Đèn "O/D OFF" sáng hay tắt là chế độ bình thường?

Nam Còm

Xe đạp
Chả là em mới lấy con Morning sơcầnhen. Loay hoay mãi mà ko biết đèn "O/D OFF" màu vàng trên taplô sáng hay tắt là chế độ bình thường ? Bác nào biết chỉ giúp em với !!!:'(

1- Bác lười đọc manual quá
2- Đèn sáng thì nó hiên chữ ON hoac OFF , rõ ràng vậy chả hiểu bác hỏi cái gì.

VD: Camry - nếu O/D hiện trên taplo là nó OFF, không hiện là ON = bình thường.

Sáng hay t ắt thì cũng đều là Bình thường Bác ạ

Sáng là bỏ 1 số, đi bốc hơn

Tắt đi ko bốc bằng.... :)

cam3333

Xe tăng
e mới nghe một ông thầy trong trường Sư phạm Kỹ thuật nói là đi trong thành phố thì nên để OFF trên táp lô , ngoài thành thì....

Primera

Xe tăng
Về cơ bản, OverDrive là chế độ cho phép chạy số lớn nhất của hộp số (ví dụ xe có 4 số AT, thì khi O/Don, có thể tự động chuyển lên số 4). Khi O/Doff thì số lớn nhất bị ngắt, dù cho có đạp chân ga bao nhiêu cũng vậy.
Chế độ O/Don là mặc định (khi đó đèn trên táp lô không sáng). Chỉ khi bật O/Doff thì đèn mới sáng.

Thường dùng O/Doff khi xe chở nặng, lên xuống dốc, mục đích là để tránh hộp số liên tục chuyển số (...3-4-3-4...). Còn bình thường thì để O/Don (tức là không sáng đèn trên táp lô).

Nam Còm

Xe đạp
Em hỏi lại cho rõ

1- Bác lười đọc manual quá
2- Đèn sáng thì nó hiên chữ ON hoac OFF , rõ ràng vậy chả hiểu bác hỏi cái gì.

VD: Camry - nếu O/D hiện trên taplo là nó OFF, không hiện là ON = bình thường.
Em loay hoay là vì :
1- Manual viết toàn bằng chữ Kim Chi. Xe em là xe sơcầnhen mờ !!!
2- Đèn "O/D OFF" sáng (màu vàng) khi nút bấm ở vị trí lồi ra. Vị trí này thông thường là ta đang TẮT chức năng của hệ thống.
Vậy có phải chế độ bình thường = đèn "O/D OFF" tắt, nút bấm thụt vào = chức năng O/D bật ?

Nam Còm

Xe đạp
Về cơ bản, OverDrive là chế độ cho phép chạy số lớn nhất của hộp số (ví dụ xe có 4 số AT, thì khi O/Don, có thể tự động chuyển lên số 4). Khi O/Doff thì số lớn nhất bị ngắt, dù cho có đạp chân ga bao nhiêu cũng vậy.
Chế độ O/Don là mặc định (khi đó đèn trên táp lô không sáng). Chỉ khi bật O/Doff thì đèn mới sáng.

Thường dùng O/Doff khi xe chở nặng, lên xuống dốc, mục đích là để tránh hộp số liên tục chuyển số (...3-4-3-4...). Còn bình thường thì để O/Don (tức là không sáng đèn trên táp lô).
Em sẽ làm theo hướng dẫn của bác. Xin cám ơn bác nhiều nhiều !

Em loay hoay là vì :
1- Manual viết toàn bằng chữ Kim Chi. Xe em là xe sơcầnhen mờ !!!

Ok Sorry.
2- Đèn "O/D OFF" sáng (màu vàng) khi nút bấm ở vị trí lồi ra. Vị trí này thông thường là ta đang TẮT chức năng của hệ thống.
Yes
Vậy có phải chế độ bình thường = đèn "O/D OFF" tắt, nút bấm thụt vào = chức năng O/D bật ?
Yes. Đúng như bác hiểu.
Bác Primera đã giải thích rất rõ ở trên về cách sử dụng O/D như thế nào, bác tham khảo nhé.

Bác bác cứ áp dụng nguyên tắc này cho em cho nó dễ nhớ: " Khi chạy xe ở chế độ bình thường, tất cả các đèn màu đỏ và màu vàng trên tap-lô đều phải tắt hết".

kiamorningfun

Xe tăng
Em nghe lỏm các bác ẹ. bổ ích lém. Nhưng các bác cho em hỏi thêm: Dừng đèn đỏ về N, đến khi đèn xanh nên khởi hành từ số nào ợ? D, hay 2, hay L là tốt nhất?

Bác cứ D mà chạy, vào D máy tính nó tự biết phải vào số nào là hợp lý nhất, trong việc này thì cái đầu người không bằng cái TCU đâu. Bác cứ vào D, chắc chắn nó sẽ vào số 1 (L) cho bác.

dac

Xe tăng
Dừng đèn đỏ dưới 40 giây thì ko nên về N. Đèn xanh hay đèn gì thì cũng cứ D mà đi. Số 2 hay L chỉ để khi cần tăng tốc hay leo dốc thôi ợ

Primera

Xe tăng
Khi leo lên dốc thì vẫn để D như thường, không nên chuyển L hoặc 2, lí do là có những đoạn không dốc lắm, nếu vẫn để L hoặc 2 thì xe không sang số 2 (hoặc 3) được, mà vòng tua máy vẫn cao -> nóng máy, sôi nước. Chỉ nên chuyển L hoặc 2 khi xuống dốc là OK !

kiamorningfun

Xe tăng
Tuyệt vời, đúng là đi ngày đàng học sàng khôn. Không biêt cứ hỏi các pác là xong hết. Không dấu dốt. Là lá la la....;) ;) ;) ;)

Cai banh xe

Xe buýt
Em nghe lỏm các bác ẹ. bổ ích lém. Nhưng các bác cho em hỏi thêm: Dừng đèn đỏ về N, đến khi đèn xanh nên khởi hành từ số nào ợ? D, hay 2, hay L là tốt nhất?
Tất nhiên là D rồi, dễ thế thôi, thế mới là tự động chớ, không đi số thường cho xe nó rẻ! Còn 3,2,1 hoặc L hay S gì đi nữa thì dùng khi xuống dốc dài, cần phanh bằng động cơ !

tungnt

Xe hơi
Em xin bổ xung về cái đèn O/D OFF
đúng là bình thường nếu đèn vàng O/D OFF trên Kia buổi sáng tắt có nghĩa là hộp số làm việc từ số 1-4; khi đèn vàng O/D OFF hộp số chỉ làm việc từ số 1-3. Nhưng theo forum của bọn nước ngoài nó khuyên nếu chạy thường xuyên với tốc độ <60km/h nên để cái đèn vàng O/D OFF sáng, nếu chạy > 60km giờ nên để cái đèn vàng O/D OFF tắt.
Em nghĩ hơi thiển cận là nước ngoài nó toàn chạy trung bình 60-80km/h nên mặc định xe để chế độ O/D OFF là hợp lý, về VN thì ngược lai. :)

Nam Còm

Xe đạp
Khi leo lên dốc thì vẫn để D như thường, không nên chuyển L hoặc 2, lí do là có những đoạn không dốc lắm, nếu vẫn để L hoặc 2 thì xe không sang số 2 (hoặc 3) được, mà vòng tua máy vẫn cao -> nóng máy, sôi nước. Chỉ nên chuyển L hoặc 2 khi xuống dốc là OK !
Em nhất trí với bác
Xe em leo lề (hơi bị cao) vào nhà, nếu không lấy đà được vì đường đông thì để ở 2 vào ngọt hơn

brownrat

Xe hơi
xem các bác tranh luận với nhau mãi rồi cuối cùng chưa biết nghe lời ai cả. Đèn OD nên tắt hay bật theo hoàn cảnh nào? Bac nào hiểu biêt chỉ dẫn cụ thể cho em với.

kiamorningfun

Xe tăng
xem các bác tranh luận với nhau mãi rồi cuối cùng chưa biết nghe lời ai cả. Đèn OD nên tắt hay bật theo hoàn cảnh nào? Bac nào hiểu biêt chỉ dẫn cụ thể cho em với.
Theo forum của nước ngoài khuyên:

- Nếu chạy thường xuyên với tốc độ <60km/h nên để cái đèn vàng O/D OFF sáng.

- Nếu chạy > 60km giờ nên để cái đèn vàng O/D OFF tắt.

(Trích dẫn từ bài trước)

vinhcon

Xe tải
với cả bác nào biết cho em hỏi...cái dầu hộp số AT của morring là bao lít.Hôm wa em thay ở chỗ bác HưngISU là 3lit...nhưng mấy anh hoanggiaauto lại bảo là 4lit...mở cái sách HDSD thì toàn thanh ngang thanh dọc chẳng hiểu cái mô tê gì...bac nào biết dậy em fat'!