Hỏi về thủ tục nộp Phí bảo trì đường bộ

flashtdh

Xe hơi
Tình hình là năm mới sắp đến rồi. Mọi thứ đều sắp đến thời hạn phải thi hành. Điện tăng, nước tăng, phí và thuế tăng, xăng tăng... nhưng lương chưa tăng.hichic. Và phí bảo trì đường bộ bắt đầu có hiệu lực phải nộp. Các cụ cho e hỏi đã có cụ nào đi nộp chưa, thủ tục nộp như thế nào. E thấy thông báo chung chung quá, chẳng có hướng dẫn cụ thể. Mà xe mình chưa đến hạn kiểm định vẫn phải đến chỗ đăng kiểm để nộp phí ah. Mong các cụ tư vấn giúp để e còn đi nộp cho vợ 2 của e với. Cám ơn các cụ rất nhiều. #-o

Chỉnh sửa cuối:

aladin_co

Xe buýt
Em cũng chạ biết thế nào về vụ này, tìm mãi trên mạng mà chả thấy thông tin hướng dẫn cụ thể. Có cụ nào bít post lên cho anh em biết với nhé, xin cảm ơn

xetainamdinh

Xe hơi
E nghĩ là thu theo đăng kiểm thì cứ đến hạn đăng kiểm là đóng. Còn những tháng trước cụ chưa nộp thì truy thu thôi. Chạy làm sao đc

ducvietcd

Xe tải
Em cũng đang muốn hỏi câu này, mà gogole thì toàn thấy tin từ mấy báo lá cải, chưa thấy có tin truyền thông chính thống nào cả!

o0NewDriver0o

Xe buýt
Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

NNS

Xe ngựa
đại khái là thế này:
nếu hạn đăng kiểm của xe bác nào sẽ đến trong 2013: cứ chạy, đến kỳ đó đến các trạm đăng kiểm nộp, cả các tháng đã qua từ 1.1/2013- thời điểm đăng kiểm + kỳ mới (1 năm hoặc hơn tùy)
nếu hạn đăng kiểm sang 2014 hoặc hơn: chậm nhất 31/6/2013 phải đến đăng kiểm nộp
ơ, *** nó, hóa ra hạn ít lại lợi hơn còn hạn nhiều
thủ tục thì làm éo có thủ tục gề, cứ đến đấy nó nhập biển số vô là truy thu đủ hết, chả thiếu đc tháng nào

hoa_thuong

Xe hơi
phí chồng phí

Neo116

Xe hơi
xe em đăng kiểm tháng 1/2014, cứ từ từ vậy, biết đâu các bác ý lại giảm phí :D

trantitoe

Đi bộ
Muốn đăng kiểm và nộp phí duy trì đường bộ mà không được

Xe em hạn khám lại đăng kiểm là 22.1.2013, dù còn rất nhiều băn khoăn, dưng sáng nay (27.12) em qua trạm đăng kiểm ở đầu đường Giải Phóng để khám cho xong cmnđi. Đến trạm thấy cũng chỉ có dăm xe đang làm, xếp hàng đến lượt thấy một chú có vẻ là tổ trưởng ra yêu cầu cho xem giấy tờ xe. Giở ra xem xong mặt rất buồn chú ấy nói đúng nguyên văn thế này:
- "Anh ơi, xe anh mãi 22.1 năm sau mới phải khám cơ, nên hôm nay anh cứ về, đến hôm này (cậu ấy chỉ vào cái ngày 22.1) anh đến khám rồi chúng tôi còn phải thu luôn cả cái phí duy trì đường bộ cho anh".
E mới nghĩ hay các bác này nghĩ mình đi khám sớm để trốn việc nộp phí, e mới thủng thẳng:
- Ko tôi khám xong thì nộp luôn, đằng nào chả phải nộp, Chú tổ trưởng bắt đầu nhăn nhó:
- Khổ quá, bọn em đau hết đầu vi cái phí ấy, quay cuồng cả tháng nay đã biết làm như thế nào đâu, đã ko có người giờ lại thêm cái khoản in thêm cái tem thu phí rồi dán nữa chứ, giờ a có nộp bây giờ cũng ko được vì bọn em chưa có ấn chỉ để mà bán. A cứ vô tư mà đi, tất cả các xe nào có hạn đăng kiểm ở đầu năm 2013 đều có thể để đến hạn chót là tháng 30.6.2013 khám và nộp phí. A cứ về đi, nói đoạn cậu ấy trả lại giấy tờ.
Hơ hơ, em bán tín bán nghi, quay quay một hồi, thấy có thêm 2 bác nữa cũng được bảo về.

Các bác có kinh nghiệm va chạm với dạng văn của ngành này, cho em lời khuyên nên xử lý dư lào ạ.

NNS

Xe ngựa
Xe em hạn khám lại đăng kiểm là 22.1.2013, dù còn rất nhiều băn khoăn, dưng sáng nay (27.12) em qua trạm đăng kiểm ở đầu đường Giải Phóng để khám cho xong cmnđi. Đến trạm thấy cũng chỉ có dăm xe đang làm, xếp hàng đến lượt thấy một chú có vẻ là tổ trưởng ra yêu cầu cho xem giấy tờ xe. Giở ra xem xong mặt rất buồn chú ấy nói đúng nguyên văn thế này:
- "Anh ơi, xe anh mãi 22.1 năm sau mới phải khám cơ, nên hôm nay anh cứ về, đến hôm này (cậu ấy chỉ vào cái ngày 22.1) anh đến khám rồi chúng tôi còn phải thu luôn cả cái phí duy trì đường bộ cho anh".
E mới nghĩ hay các bác này nghĩ mình đi khám sớm để trốn việc nộp phí, e mới thủng thẳng:
- Ko tôi khám xong thì nộp luôn, đằng nào chả phải nộp, Chú tổ trưởng bắt đầu nhăn nhó:
- Khổ quá, bọn em đau hết đầu vi cái phí ấy, quay cuồng cả tháng nay đã biết làm như thế nào đâu, đã ko có người giờ lại thêm cái khoản in thêm cái tem thu phí rồi dán nữa chứ, giờ a có nộp bây giờ cũng ko được vì bọn em chưa có ấn chỉ để mà bán. A cứ vô tư mà đi, tất cả các xe nào có hạn đăng kiểm ở đầu năm 2013 đều có thể để đến hạn chót là tháng 30.6.2013 khám và nộp phí. A cứ về đi, nói đoạn cậu ấy trả lại giấy tờ.
Hơ hơ, em bán tín bán nghi, quay quay một hồi, thấy có thêm 2 bác nữa cũng được bảo về.

Các bác có kinh nghiệm va chạm với dạng văn của ngành này, cho em lời khuyên nên xử lý dư lào ạ.
thằng # và thằng Huệ vật xiền ra văn bản khẩn gửi Cục ĐB, các UBND thu ngay và luôn nhưng đã có bất kỳ 1 sự chuẩn bị gì đâu? thu ở đâu chưa có, ai thu, thu thế nào, biên lai hóa đơn thế nào, tem tiếc sao, tất tần tật đều éo có, tất cả chỉ có mức và hạn
nên đầu năm 2013 các bác có muốn đi mua cái tem dán xe mới đó cũng ko có đâu
em kệ cụ chúng nó, gần hết 31/6/2013 em tính. Em sống và mần việc theo pháp luật mà

flashtdh

Xe hơi
E hôm nay đã đi làm con tốt thí nghiệm đi nộp phí. vì xe e hay đi tỉnh nên cứ làm phát cho chắc. E có một vài thông tin cho các cụ đây: e đố cụ nào đút được tem vào cốp vì đến mua tại trạm đăng kiểm cụ phải mang xe đến. ko có là ko có tem. thêm vào đó nhân viên cầm cả giấy tờ và tem ra xe cụ dán vào mới trả các cụ giấy tờ. Đã có một số cụ xin tự làm cho nhanh mà còn không được huống hồ là cất vào cốp.
Các cụ đi nộp hạn chót là 30/6/2013 phải nộp có truy thu từ 1/1/2013. Cụ nào có thời hạn đăng kiểm trong 2013 thì nộp tới thời hạn đăng kiểm, còn sang năm 2014 thì có thể nộp theo 12 tháng. E thấy hầu như rất khó để nộp 1, 2 ,3 tháng một. Toàn yêu cầu ít nhất 6 tháng trở lên. Thực ra thì đội ngũ thu phí vẫn còn rất lúng túng, chưa xử lý được các tình huống. E đi nộp mà cứ phải ít nhất 30' mới xong một hồ sơ. e chờ từ 8h đến 12h mới xong. Mệt đứt cả hơi (mà đấy chỉ là nộp tiền thôi chứ có mấy bác thêm cả đăng kiểm thì đi từ sáng sớm đến trưa mới được.). chắc trong thời gian tới có hướng dẫn, và thành thục hơn chắc sẽ nhanh hơn.
Khi mua thì có một tem và một biên lai không có hóa đơn (bên đăng kiểm kêu biên lai đã được họ thỏa thuận với chi cục thuế có thể thanh toán được e cũng không rõ thế nào).
Mà các cụ có đi mua thì đừng dồn toa sát ngày quá nhé. không là đè nhau đó vì mỗi trạm hiện nay được trang bị duy nhất một máy tính có phần mềm hệ thống để in tem, phiếu. một người thu tiền lên làm rất lâu. Không biết sau này có cải thiện gì không. E nộp ở trạm Ngọc Khánh - Kim Mã.

Chỉnh sửa cuối:

XeNguaDalat

Xe máy
Website
www.MangNhaKinh.vn
Em hỏi bác đăng kiểm thì bảo xe đã có tem đăng kiểm rồi thì cũng thủng thẳng hẵng đi nộp, tranh nhau đi mấy ngày này với mấy xe phải đăng kiểm thì dẫm đạp lên nhau đấy, chưa bị phạt đâu, hạn cuối là 31/3. Lo quá thì qua tháng chạp nộp rồi chạy tết, không thì đến tháng giêng ăn chơi đoi nộp là vừa đẹp!

quyetthang

Xe tăng
hạn cuối là tháng 6.2013 nếu chưa đến hạn đăng kiểm cơ mà, cứ thư thư giữa thời gian làm cho thư thả

Ducwagon

Xe tăng
Em hỏi bác đăng kiểm thì bảo xe đã có tem đăng kiểm rồi thì cũng thủng thẳng hẵng đi nộp, tranh nhau đi mấy ngày này với mấy xe phải đăng kiểm thì dẫm đạp lên nhau đấy, chưa bị phạt đâu, hạn cuối là 31/3. Lo quá thì qua tháng chạp nộp rồi chạy tết, không thì đến tháng giêng ăn chơi đoi nộp là vừa đẹp!
Em tưởng hạn chót nộp phí là 30/6 chứ nhỉ ?

flashtdh

Xe hơi
Hạn chót là 30/6. Nhưng mà ngày nào mà chẳng có xe đi đăng kiểm, không may đến đợt đăng kiểm đông của hãng taxi thì chờ dài cổ mất thôi. Nói chung là các bác cứ thủng thẳng mà đi đóng phí, đợi cho cải thiện thủ tục làm nhanh hơn đã, chứ như hiện nay có một máy tính làm cho một người mất 30' thì bao giờ cho xong. Nhưng đừng để muộn quá sát đến hạn chót thì lại chen nhau.

blueye

Xe tải
Cứ ra trạm ĐK mà xếp hàng chờ. Em chờ hết sốt thì đi nộp.

hp1422

Xe hơi
thằng # và thằng Huệ vật xiền ra văn bản khẩn gửi Cục ĐB, các UBND thu ngay và luôn nhưng đã có bất kỳ 1 sự chuẩn bị gì đâu? thu ở đâu chưa có, ai thu, thu thế nào, biên lai hóa đơn thế nào, tem tiếc sao, tất tần tật đều éo có, tất cả chỉ có mức và hạn
nên đầu năm 2013 các bác có muốn đi mua cái tem dán xe mới đó cũng ko có đâu
em kệ cụ chúng nó, gần hết 31/6/2013 em tính. Em sống và mần việc theo pháp luật mà
Bác ơi, bác nói thế là thừa rồi, bọn nó thu phí thì bọn nó cứ thu, thu ngay lập tức ý, có cần chuẩn bị gì đâu. Còn khi tăng lương thì nó bày đủ trò phải chuẩn bị này nọ, nên các cụ cứ gọi là đợi dài cổ!

chitom

Xe tăng
Vẫn biết hạn chót là 30/6 phải nộp phí, nhưng mà đọc nát cái 197 vẫn chưa thấy trường hợp xe có hạn đăng kiểm từ tháng 7 đến tháng 12/2013???
Mình mắt kém hay bọn ra thông tư chưa "ví dụ" nhỉ, bác nào chỉ cho e cái???

flashtdh

Xe hơi
Vẫn biết hạn chót là 30/6 phải nộp phí, nhưng mà đọc nát cái 197 vẫn chưa thấy trường hợp xe có hạn đăng kiểm từ tháng 7 đến tháng 12/2013???
Mình mắt kém hay bọn ra thông tư chưa "ví dụ" nhỉ, bác nào chỉ cho e cái???
Theo thông tư 197 ."a.4) Đối với xe đăng kiểm trước ngày 01/01/2013 (ngày hiệu lực của Thông tư) thì:
Trường hợp kỳ đăng kiểm tiếp theo phát sinh trong thời gian từ ngày 01/01/2013 đến 31/12/2013 thì chủ phương tiện phải đến đăng kiểm nộp phí cho thời gian tính từ ngày 01/01/2013 đến kỳ đăng kiểm tiếp theo. "
Như vậy dù không có ví dụ cụ thể nhưng cũng đã rõ là nếu thời hạn đăng kiểm đến tháng 7/2013 thì cụ phải nộp phí tính từ ngày 1/1/2013 tới ngày hạn đăng kiểm (6 tháng * Mức phí/tháng+số ngày lẻ trong tháng 7 *Mức phí/tháng/30) VND.

Xemaykymco

Xe đạp
Hôm nay đến hạn đăng kiểm, em cũng ra chỗ ĐH GTVT. Nói chung những ngày đầu hơi chen chúc nhau, nên bác nào đi thì đến sớm 1 chút, đỡ phải đợi. Thủ tục làm thì rất đơn giản, bác nào chưa biết thì vào cái khắc biết ngay mà. Lúc nộp sổ họ có hướng dẫn cả, theo thứ tự công việc mà làm. Cũng đừng quên khoản bồi dưỡng (tầm 100k) để trong xe cho các anh khám nhé.