[Thảo luận] Kinh nghiệm Lùi chuồng

HangB2

Xe điện
bài này có đăng ở vài chỗ rồi, cụ tham khảo kỹ thuật ghép xe song song
Kỹ thuật đỗ xe song song

Đỗ xe ngay ngắn luôn là vấn đề với hầu hết người mới lái, đặc biệt ở không gian hẹp trong phố.

Thực tế kỹ thuật này không quá phức tạp, nhưng sẽ rất khó nếu tài xế tự trang bị những kiến thức cơ bản. Dưới đây là các bước đơn giản giúp tài non vượt qua thách thức này.

Bắt đầu đánh lái phải khi tài xế nhìn thấy đuôi xe phía trước qua cửa sổ tam giác. Ảnh chụp từ video
Theo cách thông thường, khoảng cách hẹp nhất có thể đỗ song song bằng chiều dài xe cộng thêm khoảng 2 bước chân về mỗi chiều. Đừng vội hướng ngay đầu xe vào.

Lái xe song song với xe phía trước, phát tín hiệu, và lùi thật chậm. Khi thấy phần đuôi xe bên phải qua cửa sổ nhỏ hình tam giác, bạn bắt đầu đánh lái sang phải cho đến khi nhìn thấy toàn bộ xe phía sau qua gương hậu trái thì trả lái thẳng.

Trả lái thẳng khi hình thấy toàn bộ xe sau qua gương hậu trái. Ảnh chụp từ video
Bạn tiếp tục lùi chậm, trong khi mắt nhìn sang gương phải. Khi gương này xếp thẳng vào góc đuôi xe trước thì đánh lái sang trái. Vẫn giữ cho xe lùi cho đến khi thân xe song song với lề đường. Khoảng cách giữa đuôi xe bạn và xe sau là yếu tố không thể bỏ qua. Trả lái thẳng và điều chỉnh xe nằm chính giữa xe trước và xe sau. Thao tác này đảm bảo rằng mọi xe đều ra được.

nguồn: http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2013/01/ky-thuat-do-xe-song-song/

LuckyCar

Xe container
Em thật, em có bằng (thi thật), chạy xe mấy năm em mới biết lùi, chả hiểu lúc thi lùi như nào vì dựa hoàn toàn vào cảm giác mà lúc đó em cũng không biết nhìn gương, vì em không học thầy một giây nào. Đến giờ, theo em vẫn quan trọng nhất là cảm giác, mà cảm giác cần có được thông qua giờ bay.

Eric N'Guyen

Xe tải
Hồi nhà cháu mới học có một cụ bảo tài già mấy mà già khi đưa cho cái xe để sẵn đó rồi và bảo lùi choách vào chỗ đi, họ cũng từ từ lò dò chứ không nhanh được. Từ đó suy ra mấu chốt là cụ quan sát cái chỗ cụ định lùi vào và hình dung xem cái xe của mình nó sẽ lui vào thế nào. Tài già sẽ chạy qua chỗ cần lùi, quan sát xem thế nào rồi mới lùi được. Khi hình dung được rồi, cụ tập nhiều sẽ thạo.

Để dễ hình dung cụ có vài game parking trên web hoặc trên iphone để thử.

huyvumanh

Xe hơi
các bác cho em hỏi: nếu có cái gara ô tô nào đó không may rộng hơn oto của mình mỗi bên chỉ khoảng 30-50cm thì lên tiến hay lùi vào gara vậy các bác???????

pghoan

Xe tải
Em mới học lái ô tô bằng B2, thấy trong quá trình học thấy bài " lùi chuồng" là khó nhất.
Vậy bác nào có nhiều kinh nghiệm chia sẻ để ACE mới biết đi xe học hỏi nhé.
Thanks các bác nhiều.
Không khó đâu: cứ tập nhiều là quen thôi. vào ra nhoay nhoáy ngay.

lechidung79

Xe tăng
Em mới học lái ô tô bằng B2, thấy trong quá trình học thấy bài " lùi chuồng" là khó nhất.
Vậy bác nào có nhiều kinh nghiệm chia sẻ để ACE mới biết đi xe học hỏi nhé.
Thanks các bác nhiều.
thứ 1 bác ra bãi rộng lùi xe liên tục khoảng 10 phút hoặc khi nào thấy tự tin, tập trả lái nhiều nhất là căn lùi thẳng.
th 2 bác tập vào chuồng bám sát vòng trong, nhìn hai gương trả lái

ngocminh612

Xe hơi
Cứ nhìn người đã lái thạo. và hiểu được quy tắc thì cũng dễ thôi. em toàn nhìn người khác lùi mà rút kinh nghiệm cho mình

vnitmaster

Xe buýt
Nói thật, giờ lắm lúc nhà cháu thấy lùi còn dễ hơn tiến. Như hôm rồi, đưa xe vào bãi đỗ tự phát, lùi ngon vèo vèo vì gương nhìn rõ 2 bánh xe. Đến lúc tiến, chả nhìn thấy bánh trước, tý nữa thì thụt xuống cái miệng cống thoát nước, hix. Chả nhẽ phải đầu tư quả cảm biến trước nữa cho lành.

caydenkho

Xe máy
các bác cho em hỏi: nếu có cái gara ô tô nào đó không may rộng hơn oto của mình mỗi bên chỉ khoảng 30-50cm thì lên tiến hay lùi vào gara vậy các bác???????
Nếu là ghép ngang (kiểu đỗ lòng đường vào giữa hai xe) thì vẫn phải đưa mông vào trước cụ ợ. Đầu vào trước khó lắm, có đc thì cũng phải mất rất nhiều đỏ. Còn nếu như lùi chuồn bò thì tùy cụ, thế nào cũng đc

Chỉnh sửa cuối:

phamlam

Xe tải
Kinh nghiệm của em là khi lùi vào chuồng (thường là khi đỗ giữa 2 xe khác) em chỉ nhìn 1 gương, thường em nhìn gương phải và căn sát bên phải (bên trái để mình ra khỏi xe) tuy nhiên nếu chỗ đủ rộng thì ko cần căn sát bên phải quá để xe bên phải cũng ra vào dễ dàng. Nói chung cũng để ý một chút không kẹp xe xung quanh không thể chui vào xe

phamlam

Xe tải
Mỗi bên 30-50cm thì lùi hay tiến gì chẳng được

caydenkho

Xe máy
Nói thật, giờ lắm lúc nhà cháu thấy lùi còn dễ hơn tiến. Như hôm rồi, đưa xe vào bãi đỗ tự phát, lùi ngon vèo vèo vì gương nhìn rõ 2 bánh xe. Đến lúc tiến, chả nhìn thấy bánh trước, tý nữa thì thụt xuống cái miệng cống thoát nước, hix. Chả nhẽ phải đầu tư quả cảm biến trước nữa cho lành.
Vụ cảm biến hình như không báo được miệng cống thì phải, nó chỉ báo được vật cản đứng trước nó thôi (tỉ dụ như cọc buộc trâu chẳng hạn)

Bongbin2009

Xe tăng
Kỷ niệm lùi xe của em
Lần lùi đầu tiên: Hai bên có Mec và Camry, chuồng rộng, đi xe matit, toát mồ hôi, không nhớ mấy đỏ, cuối cùng cũng vào được
Lần lùi thứ hai: Qua cửa nhà hàng, mỗi bên cách 20cm, đi một bên ốp gương, xe đi thuê, dán keo lại ốp gương.
Lần lùi thứ ba: Lùi chậm, còi, nhìn thấy xe máy phía sau, kết quả là ép xe máy và bóp méo ba-đờ-sốc sau, tiến lên thì hết méo, lại toát mồ hôi.
Lần lùi thứ tư: Xe chính chủ, lùi chuồng có người bắt lái
Bây giờ: Lùi chuồng nhìn được hết và cảm giác xe
Giờ bay: Từ 2006
Kết luận: Khi lùi phải đi chậm hơn khi tiến:D:D:D

Matizkavt

Xe buýt
Kỷ niệm lùi xe của em
Lần lùi đầu tiên: Hai bên có Mec và Camry, chuồng rộng, đi xe matit, toát mồ hôi, không nhớ mấy đỏ, cuối cùng cũng vào được
Lần lùi thứ hai: Qua cửa nhà hàng, mỗi bên cách 20cm, đi một bên ốp gương, xe đi thuê, dán keo lại ốp gương.
Lần lùi thứ ba: Lùi chậm, còi, nhìn thấy xe máy phía sau, kết quả là ép xe máy và bóp méo ba-đờ-sốc sau, tiến lên thì hết méo, lại toát mồ hôi.
Lần lùi thứ tư: Xe chính chủ, lùi chuồng có người bắt lái
Bây giờ: Lùi chuồng nhìn được hết và cảm giác xe
Giờ bay: Từ 2006
Kết luận: Khi lùi phải đi chậm hơn khi tiến:D:D:D
Tóm lại phải qua trải nghiệm thực tế mới lùi tốt được. Theo em trước tiên cụ mua lấy 4 ống nhựa tiền phong phi 15, 4 viên gạch tuynen, cụ ra chỗ đất trổng rồi cụ tập ghép dọc, ghép ngang theo lý thuyết. Vài lần là cụ rút ra kinh nghiệm ngay

balongo5

Xe tải
Đơn giản thôi .Vào bám lưng ra bám bụng ....Khi chuẩn bị vào lùi chuồng bác bám sát mép bên trái ,cách mép đường khoảng 20cm .(chuồng bên nào ,bám sát mép bên đấy )tiến từ từ ,khi gương bên mép trái gần ở vị trí giữa chuồng ,bác đánh hết lái sang bên phải ,từ từ tiến ,đồng thời nhìn gương bên phải .Khi nào trong gương bên phải nhìn thấy mép chuồng bên phải thì từ từ dừng lại .Trả lái ,về số từ từ lùi ,căn làm sao cho cự ly 2 bên mép chuồng tương ứng với 2 bên thành xe ,Trường hợp này E đang giả định là chuồng bên trái .(cái này phải tập nhiều lần mới có được cách quan sát ).Nhưng tuyệt đối ko được 1 bên nào rộng gấp 2 lần bên kia ,như thế là đè vạch rồi .tóm lại có nhiều cách tập ,nhưng bác cứ tập như ý của E ,và vào chuồng từ từ ,đánh lái chậm vài lần là ok thôi .Chúc bác sớm thành công .
Đúng đáp án đây rồi ! Chủ Thread cứ theo cách này mà tập .

hongfam

Xe buýt
Thanh Xuân - Hà Nội hoặc alo em 0977.51.51.68
Lái mới thường chưa có cảm giác xe và do đánh lại ngược nên còn hay lơ ngơ.
Hôm nọ gấu nhà em mới lấy bằng, em ngồi bên bảo cái lùi vào sân nhà em, cái cổng 3 mét 2, mà lùi mãi không được. Ù tai nhức óc gấu em bảo em xuống vào nhà uống nước để gấu tự lùi. Đang nhâm nhi nghe đánh uỳnh phát, nhìn vợ 2 nó nhảy lên nghe mà sót xa. Mông cả lùi phát dí ngay mông vợ 2 em vào trụ cổng. Móp te tuơm mông em nó. Hu hu
Em bảo thôi, đây là lần lấy kinh nghiệm để lần sau lùi còn nhớ.
Em không tiếc, nhưng thấy vợ cả xoa xoa mông vợ 2 em kinh lắm

hatdaunho

Xe hơi
bác nào mới học lái cũng sợ lùi, rồi đi thì lại thấy quen, lùi dễ hơn tiến

meoluoi

Xe điện
Ngày xưa thầy dạy cho em 1 câu khẩu quyết rất đơn giản: muốn xe đi về bên nào thì vặn vô lăng sang bên đấy

HangB2

Xe điện
lùi bao giờ cũng nhiều lái hơn tiến cụ nhé
trường hợp của cụ thì nếu 50cm mỗi bên thì cụ lùi vào còn 30 thì đi gara khác ạ (vì vào xong cụ ra khỏi xe kiểu gì ạ) :)

anhtho

Xe ngựa
huyvumanh viết các bác cho em hỏi: nếu có cái gara ô tô nào đó không may rộng hơn oto của mình mỗi bên chỉ khoảng 30-50cm thì lên tiến hay lùi vào gara vậy các bác???????
Thoải mái, lùi hay tiến đều OK, nhưng chú ý lùi lệch về bên phụ để bên lái có thể lách ra được dễ dàng. Bãi xe chân cầu Long biên họ tiết kiệm lắm, có lần em lùi vào, bên phụ cách xe kia khoảng 5cm, bên lái khoảng 30-35cm, mãi mới lách người ra được, téo nữa thì phải đi cửa hậu !. Giờ em chán cái bãi đó, tìm chỗ khác xa nhưng thoải mái.