hộp Đ/K riêng, tự chẩn đoán và có senssor bảo vệ quá nhiệt. Do vậy VR không cần phải chờ sấy mà các bác có thể đề máy ngay như động cơ xăng.

Còn một số cải tiến nữa nhưng em nghĩ cũng không nhiều lắm nên không post nữa. Với một số công nghệ mới như trên V6 3.0 CRDI của VR cho CS 240 ngựa và momen 45kgm, momen này thực tế có thể đạt 70kgm nhưng Hyundai phải viết phần mềm cho giảm bớt vì hộp số không chịu nổi. So với Đ/C 2.9 turbo intercooler dùng bơm dãy của Mẹc thì CS của VR lớn gần gấp 2,5 lần (110ps/240ps).
Mấy điều cơ bản để các bác tham khảo, em lười post ảnh, nếu các bác cần thì em sẽ đưa ảnh lên để các bác xem.
Bài viết của bác rất bổ ích, mà bác viết tắt SF và VR là cái chi em cũng chưa hiểu mong bác bỏ quá cho giải thích dùm, cám ơn bác nhiều!

@backing: Cảm ơn bác về những nhận xét tốt, SF là Hyundai Santafe, VR là Hyundai Veracruz bác ạ.
@denpha: em chưa đọc bài của bác nên PM chưa hay, bác chưa có kiến thức cơ bản về động cơ thì hơi khó hiểu đấy. Bu-gi sấy cho Đ/C diessel khác bu-gi đánh lửa cho Đ/C xăng. Bu-gi sấy chỉ dùng cho Đ/C phân khối thấp.

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Bác cho em hỏi ngu tí:
Máy xăng nếu ko có bugi đánh lửa thì chắc chắn ko thể nổ máy được, còn máy dầu (đối với những động cơ thiết kế có bugi sấy) nếu thiếu hoặc bugi sấy bị hỏng thì động cơ có nổ được ko?

kienvang

Xe buýt
Em tưởng là VGT khác CRDi chứ nhỉ. Một chú là tăng áp đường nạp, một chú là phun nhiên liệu
Tôi cũng có thắc mắc giống bác mèo. Đây là hai công nghệ khác nhau mà? Cũng giống như câu "tôi có 2 vết thương một ở Quảng Trị và một ở mông:)) "

@xehoioption: vẫn có thể nổ được nhưng rất khó nổ, thậm chí phải kéo mới nổ nếu hỏng tất cả các bu-gi.
@kienvang: về động cơ em dám chắc 100% cái xe full option của bác và xe do HMV nhập không khác nhau tí nào trừ cái số máy (D4EB......). Cả hai đều là Đ/c tiêu chuẩn EURO 3. VGT là công nghệ mới cho HT nạp cưỡng bức (TURBO) còn CRDI là công nghệ mới của HT cung cấp nhiên liệu.Đ/C của SF chơi cả hai công nghệ này.

Chỉnh sửa cuối: