Xin hỏi các Bác về thủ tục mua xe của công ty..!

Lamphuong

Xe đạp
Kính thưa các Bác..!
Tình hình là nhà em định mua cái xe cũ. Nhưng ko biết thủ tục gồm những việc gì. VD: Hợp đồng mua bán có những gì, hóa đơn, rồi sau khi mang xe về sang tên em thì thuế mất bao nhiêu nữa ạ, xe em định mua là biển cùng tỉnh em ở. Mong các cụ chỉ giáo cho em ạ.
(b)(b)

chuột 74

Xe điện
Kính thưa các Bác..!
Tình hình là nhà em định mua cái xe cũ. Nhưng ko biết thủ tục gồm những việc gì. VD: Hợp đồng mua bán có những gì, hóa đơn, rồi sau khi mang xe về sang tên em thì thuế mất bao nhiêu nữa ạ, xe em định mua là biển cùng tỉnh em ở. Mong các cụ chỉ giáo cho em ạ.
(b)(b)
nếu mua xe của cty chỉ cần họ có quyết định thanh lý và xuất hóa đơn đỏ đứng tên minh là bác ra nộp thuế trước bạ.tùy thuộc vào loại xe nào và sx năm bao nhiêu để tính thuế.cơ quan thuế có manu hết rùi.

bientrangt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ có hóa đơn mua bán và giấy thanh lý của công ty đó xuất là được rồi. Cứ thế chạy thôi, khỏi cần tốn tiền sang tên làm gì. Tiền đó lắp thêm đồ chơi cho khoái!(b)

DUONGLAM

Xe điện
Dưng mà cứ để tên công ty lỡ đâu xảy ra chuyện gì với xxx thì mình có quay lại công ty đó mà xin dấu được không. Tốt nhất là cứ sang tên đối với xe cty, còn xe cá nhân thì ko cần thiết.

bientrangt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Nếu có xảy ra gì thì đằng nào chả mất xèng, cần gì phải dấu má. Uhm, nếu lo xa quá thì làm cái công chứng ủy quyền nữa là đủ roài.

hat65

Xe điện
bác nên sang tên bác nếu đky cũ tên cty vì sau này bác bán xe mà tên cty khó bán lém( trừ khi giá trị xe thấp < 100tr thì khỏi sang tên cho mất công)

chuột 74

Xe điện
tớ có anh bạn vừa mua xe của cty nhưng lại làm mất quyết định thanh lý và hóa đơn.tính sao đây các bác.giúp e với:'(

Menviet

Xe hơi
Các cụ biết chỉ e với.:69::69:
E cũng đang làm thủ tục mua xe đứng tên Công ty.
Theo e biết thì thủ tục gồm (BB thanh lý, Hợp đồng mua bán xe, hóa đơn VAT) và ra đóng thuế trước bạ làm thủ tục sang tên.
Bẩm các cụ Tình hình hiện tại là e đang hết xèng để làm thủ tục sang tên.:102::102:
Các cụ chỉ giúp e:
- Nếu cứ để như thế đi thì cần thêm những giấy tờ gì ạ? (Công chứng ủy quyền, giấy giới thiệu...???) và sau này mình bán xe cho người khác thủ tục sẽ như thế nào? Cụ thể là những vấn đề sẽ gặp phải nếu mình ko sang tên.:^):^):^)
- Trường hợp sau một thời gian e kiếm đủ xèng để sang tên thì khi ra làm thủ tục sang tên xxx nó phạt em bao nhiêu hả các cụ???:^):^):^)
Các cụ giúp e với. Nhà e mua xe lần đầu nên cũng còn nhiều bỡ ngỡ.
Mong hồi âm của các cụ(b)(b)(b)

bientrangt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
tớ có anh bạn vừa mua xe của cty nhưng lại làm mất quyết định thanh lý và hóa đơn.tính sao đây các bác.giúp e với:'(
Cụ bảo anh ta đến công ty mượn lại cái quyết định thanh lý và tờ hóa đơn lưu mang đi photo, ghi rõ BẢN SAO, giám đốc công ty ký lên đóng dấu là xong. Xong việc nhớ votka em nhé! (b)

bientrangt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Các cụ biết chỉ e với.:69::69:
E cũng đang làm thủ tục mua xe đứng tên Công ty.
Theo e biết thì thủ tục gồm (BB thanh lý, Hợp đồng mua bán xe, hóa đơn VAT) và ra đóng thuế trước bạ làm thủ tục sang tên.
Bẩm các cụ Tình hình hiện tại là e đang hết xèng để làm thủ tục sang tên.:102::102:
Các cụ chỉ giúp e:
- Nếu cứ để như thế đi thì cần thêm những giấy tờ gì ạ? (Công chứng ủy quyền, giấy giới thiệu...???) và sau này mình bán xe cho người khác thủ tục sẽ như thế nào? Cụ thể là những vấn đề sẽ gặp phải nếu mình ko sang tên.:^):^):^)
- Trường hợp sau một thời gian e kiếm đủ xèng để sang tên thì khi ra làm thủ tục sang tên xxx nó phạt em bao nhiêu hả các cụ???:^):^):^)
Các cụ giúp e với. Nhà e mua xe lần đầu nên cũng còn nhiều bỡ ngỡ.
Mong hồi âm của các cụ(b)(b)(b)
Nếu cụ để đi thì chả cần làm gì hết. Vô tư đi, có trục trặc gì xxx chỉ hỏi có đủ 4 giấy tờ sau mà thôi: Đăng ký, Đăng kiểm, Bảo hiểm bắt buộc, Bằng lái. Sau này bán xe cho người khác cụ chỉ cần ghi giấy bán viết tay là xong. Qua vài ba tay chủ nữa thì giá con xe có khi chỉ còn ngang một con xe 2b. Sang tên không còn là vấn đề đặt ra nữa phải không?
Nếu cụ để một thời gian sau muốn sang tên thì khi đi làm thủ tục nó phạt cụ khoảng hơn 1tr thôi.
Khát votka quá cụ ơi :)

Menviet

Xe hơi
Thanks bác bientrangt610!(b)(b)(b)
E vừa tìm được mấy cái thông tư, nghị định Quy định về xử vi phạm hành chính trong lĩnh vực phí, lệ phí.:69::69:
xxx nó phạt nặng hơn bác ạ.

gas

Đi bộ
ui, em vừa đi xem một xe, em cũng muốn lấy xe này nhưng mà tình hình như thế này các bác ạ, tức là xe tên công ty, nhưng bán thì hình như không xuất hóa đơn VAT, hoặc xuất rồi nhưng mà bác chủ bác ý làm mất, sau đó bac ý lại chuyển nhượng cho bác chủ xe định bán xe cho em, bác này bảo là chỉ cần giấy viết tay là đủ, em thấy băn khoăn quá, có bác nào hiểu vụ này giúp em cái ahj, em vôtka các bác ngay ạ

gas

Đi bộ
ah mà các bác cho em hỏi luôn là trong trường hợp em cứ mua xe trong tình trạng này thi khi đi đăng kiểm thì có vấn đề gì không ạ?

chuột 74

Xe điện
Cụ bảo anh ta đến công ty mượn lại cái quyết định thanh lý và tờ hóa đơn lưu mang đi photo, ghi rõ BẢN SAO, giám đốc công ty ký lên đóng dấu là xong. Xong việc nhớ votka em nhé! (b)
thằng bạn e hỏi rồi nhưng giám đốc cty đó nó không làm,bạn e bảo chấp nhận mất thêm 10% VAT nữa để nó làm lại nhưng cũng không được,bác có cách nào giúp e được không vot bác trước cho phê

namtinhcorp2

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi tí. Em lần đầu mua xe, nên mù tịt, xe này là xe cũ của công ty, mong cụ nào chốt lại cho em thủ tục và giấy tờ gồm những gì?? Em ở Quảng Ninh, xe đó hiện tại cũng ở Quảng Ninh, nhưng mang biển Hà Nội, vậy thủ tục có gì khác không ạ? Trong trường hợp em lấy các giấy tờ đầy đủ rồi, có nhất thiết phải đi sang tên ngay không ạ? Sang tên đồng nghĩa với đổi biển phải không ạ? Không sang tên thì có sao không nếu c.ty đó có vấn đề?
Nhân tiện, nếu em đóng thuế trước bạ thì các cụ dự hết bao nhiêu ạh? xe đó là xe huyndai terracan đời 2002, diesel 2.5, 7 chỗ đăng ký lần đầu tại VN năm 2007. em đang cần thông tin gấp, cụ nào rành trả lời júp em với. nếu các cụ gọi điện thì em rất lấy làm cảm kích. SĐT của em là: 0936685888 em tên Phong. Kính mong các cụ giúp đỡ!

Chỉnh sửa cuối:

chuot_bach

Xe tăng
Em trả lời cụ nhé:
- Về giấy tờ xe để cụ có thể đi lại được: cần có đăng ký, sổ đăng kiểm, bảo hiểm. Để có thể chuyển tên từ xe công ty về tên cụ cần thêm biên bản thanh lý xe của công ty, hóa đơn VAT do công ty trên đăng ký xe xuất bán cho cụ ( cái này lưu ý cần đúng để làm cơ sở chuyển đăng ký về đúng tên cụ), hợp đồng mua bán xe giữa công ty và cụ.
- Xe đang ở Quảng Ninh nhưng đăng ký biển tại Hà Nội -> công ty kia có địa chỉ đăng ký kinh doanh tại Hà Nội ( hoặc chi nhánh tại HN), hồ sơ xe của cụ đang ở HN nên cụ phải làm thủ tục rút hồ sơ để chuyển về Quảng Ninh ( nếu cụ muốn đăng ký tên cụ - hộ khẩu của cụ ở Quảng Ninh (???))
- Nếu cụ quyết định đổi tên thì cần làm sớm vì dính đến hóa đơn VAT mà công ty xuất bán cho cụ ( trên hóa đơn có ghi ngày xuất hóa đơn)
- Thuế trước bạ đã có sẵn rồi, trị giá tính thuế xe của bác em dự đoán là bằng khoảng 60-70% so với xe mới tương đương.
- Hiện tại em thấy việc lưu hành xe công ty khá phổ biến nên nếu cụ không đổi đăng ký cũng không sao. Dĩ nhiên là nếu có việc gì xảy ra liên quan đến tính pháp lý của xe thì cũng có chút lằng nhằng về giấy tờ khi cụ không chuyển ( nếu cụ định mua rồi bán lại chẳng hạn ....)
- Nếu cụ không định chuyển tên thì theo em nên trao đổi rõ với công ty chủ xe về ngày ghi trên biên bản thanh lý và hợp đồng mua bán xe ( mục đích là khi nào cụ cần thì mới xuất hóa đơn VAT cho cụ - có thể làm 2 bản để cụ chủ động khi quyết định lấy hóa đơn làm thủ tục chuyển tên). Nhưng nếu đấy là công ty nhỏ, hoạt động không thường xuyên thì cụ cũng cần lưu tâm nhỡ khi cụ cần hóa đơn thì họ lại không xuất cho/ không xuất đc thì sao ???
Chúc cụ sớm có quyết định và sớm có xe chạy.

dj86

Xe đạp
đăng kiểm thoải mái mang giấy tờ đầy đủ là xong thôi.xe giờ viết giấy bán là xong nhanh gọn

oldtiger

Xe hơi
E cũng vừa lấy một con xe cũ của công ty em.
Cty thi o Sài gòn. Xe thì đăng ký tên chi nhánh ở Hà Nội nên biển Hà Nội. Theo em cụ chỉ cần Quyết định thanh lý, Biên bản thanh lý, hoá đơn VAT. Nếu công ty đã thay tên đổi họ bao nhiêu lần thì cụ cần bấy nhiêu giấy tờ chuyển tên công ty.Tất cả là bản sao công chứng nhá. Quan trọng nữa là cụ bảo công ty xuất hóa đơn thật thấp vào vì khi đi nộp trước bạ nếu hóa đơn cao hơn barem thuế sẽ căn cứ theo hóa đơn mà đánh 10% còn nếu hóa đơn thấp hơn ba rem mà cụ ngoại giao được thì sẽ đóng thấp còn không sẽ theo barem.Thủ tục rút hồ sơ từ hà nội về quảng ninh rất đơn giản.Cụ cà 2 bộ số máy số khung rồi lên phòng CSGT Hà Nội lấy 2 tờ khai sang tên di chuyển về khai vào nhớ kêu cty đóng dấu ở dưới. Nộp toàn bộ các thứ trên cho CSGT nhận giấy hẹn rồi chờ vài ngày đem biển số lên nhận hồ sơ về. Qua trung tâm đăng kiểm rút hồ sơ đăng kiểm luôn. mỗi nơi có thể làm luật vài lít.
Sau khi rút được hồ sơ cụ về CSGT Quảng Ninh đăng ký thì đưa ra thuế để nộp trước ba rồi cũng cà số máy số khung rồi nộp tất cả giấy tờ đó kèm theo khai hai bản khai nữa là đủ. Lệ phí đăng ký chỉ vài lít thôi là có biển số ngày. Có biển số cụ chạy thẳng xe ra đăng kiểm nộp giấy hẹn của csgt, hồ sơ đăng kiểm đã rút về và bảo hiểm còn hiệu lực là xong.
Không phải cò vạc gì hết