[Thảo luận] Đường hà nội - lào cai

Super Bong

Xe hơi
Chào các bác.

Em đang định cuối tuần này đi chơi Sapa 1 chuyến, đi đường bộ xuất phát từ Hà Nội thôi ạ, vì em muốn vừa đi vừa ngắm cảnh linh tinh, thăm thú vài nơi. Nhưng vấn đề là em lại không biết tình hình đường xá đi Lào Cai thế nào, vì em chưa đi bao giờ. Các bác có nhiều kinh nghiệm cho em biết một số thông tin như lộ trình, đường tốt hay xấu, dễ đi hay khó đi, ngoằn ngoèo hay không nhé!

Em chân thành cảm ơn các bác.

haitimkiem

Xe tải
Phương án 1: HN đi QL2 sang QL 37 Lao cai; Phương án 2: HN QL32 - Cầu Trung Hà - Cầu Phong Châu - Hạ Hòa -Yên Bái - Lao Cai. Từ HN đến Yên Bái không quanh co lắm, từ Yên bái lên Lao cai quanh co và dốc nhiều đấy. Chúc cụ thượng lộ bình an.

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
E thường đi theo QL2 qua vĩnh phúc, phú thọ, yên bái là tới lào cai thôi ạ/ Đường nói chung đẹp từ yên bái lên thì hơi quanh co chút thôi còn đường theo QL32 thì đoạn từ men đê lên yên bái đang làm lại lên khá xấu. chúc cụ có chuyến đi vui vẻ an toàn.

Super Bong

Xe hơi
Em cảm ơn 2 bác Haitimkiem va Chay.Sa.Hinh đã hướng dẫn, em sẽ đi theo QL2 cho dễ đi vậy, tiện thể ghé yên bái chơi luôn. Em cảm ơn 2 bác nhá

thule6

Xe điện
Cụ nhớ mang theo nhìu nhìu xiền cho nó thoải mái và nhớ luôn kẹp trong đăng kiểm 1 tờ 200k để đỡ mất hứng cụ nhé ;))
Cháu nhìn cái động cơ của cụ và ý cụ hỏi đường là ước cụ tổng thiệt hại cho các chú Trương tuần khoảng 5 tờ đới :))

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em vừa về!

Tuyến đi thì HN - Việt trì - Đoan Hùng - Yên Bái - Lào Cai - Sapa.

Tuyến về thì Sapa - Lào Cai - Yên Bái - Cầu Hạ Hòa - Phú Thọ - Cầu Phong Châu - Cầu Trung Hà - Sơn Tây - Hòa Lạc - Đại lộ TL - HN.

Tuyến về em không biết trước nên từ Yên Bái đến cầu Hạ Hòa mất gần 30km trên con đường rộng và vắng nhưng mặt đường rải đá dăm chứ chưa thảm nhựa, liên tục có các ổ gà, ổ Trâu, ổ Voi có đọng nước! Escape nhà em cũng phải rón rén! Còn các cụ sedan thì dò dẫm rất khổ!
Qua cầu Hạ Hòa về bên trái sông Hồng thì đường lại ngon.

Em chạy về đến Yên Bái đã 7:30 tối nên đường vắng. Nếu đi ngày mà chơi tuyến này thì em e khó đi vì đường nhỏ và nhà dân khá nhiều, khó chạy đủ tốc độ!

Cả chuyến đi về em gặp gần chục vụ tai nạn! Đường đẹp nhưng quanh co liên tục. Các Hung Thần quen đường thường xuyên cắt cua ép mình!~X(
Có vài lần đang vào cua ban đêm, đèn xe em sáng rực vậy mà vẫn phải phanh đứng lại giương Pha soi ông ngược chiều vượt xe tải ở khúc cua đối đầu em mà em đã hết sạch đường tránh vì bên phải là vách núi hoặc vực sâu để chờ ông ý tránh sau khi cũng phanh kít lại như em!

Cụ chủ thớt có thể đi được! Nhưng đi đường cần cẩn thận tối đa! Mình không lấn đường vượt ẩu nhưng cũng phải tính đề phòng kẻ khác chạy ẩu đâm vào mình! Em gặp gần chục vụ tai nạn trên cả lộ trình đi về!:(

Nên đi cái xe khoe khỏe tí cho đỡ đuối đà khi leo dốc và vượt nhau!
Em xuất phát 1/9 và về 4/9 thì thấy Trương Tuần tuyến này khá lành! Ít đứng đường! Trừ đoạn qua Phúc Yên, Vĩnh Yên, Việt trì thì do quá nổi tiếng rồi và em chạy chuẩn Luật nên chả sao cả!

Good luck.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

hatcatnho

Xe tăng
Cụ nhớ mang theo nhìu nhìu xiền cho nó thoải mái và nhớ luôn kẹp trong đăng kiểm 1 tờ 200k để đỡ mất hứng cụ nhé ;))
Cháu nhìn cái động cơ của cụ và ý cụ hỏi đường là ước cụ tổng thiệt hại cho các chú Trương tuần khoảng 5 tờ đới :))
Động cơ của Cụ Cháu còn dự mất gấp 5 lần dư thế cơ đới :))

nguvango

Xe buýt
Cụ mới đi lần đầu thì chọn PA 1 mà đi:

Hà nội đi theo đường cao tốc ra sân bay, qua trạm thu phí một đoạn rẽ trái vào QL2.
Cứ bám QL2 đến Đoan Hùng thì rẽ vào QL70.
Cứ bám QL70 chạy đến cửa khẩu VN-TQ tại TP Lào Cai.
Đến cửa khẩu rẽ vào đường Nguyễn Huệ, đi qua Ga LC, chạy thẳng sẽ đến bùng binh ngã 6.
Từ ngã 6 đi vào đường Hàm Nghi thẳng theo QL 4D (Đường đi Lai Châu).
Cứ đi theo QL4D sẽ đến Sapa.

Đường từ HN - Yên bái : Đường ngon lành, ít quanh co. chú ý bị bắn tốc độ tại đường tránh TP Vĩnh Yên (Đang 80 xuống 40)
Từ Yên Bái - > Sapa: Đường ngon lành, quanh co (QL 70, QL 4D), chưa thấy bắn tốc độ.
Chúc cụ lái xe an toàn.

Ngoc Phan XLS

Xe container

Hà nội đi theo đường cao tốc ra sân bay, qua trạm thu phí một đoạn rẽ trái vào QL2.
Đến cửa khẩu rẽ vào đường Nguyễn Huệ, đi qua Ga LC, chạy thẳng sẽ đến bùng binh ngã 6.

Đường từ HN - Yên bái : Đường ngon lành, ít quanh co. chú ý bị bắn tốc độ tại đường tránh TP Vĩnh Yên (Đang 80 xuống 40)
Từ Yên Bái - > Sapa: Đường ngon lành, quanh co (QL 70, QL 4D), chưa thấy bắn tốc độ.
Chúc cụ lái xe an toàn.
EM confirm là tuyến Yên Bái - Lào Cai gần như không thể bắn tốc độ vì có cho chạy cũng chả mấy khi quá được 80 cây chuối nếu không muốn tai nạn xảy ra! Hạn chế 50 thì rất ít, tuân thủ tốt mà không quá khó chịu!;))

binhtth

Xe đạp

Chúc cụ lái xe an toàn.
Tuyến đi như thế là chuẩn. Lưu ý:
- Đoạn Từ Đoan Hùng tới Yên Bái mặt đường nhỏ, rãnh thoát nước rộng, xe đi lại nhiều nên phải vô cùng cẩn thận
- Đoạn từ Yên Bái đến qua Phố Ràng có nhiều đoạn cua gấp, dốc.

Chúc bác lái xe an toàn

kubi82

Xe điện
cụ chưa quen đường thì ko nên đi đêm nhé,nếu gặp mưa càng nguy hiểm.

mrkoi

Xe tăng
Nhà cháu cũng đang Gia Cát Dự đi SaPa nhưng cháu chưa xin nghỉ được nên để dịp khác, ,như cháu nếu mà chạy thì sẽ chạy " HN-> đại lộ TL -> cầu Trung Hà -> cầu Phong Châu->T.x Phú Thọ -> ra QL2 -> bắn về Yên Bái -> Lào Cai. Đi thì cụ để ý đoạn từ nga ba Đoan Hùng đổ về YB ở đây công an hay bắt chém vạch lắm, cháu mới bị một phát xong, bọn xxx ở đó hay nằm ở dưới cống dùng máy ảnh phóng viên bắn mới khốn nạn chứ. Cháu mới bị xong. Cụ đi chơi thì cứ từ tốn mà đi cụ à. Chục cụ thượng lộ bình an.

Super Bong

Xe hơi
Em vừa về!

Tuyến đi thì HN - Việt trì - Đoan Hùng - Yên Bái - Lào Cai - Sapa.

Tuyến về thì Sapa - Lào Cai - Yên Bái - Cầu Hạ Hòa - Phú Thọ - Cầu Phong Châu - Cầu Trung Hà - Sơn Tây - Hòa Lạc - Đại lộ TL - HN.

Tuyến về em không biết trước nên từ Yên Bái đến cầu Hạ Hòa mất gần 30km trên con đường rộng và vắng nhưng mặt đường rải đá dăm chứ chưa thảm nhựa, liên tục có các ổ gà, ổ Trâu, ổ Voi có đọng nước! Escape nhà em cũng phải rón rén! Còn các cụ sedan thì dò dẫm rất khổ!
Qua cầu Hạ Hòa về bên trái sông Hồng thì đường lại ngon.

Em chạy về đến Yên Bái đã 7:30 tối nên đường vắng. Nếu đi ngày mà chơi tuyến này thì em e khó đi vì đường nhỏ và nhà dân khá nhiều, khó chạy đủ tốc độ!

Cả chuyến đi về em gặp gần chục vụ tai nạn! Đường đẹp nhưng quanh co liên tục. Các Hung Thần quen đường thường xuyên cắt cua ép mình!~X(
Có vài lần đang vào cua ban đêm, đèn xe em sáng rực vậy mà vẫn phải phanh đứng lại giương Pha soi ông ngược chiều vượt xe tải ở khúc cua đối đầu em mà em đã hết sạch đường tránh vì bên phải là vách núi hoặc vực sâu để chờ ông ý tránh sau khi cũng phanh kít lại như em!

Cụ chủ thớt có thể đi được! Nhưng đi đường cần cẩn thận tối đa! Mình không lấn đường vượt ẩu nhưng cũng phải tính đề phòng kẻ khác chạy ẩu đâm vào mình! Em gặp gần chục vụ tai nạn trên cả lộ trình đi về!:(

Nên đi cái xe khoe khỏe tí cho đỡ đuối đà khi leo dốc và vượt nhau!
Em xuất phát 1/9 và về 4/9 thì thấy Trương Tuần tuyến này khá lành! Ít đứng đường! Trừ đoạn qua Phúc Yên, Vĩnh Yên, Việt trì thì do quá nổi tiếng rồi và em chạy chuẩn Luật nên chả sao cả!
Good luck.
Bác Ngoc Phan cho em hỏi cái đoạn bôi đậm là bác gặp lúc về hay lúc đi ạ? Xe em gầm thấp mà em lại định mang cả F1 gần 3 tuổi đi. Nếu em đi theo quốc lộ 2 thì lộ trình đến LC hết khoảng mấy tiếng và có những chỗ nào có thể dừng chân chụp ảnh cho gấu và F1 được ạ? Bác cho em xin vài ý kiến nhé, để nếu em thấy không nên cho F1 quá thì em chuyển sang đi tàu. Em thì vẫn muốn đi oto để vừa đi vừa thăm thú. Cảm ơn bác nhiều

Super Bong

Xe hơi
Khoản này em không lo lắm đâu, theo đúng tinh thần OF, em luôn cố gắng đi đúng luật và luôn thủ quyển luật GTĐB và Nghị định trong xe. Báo cáo bác, trộm vía, từ 2006 đến giờ em mới phải kẹp hết 300k thôi ạ, và chưa bị phạt đồng nào. Hehe.

Thanks bác đã tư vấn!

Super Bong

Xe hơi

Chúc cụ lái xe an toàn.
Em cảm ơn bác nguvango nhiều ạ. Nếu không phải chuyển sang đi tàu, em hứa sẽ nghe theo lời bác.

Super Bong

Xe hơi
Nhà cháu cũng đang Gia Cát Dự đi SaPa nhưng cháu chưa xin nghỉ được nên để dịp khác, ,như cháu nếu mà chạy thì sẽ chạy " HN-> đại lộ TL -> cầu Trung Hà -> cầu Phong Châu->T.x Phú Thọ -> ra QL2 -> bắn về Yên Bái -> Lào Cai. Đi thì cụ để ý đoạn từ nga ba Đoan Hùng đổ về YB ở đây công an hay bắt chém vạch lắm, cháu mới bị một phát xong, bọn xxx ở đó hay nằm ở dưới cống dùng máy ảnh phóng viên bắn mới khốn nạn chứ. Cháu mới bị xong. Cụ đi chơi thì cứ từ tốn mà đi cụ à. Chục cụ thượng lộ bình an.
Em vẫn biết danh xxx Phú thọ từ lâu rồi, nên em sẽ cố tuân thủ tuyệt đối luật GT. Chúc bác sớm lên sapa chơi cho mát. Em thấy bảo nên đi vào mùa hè là thích nhất (đấy là người ở sapa bảo vậy ạ).

anhtho

Xe ngựa
Cụ đi theo quốc lộ 2 từ chỗ rẽ cuối đường sân bay Nội bài qua Vĩnh phúc, lên Vĩnh Yên, Việt Trì, ngã ba Đoan hùng, rẽ trái là tới Yên Bái. Từ Yên bái lên Lào cai thì đèo dốc hơn nhưng cũng không vấn đề gì lắm. Từ Lào cai lên Sapa thì chỉ tầm 30km, nhưng nó là đèo quanh co và chớ đi đêm vì đoạn này khá cao, rất dễ có sương mù, mà một khi sương mù lại giữa đèo là mệt lắm (kinh nghiệm bọn em đi từ năm 2005).
Đoạn gần tới Vĩnh yên có con đường mới tắt qua Vĩnh Yên lên thẳng Việt trì, cụ rẽ trái thì đỡ được khoảng chục km. Đường lên Yên Bái cũng không khó đi lắm vì đường hẹp nhưng vắng xe. Lên Lào cai thì còn vắng nữa, nhưng nhiều đèo dốc. Cứ đi đúng tốc độ, khi xuống đèo thì đừng tắt máy về mo hoặc cắt côn ! Thực hiện lên số nào, xuống số đó.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Bác Ngoc Phan cho em hỏi cái đoạn bôi đậm là bác gặp lúc về hay lúc đi ạ? Xe em gầm thấp mà em lại định mang cả F1 gần 3 tuổi đi. Nếu em đi theo quốc lộ 2 thì lộ trình đến LC hết khoảng mấy tiếng và có những chỗ nào có thể dừng chân chụp ảnh cho gấu và F1 được ạ? Bác cho em xin vài ý kiến nhé, để nếu em thấy không nên cho F1 quá thì em chuyển sang đi tàu. Em thì vẫn muốn đi oto để vừa đi vừa thăm thú. Cảm ơn bác nhiều
Nói chung là trên đường Hung Thần chạy rất láo! Cụ cần để ý mọi nơi!

Cụ nên chọn lộ trình như tuyến đi của em cho nó lành ợ! Em đi không vội và nghỉ ăn trưa tầm 2 tiếng + F1 cứ bảo bố đi chậm kẻo con say nên đoạn Yên Bái - Lao Cai - Sapa em toàn chạy có 40km/h thôi! Tổng cộng 11 tiếng trên đường!

Cụ hoàn toàn có thể đi ô tô! F1 say thì cụ đi chậm như em là ổn! Em toàn lôi cả nhà lên xe đi chơi thôi! Vừa ngắm cảnh vừa rèn luyện thể lực cho F1 chứ cụ!;))

Super Bong

Xe hơi
Em cảm ơn tất cả các bác. Thứ 5 này em sẽ đi sapa bằng đường bộ. Một lần nữa em xin cảm ơn các chỉ dẫn của các bác.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em cảm ơn tất cả các bác. Thứ 5 này em sẽ đi sapa bằng đường bộ. Một lần nữa em xin cảm ơn các chỉ dẫn của các bác.
Go ahead!

Nên khởi hành sớm chút để đỡ phải leo đèo ban đêm còn ngắm cảnh cụ nhé!

Em thì hay lang thang nên đã lắp thêm cà dàn đèn đủ dùng! Và em thấy chạy đêm trên Đèo cũng rất hay, xe ít, có ánh đèn xe nên dễ phát hiện có xe ngược chiều hơn!