[Funland] 1001 các thể loại rượu ngâm, ngâm rượu các bác ơi

Trạng thái
Thớt đang đóng

nguyenducduy

Xe điện
EM có người quen trên Lào cai, năm nào cũng gửi về vài yến để biếu, ngâm đủ cả. Và trên đó họ hướng dẫn em ngâm dư này, rửa sạch bổ đôi ra, 10kg táo mèo đổ vào bình và cho 5kg đường vào, ngâm 10 ngày, sau đó vớt toàn bộ táo mèo ra ngâm riệu, nước siro táo kia để uống giải khát hoặc để pha vào riệu uống. Em hay làm vậy và riệu rất ngon, không chát, màu riệu vàng trong rất đẹp.

x.man

Xe điện
E chưa biết tác dụng của quả Đào tiên là j cả, E nghĩ nó lạ phải ko ạ
Cụ gúc gờ ra cả đống. Nói chung quả đấy tốt cụ ạ. Thấy bảo ngâm rượu uống cũng ngon nữa.
EM có người quen trên Lào cai, năm nào cũng gửi về vài yến để biếu, ngâm đủ cả. Và trên đó họ hướng dẫn em ngâm dư này, rửa sạch bổ đôi ra, 10kg táo mèo đổ vào bình và cho 5kg đường vào, ngâm 10 ngày, sau đó vớt toàn bộ táo mèo ra ngâm riệu, nước siro táo kia để uống giải khát hoặc để pha vào riệu uống. Em hay làm vậy và riệu rất ngon, không chát, màu riệu vàng trong rất đẹp.
Em tưởng nó quý ở cái chát chứ nhỉ? Em tuyền để cả quả ngâm, màu như hổ phách cụ ạ. Rượu rót ra thơm đúng như mùi quả táo luôn. Vị chua, để lâu ai tinh ý sẽ thấy hơi nhặng lưỡi (như mùi hạt).

huulamqb

Xe máy
Thấy có cụ nào đó ở đây nhắc đên rượu Trứng, không biết mòn này ngâm như thế nào các cụ nhẩy. Nhà em hóng để về quên mua trứng gà nhà ngâm thử xem.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Riệu táo mèo và riệu mơ ko ngâm đương trước khi ngâm riệu thì riệu sẽ chua mất vị ngon chuẩn cụ ạ

minhchi233

Xe điện
Táo mèo mẻ đầu tiên cháu ngâm được 2 năm rồi chửa đụng đến. Mùa này cháu lại ngâm tiếp và bình nữa roài , kế hoạch là cháu để đúng 3 năm mới gỡ nắp.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Riêng nhà e đúng 3 năm mới mở bình, rượu tào mèo 3 năm phải uống bằng ly to và cho đá uống mới phê

MTfan

Xe buýt
Cụ thích kiểu chai gi? Chai rượu tây hay tàu? thủy tinh hay sứ? HN cũng có nơi chuyên bán chai cũ thì phải.
Em thích cả hai cụ à, miễn là trông hay hay. Cụ có thông tin thì cho em biết với. Cảm ơn cụ

phucoto89

Xe đạp
táo mèo sa pa uống sướng lắm các cụ ạ , em ít uống rượu nhưng sau lần lên sa pa thấy rượu táo mèo uống ngon tuyệt

minhchi233

Xe điện
táo mèo sa pa uống sướng lắm các cụ ạ , em ít uống rượu nhưng sau lần lên sa pa thấy rượu táo mèo uống ngon tuyệt
Cụ tì m trên mạng sẽ thấy nhiều người rao bán. Còn nếu cụ ở SG thì đến Võ Thị Sáu Q3-đoạn từ NKKN -TRÂN QUỐC THẢO nhé rất nhiều. Cụ có thể nhờ người thân mua gửi cho.

mig25

Xe tải
Hôm qua eim thấy một anh đang làm một bao cả tổ ong bò vẽ + nhộng ngâm rượu. Thấy bẩu ngâm rượu tốt lăm. Eim hỏi bắt kiểu gì mà được cả đàn còn sống lông cánh còn nguyên thì ánh ý bẩu có bí quyết. Theo các Cụ thì bí quyết đó là gì ạ?
Ong Bò Vẽ thì ngâm cả tổ làm gì nhỉ? Cái tổ nó làm bằng *** trâu, bùn và nhựa cây mà!

mig25

Xe tải
Hè vừa rồi em ngâm được 5 bình rượu Sim, mỗi bình 15 lít. K phải rượu Sim như ở Phú Quốc mà Sim chín mua về rửa sạch, phơi cho tai tái rồi đổ rượu vào ngâm. Giờ mở bình ra đã thơm lừng, uống vừa thơm lại hơi ngòn ngọt, mầu y như rượu vang nhưng nhanh phê lắm. Phải nói là uống tuyệt vời k giống như rượu Sim Phú Quốc các cụ ạ!

nem_da_giau_tay

Xe buýt
ở quên nhà e có thằng cháu nó có cây đinh lăng đúng 15 năm, gốc nó bằng bắp chân (đường kính cỡ 13-15cm) khoảng 4 năm trở lại đây nó lát cái sân lát xi măng và chỉ đẻ mỗi cái gốc với tí đất còn lại, cây thì cứ to tí là lại cắt nên cành lá noa chỉ khoảng cao 2m, theo các cụ e có nên thu hoạch cây đó k nhỉ, và dự kiến cây đó sẽ cho bộ củ rễ cỡ bao kg, liệu đc 5kg củ k các cụ, e đắn đo quá, hay lại chờ kiếm cây khủng hơn.
e đang khoái ngâm đinh lăng vì nghe giang hồ đòn ngâm đinh lăng ổn lắm.

tuongcap

Xe buýt
Em thích cả hai cụ à, miễn là trông hay hay. Cụ có thông tin thì cho em biết với. Cảm ơn cụ
Đường Nguyễn Trãi gần bùng binh khuất duy tiến em thấy có bầy bán chai ở vỉa hè đấy. Sang tuần đi làm em nhìn lại cho chuẩn?

3_banh

Xe điện
Hiện nay em có 1 bình bakich, 1 bình táo mèo, định ngâm 1-2 bình nữa nhờ các cụ tư vấn loại nào thơm ngon, em không ngâm động vật nhé, chỉ củ quả thôi.

minhchi233

Xe điện
Ong Bò Vẽ thì ngâm cả tổ làm gì nhỉ? Cái tổ nó làm bằng *** trâu, bùn và nhựa cây mà!
Hôm ý cháu cũng bẩu ngâm cả tổ làm giề thời thèng cu bán ong bẩu cái tổ làm bằng nước bọt con ong. Chăc nó nghĩ nước bọt ong cũng như nước bọ yến sào.
Hôm qua đúng chỗ ấy lại thấy ngâm mấy bình nữa,cháu chả buồn chụp.

MTfan

Xe buýt
Hiện nay em có 1 bình bakich, 1 bình táo mèo, định ngâm 1-2 bình nữa nhờ các cụ tư vấn loại nào thơm ngon, em không ngâm động vật nhé, chỉ củ quả thôi.
Cụ làm thêm một bình chuối hột, rượu thuốc, rượu nếp trứng gà, v.v....

Đường Nguyễn Trãi gần bùng binh khuất duy tiến em thấy có bầy bán chai ở vỉa hè đấy. Sang tuần đi làm em nhìn lại cho chuẩn?
Chờ tin cụ

homesick

Xe máy
ở quên nhà e có thằng cháu nó có cây đinh lăng đúng 15 năm, gốc nó bằng bắp chân (đường kính cỡ 13-15cm) khoảng 4 năm trở lại đây nó lát cái sân lát xi măng và chỉ đẻ mỗi cái gốc với tí đất còn lại, cây thì cứ to tí là lại cắt nên cành lá noa chỉ khoảng cao 2m, theo các cụ e có nên thu hoạch cây đó k nhỉ, và dự kiến cây đó sẽ cho bộ củ rễ cỡ bao kg, liệu đc 5kg củ k các cụ, e đắn đo quá, hay lại chờ kiếm cây khủng hơn.
e đang khoái ngâm đinh lăng vì nghe giang hồ đòn ngâm đinh lăng ổn lắm.
Cái gốc của nó đường kính 13-15cm là tương đối rồi. Em dự củ này ra rễ tầm 4-5kg vì trồng ở nhà khó to như trong rừng lắm.
Củ trên 10 tốt như sâm rồi, theo em cụ cứ móc lên ngâm rượu đi. Thay vì chờ vài năm nữa cho nó to, nặng thêm thì cụ ngâm rượu vài năm là uống (ngâm nguyên củ >2 năm là tốt nhất).
Chúc cụ có bình rượu như ý.

Trạng thái
Thớt đang đóng