Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

hunghanoi

Xe đạp
mà ý tưởng lắp phanh ABS và túi khí cũng hay đấy nhỉ! Bác suvt thử hỏi bên ấy xem bao nhiêu 1 quả cho anh em với! loại có... bảo hành nhé :21:
Em nghĩ là phanh và thước lái là những thứ mình không nên can thiệp vào. Nó liên quan đến vấn đề an toàn, chỉ nên căn chỉnh lại theo đúng như nhà sản xuất.

bluestar2006

Xe container
Em nghĩ là phanh và thước lái là những thứ mình không nên can thiệp vào. Nó liên quan đến vấn đề an toàn, chỉ nên căn chỉnh lại theo đúng như nhà sản xuất.
Em thì nghĩ cái phanh ABS nó phức tạp hơn không nên can thiệp thật. Còn trợ lực lái nó đơn thuần là cơ khí, nếu kiếm được đồ chất lượng thì không ảnh hưởng đến độ an toàn của xe, mà chỉ phiền phức về mặt giấy tờ với cơ quan đăng kiểm thôi, và cái nữa là về túi tiền (quan trọng đới) :)

Buratino10

Xe đạp
Có lẽ tại vì ngày xưa em chạy con Zace và con Mec 16 chỗ của anh bạn có dùng cái gương lùi này thấy rất hiệu quả nên cứ có cảm tình với nó :77:
Giá rổ cho cái kính này là bi nhiêu vậy cụ Linh ới.
Mà cụ phải khoan vỏ mới bắt vào được p không?

Buratino10

Xe đạp
Hôm nay học theo cụ Olala em lò mò chỗ lọc máy lạnh thì thấy cái này liền mang ra hỏi các cụ gấp

- Số 1 là cái dây E dùng để kéo khi xe khó nổ phải không ạ?
- Số 2 làm gì? Em thấy nó giồng cái biến trở vì vặn tới lui được, của em đang để max
- Cái hộp số 3 là Hộp đen phải không?

superwagon

Xe buýt
Hôm nay học theo cụ Olala em lò mò chỗ lọc máy lạnh thì thấy cái này liền mang ra hỏi các cụ gấp

- Số 1 là cái dây E dùng để kéo khi xe khó nổ phải không ạ?
- Số 2 làm gì? Em thấy nó giồng cái biến trở vì vặn tới lui được, của em đang để max
- Cái hộp số 3 là Hộp đen phải không?
trả lời: số 1 bác đoán đúng, số 2 là cái themosttart cái này để chỉnh độ lạnh của điều hòa nếu bác dể Max mà vẫn không lạnh lắm thì phải thường xem lại hệ thống gas của ĐH, số 3 bác đoán đúng nhưng mà xe bác đã lắp têm cái số 2 thì chắc chắn hộp đen đã tèo rồi

fansi

Xe buýt

Làm cái này có tác dụng nhiều không các cụ. Trong SG mùa này nóng và nắng kinh khủng, em đang muốn học theo các cụ chứ chui vào xe nhiều lúc muốn xỉu trước khi kịp đút chìa khóa vào ổ.
Tuy không có khoảng cách cần thiết giữa tấm túi khí và trần, nhưng cũng có hiệu quả đấy ạ. Em có nghiên cứu kỹ về công nghệ này. Các cụ cần chắc chắn là tấm túi khí phủ màng nhôm nhé. Trên thi trường đa số là loại MC tráng kim loại, giá rẻ nhưng tác dụng kém. Nên dùng loại 1 lớp nhôm cho rẻ, nhớ là mặt nhôm hướng lên trên. Rất khâm phục tinh thần khái phá của các cụ:41::41::41:

wagon9751

Xe tăng
Em cũng hoan nghênh tinh thần: Dám nghĩ, dám làm, dám.....hi sinh vì WGC của các cụ(l).
Up cho nổi nào kẻo chìm mất tiêu bi giờ(b).

laixe6868

Xe tải
Hôm trước e đã lắp 2 cái đèn vàng của cụ hoangthanhnb cho nhưng chưa có công tắc. Hôm nay cụ Bean đã sang kết hợp với cụ Hieunam chế xong cho e cái công tắc rồi, làm xong đi hạ nhiệt = (b) và tăng nhiệt với TC luôn nên quên chưa chụp ảnh khoe với cụ hoangthanhnb, đến lúc nhớ ra thì trời tối rùi. Sáng sớm mai trước khi đi e sẽ bắn mấy phảt show với cụ hoangthanhnb và các cụ nhé.

EZdong

Xe điện
Hôm trước e đã lắp 2 cái đèn vàng của cụ hoangthanhnb cho nhưng chưa có công tắc. Hôm nay cụ Bean đã sang kết hợp với cụ Hieunam chế xong cho e cái công tắc rồi, làm xong đi hạ nhiệt = (b) và tăng nhiệt với TC luôn nên quên chưa chụp ảnh khoe với cụ hoangthanhnb, đến lúc nhớ ra thì trời tối rùi. Sáng sớm mai trước khi đi e sẽ bắn mấy phảt show với cụ hoangthanhnb và các cụ nhé.
Cái bộ đèn vàng í hãng gì? bao xiền cụ 6868 ơi?

superwagon

Xe buýt

Làm cái này có tác dụng nhiều không các cụ. Trong SG mùa này nóng và nắng kinh khủng, em đang muốn học theo các cụ chứ chui vào xe nhiều lúc muốn xỉu trước khi kịp đút chìa khóa vào ổ.
tôi là chuột bạch vụ chống nóng này, có nhiều cụ nêu ý kiến là tác dụng rất ít nhưng từ hôm lắp thêm chống nóng vào đến giờ tôi thấy tác dụng rất tốt, số tiền bỏ ra để mua vật liệu rất rẻ = 120k đủ cho 2 lượt chống nóng, các cụ nên lắp thêm vào xe nhé, cái này chi phí ít nhưng lợi ích nhiều

superwagon

Xe buýt
hôm qua em đã thay đôi đèn pha model 2010 rồi , sáng gì mà sáng thế, ngày mai sẽ có ảnh hầu các cụ........... chân thành cảm ơn Suvt đã mua giúp em đôi đèn này, lắp xong đèn thì lại(b)(b)(b) em không tiện kẻ chi tiết ra đây sợ lại đi sai chủ đề

bo_vang

Xe tải
hôm qua em đã thay đôi đèn pha model 2010 rồi , sáng gì mà sáng thế, ngày mai sẽ có ảnh hầu các cụ........... chân thành cảm ơn Suvt đã mua giúp em đôi đèn này, lắp xong đèn thì lại(b)(b)(b) em không tiện kẻ chi tiết ra đây sợ lại đi sai chủ đề
em cũng mún thay đôi mắt cho em nó, kụ cho e bít chi tiết hơn kái

Linh

Xe điện
Giá rổ cho cái kính này là bi nhiêu vậy cụ Linh ới.
Mà cụ phải khoan vỏ mới bắt vào được p không?
Em khoan 3 lỗ nhỏ như 3 que diêm thôi bác à, rá là 170k. từ hôm lắp gương lui, đi đâu em cũng cứ lùi vô tư chẳng cần xi nhan gì , sát đầu xe khác, các bác khác nhìn cứ lác mắt :77:

Linh

Xe điện
Cái thứ hai và là cái em máu nhất đó là quả đồng hồ WG2010 :21:, sau khi nâng cấp WG nhà em đã có đày đủ các tính năng cao cấp như ABS, ESP, hiển thị điện tử, và đặc biệt là đã có cả túi khí nên độ an toàn tăng lên gấp nhiều lần :41::21::21::21:

Tạm thế đã, gương điện và các thứ khác em chưa chụp đc vì tối quá :P, mai em chế cháo nốt rồi sâu tiếp các cụ nhé.

Cụ nào thấy thèm thí :101: cụ suvt nhanh lên kẻo ân hận :P:21:
(l)(l)(l) 2 thứ này ( đồng hồ tap lô và vô lăng )rổ rá thế nào, lắp có phức tạp ko hả bác Bean ? em thèm quá rồi :'(
bác cho em xin số bác suvt để em :101: xem có kịp ko ...*-)

bactom

Xe đạp
Cái bệnh chảy dầu dưới hộp số - lúc chảy lúc không ấy mà, là do lỗi ở cái phớt láp, nhìn từ dưới lên nó thế này:

Phải thay cái mới, giá hãng là 120, còn em nhờ thợ mua ngoài thì 65k, cái hình đây:

Nhân tiện khám lại hệ thống lái (đi tầm 85-90km thấy rung vô lăng + vào đường xóc hơi kêu lộc cộc), thấy càng I bên phụ đã lỏng bạc, nên em cho thay luôn. Cái mới hãng bán bao nhiêu em chưa tìm hiểu, cũng nhờ thợ Long lấy giá 450k + 4 con cao su 25k/con.

Em cầm hàng cả rồi, sẽ bố trí thời gian đi thay sớm cho nó êm ái. À quên, còn có quả kêu rào rào ở bi máy phát nữa, chắc cũng phải thay luôn, giá chắc vài chục 1 con thôi.

Mai bác Hà có vào Hà Đông không? Nếu đầu giờ chiều bác bố trí được thì cùng đi cho vui nhé!

suvt

Xe đạp
Website
www.giay.com.vn
cám ơn bác bean đã cho em cái công tắc gương điện.

laixe6868

Xe tải
Mai bác Hà có vào Hà Đông không? Nếu đầu giờ chiều bác bố trí được thì cùng đi cho vui nhé!
Chiều mai tôi cũng định vào Su VA, tôi cũng muốn đi từ đầu giờ chiều nhưng vì tôi chưa biết là chiều mai có thể đi được lúc nào và xe tôi cũng chỉ hết 1 tiếng nữa là xong nên khả năng là tầm 3 giờ mới đến đó đc. Xe của bác làm nhiều thứ thì nên đi từ đầu giờ, đến từ buổi sáng và gọi điện hẹn trước là tốt nhất, đề phòng mất điện thì phí công đi. Rổ giá thì niêm yết rồi, hôm trước tôi đã convert file báo giá sang pdf và gửi vào DD bác Ngọc, có mã hàng in ngay từ lúc SX, những phụ tùng khác không có trong đó thì mình có thể lấy giá những thứ khác đã có để so sánh xem có hợp lý ko.

laixe6868

Xe tải
Cái bệnh chảy dầu dưới hộp số - lúc chảy lúc không ấy mà, là do lỗi ở cái phớt láp, nhìn từ dưới lên nó thế này:

Phải thay cái mới, giá hãng là 120, còn em nhờ thợ mua ngoài thì 65k, cái hình đây:

Đấy, bây giờ mới để ý cái giá hãng, có 120k mà trước đây SU QH lấy tôi 200k 1 cái phớt này đấy (ngoài ra còn 300k tiền công và 120k tiền dầu). Đề nghị các bác có vợ 2 là SU thì chú ý cái giá hãng nhé. Cái này bác superwagon có kinh nghiệm xương máu đấy, cụ thể là về cái lọc gió chính hãng bác super nhẩy. Trưa mai trước khi đi bactom alo tôi cái nhé, có kinh nghiệm gì thì trao đổi luôn nhé, nói ra đây ko tiện. Hôm nay cả ngày tôi làm xe ở SU VA tôi thấy họ phục vụ thế là ổn, bác super nhà mình từng trải về cái này rồi, bây giờ thêm tôi nữa, có gì bác alo tôi cái nhé.(b)(b)(b)

Linh

Xe điện
cám ơn bác bean đã cho em cái công tắc gương điện.
Bác SUVT ơi, em muốn hỏi cái vôlăng và đồng hồ táp lô có còn mua được ko, lắp ráp thế nào rổ rá thế nào, em kết nó lắm rồi ? (l)

bluestar2006

Xe container

Nhân tiện khám lại hệ thống lái (đi tầm 85-90km thấy rung vô lăng + vào đường xóc hơi kêu lộc cộc), thấy càng I bên phụ đã lỏng bạc, nên em cho thay luôn. Cái mới hãng bán bao nhiêu em chưa tìm hiểu, cũng nhờ thợ Long lấy giá 450k + 4 con cao su 25k/con.

Em cầm hàng cả rồi, sẽ bố trí thời gian đi thay sớm cho nó êm ái. À quên, còn có quả kêu rào rào ở bi máy phát nữa, chắc cũng phải thay luôn, giá chắc vài chục 1 con thôi.

Hôm trước em thấy bác nào nói càng I của WG có thể dùng chung được với càng I của Matiz đấy nhỉ? Nếu đúng em đoán sẽ tiết kiệm được khoảng nửa tiền.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng