[Funland] 1001 các thể loại rượu ngâm, ngâm rượu các bác ơi

Trạng thái
Thớt đang đóng

fordka

Xe buýt
Nhà cháu mới kiếm được 2kg chuối hột rừng khô. 150k cho 2kg là đắt hay rẻ vậy các cụ? Cái này đem ngâm rượu như thế nào ạ? Vodka các cụ trước

homesick

Xe máy
Nhà cháu mới kiếm được 2kg chuối hột rừng khô. 150k cho 2kg là đắt hay rẻ vậy các cụ? Cái này đem ngâm rượu như thế nào ạ? Vodka các cụ trước
Cụ mua thế là hợp lý rồi, không đắt cũng chẳng rẻ.
Món này ngâm rượu đơn giản, vì chuối phơi khô ko được sạch có thể có côn trùng bâu vào thế cụ nên rửa qua bằng rượu (cho vào chậu rửa ít một để đỡ tốn rượu), ko rửa qua nước sôi như một số trang mạng hướng dẫn lại mất công phơi cho khô nước. Sau đó để ráo rồi ngâm với rượu nếp 40 độ tỷ lệ 1kg chuối với 4-5 lít rượu.
Sau 6 tháng cụ được bình rượu ngon như ý, màu đẹp.

fordka

Xe buýt
Vodka cụ. Nhà cháu tưởng ngâm hoa quả thì rượu nhẹ chứ ạ (khoảng 30-35 độ). Ngoài chuối ra thì có cần cho thêm cái gì vào nữa không cụ
Cụ mua thế là hợp lý rồi, không đắt cũng chẳng rẻ.
Món này ngâm rượu đơn giản, vì chuối phơi khô ko được sạch có thể có côn trùng bâu vào thế cụ nên rửa qua bằng rượu (cho vào chậu rửa ít một để đỡ tốn rượu), ko rửa qua nước sôi như một số trang mạng hướng dẫn lại mất công phơi cho khô nước. Sau đó để ráo rồi ngâm với rượu nếp 40 độ tỷ lệ 1kg chuối với 4-5 lít rượu.
Sau 6 tháng cụ được bình rượu ngon như ý, màu đẹp.

Becgie

Xe điện
Nhà em thì chả biết ngâm riệu, Táo mèo, mơ em rửa sạch phơi khô rồi đổ riệu trắng vào ngâm. Ngâm được 1 vài tháng lên tý màu là mấy ông bạn đến đánh choén hết luôn. Giờ vào hóng các cụ cách ngâm thôi :D

homesick

Xe máy
Táo mèo ngâm phải đủ tuổi, ít nhất là 1 năm uống mới phê.
Vừa rồi em mới biết thêm được cách ngâm rượu táo mèo từ ông cậu uống cực ngon: Táo mèo phơi 2-3 nắng, bổ đôi ngâm trực tiếp với rượu 35-40 độ, trên cùng phủ một lớp tổ ong rừng (đã lấy hết mật). Để sau 1 năm uống không chê vào đâu được, đặc biệt cho thêm ít đá nữa.
Nếu không có tổ ong có thể cho ít mật ong vừa đủ ngọt cũng được.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Táo mèo ngâm phải đủ tuổi, ít nhất là 1 năm uống mới phê.
Vừa rồi em mới biết thêm được cách ngâm rượu táo mèo từ ông cậu uống cực ngon: Táo mèo phơi 2-3 nắng, bổ đôi ngâm trực tiếp với rượu 35-40 độ, trên cùng phủ một lớp tổ ong rừng (đã lấy hết mật). Để sau 1 năm uống không chê vào đâu được, đặc biệt cho thêm ít đá nữa.
Nếu không có tổ ong có thể cho ít mật ong vừa đủ ngọt cũng được.
Tiện đây cụ chủ cho e hỏi, mua táo mèo khô bán sẵn liệu có chuẩn k cụ, rổ giá ntn là chuẩn, ngộ nhỡ ng ta ngâm chán rồi bỏ ra bán cho mình thì sao

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
huongchip viết
Thực vật nói chung thì nhiều vô kể cụ ợ, loại ngâm tươi nuốt sống, loại ngâm khô.....Vấn đề cụ thích loại nào, mà không thì cụ ngâm thuốc bắc đi cho xong, mà uống nhiều thì chả loại nào có lợi cả.
Như cụ hỏi, thì nếu loại hoa quả tươi thì như táo mèo, dâu, nho.....Còn khô thì các vị thuốc bắc.... Nhiều lắm không kể hết được đâu.

Mà tiện đây em xin biếu các cụ bài thuốc " Nhất dạ ngũ giao" của Minh mạng để các cụ phục vụ các mợ nhé.

Minh mạng thang
(Nhất dạ ngũ giao)
Đõ trọng 50g
Phòng phong 50g
Nhục quế 10g
Tần giao 50g
Xương truật 50g
Tục đoạn 50g
Đại táo (táo tàu) 60g
Cam thảo 50g
Thục địa 60g
Mộc qua 50g
Đại hồi 10g
Đương quy 60g
Phục linh 50g
Đào nhân 50g
Khương hoạt 50g
Xuyên khung 50g
Bạch truật 60g
Trần bì 30g
Bạch thược 50g
Sa sâm 40g
Độc hoạt 40g
Đẳng sâm 40g
Hoài sơn 50g
Hồng hoa 50g
Dâm dương hoắc 50g
Nhục thung dung 50g
Câu kỷ tử 60g
Ba kích thiên 50g
Ngũ gia bì 40g
Viễn chí 40g

Tât cả cho vào bình kín (sứ hoặc sành) dùng 10 lít rượu nếp 40 độ ngâm 100 ngày. Ngày uống một lần vào bữa ăn tối, mỗi lần 100 ml.
Các cụ mợ cứ chép ra giấy, mang ra các hiệu thuốc bắc là họ cắt cho, chon hiệu nào có uy tín, và đủ vị nhé. Đưa đơn cho chủ hiệu xem có đủ vị không mới cắt, thực tế nếu thiếu vị, họ cũng có những vị có thể thay thế, nhưng sẽ bị giảm công hiệu của thuốc.

Cái này vào viện y học cổ truyền quân đội chắc là chuẩn và đầy đủ hơn đấy
Em oánh dấu phát, nhưng mà ngộ nhỡ người ta k có đủ các vị mà cứ cho bừa loại khác vào thì biết sao dc các cụ nhể

Chỉnh sửa cuối:

levanbi

Xe hơi
em có mấy bình: thang thuốc, đinh lăng, ba kích, 138 ngâm riêng đợt rồi thợ xây + Tết đá tèo hết chưa kịp lấy thêm rượu trắng. Em cho cả vào bình 20L ngâm với 5L rượu ngô Hà giang, hehe, không biết sau này nó ra vị gì nữa

levanbi

Xe hơi
Thằng bạn em có môn rượu súng, uốn xong căng thẳng cực
Nó đặt hàng bọn thịt chó 3 bộ súng chó mực (cả gốc lẫn củ) về sao muối cho khô, ngâm rượu nếp cái

homesick

Xe máy
Tiện đây cụ chủ cho e hỏi, mua táo mèo khô bán sẵn liệu có chuẩn k cụ, rổ giá ntn là chuẩn, ngộ nhỡ ng ta ngâm chán rồi bỏ ra bán cho mình thì sao
Táo mèo khô ngâm cũng ổn mà cụ, ko có chuyện người ta ngâm rồi bỏ ra bán cho bác vì táo khô cho vào ngâm nó nở ra như táo tươi. Mà táo mèo là loại quả rẻ tiền ko ai lại làm việc đó (40-50k/kg tươi).

Táo khô ngâm được cái màu đẹp, vị lại không chua như ngâm táo tươi tuy nhiên nhiều người lại thích cái vị chua chua ấy.

Vấn đề ở đây là: Rượu táo mèo là loại rượu dễ làm, giá rẻ. Cái quý của rượu là công sức chọn rượu chuẩn ngon, táo có chất lượng tốt và đặc biệt là công sức ngắm, nghía, chờ đợi hàng năm trời mới được thưởng thức.

nguyenlongthe

Xe tăng
Các cụ quan tâm đến sức khỏe nên ngâm cứu cẩm nang:
Các bài Rượu Thuốc chữa bệnh.(like)

vankhuonthep

Xe tăng
Em vừa lên vùng A Lưới (Huế) kiếm đc 4 cái guốc Sơn Dương. Có cụ nào biết ngâm chỉ em với ạ.

cairong_2011

Xe container
Em có lạng cao hổ cốt định ngâm nhưng thấy bảo chỉ ngâm cho 1L rượu có lãng phí quá ko các cụ ?
Em định cho cao hổ + nhân sâm ngâm với nhau. Thấy bảo ngâm thế cũng tốt.

nguyenlongthe

Xe tăng
Em vừa lên vùng A Lưới (Huế) kiếm đc 4 cái guốc Sơn Dương. Có cụ nào biết ngâm chỉ em với ạ.
Cái này hơi biết cụ ngâm cứu xem sao:
1/cạo sạch lông và rửa sạch bằng rượu sau đó cho vào bình đổ rượu ngập vào ngâm,qua 3-5 ngày đổ đi-Cho rượu mới vào ngâm chính thức.
2/cạo sạch lông nướng qua bằng than hoa,dùng rượu rửa sạch cho vào bình đổ rượu vào ngâm.
Chúc cụ Chân.. cứng, đá.... mềm.

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Cháu được biếu khoảng 50 lit rượu nếp ngon Hải Hậu, mấy người tư vấn ngâm dược liệu để uống nên cháu đã mua mấy bình thủy tinh và bình sành rồi. Các cụ biết chỗ mua hoặc cụ nào cung cấp thì giới thiệu giúp em mấy món với ạ 0912833676 (Gốc Đinh lăng, quả Đào tiên, Táo mèo, củ Ba kích...) Cám ơn các cụ nhiều!

Xe_ui_gau

Xe tải
Em có lạng cao hổ cốt định ngâm nhưng thấy bảo chỉ ngâm cho 1L rượu có lãng phí quá ko các cụ ?
Em làm theo dân chuyên nghiệp nó thế này ạ. Thuốc bắc chặt/thái nhỏ (loại dùng riêng cho ngâm CHC --> cụ ra đông y hỏi nhé) ngâm với 5L rượu nếp để tối thiểu 1 tháng, sau đó lọc rượu ra (bằng vải màn là tốt nhất). Lấy 500g đường phèn cho 1 bát nước rồi nấu lên cho đến khi đường tan, để nguổi rồi đổ vào bình rượu đã lọc và cắt/chặt nhỏ từng miếng nhỏ CHC bỏ chung vào, 3 ngày sau là có thể uống được. Mỗi ngày uống từ 1 - 2 chén mắt trâu vào buổi sang (sau ăn sáng) hoặc tối.

Xe_ui_gau

Xe tải
Em làm theo dân chuyên nghiệp thế này ạ. Thuốc bắc thái/cắt nhỏ (loại thuốc bắc dùng cho CHC) ngâm với 5-6 L rượu nếp 1 tháng là ok (lâu hơn càng tốt), sau đó lọc rươu ra bằng vải (vải màn là tốt nhất). Cho 500g đường phèn + 1 bát nước lọc vào nồi nấu cho đến khi sôi đường tan hết, để nguội rồi bỏ vào bình rượu đã lọc. Đồng thời, cắt/chặt CH thành từng miếng/khúc bằng ngón tay bỏ chung vào để sau 3 ngày là có hể uống được. mỗi lần uống từ 1-2 ly mắt trâu vào buổi sáng hoặc tối trước khi ngủ 1 lúc.

Kế toán ĐV

Xe hơi
em có bình táo mèo. Ngâm lâu quá bỏ ra uống chua lè, nhẹ thếch :((

Trạng thái
Thớt đang đóng