Fortuner dầu, innova g hay pajero sport dầu?

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Cụ nên xem lại nhé, máy xăng là thế mạnh của Toy, nhưng máy dầu của Toy thì quá kém.
Kụ căn cứ vào đánh giá kụ thể nào, hay dựa vào kinh nghiệm truyền miệng hay thông số cataloge.

LeoMessi

Xe tải
Nếu cụ chủ kết hợp KD nữa thì dùng Ỉn! Vì còn phụ thuộc thị hiếu khách hàng nữa đấy:)

Quân Đuôi

Xe điện
Nếu kinh doanh đúng là cụ nên chọn Ỉn ( Mình đi đâu cũng chỉ Toy mà ), nhưng cá nhân em đang dùng Ỉn vẫn muốn có điều kiện sẽ cố PS : Mình xác định mua để sử dụng không phải để bán nên không lo mất giá , Thứ nữa là Toy bị làm giá nhiều , Em chỉ không ưng quả Tang trống ở PS giá đĩa cho cả chân sau chắc sẽ có thêm ưu thế ( Máy dầu của Mit ăn đứt Toy ) . Chúc cụ có lựa chọn sáng xuốt .

coolpix8700

Xe ngựa
-Bác cứ nhìn catalog thì làm gì mà chả kém, thực tế sau độ chục vạn là biết thằng hơn thôi mà.*-:)
Đọc catatlog chỉ có thể để so sánh 2 cái xe của cùng 1 hãng thôi!
Ví dụ so cái Tiguan với cái Sportage thì Tiguan thua rất nhiều thứ, chỉ cần nói về khả năng tăng tốc, cùng là máy xăng 2 thì bản về VN của Tiguan cần 9,8 giây mà Sportage chỉ cần có 6,8 giây để gia tốc từ 0 đến 100km/h (theo công bố của 2 hãng). Nhưng thực tế chạy ngoài đường thì khác hẳn. Do cái xe em ghi số 2.0 rất to ở đằng sau, biển số mới nên rất hay bị các bác ấn gí sát. Không chỉ đường hẹp, mà cả những chỗ thoáng, rộng việc cắt đuôi các bác ấy không hề khó, ngay cả khi cái động cơ turbo chưa thèm rú. Nhưng chắc là không thể nếu cái thông số trên là đúng!

Ngay vòng cua hẹp nhất, em đang chạy 2 cái nên rất dễ so sánh, Tiguan ghi đường kính 12 mét, Camry ghi bán kính 6 mét như vậy là đúng bằng nhau. Nhưng thực tế để cua thì với Camry em nhiều lúc phải thêm đỏ, chứ Tiguan thì không cần,...!

SmallRiver

Xe điện
Đọc catatlog chỉ có thể để so sánh 2 cái xe của cùng 1 hãng thôi!
Ví dụ so cái Tiguan với cái Sportage thì Tiguan thua rất nhiều thứ, chỉ cần nói về khả năng tăng tốc, cùng là máy xăng 2 thì bản về VN của Tiguan cần 9,8 giây mà Sportage chỉ cần có 6,8 giây để gia tốc từ 0 đến 100km/h (theo công bố của 2 hãng). Nhưng thực tế chạy ngoài đường thì khác hẳn. Do cái xe em ghi số 2.0 rất to ở đằng sau, biển số mới nên rất hay bị các bác ấn gí sát. Không chỉ đường hẹp, mà cả những chỗ thoáng, rộng việc cắt đuôi các bác ấy không hề khó, ngay cả khi cái động cơ turbo chưa thèm rú. Nhưng chắc là không thể nếu cái thông số trên là đúng!

Ngay vòng cua hẹp nhất, em đang chạy 2 cái nên rất dễ so sánh, Tiguan ghi đường kính 12 mét, Camry ghi bán kính 6 mét như vậy là đúng bằng nhau. Nhưng thực tế để cua thì với Camry em nhiều lúc phải thêm đỏ, chứ Tiguan thì không cần,...!
Spo về VN là máy MPI 166HP (hãng công bố thời gian tăng tốc lên 100km/h là hơn 11s), còn cái xe 6,8 giây như cụ nói trên là động cơ Turbo-GDI 261HP cơ cụ ạ, con này mà depart thì PS của bọn em (đã lắp RC) cũng ngửi khói.

coolpix8700

Xe ngựa
Mấy cái này là do các fans hàn vào đây khoe, không quan tâm đến xe hàn nên có khi tên xe em cũng nhầm cho nên em cũng chẳng biết họ có cố ý nhập nhằng giữa 2 lại xe hay không. Nhưng ngay cả cái thông số này, cũng cần phải hiểu cách test của người ta để công bố: xe tự động chỉ đạp đều ga (kể cả lút sàn), xe MT thì cứ đều đều đủ tốc độ chuyển số, không thêm thắt các động tác khác...!

Ngay khi đọc công suất lớn nhất và cả mô men xoắn lớn nhất thì cũng cần phải biết xe đạt ở vòng tua máy nào, vận hành bình thường (chắc tốc độ trong thành phố) thì vòng tua thường bao nhiêu. Nhiều cái xe có công suất cực đại lớn hơn, nhưng ở cùng vòng tua thấp lại có công suất không bằng cái xe có công suất cực đại thấp hơn. Mà công suất cực đại thường được sử dụng khi quan tâm đến tốc độ cao, nhưng vượt nhanh ở tốc độ nhấp, vượt chướng ngại vật, tải nặng khi leo dốc thì mô men xoắn mới quan trọng. Nhưng khi cái xe chạy cụ thể thì quan trọng nhất vẫn là người lái. Mang cái tỷ lệ giữa trọng lượng xe và công suất ra để so sánh thì tất cả những cái xe buýt (chắc từ 12 chỗ trở lên), xe tải,... đều phải đẩy mới bò được, nhưng thực tế trên đường nhiều bác đi xe AT chưa chắc đã vượt được mấy cái xe tải nhẹ đâu!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Spo về VN là máy MPI 166HP (hãng công bố thời gian tăng tốc lên 100km/h là hơn 11s), còn cái xe 6,8 giây như cụ nói trên là động cơ Turbo-GDI 261HP cơ cụ ạ, con này mà depart thì PS của bọn em (đã lắp RC) cũng ngửi khói.
Nhưng cái Spo Turbo-GDI 261HP chạy 6,8 giây để lên đến 100 từ 0 thì đáng nể thật đấy, đúng bằng E350 Advangard, nhanh hơn X6 5.0 vượt xa C250. Ngay Audi A8 4.2TFI Quattro cũng chỉ mới bằng được nó chứ PS của bác tận 13,3 thì nó không chấp rồi...!

Chỉnh sửa cuối:

khumui

Xe buýt
Website
benmar.vn
Chịu thôi, cứ thực tế PS mà xài nếu không nghĩ đến bán xe=D>

lapin

Xe container
Em thấy glk v6 3.0 cũng ngửi khói! Bác chọn đi, xe khủng giá hợp lý.:D

coolpix8700

Xe ngựa
Cái SF "khủng" hơn mà nhiều lần em chứng kiến chật vật vượt xe tải rồi, khói phun mù mịt rồi lại lùi lại không qua được!
Em đã viết là vốn thực dụng, "hợp lý" phải trên thực tế, em cũng có đọc specs; specs mà em viết về những cái xe trên đều lấy trên TopGear, số mới nhất là tháng 5-2013, nhưng cũng chỉ để tham khảo thôi. Đi hàng ngày trên đường khó nên em cũng có thể nhận biết được những cái xe hay gặp chúng như thế nào!

lapin

Xe container
Cái SF "khủng" hơn mà nhiều lần em chứng kiến chật vật vượt xe tải rồi, khói phun mù mịt rồi lại lùi lại không qua được!
Em đã viết là vốn thực dụng, "hợp lý" phải trên thực tế, em cũng có đọc specs; specs mà em viết về những cái xe trên đều lấy trên TopGear, số mới nhất là tháng 5-2013, nhưng cũng chỉ để tham khảo thôi. Đi hàng ngày trên đường khó nên em cũng có thể nhận biết được những cái xe hay gặp chúng như thế nào!
Em hóng bên K thấy bác ý có vẻ kết em này rồi nên ủn hộ ạ.:D

RAVA

Xe ba gác
Nhưng cái Spo Turbo-GDI 261HP chạy 6,8 giây để lên đến 100 từ 0 thì đáng nể thật đấy, đúng bằng E350 Advangard, nhanh hơn X6 5.0 vượt xa C250. Ngay Audi A8 4.2TFI Quattro cũng chỉ mới bằng được nó chứ PS của bác tận 13,3 thì nó không chấp rồi...!
-Mấy chú cứ ba hoa bốc phét quá đà gặp thằng Mẽo nó phạt cho thì ốm!:bz

SmallRiver

Xe điện
Có đâu mà chọn hả cụ TT20 hết đường về rồi.

Xem con Tiguan của cụ MotorTrend họ đánh giá xếp thứ tự so với Ford ESC, Mazda CX5, CRV và Kia Sportage nhé: http://www.motortrend.com/roadtests/suvs/1209_2012_2013_compact_crossover_suv_comparison/viewall.html

lapin

Xe container
Chỉ để tham khảo thôi bác ạ. Còn hãng nào cũng có ưu nhc điểm truyền thống cả. Ngay như Fò nhc điểm truyền thống là hỏng vặt nhưng ngược lại vào cua trên 100 thì những em khác dễ lon ton chạy theo lắm (trừ Tiguan). SP, nhãn mới thì cần thời gian xem xét thêm, mà cái 261 hp chả giúp ích gì trg việc bám đường tốc độ cao.
Bác có vẻ kô thích fò lắm chứ bác chịu khó sang bót fò, như vào lúc này, sẽ biết thêm về xlt (ước vậy vì em chưa thấy hác nhận xét gì về nó).
Còn Tiguan ở VN kô so được, xe NK 100% lại từ Âu.

coolpix8700

Xe ngựa
Xem con Tiguan của cụ MotorTrend họ đánh giá xếp thứ tự so với Ford ESC, Mazda CX5, CRV và Kia Sportage nhé: http://www.motortrend.com/roadtests/suvs/1209_2012_2013_compact_crossover_suv_comparison/viewall.html
Xe VW ở Mỹ không bao giờ được đánh giá cao, chủ yếu do giá, rồi đến dịch vụ. Nhưng những thông số của MotorTrend trên ấy thì em không biết họ lấy ở đâu. Tiguan từ khi nó được đưa ra thì đã không có bản FW rồi. Một cái xe vừa ra (hình như đến bây giờ mới sang năm thứ 4) mà bác xem số lượng được bán ra trên thế giới (không chỉ ở châu Âu) thì chắc cũng hiểu người ta nhìn nó thế nào rồi. Nhưng để tìm nhược điểm của nó trước khi mua thì đúng là em toàn đọc trên các forums ở Mỹ, họ kể tội không sai chút nào cả!

Nhưng bác đọc dòng commend ở bên dưới "The Volkswagen review is puzzling. If you look on this same site, you will see a review of the 2012 Tiguan, titled: "First Drive:2012 Volkswagen Tiguan Mid-Cycle Tweaks Take VW's Small SUV To All-Star Status."

Khi chọn một cái suv nhỏ, em đã theo dõi cả Escape, CRV,... (bà xã thì lại thích RX350-tất nhiên), nhưng cuối cùng thì em chọn Tiguan. Ngay khi chạy thử tuần đầu tiên thì em đã nhận thấy việc chọn lựa không hề nhầm, dù linh kiện của nó nếu thay thế theo bảo hành hay bảo hiểm thì chờ rất lâu (không chỉ lâu). Dù vào đây đọc chắc sẽ thấy em bảo vệ Toy khá nhiều (vì thực tế thấy xe họ rất hợp với ĐK hiện tại ở VN), nhưng RAV4 không hề có trong danh sách lúc ấy!
Còn nếu hô "thích thương hiệu" hay chỉ chọn trên specs do các hãng cung cấp thì đại đa số sẽ chọn GLK của Mẹc với giá Tiguan!!!

Chỉnh sửa cuối:

lequangchinh

Xe tải
Em thì chọn pajero sport cụ ạh, fortuner và innova cảm giác lái ko tốt bẳng ps đâu.

Nếu ko thì cụ cứ thử xem bài review của 2 em này xem sao

Đánh giá xe toyota innova 2012 http://www.danhgiaxe.com/toyota/innova/2012/danh-gia/
Đánh giá xe toyota fortuner 2012: http://www.danhgiaxe.com/toyota/fortuner/2012/danh-gia/
Em ủng hộ cụ, em cũng mới lấy PS mà chưa thấy điểm gì để phàn nàn (ý kiến cá nhân của em)

lequangchinh

Xe tải
-Bác cứ nhìn catalog thì làm gì mà chả kém, thực tế sau độ chục vạn là biết thằng hơn thôi mà.*-:)
Em chào bác RAVA, dạo này bác vẫn khỏe chứ ạ ?