Về đăng kí xe mang tên công ty

michigan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em muốn hỏi là hiện nay nếu đăng ký ôtô là tên công ty thì được những gì, có lợi hơn đăng ký bằng tên cá nhân hay không ? Vì đây là công ty cổ phần, nhà em chỉ có 1 phần vốn chung với 2 người khác thôi ạ.
Em đang hơi băn khoăn về vấn đề này, các bác có thể chỉ giúp em được không ạ?

Chutich

Xe tải
Cụ phải bàn bạc với 2 người kia để xe mang tên CTy thì các chi phí hoạt động doanh nghiệp sẽ có phần của xe và như vậy trên sổ sách kế toán sẽ giảm đi chút ít lợi nhuận đỡ phần nào thuế TNDN.Hơn nữa,Cty được khấu trừ thuế GTGT của xe.

zizou2006

Xe tải
Thế này cụ ạ
Nếu cụ đăng lý tên công ty cụ được 1 số điểm sau:
- Được khấu trừ VAT hóa đơn đầu vào (cái này là tốt nhất, với điều kiện có xuất VAT hóa đơn đầu ra theo ngành nghề kinh doanh của cụ
- Được tính khấu hao xe (lấy giá trị xe chia cho số năm tính theo quy định - 3-5năm, và khấu trừ vào lợi nhuận doanh nghiệp)
- Các chi phí như xăng, bảo dưỡng....cụ được kê khai và khấu trừ VAT(xăng coi như cụ đi lúc nào cũng rẻ hơn tư nhân 10%) và tính vào chi phí của công ty

Bất lợi:
cụ đăng ký tên công ty, thì xe thuộc quyền sở hữu của công ty, về mặt pháp lý thì chiếc xe đó toàn quyền do công ty sử dụng, sang nhượng và nếu trường hợp có rủi ro thì NH và cơ quan pháp hoàn toàn có qquyền phong tỏa tài sản này.
Trường hợp công ty CP thì coi như tài sàn chung của các thành viên góp vốn, và nghiễm nhiên được coii là tài sản chung tính theo cp của công ty

Em nói thế cụ tự cân đối và tính toán, e cũng đang sở hữu xe mang tên công ty.

Kiều Chiến

Xe tải
Trương hợp này thì không nên cụ ạ .vì về mặt pháp lí sẽ không có lợi cho cụ. Và sẽ rất phưc tạp. còn công ty tư nhân thì ok

yeswrong

Xe buýt
Nên đăng ký công ty theo cụ 2006 phân tích, nếu anh em họ hàng mượn khỏi lo xe chính chủ. Có topic nói lên Thái Nguyên xe không chính chủ không có giấy viết tay cho mượn thì nguy cơ bị xxx TN vặt xèng là 100%

michigan

Xe tăng
Vâng, cám ơn các bác đã cho lời khuyên. Về mặt pháp lý như cụ Kiều Chiến nói thì cũng không lo lắm vì 2 người kia cũng là bạn bè quen biết với nhà em. Em sẽ cân nhắc lại chuyện này ạ.
Nhân tiện ở đây em cũng muốn hỏi thêm, có bác nào biết các khoản phải nộp bắt buộc sau khi mua xe forte SX MT của Trường Hải là bao nhiêu không ạ?

anhdm.kh

Xe buýt
Website
www.nasco.vn
Vâng, cám ơn các bác đã cho lời khuyên. Về mặt pháp lý như cụ Kiều Chiến nói thì cũng không lo lắm vì 2 người kia cũng là bạn bè quen biết với nhà em. Em sẽ cân nhắc lại chuyện này ạ.
Nhân tiện ở đây em cũng muốn hỏi thêm, có bác nào biết các khoản phải nộp bắt buộc sau khi mua xe forte SX MT của Trường Hải là bao nhiêu không ạ?
1. Thuế trước bạ =Giá trị theo định giá của cơ quan thuế x 12% (nếu ở HN, còn ở SG thì 10%)
2. Đăng kí= 2 triệu
3. Đăng kiểm = 200 K
4. Bảo hiểm bắt buộc = 800 K (tùy từng đơn vị bảo hiểm)
5. Lệ phí bôi trơn cho các công đoạn: khoảng 1-2 củ (tùy cách chi và tùy từng người)
Tổng = 1 + 2 + 3+4+5
Chúc bác thuận lợi và có biển đẹp

hieutaihai

Xe tải
Em muốn hỏi là hiện nay nếu đăng ký ôtô là tên công ty thì được những gì, có lợi hơn đăng ký bằng tên cá nhân hay không ? Vì đây là công ty cổ phần, nhà em chỉ có 1 phần vốn chung với 2 người khác thôi ạ.
Em đang hơi băn khoăn về vấn đề này, các bác có thể chỉ giúp em được không ạ?
Em cũng đang muốn hỏi vấn đề này. Em mua xe mới khoảng 1 tỷ, đăng ký tên công ty (của ông chú ruột) thì ngoài bản thân công ty có lợi rồi, em có lợi gì ko ạ? Có được giảm trừ cái gì ko?

New_Carens

Xe điện
Em cũng đang muốn hỏi vấn đề này. Em mua xe mới khoảng 1 tỷ, đăng ký tên công ty (của ông chú ruột) thì ngoài bản thân công ty có lợi rồi, em có lợi gì ko ạ? Có được giảm trừ cái gì ko?
Lợi cực kỳ luôn, sau này bán xe đảm bảo luôn được giảm trừ tầm dăm bảy chục triệu so với tên tư nhân!

michigan

Xe tăng
1. Thuế trước bạ =Giá trị theo định giá của cơ quan thuế x 12% (nếu ở HN, còn ở SG thì 10%)
2. Đăng kí= 2 triệu
3. Đăng kiểm = 200 K
4. Bảo hiểm bắt buộc = 800 K (tùy từng đơn vị bảo hiểm)
5. Lệ phí bôi trơn cho các công đoạn: khoảng 1-2 củ (tùy cách chi và tùy từng người)
Tổng = 1 + 2 + 3+4+5
Chúc bác thuận lợi và có biển đẹp
Em cám ơn bác nhé, thông tin của bác rất đầy đủ rồi.

michigan

Xe tăng
Bác sẽ được công ty hoàn lại thuế VAT của xe cho bác, như vậy cũng là một khoản kha khá rồi, rồi các chi phí liên quan đến oto như xăng xe, bảo dưỡng ... mà có hóa đơn thì bác sẽ được khấu trừ thuế VAT. Mỗi tội sau này bán xe sẽ không được giá như xe tư nhân vì bác coi như phải hỗ trợ người mua xe của bác lệ phí trước bạ để người ta còn sang tên đổi chủ và công ty của chú bác sẽ phải xuất hóa đơn xe đó.
Theo em hiểu đến giờ là vậy, không biết đã đúng hoàn toàn chưa.

dapvocaydan

Xe điện
Bác sẽ được công ty hoàn lại thuế VAT của xe cho bác, như vậy cũng là một khoản kha khá rồi, rồi các chi phí liên quan đến oto như xăng xe, bảo dưỡng ... mà có hóa đơn thì bác sẽ được khấu trừ thuế VAT. Mỗi tội sau này bán xe sẽ không được giá như xe tư nhân vì bác coi như phải hỗ trợ người mua xe của bác lệ phí trước bạ để người ta còn sang tên đổi chủ và công ty của chú bác sẽ phải xuất hóa đơn xe đó.
Cái đo đỏ kia thì phải cực nể mới lấy được ạ

FFocus

Xe đạp
Mà khấu hao xe có phải là từ 6-10 năm không bác?

cathymeo

Xe buýt
Cái khoản này thì chưa hiểu hết khúc mắc của vấn đề đâu, chắc chỉ có anh em trong nhà mới hoàn lại cho cụ, còn hóa đơn xăng thì....e dự là khó đấy, trừ phi là công ty của cụ thì cụ được lợi đúng như thế.

zizou2006

Xe tải
Nếu là xe của công ty cụ thì cụ còn được nhiều từ các hóa đơn khi cụ sửa chữa, thay đồ,....cho cáci xe đó nữa

nataka

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, cty em có ngành nghề kinh doanh vận tải, em mua xe vào cty thì thuế đóng là 2% hay là đóng như thường 15% ạ? ( em mua xe 5 chỗ ạ)

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Các cụ cho em hỏi, cty em có ngành nghề kinh doanh vận tải, em mua xe vào cty thì thuế đóng là 2% hay là đóng như thường 15% ạ? ( em mua xe 5 chỗ ạ)
Vận thì cũng như không vận bác nhá

nataka

Xe tải
Hix sr nhưng em chưa hiểu ý cụ, cụ có thể nói rõ hơn cho em giải ngố vụ này với

quynhdiem

Xe tăng
Em định nhờ công ty người nhà đứng tên và làm ngay một giấy bán xe cho em đóng dấu sẵn để trống ngày bán ( đề phòng công ty phá sản :) ) có được lợi gì không các Bác?

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Em định nhờ công ty người nhà đứng tên và làm ngay một giấy bán xe cho em đóng dấu sẵn để trống ngày bán ( đề phòng công ty phá sản :) ) có được lợi gì không các Bác?
hợp đồng không giải quyết gì cả......quan trọng là hoá đơn