[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

0768

Xe máy
gửi cụ 0768
cái này ko muốn phạt vì quá thời gian cụ nhờ ông anh họ vẫn đứng tên trên đăng ký xe làm lại cái hợp đồng mua bán công chứng lại rồi sang tên là ok thôi giá trên HĐ mua bán ko quan trọng chỉ miễn là đừng cao hơn barem la được, hộ khẩu của cụ ở quận nào vậy, nếu ở TTri thì mới làm giảm đc còn các nơi khác bây giờ khó khăn lắm không làm được đâu. hình như cuối năm kinh tế kém hay sao ý các bác ấy áp thuế nộp ngân sách tòan ở mức cao đúng là đóng góp lắm chỉ thiệt dân mình, cụ đợi 2012 đi đăng ký cho chắc chắn còn 70%, dạo này nhiều xe đời 2010 đi Đký lại toàn bị áp 85% rất vô lý, cũng thắc mắc cãi mấy lần nhưng cái lý luôn nằm trong tay kẻ mạnh. tiền trc bạ thì lúc nào cụ Pm vào số đt mình Nt lại cho, đi đăng ký lại xe biển 4 số bắt buộc đổi biển 5 số cụ nhé
Kính mợ phuy vodka ạ!:bz

mingjun

Xe tăng
Xe tên công ty mà xuất hóa đơn hợp đồng mua bán về tên tư nhân thì hóa đơn để thấp ko ảnh hưởng gì cả cho nên cụ cứ yên tâm nhé
mợ cho hỏi hợp đồng mua bán và hợp đồng ủy quyền khác gì nhau k ợ? e mới lấy chồng cho vợ cả, chủ cũ làm hợp đồng mua bán có công chứng chứ k phải ủy quyền. như thế e có phải bắt buộc đổi biển không ợ? cứ để thế đi có seo k ợ. thanks mợ!

T&T

Xe máy
các cụ tính giúp e lệ phí trước bạ và phí cấp biển khi e mua xe cty biển SG mang về HN đăng ký với? xe KIA Carnival 7 chỗ, số sàn, SX 2008, giá xuất hóa đơn là 271tr, chắc e ko làm kịp trong năm nay rồi, sang tháng 01/2012 phí cấp biển chuyển đổi có mất 20tr ko ạ?

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
hợp đồng ủy quyền và hợp đồng mua bán khác nhau ở chỗ hợp đồng ủy quyền có thời hạn tối đa là 10 năm và ko phải làm sang tên chuyển chủ mà vẫn sử dụng và hưởng các quyền lợi về bảo hiểm cũng như sử dụng xe và giấy tờ xe như chủ xe chỉ khác là trên đăng ký đứng tên người khác chứ ko phải mình. Nó là một hình thức trốn nộp thuế của dân ta, hợp đồng ủy quyền thì có thể ủy quyền lại nội dung ủy quyền cho ngưới thứ ba, còn hợp đồng mua bán công chứng thì khi mua bán thì phải sang tên chuyển chủ,nếu để muộn sau 30 ngày mà sang tên thì bị phạt, còn ko sang tên ngay thì sau này bán sẽ rẻ, chỉ ng nao sác định sang tên chuyển chủ khi mua xe thì ng ta mới làm hợp đồng mua bán công chứng thôi .... về căn bản nó là như vậy

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
ko mất 20tr nên cụ cứ yên tâm kê gối cao đầu mà ngủ nhé, chẳng biết xe của cụ canival đó là xe nhập hay lắp ráp nên ko tính đc nếu là xe việt nam thì rới vào khoang 28 - 29 triệu.

mingjun

Xe tăng
hợp đồng ủy quyền và hợp đồng mua bán khác nhau ở chỗ hợp đồng ủy quyền có thời hạn tối đa là 10 năm và ko phải làm sang tên chuyển chủ mà vẫn sử dụng và hưởng các quyền lợi về bảo hiểm cũng như sử dụng xe và giấy tờ xe như chủ xe chỉ khác là trên đăng ký đứng tên người khác chứ ko phải mình. Nó là một hình thức trốn nộp thuế của dân ta, hợp đồng ủy quyền thì có thể ủy quyền lại nội dung ủy quyền cho ngưới thứ ba, còn hợp đồng mua bán công chứng thì khi mua bán thì phải sang tên chuyển chủ,nếu để muộn sau 30 ngày mà sang tên thì bị phạt, còn ko sang tên ngay thì sau này bán sẽ rẻ, chỉ ng nao sác định sang tên chuyển chủ khi mua xe thì ng ta mới làm hợp đồng mua bán công chứng thôi .... về căn bản nó là như vậy
mợ cho e hỏi mức phạt quá 30 ngày là khoảng ???$ ợ. e làm hợp đồng mua bán rồi, giờ e muốn hủy để làm ủy quyền được k ợ

epsichs

Xe đạp
minh da xem nhieu bao thay dung nhu Bac Loan noi, nhung em xin hoi bac nhe:
- QĐ cua HDND thanh pho la vay, nhung ben duoi ho co lam khac di ko nhi, da co van ban huong dan quy dinh j chua BAc ?
- Xe cu thue truoc ba 12% va van tinh khấu hao 85, 70%.... chú BÁc
- Xe e de den 2012 sang ten thi tiet kiem duoc it tien ma so ho ko chinh xac thi m mat xien oan bac a, giup e nhe !

TungNguyenMD

Xe container
Hôm nay em vừa đi với mợ Loan làm thủ tục sang tên xe em xong. Phải nói mợ này tính thuế trước bạ cực kỳ chính xác như nhân viên cục thuế luôn. Nên các cụ cứ yên tâm

mingjun

Xe tăng
Mợ ơi mợ online trả lời giúp em cái. E vẫn đang lăn tăn hợp đồng mua bán và hợp đồng ủy quyền. Giờ đã làm mua bán rồi, k sang tên đổi biển nhanh thì 2012 rồi, mà lại còn thêm quả phạt kia nữa. Mợ cho e xin cái giá bị phạt được k ợ? À mà về sau gấu nhà e với chủ cũ muốn hủy hợp đồng mua bán để làm lại có được k ợ?

duongtat

[Tịch thu bằng lái]
- QĐ cua HDND thanh pho la vay, nhung ben duoi ho co lam khac di ko nhi, da co van ban huong dan quy dinh j chua BAc ?
- Xe e de den 2012 sang ten thi tiet kiem duoc it tien ma so ho ko chinh xac thi m mat xien oan bac a, giup e nhe !
hình như là vẫn tính khấu hao như bình thừơng cụ ah, cái này em cũng ko dám chắc nhưng thấy xxx ở cs2 nói với e là chỉ thay đổi xe mới thôi chứ xe cũ ko có gì thay đổi. Tóm lại em ko dám nói liều nhỡ tổn hại kinh tế các cụ lại mắng em, đợi nhà nước vậy nhưng 90% là mình ko thiệt thòi đâu

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
mợ cho e hỏi mức phạt quá 30 ngày là khoảng ???$ ợ. e làm hợp đồng mua bán rồi, giờ e muốn hủy để làm ủy quyền được k ợ
mức phạt qus 30 ngày thường là thời gian it mất 1tr5 cụ ah, còn lâu quá thì bằng cả 1 lần thuế đấy ạ .... hợp đồng mua bán làm rồi có thể hủy đi và làm lại hợp đồng khác nhưng với điều kiện cả 2 bên cùng ra phòng công chứng và đồng ý ký hủy giấy tờ mua bán đã ký cụ nhé và làm giấy tờ mới. Thực tế là như vậy

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Mợ ơi mợ online trả lời giúp em cái. E vẫn đang lăn tăn hợp đồng mua bán và hợp đồng ủy quyền. Giờ đã làm mua bán rồi, k sang tên đổi biển nhanh thì 2012 rồi, mà lại còn thêm quả phạt kia nữa. Mợ cho e xin cái giá bị phạt được k ợ? À mà về sau gấu nhà e với chủ cũ muốn hủy hợp đồng mua bán để làm lại có được k ợ?
ko phải lăn tăn đâu cụ ới, khi nào muốn hủy hợp đồng thì nhờ chủ cũ đi cùng ra phòng công chứng ký hủy lại hợp đồng cũ rồi làm hợp đồng mới là được, có điều kiện thì cụ cứ sang tên luôn cho thích, chính chủ tên mình mà

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Quyết định của HDND TP thì chắc chắn bên dưới ko thể làm khác, văn bản hướng dẫn thì có rồi nhưng mà dân mình chưa đc xem thôi, cũng chỉ nghe các xxx với mấy bà chị bên T nói là xe cũ ko có gì thay dổi cả . bọn em đi làm cũng dự là vân tinhs khấu hao bình thường như cũ ....

bachkhoak40

Xe điện
Mợ cho em hỏi địa chỉ nơi làm thủ tục sang tên đăng ký cho xe ô tô từ tên cty sang tên cá nhân của huyện Từ liêm(cùng huyện, không chuyển vùng) ở đâu, thủ tục trình tự các bước thế nào và mình phải chuẩn bị những gì trước? cảm ơn mợ nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

mingjun

Xe tăng
ko phải lăn tăn đâu cụ ới, khi nào muốn hủy hợp đồng thì nhờ chủ cũ đi cùng ra phòng công chứng ký hủy lại hợp đồng cũ rồi làm hợp đồng mới là được, có điều kiện thì cụ cứ sang tên luôn cho thích, chính chủ tên mình mà
Thank mợ nhiều. :) Giờ thì e đã yên tâm hơn rồi ợ.

T&T

Xe máy
ko mất 20tr nên cụ cứ yên tâm kê gối cao đầu mà ngủ nhé, chẳng biết xe của cụ canival đó là xe nhập hay lắp ráp nên ko tính đc nếu là xe việt nam thì rới vào khoang 28 - 29 triệu.
Cảm ơn Mợ nhiều lắm. xe e lắp ráp ở VN thì chỉ hết từng đó thôi à? thế mà mấy ông bạn e dọa là hết 60-70tr nên e định ko mua nữa( vì mấy ông tính là: giá xe mới x 85% x 12% + 20TR tiền biển). nếu tính chi phí 28-29tr thì là giá hóa đơn x 12% thôi bác nhỉ, hôm nay e đọc thông tin từ ngày 1-1-2012 HN áp dụng phí cấp biển là 20tr mà ko thấy nhắc đến là chuyển biển xe cũ từ SG-HN có mất phí hay ko. Mợ khẳng định giúp e để e quyết tâm mang xe về HN nhé!

giangbinh

Xe tải
Cảm ơn Mợ nhiều lắm. xe e lắp ráp ở VN thì chỉ hết từng đó thôi à? thế mà mấy ông bạn e dọa là hết 60-70tr nên e định ko mua nữa( vì mấy ông tính là: giá xe mới x 85% x 12% + 20TR tiền biển). nếu tính chi phí 28-29tr thì là giá hóa đơn x 12% thôi bác nhỉ, hôm nay e đọc thông tin từ ngày 1-1-2012 HN áp dụng phí cấp biển là 20tr mà ko thấy nhắc đến là chuyển biển xe cũ từ SG-HN có mất phí hay ko. Mợ khẳng định giúp e để e quyết tâm mang xe về HN nhé!
Theo như mình biết thì từ ngày 1/1/2012 thì HN sẽ tăng tiền biển số từ 2tr lên 20tr áp dụng cho các xe đăng ký Mới và xe Chuyển Vùng .

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Xin loi vi em post bang dien thoai nen ko co dau.

Em dinh mua con Kia Forte doi 2009 cua mot cty, sang ten ca nhan em. Em muon hoi trong hop dong mua ban va hoa don VAT thi ghi gia ban la 50tr thi co van de gi ko a? Vi cty muon ghi hoa don thap de nop thue it. Xuat hoa don thap nhu the thi cty kia co bi anh huong gi ko?
công ty kia thì ko bị ảnh hưởng gì nhưng người mua thì chịu ảnh hưởng nặng nề vì phòng thuế người ta áp giá xe bạn bằng 90% xe mới ko thèm để ý đến hóa đơn cty xuất . nên bạn cứ bảo người ta xuất hóa đơn thực bán ko lại lằng nhằng .

tvip

Xe hơi
Theo như mình biết thì từ ngày 1/1/2012 thì HN sẽ tăng tiền biển số từ 2tr lên 20tr áp dụng cho các xe đăng ký Mới và xe Chuyển Vùng .
Theo như cháu phân tích với tinh thần của thông tư 212/2010 TT-BTC và quyết định 46/2011/QĐ-UBND thì chuyển vùng từ TP HCM ra HN, tiền biển sẽ tính theo mức qui định tại điều 4 mục II điểm 2a là 150.000 đồng (vì TP HCM và HN đều cùng là khu vực I

Chỉnh sửa cuối:

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
xe cũ chuyển vùng đã có một lần biển thì ko chịu 20 triệu tiền biển