[Funland] 1001 các thể loại rượu ngâm, ngâm rượu các bác ơi

Trạng thái
Thớt đang đóng

x.man

Xe điện

x.man

Xe điện
Các cụ cho e hỏi.Uống rượu táo mèo có tác dụng gì ạ?
Gu gồ bảo Táo mèo có tác dụng an thần chữa được nhiềuu loại bệnh về thần kinh như đau đầu chóng mặt, mất ngủ. Nhà cháu uống quanh năm, thấy tác dụng lớn nhất là ngon & say êm, không nhức đầu khát nước.

vietquang1101

Xe hơi
Em có 1 cái rễ đinh lăng to khoảng 3-4 kg, giờ em muốn ngâm rượu để uống thì ngâm khoảng bao nhiều rượu, rượu bao nhiêu % là hợp lý hả các cụ? Ngoài ra cho em hỏi thêm, nếu như để nguyên củ để ngâm thì có tác dụng tốt hơn hay em cắt nhỏ, thái lát ra ạ?

minhchi233

Xe điện
Em có 1 cái rễ đinh lăng to khoảng 3-4 kg, giờ em muốn ngâm rượu để uống thì ngâm khoảng bao nhiều rượu, rượu bao nhiêu % là hợp lý hả các cụ? Ngoài ra cho em hỏi thêm, nếu như để nguyên củ để ngâm thì có tác dụng tốt hơn hay em cắt nhỏ, thái lát ra ạ?
Cụ thích đẹp thì để cả củ ngâm, không thì thái mỏng phơi khô sao vành hạ thổ rồi cho vào bình ngâm :67:

vietquang1101

Xe hơi
Cụ thích đẹp thì để cả củ ngâm, không thì thái mỏng phơi khô sao vành hạ thổ rồi cho vào bình ngâm :67:
Em thấy trên thớt này các cụ bảo ngâm ít rượu thì uống đắng lắm, nhưng cái rễ đinh lăng của em là 3-4 kg, nếu tính 1/2kg ngâm 10 lít rượu (như 1 cụ trên thớt này bảo thế) thì em phải ngâm 60-80 lít rượu ^^. Như thế thì tiền đinh lăng thì ít, tiền rượu thì quá nhiều, hức hức.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Ngâm rượu cũng phải cẩn thận cái vỏ bình các cụ nhé! Em thấy bảo cái bình thủy tinh nhập từ Khựa nhiều chì nên cũng nguy hiểm lắm, ngâm bình nhựa lâu càng ko ổn ạ

vietquang1101

Xe hơi
Ngâm rượu cũng phải cẩn thận cái vỏ bình các cụ nhé! Em thấy bảo cái bình thủy tinh nhập từ Khựa nhiều chì nên cũng nguy hiểm lắm, ngâm bình nhựa lâu càng ko ổn ạ
Đúng rồi cụ, giờ toàn bình thủy tinh khựa thôi, em thì toàn dùng bình sành sứ Bát Tràng, xấu tí nhưng nó đỡ độc.

turbin_engine

Xe tăng
Hôm qua eim thấy một anh đang làm một bao cả tổ ong bò vẽ + nhộng ngâm rượu. Thấy bẩu ngâm rượu tốt lăm. Eim hỏi bắt kiểu gì mà được cả đàn còn sống lông cánh còn nguyên thì ánh ý bẩu có bí quyết. Theo các Cụ thì bí quyết đó là gì ạ?

E thấy ong đất ngâm rượu uống thì còn thơm với ngon, nếu ngâm đặc thì nước rượu có màu xanh nhạt và hơi dính với thơm như mật ong, uống rất sướng
Còn ong bò vẽ ngâm rượu thì uống chả ra khỉ gì? Thằng bạn em ngâm chặt 1 bình ong to hơn cái bình trên kia, nước rượu có máu đen như thuốc bắc nhưng uống hơi có vị chua chua và chả có mùi thơm gì sất, chả hiểu có bổ béo gì không?

MTfan

Xe buýt
Nếu bình có màu hoặc hoa hòe hoa sói thôi cụ. Bình thủy tinh trắng, trong suốt thì không sao đâu.

Các bác có thể tham khảo ở đây: http://www.dphanoi.org.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=2323

Trích dẫn:

"Quan tâm đến vấn đề này, Tiến sĩ Trần Hồng Côn, giảng viên khoa hóa, Đại học Khoa học tự nhiên, Đại học Quốc gia Hà Nội thì cho rằng, việc cảnh báo về một sản phẩm thủy tinh chứa chì vượt quá nhiều lần mức cho phép gây độc cũng cần phải rõ ràng.

Ông giải thích: Cần phân biệt rõ khi nào chì trong thủy tinh gây độc, khi nào không. Thủy tinh là dung dịch các oxit, khi nấu người ta có thể cho thêm chì oxit và như vậy chì sẽ chui vào trong mạng lưới nguyên liệu, trở thành hợp chất trơ và không thể thôi ra ngoài được nên không gây độc. Như trong thành phần của pha lê có tới 28% là chì nhưng lâu nay nó vẫn được sử dụng rộng rãi và chưa ai nói có hại cả.

Chì sẽ chỉ gây độc khi người ta sử dụng nó trong nước sơn trang trí bên ngoài các đồ thủy tinh."

Chỉnh sửa cuối:

huulamqb

Xe máy
Rượu nhung hươu để lâu được không các bác. Cháu nghe cụ nhà cháu ở quê bảo rượu nhung thì không nên để lâu vì sẽ biến chất mất hết chất bổ có trong nhung. Cháu có bình rượu nhung ngâm được 6 tháng rồi, không lẽ bây giờ phải chén hết sao. Các cụ xem dư thế lào hộ cháu.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Rượu nhung hươu để lâu được không các bác. Cháu nghe cụ nhà cháu ở quê bảo rượu nhung thì không nên để lâu vì sẽ biến chất mất hết chất bổ có trong nhung. Cháu có bình rượu nhung ngâm được 6 tháng rồi, không lẽ bây giờ phải chén hết sao. Các cụ xem dư thế lào hộ cháu.
Nhà em ngâm 1 bình 20l bao gồm: Nhung hươu ( ngâm cả đôi ko thái lát), Nhân sâm ( xịn từ viện NC Sâm Hàn xẻng), Linh Chi cũng hàn xẻng, và 1 vị thuốc gì em quên mất rồi được hơn 3 năm theo cách mà 1 giáo sư hàng đầu về Nam học giới thiệu trên ti vi em xem đc, uống vào thấy phừng phừng ngay cụ ạ

Bung To

Xe điện
Em thấy trên thớt này các cụ bảo ngâm ít rượu thì uống đắng lắm, nhưng cái rễ đinh lăng của em là 3-4 kg, nếu tính 1/2kg ngâm 10 lít rượu (như 1 cụ trên thớt này bảo thế) thì em phải ngâm 60-80 lít rượu ^^. Như thế thì tiền đinh lăng thì ít, tiền rượu thì quá nhiều, hức hức.
Cụ dùng 1kg ngâm với 20 lít rượu thôi. Phần còn lại .....cho em :D

aijin

Xe tăng
Em đánh dấu thớt này vào đọc sau em cũng thích tự ngâm diệu :D

homesick

Xe máy
Củ của cụ nếu thái lát sao vàng hạ thổ thì mới ngâm như thế 1/2-1kg/10 lít rượu. Cái này ngâm đủ 100 ngày uống tốt.
Còn không thì cụ ngâm nguyên cả củ tươi thì ngâm với 20 lít là ổn. Ngâm khoảng 1 năm thì uống được, nếu đặc, đắng quá thì pha thêm rượu trắng vào.
Củ của cụ còn bé, em đang ngâm củ 5kg với 20 lít rượu có sao đâu.

lesontb

Xe hơi
em lấy quả đào tiên nạo lấy ruột rồi đun lên thành màu đen. Sau đó lấy toàn bộ sản phẩm( cả nước + bã) ngâm có được không các cụ ơi. Bây giừo bình rượu của em có màu đen sì trông kinh lắm. Cụ nào có kinh nghiệm ngâm cái này rồi cho em biết với

x.man

Xe điện
em lấy quả đào tiên nạo lấy ruột rồi đun lên thành màu đen. Sau đó lấy toàn bộ sản phẩm( cả nước + bã) ngâm có được không các cụ ơi. Bây giừo bình rượu của em có màu đen sì trông kinh lắm. Cụ nào có kinh nghiệm ngâm cái này rồi cho em biết với
Em cũng đang thử món này. Được gần tháng rồi, thấy mùi cũng có vẻ ngon ngon cụ ạ.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
E chưa biết tác dụng của quả Đào tiên là j cả, E nghĩ nó lạ phải ko ạ

Trang béo

Xe tăng
Trạng thái
Thớt đang đóng