[Funland] Chiến tranh biên giới 1979 từ lời kể của người trong cuộc......

Trạng thái
Thớt đang đóng

ducleminh

Xe điện
pháo binh của tầu có gì đâu mà nhất thế giới ạ mặc dù đa số sỹ quan pháo binh của ta đều đi học từ TQ về
mà lạ cháu ít tuổi hơn các bác rất nhiều mà sao cháu lại biết chiến tranh biên giới nhiều hơn các bác nhỉ hay là ......... do giáo dục?
Sặc, biết nhiều và nói lắm nó khác nhau nhiều đấy!
Còn giáo dục VN bây giờ thì khốn nạn khỏi nói luôn!!!

Chã Nhỏ

Xe điện
trong đó bác là 1 điển hình chăng?

Chỉnh sửa cuối:

ducleminh

Xe điện
trong đó bác là 1 điển hình chăng?

Thời buổi này mắt thấy tai nghe còn chưa tin được huống hồ đi sưu tập, nhất là kẻ đi sưu tập lại có tiền sử ban nick vì có dấu hiệu không đàng hoàng, lại còn tự cho mình hơn người :))

xeruabo2

Xe điện
Thằng thầy dạy toàn lý thuyết suông, bắn bóng bay với mô hình nhựa thì nhất thế giới cái nỗi gì. Trong khi thằng học trò bắn đạn thật từ năm 54 đến năm 78 thì cụ thử hình dung xem thằng nào hơn thằng nào?
Đến khát máu, lì đòn và ma mãnh như lính Pack Chung Hy còn ngán bộ đội cụ Hồ, thử hỏi lính bác Đặng lùn tuổi gì mà so sánh cụ ơi.
Tiếc rằng bị cấm vận và đốt vô vàn cơ số đạn bên chiến trường K, chứ em đồ rằng với kinh nghiệm trận mạc của bộ đội mình và số lượng pháo hạng nặng cả của mình và chiến lợi phẩm của VNCH thì nếu mình vãi đạn thì số tử sỹ của bọn Cẩu chắc phải nhiều gấp đôi con số 26.000 mạng
Vầng , cảm ơn cụ đã có sự so sánh rất sinh động . Tuy nhiên , theo cháu , mục tiêu chính của hầu hết các cuộc chiến không phải là diệt thêm được bn tên địch mà nếu ta có chuẩn bị tốt hơn có lẽ số thương vong của ta sẽ không quá lớn đến thế trong một cuộc chiến ở phạm vi tranh chấp lãnh thổ ?

xeruabo2

Xe điện
cháu không nói các bác ấy cháu nói các bác này
Picnic viết
Giờ mới biết nó kinh khủng thế, em tưởng chiến tranh biên giới chỉ là 2 ông bắn qua, bắn lại vài viên đạn, đêm đêm ra di chuyển cột mốc.
Trước đây , e cũng nghĩ hệt như cụ . Hình như người ta tránh dùng từ ' chiến tranh BG' mà thay bằng 'xung đột BG' cho nhẹ bớt tính chất của cuộc chiến ?
Mà e nghe nói pháo binh TQ thuộc top đầu thế giới vào thời điểm đó ?
E nghĩ cụ hơi ' nâng cao quan điểm' khi qui vấn đề này vào với giáo dục . Có lẽ ai cũng hiểu nguyên nhân vì đâu mà các thế hệ 7x,8x,... không được biết nhiều đến LS thực của giai đoạn sau 1975 ? Các bác , các anh , những người trong cuộc,có ttin chân thực chia sẻ lên dđ là điều rất đáng trân trọng , là các bài học ls , tư liệu sống để các thế hệ chưa biết được học hỏi .

mr_hung_25

Xe hơi
Website
sedanviet.com
Bố e cũng đi chống tàu 1979 ngày đó là trung úy cầm súng lục chụp ảnh ầm ầm. Mà bố e kể cũng k đến mức căng go như bác chủ thớt kể. Mấy chú gần nhà e đi ngày đó tổng thể 10 người về đủ cả 10 có mỗi một người được làm thương binh vì trúng bọc pá. Bố e kể khi mình xuống hầm thì tàu nó chơi đạn giả bắn ầm ĩ lên khi chui lên rùi nó bắn đạn thật. ngày í nó dồn người bị tù đày lên làm bia đỡ đạn để chống VN. Còn lính chuyên nghiệp thì đi sau....nói chung cũng k đến mức như chủ thớt nói phải hót xác cả đống mồ chôn tập thể....
Pháo binh thì Đức số 1 thế giới
Pháo Binh thì Trung quốc đứng số 2 thế giới,
Nhưng không bằng pháo binh Việt Nam Bắn được pháo đài bay B52 của mỹ. Và cả thế giới ca ngợi điều này VN là nước duy nhất bắn được B52 từ trước đến nay. Trận điện biên phủ trên không mỹ thua ta vì kinh tế không còn tiền sản xuất b52 nữa nên kí hiệp định hòa bình :)) cái này e nói điêu í hí hí

Hoathanhtao

Xe điện
Bố e cũng đi chống tàu 1979 ngày đó là trung úy cầm súng lục chụp ảnh ầm ầm. Mà bố e kể cũng k đến mức căng go như bác chủ thớt kể. Mấy chú gần nhà e đi ngày đó tổng thể 10 người về đủ cả 10 có mỗi một người được làm thương binh vì trúng bọc pá. Bố e kể khi mình xuống hầm thì tàu nó chơi đạn giả bắn ầm ĩ lên khi chui lên rùi nó bắn đạn thật. ngày í nó dồn người bị tù đày lên làm bia đỡ đạn để chống VN. Còn lính chuyên nghiệp thì đi sau....nói chung cũng k đến mức như chủ thớt nói phải hót xác cả đống mồ chôn tập thể....
Nhưng không bằng pháo binh Việt Nam Bắn được pháo đài bay B52 của mỹ. Và cả thế giới ca ngợi điều này VN là nước duy nhất bắn được B52 từ trước đến nay. Trận điện biên phủ trên không mỹ thua ta vì kinh tế không còn tiền sản xuất b52 nữa nên kí hiệp định hòa bình :)) cái này e nói điêu í hí hí
Binh chủng pháo binh và quân chủng phòng không không quân là hai đơn vị khác nhau cụ ạ:)):))
Hơn nữa,bắn rơi B-52(nếu có) là do tên lửa chứ không phải do pháo phòng không:78:

Chỉnh sửa cuối:

mr_hung_25

Xe hơi
Website
sedanviet.com
Binh chủng pháo binh và quân chủng phòng không không quân là hai đơn vị khác nhau cụ ạ:)):))
Hơn nữa,bắn rơi B-52(nếu có) là do tên lửa chứ không phải do pháo phòng không:78:
Dạ thưa bác năm đó VN mình pháo binh với bộ đội tên lửa vẫn là 1. Về sau này mấy chia ra thành hai quân chủng ( hiện giờ pháo binh thuộc bộ binh quản lý) còn tên lửa thuộc phòng không. Nếu không nhầm.
Ngày xưa "Có đại đoàn trong đại đoàn" còn giờ làm gì còn đại đoàn. Và đã được chia lẻ ra cho dễ quản lý . Ngày đó vn ta còn nghèo lắm toàn dùng đồ viện trợ của Nga - Trung quốc. Và cũng phải đặt lí do gì Trung quốc lại đánh ta 1979. Bề dày lịch sử phương bắc đô hộ ta thật nhưng lý trí người việt sinh ra kiệt xuất "trần hưng đạo...)

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Dạ thưa bác năm đó VN mình pháo binh với bộ đội tên lửa vẫn là 1. Về sau này mấy chia ra thành hai quân chủng ( hiện giờ pháo binh thuộc bộ binh quản lý) còn tên lửa thuộc phòng không. Nếu không nhầm.
Ngày xưa "Có đại đoàn trong đại đoàn" còn giờ làm gì còn đại đoàn. Và đã được chia lẻ ra cho dễ quản lý . Ngày đó vn ta còn nghèo lắm toàn dùng đồ viện trợ của Nga - Trung quốc. Và cũng phải đặt lí do gì Trung quốc lại đánh ta 1979. Bề dày lịch sử phương bắc đô hộ ta thật nhưng lý trí người việt sinh ra kiệt xuất "trần hưng đạo...)
Tán thành tâm huyết tìm hiểu lịch sử của cụ song cũng khuyên cụ nên tìm hiểu kỹ hơn:D

Jamebonds

Xe container
Pháo binh TQ bắn chính xác vì nó đã chuẩn bị chiến tranh từ lâu rồi, trước đó mình chủ quan nên người Hoa, công nhân TQ sang giúp Việt Nam đã đo đạc chính xác toàn bộ vùng biên giới phía Bắc. Khi chiến tranh nó chủ động, xác định đánh chỗ nào nên đã xác định tọa độ cho pháo chỗ đó rồi... do vậy nên rất chính xác. Cứ thử đánh cơ động, đánh ở chỗ khác xem...sẽ không được kết quả như thế đâu.

pain

Xe ba gác
Pháo binh TQ bắn chính xác vì nó đã chuẩn bị chiến tranh từ lâu rồi, trước đó mình chủ quan nên người Hoa, công nhân TQ sang giúp Việt Nam đã đo đạc chính xác toàn bộ vùng biên giới phía Bắc. Khi chiến tranh nó chủ động, xác định đánh chỗ nào nên đã xác định tọa độ cho pháo chỗ đó rồi... do vậy nên rất chính xác. Cứ thử đánh cơ động, đánh ở chỗ khác xem...sẽ không được kết quả như thế đâu.
Vâng và hơn nữa bản đồ của ta toàn nó in hộ. Số liệu sai be bét, sau khi xảy ra chiến sự, BTTM thành lập một tổ trinh sát pháo luồn sâu để đo đạc và vẽ lại. Chuyện này hay và ly kỳ không kém 007 các cụ ạ.

x.man

Xe điện
Ông cụ nhà cụ lúc đấy là Trung Úy, nếu không phải CA biên phòng thì khả năng sau 3 ngày mới xuất hiện chiến đấu, hoặc đánh nhau trong thời gian tranh chấp một số điểm cao sau này (đến năm 88 mới chấm dứt). Lúc đấy, cuộc chiến đỡ khốc liệt hơn nhiều rồi ạ. Em không tận mắt chứng kiến, nhưng gia đình nội ngoại đều có thương binh, liệt sỹ chống Tàu nên cũng hiểu được mức độ khốc liệt của cuộc chiến.
- Bên Tàu chết nhiều (chủ yếu là lính) bởi trang bị kém, chiến thuật lạc hậu. Sau khi khai chiến vài ngày Tàu đã phải thay chỉ huy. Nếu xét về thương vong quân sự, có thể nói Tàu đã thua. Đây chính là động lực để Quân đội Tàu quyết tâm hiện đại hóa như ngày hôm nay.
- Bên Ta chết cũng nhiều (Chủ yếu là dân thường, du kích, tự vệ). Nên nhớ, vào thời điểm đó 90% lực lượng QĐ chính quy của VN đang ở phía Nam và Cambodia. Nếu nhìn ở khía cạnh tổng thể, cũng có thể nói là Ta cũng thua trong cuộc chiến này.
----------------

Em cũng hay đọc những hồi ký dạng này, đặc biệt là về CT biên giới phía bắc, CT biên giới tây nam. Đọc nhiều, mới thấy cảm nhận chung về cuộc chiến ai cũng giống nhau và khác những gì chính sử ghi nhận. Có một số tình tiết mà em nhớ mãi, xin chia sẻ với các cụ:
- CT Biên giới phía bắc, người viết hồi ký là một thiếu niên chạy từ Lạng Sơn, trên đường cụ ấy nhìn thấy cảnh 4 xe ô tô quân sự chạy từ phía xuôi lên, 2 xe chở bộ đội đặc công và 2 xe chở quan tài sơn đỏ chót. Những người lính lặng lẽ đào công sự ngay bên vệ đường, bên cạnh những chiếc quan tài mới đổ xuống..
- CT Biên giới Tây Nam: người viết hồi ký là một trung sỹ thông tin, một lần lên chốt tiếp viện, trung sĩ vô tình bịt mũi khi xác đồng đội được khiêng qua và đã bị chỉ huy vả cho một cái trời giáng.. Đmm, anh em mày thối lắm sao?.
Các cụ nào có thời gian, vào lục lọi quansuvn đọc nhé. Chiến tranh đâu chỉ có súng ống...

Nói Pháo binh Trung Quốc nhất thế giới cũng chẳng ngoa đâu vì quan điểm sử dụng pháo binh để giải quyết cơ bản trận đánh là chiến thuật của quân đội TQ. Do vậy vào trận là pháo TQ bắn như vãi đạn.
Nói Pháo binh Đức nhất thế giới cũng có thể, nhưng chỉ là trước năm 1945.

@ mr_hung_25: Năm 1979 chiến tranh trên toàn tuyến Biên giới Việt Trung có chiều dài gần 1.500km, có những nơi chiến sự cực kỳ ác liệt và có những nơi chỉ là cho quân quấy rối. Phụ huynh cụ năm ấy chiến đấu ở nơi nào?

ThanhSon2003

Xe buýt
Kính các bác !
Em cũng theo rõi topic này từ đầu, cũng chỉ là lứa 7x đời đầu nên chỉ biết đến cuộc chiến BGPB qua những trang hồi ký, ký ức chỉ là những bức tranh biếm họa trên báo, những câu chuyện cảnh giác tối T7 hay trong chương trình QDND sáng chủ nhật nhưng cũng đã có dịp giao lưu vs các CCB BGPB nhiều. Các bác đọc, cmt hay tranh luận cũng đừng nâng cao quan điểm ctr - một ông vừa ốm "bất đắc kỳ tử" run lẩy bẩy, thương tích đầy mình lại bị 2 thằng hàng xóm hội đồng thì sao chắc các bác biết, "lưỡng đầu thọ địch" -hoàn cảnh Ls lúc đó và thời cuộc chấp nhận giải pháp ít tổn hao nhất cho các bên phải chấp nhận thôi - còn hy sinh dù chỉ bằng cái móng tay thì thời nào cũng chua xót.
Em biết một số bác cũng đọc nhiều, hiểu biết và rất có trí tuệ nhưng việc quay lại phán xét hay quy kết là không cần thiết, nhất là nếu như chỉ thể hiện cái tôi.

Lan man vào dòng mong các bác đọc tạm.

thinhduybao

Xe điện
Vâng và hơn nữa bản đồ của ta toàn nó in hộ. Số liệu sai be bét, sau khi xảy ra chiến sự, BTTM thành lập một tổ trinh sát pháo luồn sâu để đo đạc và vẽ lại. Chuyện này hay và ly kỳ không kém 007 các cụ ạ.
Đề nghị cụ Pain phọt chuyện tổ trinh sát luồn sâu lên ngay cho anh em hóng.Em xin mở hàng: năm 80 nhà em về Phố lu,ở gần bến phà,có lần các chú bộ đội trinh sát khoảng 20 người về bãi đất trống gần nhà dựng lều bạt ở khoảng nửa tháng.Hồi đó em mới 12 tuổi nên không biết các chú là trinh sát đặc công hay trinh sát bộ binh.Chỉ thấy các chú hiền nhưng rất ngầu.Đại để hồi đó Phố lu có 2 sư đoàn,342 đóng bên Xuân giao Tà loỏng,316 đóng trong Bắc Ngầm,bộ đội nhiều hơn dân,do đó các chú Kiểm soát quân sự đeo băng đỏ là to nhất,có quyền kiểm tra bất kỳ ai,nhưng mấy chú trinh sát chả coi ra gì,toàn mặc quần rằn ri với áo may ô,Riêng vũ khí toàn của lạ,hồi đó em còn bé nên không biết rõ chủng loại, chỉ thấy mình các chú trinh sát có.Dao găm của các chú cũng rất đẹp,loại 5 tác dụng của Nga.Riêng con dao găm thì em nhớ rõ,(vì bố em là chỉ huy trưởng công trường bê tông đúc sẵn ở Bắc ngầm,đúc các thanh bê tông cho Quân đoàn 29 lên lắp ghép chốt cho bộ đội) 22-12-85 bố em đi dự duyệt binh trong Quân đoàn được tặng một con.
@cụ vị xuyên, hôm trước em có đọc kỷ niệm của cụ hành quân cơ giới qua phà Phố Lu.Em rất hay ra bến phà và có nhớ một lần bộ đội hành quân qua rất đông,toàn xe cơ giới và rất nhiều thiết giáp,có cả xe lội nước,không biết cụ có đi hôm đấy không nhỉ?Cho em gửi lời chúc sức khỏe cụ nhé.

pain

Xe ba gác
Kính các bác !
Em cũng theo rõi topic này từ đầu, cũng chỉ là lứa 7x đời đầu nên chỉ biết đến cuộc chiến BGPB qua những trang hồi ký, ký ức chỉ là những bức tranh biếm họa trên báo, những câu chuyện cảnh giác tối T7 hay trong chương trình QDND sáng chủ nhật nhưng cũng đã có dịp giao lưu vs các CCB BGPB nhiều. Các bác đọc, cmt hay tranh luận cũng đừng nâng cao quan điểm ctr - một ông vừa ốm "bất đắc kỳ tử" run lẩy bẩy, thương tích đầy mình lại bị 2 thằng hàng xóm hội đồng thì sao chắc các bác biết, "lưỡng đầu thọ địch" -hoàn cảnh Ls lúc đó và thời cuộc chấp nhận giải pháp ít tổn hao nhất cho các bên phải chấp nhận thôi - còn hy sinh dù chỉ bằng cái móng tay thì thời nào cũng chua xót.
Em biết một số bác cũng đọc nhiều, hiểu biết và rất có trí tuệ nhưng việc quay lại phán xét hay quy kết là không cần thiết, nhất là nếu như chỉ thể hiện cái tôi.

Lan man vào dòng mong các bác đọc tạm.
Sao cụ mắng em:))

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Góp với các cụ vài cái ảnh Vị xuyên - Hà giang !

Đài tưởng niệm liệt sĩ gần ngã ba Thanh thủy :

Con xe của cụ nhà văn mạng - CCB F316 trông ngon các cụ nhểyy !

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Đứng ở đài tưởng niệm nhìn sang. một màu xanh thật thanh bình. Ngày xưa khu vực này cho kẹo chắc chẳng cụ nào dám đứng ngắm cảnh cả !

Để từ từ em tìm lại ảnh đường từ thanh thủy lên đến chân 1509, đỉnh cao điểm 772, 685, 868. Những địa danh gần 30 năm trước có những trận đánh ác liệt hàng nghìn chiến sĩ đã ngã xuống để giữ gìn từng tấc đất biên cương của tổ quốc !

Cụ Pain : Nếu không có gì thay đổi cuối tuần sắp tới về Hà nội cùng em có cả một bác sĩ quan của Tỉnh đội Hà giang, phụ trách địa bàn trên đó và người đưa anh em vào cao điểm đợt vừa rồi đấy !

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Một bức thư hay ( em mất nguồn, sẽ tìm lại và bổ sung sau)

Thư của lính (kỷ niệm 30 năm chống xâm lược TQ)

Kính gửi anh Quế ,
viết từ Hà Nội

Anh Quế thân mến!

Em vẫn hỏi thăm những người bạn đã đến thăm anh, biết anh chị và các cháu mạnh khỏe, năm 2000 anh làm nhà, mọi điều tốt đẹp đến với anh. Không rõ tướng Nam Khánh giúp anh những gì, anh vẫn nhìn Thủ trưởng như ngày khoác AK đi với chính ủy NK dằng dặc khúc ruột miền Trung (QK 5)

Hai mươi ba năm nay em chưa viết thư cho những người bạn lính nhưng chúng em vẫn gặp nhau vào một ngày quy ước. Nay em lẩn thẩn viết cho anh trên Nét, không hy vọng anh nhận được, em muốn phần nào giải thoát những ám ảnh của một thời cầm súng, muốn nhắc nhớ kỷ niệm và cũng muốn chia sẻ với "khách hàng" của mạng.

Những gương mặt đồng đội thân yêu và đau khổ vẫn chập chờn trong ký ức, có lúc về trong mơ khiến em sợ. Mấy năm nay em ít mơ nhớ về 20 năm trước có lẽ thời gian đã xóa đi, làm cho ký ức màu trắng.

Những giấc mơ súng đạn, những cuộc săn đuổi và trốn chạy, những bóng đen trước mũi súng, bóng người trong đêm là một sự thực trong mơ anh Quế ạ .Em bị ám ảnh nhất hình ảnh đang học rồi có giấy gọi vào quân ngũ. Có lẽ đó là một điều nghiệt ngã và oan trái của chiến tranh đã hiện hình trong tâm trí lúc lặng yên giấc ngủ. Nó đeo bám em, nhiều đêm giật mình xem có phải tạm biệt mái trường lần nữa không. Thực tế số phận em đã được định đoạt từ ngày giã từ tuổi thơ, mái trường thân yêu với bao bè bạn, ước mơ.

Đó là giấc mơ đáng nguyền, còn sự thật những tháng năm cách đây 20-25 năm em đã quên nhiều.

Tháng 2- 1979, anh về Tết, sáng 17 như mọi ngày anh em nhắc nhau đi trồng sắn thì súng nổ, đơn vị bị bất ngờ trước hành động ăn cướp của bên kia. Cuộc đối đầu bất đắc dĩ của lịch sử đã diễn ra, chúng em vào vị trí đã định và các chiến sỹ chúng ta đã chiến đấu anh dũng, em đi theo đội hình đại đội 3 khoác chiếc máy vô tuyến 2W. PRC 25 chiến lợi phẩm trong kháng chiến chống Mỹ. Mệnh lệnh giữ chốt, số thương vong, tình hình phía địch truyền đi theo mật khẩu toàn bằng số.

Giặc quái lắm anh ạ, chúng đi vòng phía sau theo thung lũng, súng bộ binh vô tác dụng, hai bên chưa dùng pháo binh sợ bắn nhầm. Chẳng bên nào muốn thương vong ngay trận đầu nên đều thận trọng, tiểu đoàn vẫn vững trận địa nhưng giặc đã tràn khắp nơi theo chiến thuật biển người vào sâu lãnh thổ. Trong đội hình giặc có nhiều thằng không súng, đi tay không, đi hôi của, chúng ưu tiên lấy thứ ăn được như bắt lợn, lấy lương thực, cướp cả áo quần, nhiều thằng giặc lúc chết trong túi còn củ khoai, miệng nhá khoai sống trắng bã.

Một ngày trôi qua chưa mấy thương vong. Địch chiếm được một vài điểm cao, gần trận địa ta. Đồi núi nhiều làm sao tiểu đoàn mình đủ quân chốt chặn.

Ngày 19 tiểu đoàn vận động tấn công ban đêm, được anh em đánh giá đó là trận đẹp nhất, đạn bắn mưa sao băng, hỏa lực mạnh yểm trợ. Giặc rút nhanh để tránh thương vong, anh em mình chiếm lại đồi Thâm Mô- Chậu Cảnh.

Sáng 19 anh trả phép, về đơn vị trong tiếng hô tin cậy của anh em, từ trận đó anh em đặt anh biệt danh "thần chiến tranh" anh đã thể hiện bài bản của người lính chống Mỹ, người chỉ huy đại đội dũng cảm, mưu trí đưa anh em vào đội hình chặn giặc, đợi chúng đến đúng tầm đạn mới đồng loạt nổ súng. Có anh, người lính vững tâm, lính trẻ reo hò khi anh biểu diễn bắn súng M79 (loại cối cá nhân của Mỹ, đạn nhỏ như quả lêkima mà sát thương khủng khiếp bởi vô số viên bi trong đó.) Anh nâng súng theo tầm tay và "cóc" chính xác vào đám xâm lược ẩn náu ven đồi.

Ngày 20 hai bên giằng co thử sức "trâu bò"

Ngày 21 địch đánh lấn và vòng sâu vào bản nhà dân bắt một số người không kịp chạy, chúng bỏ qua một số vị trí chốt chặn của tiểu đoàn, chúng lì lợm tiến sâu vào lãnh thổ. Đêm đó, những tên lính xâm lược đã rõ địa hình ban ngày, chúng mò mẫm vào hầm hào C1, vào hầm chỉ huy C1 .Thằng Cường người Từ Liêm là liên lạc C1 đã kịp hạ một thằng to vật vã. Cường bảo: "đến lượt tôi gác, thấy một bóng đen to đùng tụt xuống hào ngay mũi súng, tôi xỉa luôn, hôm đó không kịp thì tôi sẽ bị nó xỉa và hầm chỉ huy đại đội ăn vài trái bộc phá" .Tuấn gạo Từ Liêm chiếm vị trí chắc chắn, di chuyển liên tục, bắn rất nhiều nhưng địch chỉ bị thương phải kéo nhau chạy.

Ngày 22 suốt đêm địch bắn pháo dữ dội vào các chốt, có lẽ đó là ngày đau thương. Trong chiến trận biên giới, tiểu đoàn mình chịu thiệt hại nhiều nhất ngày hôm đó. Chúng em dưới hầm, rồi chuyển vào địa đạo (hầm to trong núi). Thằng Bình chứng kiến chùm H12 của giặc bắn nát đồi và nó bị thương, thoát chết nhờ chiếc dây lưng bị mảnh pháo làm đứt rồi chạm cột sống; thằng "Minh đen" chuyển thành Minh sứt là do một viên đạn thẳng lướt qua môi, miệng xưng vù nói ngọng; anh Vỳ tiểu đoàn phó thấy ba lô ướt đẫm, thì ra viên đạn đã thâu qua vài hộp thịt cá và mắc lại ở một hộp. Cái ba lô sau lưng đã dụ con mắt, viên đạn thằng giặc chui vào.

Rất nhiều hình ảnh anh dũng của chiến sỹ ta. Thằng Sướng Quảng Ninh chỉ huy tiểu đội cối 60, bắn hết đạn vào quân thù rồi bỏ về phía sau, tiểu đội đại liên của C3 đã chặn đứng đoàn xe giặc ở ga Tam Lung trong nửa buổi sáng. Tại vị trí đặt đại liên ấy, tháng sau là một nghĩa trang nhỏ có vài chục nấm mồ chiến sỹ, dân chúng nữa.

Ngày 23-27 chúng ta vừa đánh vừa rút, súng đạn vơi, đội hình mỏng trên 14 km quốc lộ từ Đồng Đăng về thị xã Lạng Sơn, giặc đi như vào chỗ không người.

Ngày 27 có lẽ là giặc thể hiện tối đa hỏa lực pháo binh tầm xa. Chúng bắn trước, bắn sau chia cắt đội hình ta. Anh em mình phải lui để cho tuyến sau lên thay thế.Một mặt trận nhiều thứ quân giăng bên sông Kỳ Cùng, người lui kẻ tiến, khỏe dìu bị thương, chết chôn vội, nhiều anh em bị kẹp giữa đành gặm mía còn sót lại sang xuân mà sống cho đến đầu tháng 3. Tiểu đoàn mình có hai chiến sỹ bị giặc bắt, tháng 6 được trao trả, thằng K Hải Hưng về qua nghĩa trang nhổ bia ghi tên nó, thằng T bị thương và bị bắt rất căm phẫn bởi giặc đối xử tàn bạo. Chúng trói kéo người bị thương, về bên biên giới đám thường dân định xông vào đánh, chúng giam ở trại chăn nuôi, đang ăn thì chúng rửa chuồng trại!

Đầu tháng 3 bên kia cũng tuyên bố rút nhưng chúng rút chậm. Lực lượng phía sau của ta mạnh lắm.Khi về Ba Xã, ở trong nhà vắng chủ nhìn ra thấy đội hình xe tăng, pháo binh mình tiến lên mạnh mẽ, di chuyển nhanh để tránh bọn gian, bọn biệt kích giả dân gọi pháo địch.

7-3 lúc nhà báo Nhật bị bắn chết tại ngã tư trên phố LS. Lúc đó chúng em đi thu dây thông tin. Một thị xã hoang tàn, những tòa nhà bị giặc ốp ba quả mìn, ở hai đầu, một giữa cho nổ tung nhưng không xụp. Em không thể hiểu nổi hành động man rợ đó đã qua hơn 2000 năm không hề phục thiện?

Vùng chiến sự lúc đó thuộc kiểm soát của sư đoàn 337. Khi chúng em xuất trình lệnh của trung đoàn, mấy tay lính ở trạm nhìn em nói: "trẻ như thằng này nướng thịt thơm lắm". Câu nói như đùa, như nhắn hãy cẩn thận, đôi lúc vẫn rợn người anh Quế ạ!

Ngày 7-3 chúng ta đánh trận cầu KKhê cho hả giận. Đêm đó pháo ta bắn dữ dội, em và H gác đêm thấy trời sáng rực, giữa tháng H đến thấy xác địch trôi trên sông. Sau này được biết trận cầu KKhê trên Ql 1B LS, trận ở thị xã Cao Bằng và ở Cốc San-Bản Phiệt Lào Cai, mỗi trận chiến pháo binh ta đã tiêu diệt và làm bị thương 1000 tên giặc, báo chí ta và đài Tây đánh giá là hiệu suất cao nhất của chiến tranh bảo vệ biên giới.

Tên giặc cuối cùng ôm bộc phá đánh cầu Khánh Khê được phong "anh hùng xâm lược", đài chúng ra rả la lên. Tháng 6 đơn vị hành quân qua cầu KKhê thấy vết bộc phá chỉ bằng cái nong tằm mà thằng giặc đó được phong danh.

Anh Quế thân mến! sau đó là những ngày gian khổ, đơn vị lui vào dải 2 của tuyến một cách biên giới dưới 10 km để củng cố đội hình, nhận lính mới, và hành quân diễn tập liên miên. Anh được lên chức tiểu đoàn phó, quân hàm trung úy. Thời ấy chức trước hàm, nay hàm trước tìm chức sau.

Em không còn nhớ đã bao lần đi theo đội hình của cả sư đoàn vận động hành quân, áo xanh của lính xanh hơn lá rừng, rồi áo lính bạc phếch như áo người"móc cống". Ngày ấy lính nói đồ "móc cống" là chỉ sự ăn mặc ở quá khổ của anh em mình. Lúc đó, em không cảm nhận hết nỗi khổ vì trước kia em có sướng gì, vừa đi học lại vừa đi làm. Cũng như bao người lính em không quan tâm đến khó nhọc, quần áo rách xấu hổ với ai? là người lính có gì mặc đó nhưng cái đói và cái rét thì không thể quên. " Trâu đói hóa ghẻ, trẻ đói hóa sài" anh Quế ạ. Lần đầu tiên và duy nhất, em được thằng Hạnh quê Đà Bắc, Hòa Bình dùng kim băng nhể ở tay ra 2 con ghẻ cái đặt lên móng tay thấy ghẻ bò và nó giết "bép"

Lựu đạn nổ giữa đêm trong nhà dân bản Phai Cam , 6 chiến sỹ C1 bị thương, không hiểu tại sao đêm đó anh em ngủ đảo chiều, sau nữa lại nổ ở D3, thằng Th Gia Lâm mất, vừa hôm trước đi lấy gạo nó còn gọi chào em. Độc dược thù giết nhau "vô tư" ở chợ TĐ, em ở hang, ra sông tắm, ghẻ lở dầy người, lần về phép mẹ và bạn gái thương lắm; lên đồi hái củi, chặt trộm tre vầu, canh chốt không xuống núi cũng là may nhưng buồn lắm, chơi cờ bài ăn thuốc lá cuộn, hết thuốc lá thì không dám chơi bài ăn cơm, lấy áo của nhau.

Đói, rét đã làm em ngã trong một cuộc hành quân giữa trưa tháng 6, may mà Mịu Hoà Bình kịp đỡ không thì "sống cũng thành tật" . Em không có tấm hình nào ngày ấy, bây giờ chỉ còn duy nhất tấm hình của mình được đứa em cắt ra từ tấm hình chụp đôi trong ngày nó đưa em đi khám sức khỏe.

Tấm hình "vĩnh biệt" tuổi học trò.

Lúc chiến chinh, mặt em xanh xao, thấy bạn bè bảo thế, nhưng chỉ một thời gian sau lại được gọi là "H mập" để phân biệt với thằng "H cao". Lần đói ngã rồi ốm đó, em vào bệnh xá Trung đoàn được ăn nghỉ một tuần là khỏe, cũng là lần duy nhất đến nay.

Nhớ thương đồng đội, sống trong khe núi gió sương hun hút, bới bát cơm gạo hẩm nguội lạnh trong chiếc rổ rá đặt trên đất, chẳng có gì ăn đành đi cấu rau riếp cá, hái ớt rừng hòa nước muối cho ấm bụng.

Mùa thu xứ Lạng tuyệt vời, nắng lên soi rõ sương bay thành dòng vào lán trại, anh em đào giếng lấy nước nguồn trong xanh tắm giặt. Thằng Lộc khuyên em: sẵn củi đun nước tắm cho sạch, sau đó nó lấy lá cây so đũa thả vào nồi nước tắm để trị ghẻ… Lần sau em vào núi trèo hái lá bưởi tắm gội thơm như con gái. Thôi thì đói cơm cho sạch người, rách không cần vá, thiếu gạo thì ăn rau hoa quả…

Những năm tháng chiến chinh em ăn nhiều hoa trái, rau quả lắm, quả gì ăn được là ăn từ đầu vụ đến cuối vụ, nhất là mận, mía, dứa, móc cọp, củ cải…có lẽ vì thế mà một đứa từ Camphuchia về, da tái mét nhìn thấy em nó bảo " nước da như anh H là hay"

Bản năng sống, từ bé em đã thế, ăn hoa quả suốt ngày thay cơm và bây giờ em có thể chỉ uống bia bụi với rau xào nhiều tỏi, ít dầu thực vật hằng tuần vẫn ngon bụng. Một lần chuyện với nhà chùa về thực đơn, sư cười mà rằng "con tu hành nhanh đắc đạo"

Em sẽ viết tiếp những ấn tượng những tháng năm đó. Từ hồi trở về, như muôn người em bươn bả kiếm ăn, theo bọn đào vàng, chạy chợ, xin làm việc linh tinh, rồi chạy xe, đi học,…

Quê anh ở huyện Mỹ Đức, Hà Tây, xóm Mít, em không nhớ xã (Em coi qua bì thư chị gửi anh ngày đồn trú ở bến sông Giang)

Ký ức đã trắng xóa, nhạt nhòa trong dòng mưa thời gian. Chúng em vẫn nhắc anh và đến thăm anh vào một lúc nào đó.

Em.

TB. Con chó thổ bốn mắt em và anh K tặng anh, anh cho thằng H mang về, nay “con cháu” chúng thế nào. Hồi đó em muốn nuôi nó nhưng anh thích…

Trạng thái
Thớt đang đóng