[Thảo luận] Hỏi về công thức đối với bài thi qua vệt bánh xe (khó quá!!!)

tide

Xe buýt
Em chắc là cụ chưa thuê xe chíp tập rồi. Cụ mà thuê xe chíp đi thì lên xe kiểu gì cái ông thầy đi cùng xe cũng phím mẹo để qua bài này và cả các bài khác nữa. Trước, khi em thi, em tập ở mấy bãi ở cả HN và Hải phòng, đều thế tất. Bãi nào cũng có điểm đánh dấu cho thí sinh dự thi hết. Cụ cú yên tâm mà đi thi. Nhưng cụ cũng đừng chủ quan bài Khởi hành ngang dốc nhé. Bài này tuy kỹ thuật ko có j quá phức tạp nhưng khi thi, ngồi lên ghế nóng tâm lý ko tốt là cũng dễ đi ma teo lắm. Chúc cụ thi tốt.

xeđạp

Xe buýt
Bài vệt bánh xe này ko khó lắm, mục đích của bài này là căn xe ( bánh xe ) bên phụ cho chuẩn. Nó khó vì với các bác mới tập lái thì làm sao mà biết cái bánh xe bên tài nó nắm chỗ nào chứ đừng nói tới bên phụ.
Để thi qua bài này thì bác sử dụng mẹo như sau ( đừng quan tâm tới các cái mốc phía trước mặt, hay tim vô lăng... làm gì vì nó ko chuẩn )
Khi vào bài vệt bánh xe sẽ có 1 quãng đường ko có chíp phía trước để bác chuẩn bị canh bánh xe bên phụ, thao tác khi này sẽ là ( chỉ để thi sát hạch thôi nha, chứ chạy thực tế thì bác sẽ ko căn được như vậy ) :

- Chạy chậm nhất có thể
- Canh gương chiếu hậu bên phụ với vỉa hè
- Chỉnh và giữ xe cho thẳng đều với mép vỉa hè - khoảng cách ( tùy trường thi để vệt bánh xe cách vỉa hè bao xa ) từ 30-40cm

Sau khi đã chuẩn rồi thì cứ thế mà chạy tới, đảm bảo sẽ ko cán hàng đinh, tuy nhiên khi chuẩn bị qua hết hàng đinh cũng phải lưu tâm đánh lái sớm hay trễ, nếu đánh lái quá sớm sẽ chạm bánh sau vào hàng đinh, đánh lái quá trễ sẽ ko ôm cua được, lúc này cũng phải chạy rất chậm.

tuanzs

Xe container
Mẹo khi thi chỉ có một thôi đó là: ĐI CHẬM NHẤT có thể cụ cứ đạp hết côn rồi nới ra cho nó bò theo ý mình lúc đó cụ muốn căn gì cũng được (thời gian thi nhiều lắm không sợ hết giờ đâu)

manhktqd

Xe hơi
em thêm tý mẹo nữa là khi đã xác định được 3 điểm đã thẳng hàng, cụ nhả hết côn cho xe đi nhanh qua hàng đinh, nếu cụ đi chậm là bị trừ thêm điểm đấy.
Chú ý: trước khi vào hàng đinh cụ nên để xe trước đi hết và dừng hẳn lại ở đằng xa để căn chỉnh cho chuẩn.

Aries204

Xe điện
Bài vệt bánh xe này ko khó lắm, mục đích của bài này là căn xe ( bánh xe ) bên phụ cho chuẩn. Nó khó vì với các bác mới tập lái thì làm sao mà biết cái bánh xe bên tài nó nắm chỗ nào chứ đừng nói tới bên phụ.
Để thi qua bài này thì bác sử dụng mẹo như sau ( đừng quan tâm tới các cái mốc phía trước mặt, hay tim vô lăng... làm gì vì nó ko chuẩn )
Khi vào bài vệt bánh xe sẽ có 1 quãng đường ko có chíp phía trước để bác chuẩn bị canh bánh xe bên phụ, thao tác khi này sẽ là ( chỉ để thi sát hạch thôi nha, chứ chạy thực tế thì bác sẽ ko căn được như vậy ) :

- Chạy chậm nhất có thể
- Canh gương chiếu hậu bên phụ với vỉa hè
- Chỉnh và giữ xe cho thẳng đều với mép vỉa hè - khoảng cách ( tùy trường thi để vệt bánh xe cách vỉa hè bao xa ) từ 30-40cm

Sau khi đã chuẩn rồi thì cứ thế mà chạy tới, đảm bảo sẽ ko cán hàng đinh, tuy nhiên khi chuẩn bị qua hết hàng đinh cũng phải lưu tâm đánh lái sớm hay trễ, nếu đánh lái quá sớm sẽ chạm bánh sau vào hàng đinh, đánh lái quá trễ sẽ ko ôm cua được, lúc này cũng phải chạy rất chậm.
Cụ nói chuẩn đấy ạ. Nhưng cái chỗ đo đỏ chỉ khoảng 20cm thôi. Như cụ nói thì là chèn hàng đinh bên trái rồi đấy cụ ạ. Em thấy có cụ bảo là đi chậm bị trừ điềm. Làm gì có chuyện đấy. Cụ cứ đi chậm nhất có thể cho em. Còn lúc đánh lái thì cứ ngang vai cụ đánh lái là ko sợ chèn đinh (nhưng nhớ là đi chậm nhất có thể và đánh lái bẻ góc hợp lý)

hoa_mai

Xe tải
cụ này chưa học đã kêu khó, cụ ở Thái nguyên thì em chỉ cho cụ chưa đầy 15p là chắc chắn cụ sẽ tự tin thi đỗ

Ng.Hoai

Xe buýt
Hi...các cụ thi có vẻ khó nhỉ. E ngày xưa đi thi, cứ đến vạch đinh là đi thật chậm, cố gắng chỉnh cho thẳng bánh nhất với vạch có thể (tự cảm nhận), 1 ông thầy ngồi trên cái đồi cao cao trước mặt, ông ấy dùng 2 tay để ra tín hiệu, thiếu bên nào thì ông ấy dùng tay ngoắc ngoắc bên đó. He...chỉ có chuẩn chỉnh trở lên L-)
Em thì hôm thi cứ chạy tà tà, cố gắng nhớ lấy 1 điểm thật xa phía trước làm điểm chuẩn (khi đi thử đã ktra chuẩn chỉ rồi ). Đến hôm thi thì cứ thế mà phệt. Ngon lành 95/100 ngay ( bán 5đ đề pa cho nó lành).

MrBigM

Xe máy
Cái bài qua vạch bánh xe này cần luyện nhiều để cảm nhận dc vị tri bánh thôi cụ ơi. Còn về công thức thì cụ yên tâm, lúc thi chắc chắn sẽ có công thức cho cụ, không là gạch thì cũng là cây hoặc một số sáng tạo khác. NGhe nói có nơi còn để bình hoa nhỏ lên xe để đánh giấu.
Em thì thì qua tuốt, chỉ mất điêm rất ngu. Sau khi qua cầu và vệt bánh xe xong em mơi thấy ghế hơi gần, thế là vừa đi vừa chỉnh ghế. Ai ngờ ghết nó tụt hẳn về sau kéo theo em. Thế là chết máy, mất 10d. May là vẫn còn tinh thần để làm nốt phần còn lại ^>^

TuCongCuu

Xe hơi
Hi...các cụ thi có vẻ khó nhỉ. E ngày xưa đi thi, cứ đến vạch đinh là đi thật chậm, cố gắng chỉnh cho thẳng bánh nhất với vạch có thể (tự cảm nhận), 1 ông thầy ngồi trên cái đồi cao cao trước mặt, ông ấy dùng 2 tay để ra tín hiệu, thiếu bên nào thì ông ấy dùng tay ngoắc ngoắc bên đó. He...chỉ có chuẩn chỉnh trở lên L-)
Em thì hôm thi cứ chạy tà tà, cố gắng nhớ lấy 1 điểm thật xa phía trước làm điểm chuẩn (khi đi thử đã ktra chuẩn chỉ rồi ). Đến hôm thi thì cứ thế mà phệt. Ngon lành 95/100 ngay ( bán 5đ đề pa cho nó lành).
Cụ này nói quá chí lý, đã Vod cho cụ rồi đó

tungcalo

Xe điện
Đi thi thì có mẹo cụ ạ, mỗi bãi mỗi khác.
Nhưng đi ngoài đường thì chỉ có cảm giác thôi, làm gì có mốc mà căn

Okane

Xe container
Cứ tập đúng loại xe mà nơi thi sát hạch dùng ấy, trước kia khi qua bài này e dừng xe xuống xem cái bánh xe nó đè ở chỗ nào, rồi lùi lại, thử lại, đến lần thứ 3 thì thuộc. Tập mãi thành quen thôi, đừng có quan tâm j đến công thức - càng mất tự chủ và dễ trượt.

Muahe84

Xe đạp
Em cũng nghĩ là KHÔNG NÊN nặng lời với nhau ngay vậy, thú thật em cũng chẳng thèm để ý cái bài đó nó có tên là gì chỉ nhớ thầy nói đi vào giữa hai vạch đó , chạm là dính điểm. Em thấy các cụ mất điểm nhiều khi dính vạch là ...cứ lao với tốc độ đó vào cua dính nhiều hơn.
Em nói thật với cụ là thực ra em ko muốn nặng lời làm gì đâu, nhưng mà anh em trong này có cái gì ko biết thì hỏi, cùng nhau tiến bộ. Chứ cái loại chả biết gì nhưng cứ vào là chê người khác thì em rất dị ứng...

tran.hung

Xe tải
không biết là bác này thi ở sân nào nhỉ?hôm em thi sân của học viện cảnh sát,mấy hôm tổng ôn thì tự căn mà đi,đến hôm thi thì thấy trên sân các "thầy"đều vẽ hướng dẫn sử dụng rõ ràng,còn bài qua vệt bánh xe này thì trên capo có dán một mẩu giấy màu đỏ và dưới sân có sơn 1 đường thẳng cố chỉnh lái cho giấy gián và vạch sơn thẳng với nhau là qua thôi.nói chung theo như kinh nghiệm của bản thân em thì bác cứ tự tin cố gắng học luật tốt nhất mức có thể và khi đi hình thì tinh thần thoải mái và tập trung vào bài thi,bác cố gắng lên.chúc bác thi tốt.:D:67:!

thao8089

Đi bộ
Dạ em cũng học theo cách các bác dạy căn logo vô lăng+ cúc áo+ hàng cây. Hậu quả bánh xe chạy ra ngoài cả 2 hàng đinh thi lại luôn ạ

Stormyman

Xe tăng
Người OF
Vụ này thì tuỳ bãi tuỳ thầy mới có "ám hiệu" chứ có phải chỗ nào cũng có đâu? Nói thật là bài này khó với tất cả các lái mới đang thi, ông nào đi được chuẩn thì cũng chỉ là 50/50 thôi.. Mà các cụ nhớ là ngay sau bài đi đinh này là có 2 góc cua gấp và rất gần với hàng đinh. Các cụ cứ chăm chăm vào chỗ này khéo là phi thẳng lên vỉa hè đấy... Hồi mình thi xác định bỏ 5 điểm ở đây luôn.

Dqlong

Xe tăng
Ngày xưa em đi thi, lúc đầu cũng cứ tâm lý chăm chăm vào các mốc của thầy, rồi chăm chăm vào nhìn gương hậu để xem bánh sau, cuối cùng toàn bị lệch. Sau em mới nhận ra chỉ là vấn đề tâm lý thôi, cứ tin vào cảm giác của mình, thấy lần nào cũng chuẩn, đừng chăm chăm mấy cái mẹo mực đấy, ra đường có đâu mà dựa vào được cụ ơi

nhtxd

Xe đạp
Theo kinh nghiệm của em cứ tầm chân ga là vệt bánh xe bên phải, nhưng cũng tuỳ loại xe, phải thử nhiều lần là ok thôi!

cuty8x

Xe hơi
cái này lúc học thầy cho ít ám hiệu... KAKA. thường thường là cái vết đen trên dg....mà cụ cứ tự tin thuê xe chip rồi đi vài lần, rút kinh nghiệm... Ok

ubisapro

Xe trâu
Món này có j đâu, bãi xe nào cũng có mốc để đánh dầu hết. Mấy ông dạy ko chỉ thì tự tìm mốc. Để bánh giữa đường 2 vạch, lên xe nhìn thẳng hướng vô lăng rồi tìm mốc nào ngắm chuẩn vào đó. Lúc lái cứ căn mắt -> tâm vô lăng -> điểm chuẩn thẳng hàng thì đảm bảo vệt bánh xe ngon lành. E tập lái xe, có đúng lần 1 đi chạm vạch, còn đâu ngon lành, chả sợ món này. Cùng lắm hôm thi mắt lác chút, thì đè vạch chứ ko thể nào ra khỏi vạch được :))