[Funland] Chiến tranh biên giới 1979 từ lời kể của người trong cuộc......

Trạng thái
Thớt đang đóng

pain

Xe ba gác
Hôm đó em lên đến đó ...thở còn không ra hơi rồi nên không hỏi kịp cụ ạ ! cụ @ cứ máu sang 772 nhưng leo mãi mới đến chân 1509 ( khoảng bình độ 800 - 1000 gì đó đầu trên bản Nậm ngặt ) nhìn sang 772 em tưởng cụ @ sắp khóc khi thắp hương khấn vọng sang vì cụ nhớ đến những đồng hy sinh bên đó chưa lấy được hài cốt.
Vậy cụ đi hôm tìm cốt anh Thanh?

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Vậy cụ tháp tùng cụ @ bạn cụ vx;)) lên đó mà không hỏi à?
Em đang tính có thể cuối tháng 12 này, bài vở hòm hòm rồi, em đưa papa 1 cụ ọp phờ về lại trên mạn Xín chải chơi thăm lại bạn bè, chiến trường cũ của ổng.
Cụ nào ham chơi, rảnh rỗi thời móc với em đi cho vui. Chạy xe 1 mình oải lắm :(

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Vậy cụ đi hôm tìm cốt anh Thanh?
Không ! Em đi sau nửa tháng cùng hai cụ @ và Cao sơn . Hôm đi tìm hài cốt bác Dt Thanh mấy bác F 356 có hẹn em nhưng...mãi không thấy qua đón !

Cụ vịt xanh : em ở Tuyên quang, khi nào cụ đi vậy ! Phía đấy ngày trước có E 14 của F 313 đánh một trận năm 1979 nhiều bác đồng hương em nằm lại trên đó lắm ! Em muốn nếu dịp lên thắp hương cho các bác ấy !

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Không ! Em đi sau nửa tháng cùng hai cụ @ và Cao sơn . Hôm đi tìm hài cốt bác Dt Thanh mấy bác F 356 có hẹn em nhưng...mãi không thấy qua đón !

Cụ vịt xanh : em ở Tuyên quang, khi nào cụ đi vậy ! Phía đấy ngày trước có E 14 của F 313 đánh một trận năm 1979 nhiều bác đồng hương em nằm lại trên đó lắm ! Em muốn nếu dịp lên thắp hương cho các bác ấy !
Okie.
Thu xếp đi được, chương trình ra sao em sẽ PM cụ trước nha.

pain

Xe ba gác
Em đang tính có thể cuối tháng 12 này, bài vở hòm hòm rồi, em đưa papa 1 cụ ọp phờ về lại trên mạn Xín chải chơi thăm lại bạn bè, chiến trường cũ của ổng.
Cụ nào ham chơi, rảnh rỗi thời móc với em đi cho vui. Chạy xe 1 mình oải lắm :(
A lúi à! Em không bít lái xe có đi được không?

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Hi hi ! em cũng chỉ biết đi xe đạp thôi . Mà cụ Pain có muốn đi thì gần Tết cụ VX lại đi lần nữa đấy. Sang tuần ( khoảng thứ 7 ) em về Hà nội gặp mấy cụ @ dưới đó ! có gì ra quán bia đăng ký đi cho vui nhé !

pain

Xe ba gác
Hi hi ! em cũng chỉ biết đi xe đạp thôi . Mà cụ Pain có muốn đi thì gần Tết cụ VX lại đi lần nữa đấy. Sang tuần ( khoảng thứ 7 ) em về Hà nội gặp mấy cụ @ dưới đó ! có gì ra quán bia đăng ký đi cho vui nhé !
Về HN thì hú em và cụ @. Sẽ gặp và....uống:-bd

Chã Nhỏ

Xe điện
Những năm 84-85 lực lượng ném bom trong KQNDVN cũng chẳng có gì đặc sắc ngoài ít A37, F5 chiến lợi phẩm, đám vận tải hoán cải làm ném bom không tính. Hơn nữa phòng không Tàu nó cũng không yếu. Nó đã bắn rơi 2 MIG 21 của ta.
Còn pháo thì chuyện bắn qua bắn lại là bình thường. Nhà ta cũng có dùng tới pháo 130mm M46 bắn sang đất nó. Có 1 thằng ku ở đối diện nhà em, năm đó nó cũng ở Hà giang. Nó kể, có lúc phải bắn trùm lên chốt, chúng nó tương đến 10 phát đạn 122mm D30 trong 1 phút. Khoảng 1985 thì về pháo nhà ta chơi ngang phân với Tàu, thậm chí có lúc hơn :P
bác Vịt ơi số phận bác Đinh Tôn sau này thế nào nhỉ sau cái vụ Mig-21R của bác ấy bị bắn ý ạ

pain

Xe ba gác

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
bác Vịt ơi số phận bác Đinh Tôn sau này thế nào nhỉ sau cái vụ Mig-21R của bác ấy bị bắn ý ạ
Tầu nó giả về sau khoảng 2 năm thì phải.
Về nhà rồi chắc cũng chỉ "ngồi chơi xơi nước".

Picnic

Xe tải
[/SIZE][/COLOR]
Xin chia xẻ cùng với mợ.
Điều rất đáng buồn là từ rất lâu rồi, hình như người ta đã quên cái ngày 17-2-1979 :(
Nói thật với cụ là hôm nay em mới biết đến ngày này (ngày xưa chỉ biết là năm 79 thôi), chiến tranh biên giới kô đc đưa vào chương trình lịch sử, em cũng chẳng biết nó kéo dài bao lâu nữa từ năm 79 đến 89 hay vẫn còn đến bây giờ. Hôm nay đọc topic này mới thấy nó khốc liệt thế nào.
Hôm nào các cụ kể chuyện đánh nhau với polpot đi !

xeruabo2

Xe điện
Giờ mới biết nó kinh khủng thế, em tưởng chiến tranh biên giới chỉ là 2 ông bắn qua, bắn lại vài viên đạn, đêm đêm ra di chuyển cột mốc.
Trước đây , e cũng nghĩ hệt như cụ . Hình như người ta tránh dùng từ ' chiến tranh BG' mà thay bằng 'xung đột BG' cho nhẹ bớt tính chất của cuộc chiến ?
Mà e nghe nói pháo binh TQ thuộc top đầu thế giới vào thời điểm đó ?

Chã Nhỏ

Xe điện
pháo binh của tầu có gì đâu mà nhất thế giới ạ mặc dù đa số sỹ quan pháo binh của ta đều đi học từ TQ về
mà lạ cháu ít tuổi hơn các bác rất nhiều mà sao cháu lại biết chiến tranh biên giới nhiều hơn các bác nhỉ hay là ......... do giáo dục?

Picnic

Xe tải
Vầng, thật ra thì thằng tàu nó chưa bao h từ bỏ dã tâm nuốt cả miền Bắc và miền Nam, đến những ngày cuối 4-75 thông qua tên ĐS Pháp làm trung gian chúng bắn tin cho ông Dương Văn Minh rằng Trung cộng sẵn sàng mang quân giúp VNCH chặn đường tấn công của quân miền Bắc, nghe có vẻ mâu thuẫn phải không ạ vì TQ giúp mình oánh Mỹ và VNCH h lại trở mặt như thế? Nhưng trong quan hệ quốc tế bao h họ cũng đặt lợi ích quốc gia lên hàng đầu, lúc ấy ông DVM đã thẳng thắn trả lời:" Chúng tôi đã mang tiếng bán nước 2 lần rồi, không thể với 1 lần nữa với người tàu"
Có thật kô cụ ?

Mazspeed

Xe container
pháo binh của tầu có gì đâu mà nhất thế giới ạ mặc dù đa số sỹ quan pháo binh của ta đều đi học từ TQ về
mà lạ cháu ít tuổi hơn các bác rất nhiều mà sao cháu lại biết chiến tranh biên giới nhiều hơn các bác nhỉ hay là ......... do giáo dục?
Đó là bác tự ngộ nhận thôi, trên OF có nhiều cựu binh cả 79 lẫn 84, các bác ấy biết quá nhiều nên khá kiệm lời. Chắc chẳng phải giáo dục đâu :).

Chã Nhỏ

Xe điện
cháu không nói các bác ấy cháu nói các bác này
Picnic viết
Giờ mới biết nó kinh khủng thế, em tưởng chiến tranh biên giới chỉ là 2 ông bắn qua, bắn lại vài viên đạn, đêm đêm ra di chuyển cột mốc.
Trước đây , e cũng nghĩ hệt như cụ . Hình như người ta tránh dùng từ ' chiến tranh BG' mà thay bằng 'xung đột BG' cho nhẹ bớt tính chất của cuộc chiến ?

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
aiza, các cụ bên quansuvn.net đổ bộ sang bên đây tán gẫu này :D . nhà cháu đi mách mod bên ấy đây :)
chú VỊ XUYÊN 84 là chú nào bên kia vậy ạ? cháu đoán là chú Nguyễn Đình Thắng phải không ạ? mới đầu cháu tưởng là chú KhanhHuyen của 1100 nhưng xem ra không phải vì chú ấy tận bên Đức cơ, sao hay lê la bên quán COfe hàng buồn được.

trong topic có người ý kiến thế nọ ý kiến thế kia nhưng các chú cứ yên tâm, vẫn còn rất nhiều những con người của thế hệ trẻ hơn như tụi cháu chẳng hạn, luôn luôn biết ơn các chú. luôn luôn dõi theo lịch sử của dân tộc ( có thể bằng con đường chính thống hoặc không chính thống ) nhưng cũng biết thế nào là phải thế nào là trái. nên chơi nên biết ơn những ai và luôn luôn phải đề phòng ai... đúng, lịch sử thì dân tộc ta không bao giờ được quên, chúng ta cùng nhau bỏ qua "thù hằn" của quá khứ để hướng tới ( và hi vọng ) tương lai tốt đẹp hơn để chúng cháu, lũ em chúng cháu, lũ con trai của chúng cháu.... sẽ không phải chứng kiến cảnh bom rơi đạn nổ, không phải ôm khẩu súng ra chiến trường ( các bậc cha chú chịu những cảnh ấy là quá đủ rồi ) nhưng.... không bao giờ được quên những gì HỌ đã làm với chúng ta trong quá khứ, không phải nhớ để hằn thù, không phải nhớ để gây oán mà phải nhớ để luôn luôn đề phòng......
bên QSVN cháu vẫn theo dõi đều các topic của các chú, có 1 topic rất hay cũng liên quan đến 1 người trong cuộc của CCBGPB tên là CHÔNG MU NĂM ẤY của chú ChongMu78 nhưng bài bị dừng kể từ ngày 14/07/2012 không hiểu lý do tại sao, không biết chú ấy có khỏe không mà tự dưng thấy không còn post bài nữa.
những topic như thế này theo cháu là nên có, có để các chú CCB hàn huyên nhớ 1 thời hào hùng, có để tụi trẻ ranh bọn cháu hiểu thêm về lịch sử, để biết ngày 17/02/1979 là ngày gì, 1509 là cái gì, 1100 hay bình độ 400 là cái gì và ở đâu, cái gì đúng cái gì sai chứ không phải cứ đọc ở đâu đó trên mạng về cuộc chiến này rồi tin đó là sự thật, để biết những điều mà đôi khi sử sách vì 1 lý do nào đó không nêu lên....

chúc các chú CCB trong otofun này nói riêng và tất cả các chú các bác CCB trên toàn dải đất này nói chung SỨC KHỎE DỒI DÀO, THÀNH CÔNG, HẠNH PHÚC.

HuyArt

Xe lăn
Thằng thầy dạy toàn lý thuyết suông, bắn bóng bay với mô hình nhựa thì nhất thế giới cái nỗi gì. Trong khi thằng học trò bắn đạn thật từ năm 54 đến năm 78 thì cụ thử hình dung xem thằng nào hơn thằng nào?
Đến khát máu, lì đòn và ma mãnh như lính Pack Chung Hy còn ngán bộ đội cụ Hồ, thử hỏi lính bác Đặng lùn tuổi gì mà so sánh cụ ơi.
Tiếc rằng bị cấm vận và đốt vô vàn cơ số đạn bên chiến trường K, chứ em đồ rằng với kinh nghiệm trận mạc của bộ đội mình và số lượng pháo hạng nặng cả của mình và chiến lợi phẩm của VNCH thì nếu mình vãi đạn thì số tử sỹ của bọn Cẩu chắc phải nhiều gấp đôi con số 26.000 mạng

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng