[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

bongkhanhlinh

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi e đã sang tên đổi chủ, có biển rồi, có giấy hẹn lấy đăng kí nhưng giờ e chưa tìm thấy, truong hợp này đi đăng kiểm có đc k ạ?mà hạn đăng kiểm cũ e tận tháng 1/2014 thì có cần đăng kiểm luôn k?

eco6310i

Xe tải
Các cụ cho e hỏi e đã sang tên đổi chủ, có biển rồi, có giấy hẹn lấy đăng kí nhưng giờ e chưa tìm thấy, truong hợp này đi đăng kiểm có đc k ạ?mà hạn đăng kiểm cũ e tận tháng 1/2014 thì có cần đăng kiểm luôn k?
Trường hợp của cụ chỉ cần nộp phí bảo trì đường bộ thôi. Khi nào đến hạn đăng kiểm thì mới phải làm. Vì trong giấy đăng kiểm có cả số máy, số khung mà cụ. Bản thân xe của cụ đủ tiêu chuẩn lưu hành thì cứ đi thôi. Nó không phụ thuộc ai sở hữu nó. Và mỗi cái tem đăng kiểm chỉ dán cho một xe thôi

bongkhanhlinh

Xe tăng
Trường hợp của cụ chỉ cần nộp phí bảo trì đường bộ thôi. Khi nào đến hạn đăng kiểm thì mới phải làm. Vì trong giấy đăng kiểm có cả số máy, số khung mà cụ. Bản thân xe của cụ đủ tiêu chuẩn lưu hành thì cứ đi thôi. Nó không phụ thuộc ai sở hữu nó. Và mỗi cái tem đăng kiểm chỉ dán cho một xe thôi
Nhưng e đổi cả biển từ 4 sang 5 số cụ ơi

Ameflu

Xe tải
Các cụ chỉ giúp em quy trình đi sang tên chính chủ xe nhé, hồ sơ hiện tại của em gồm:
1. Hợp đồng ủy quyền công chứng (ủy quyền cho em).
2. Đăng ký và đăng kiểm xe.

Bây giờ em muốn sang tên cho vợ em thì bắt đầu phải làm như thế nào? Em tham khảo thì đầu tiên phải làm hợp đồng bán xe cho vợ em, giá xe cứ để khoảng 30trieu (xe em là Kia Morning 2008); sau khi làm hợp đồng mua bán thì mang hợp đồng kèm đăng ký xe đi nộp thuế trước bạ. Sau đó thì làm thế nào nữa ạ? Ngoài các giấy tờ trên, em và vợ em cần mang giấy tờ gì nữa? (hộ khẩu em ở Đống Đa, vợ em ở Hoàng Mai). Sau khi làm hợp đồng mua bán thì vợ em tự đi làm các thủ tục còn lại được ko?

Em ở Hà Nội các bác nhé, đăng ký xe cũng ở Hà Nội.

Cảm ơn các cụ nhiều!

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Các cụ chỉ giúp em quy trình đi sang tên chính chủ xe nhé, hồ sơ hiện tại của em gồm:
1. Hợp đồng ủy quyền công chứng (ủy quyền cho em).
2. Đăng ký và đăng kiểm xe.

Bây giờ em muốn sang tên cho vợ em thì bắt đầu phải làm như thế nào? Em tham khảo thì đầu tiên phải làm hợp đồng bán xe cho vợ em, giá xe cứ để khoảng 30trieu (xe em là Kia Morning 2008); sau khi làm hợp đồng mua bán thì mang hợp đồng kèm đăng ký xe đi nộp thuế trước bạ. Sau đó thì làm thế nào nữa ạ? Ngoài các giấy tờ trên, em và vợ em cần mang giấy tờ gì nữa? (hộ khẩu em ở Đống Đa, vợ em ở Hoàng Mai). Sau khi làm hợp đồng mua bán thì vợ em tự đi làm các thủ tục còn lại được ko?

Em ở Hà Nội các bác nhé, đăng ký xe cũng ở Hà Nội.

Cảm ơn các cụ nhiều!
cụ tham khảo chữ ký của em roài cho gấu đi làm nhá

Ameflu

Xe tải
Em online bằng điện thoại, ko thấy chữ ký của cụ đâu cả.

kiennghe

Xe tải
Oánh dấu để khi cần dễ tìm.......

Khoatit

Xe hơi
Không biết thời gian này đăng ký lại đax giảm chưa các cụ.

ha_trinhthe

Đi bộ
Xe e đng biển 4 số Hà Nội. E định sang tên chính chủ nhưng hộ khẩu e lại ở Nam Định. Mà đăng ký biển Nđ e thấy 1 số người nói xe mất giá trị so với biển HN. Có người bảo e nhờ bà chị có hộ khẩu HN đứng tên đăng ký cho là ok. E đang phân vân quá. Xim ý kiến các bác ạ.

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
tùy nhu cầu của cụ thôi
Xe e đng biển 4 số Hà Nội. E định sang tên chính chủ nhưng hộ khẩu e lại ở Nam Định. Mà đăng ký biển Nđ e thấy 1 số người nói xe mất giá trị so với biển HN. Có người bảo e nhờ bà chị có hộ khẩu HN đứng tên đăng ký cho là ok. E đang phân vân quá. Xim ý kiến các bác ạ.

nnhntvma

Đi bộ
em vừa sang tên đổi chủ xong có ít kinh nghiệm mong dc chia sẻ cừng các bác

1/ thuế trước bạ 2% số tiền mua xe của bác dc in trên hợp đồng- các bác tìm hiểu cho kỹ khỏi mất tiền oan hôm vừa rổi em dại quá mất toi 1 củ camry 1998 đáng nhẽ ra giá tren hợp đổng nên ghi 52tr thôi em ghi thành 100tr mất toi 1 tr bác ah
2/ cà số vụ này hơi bị cay......... số vin em in trên kính và 1 miếng nhôm trên chỗ cái máy..... e cà trên kính...xxx bảo ko dc phải cà số to như số máy nó mới chịu...... tháo ghế phụ ko có.....tháo 4 bánh ra cũng không có...........thế là đi chụp hình số vin bác ợ ==> xe bác nào có số trên kính thì nên chụp hình trước phóng to ra cho bằng số máy mang theo.......nên chụp 2 bảng vì có thể trong tờ khai ban đầu là số vin nhỏ
3/ khi bấm số các bác đừng bấm 1 cái rồi thả ra liền giữ càng lâu càng ra số đẹp ...lâu quá nó bắt bấm lại đấy..........
4/ bác nào mất hồ sơ tự quản thì làm cái đơn nội dung lả----vì lý do chuyển nhà hồ sơ tự quản đã bị thất lạc..tôi không rõ trong hồ sơ có gì ......xin hứa xin thề..đem lên chỗ thằng công an phường nó cho cái dấu thế là đi thôi

một vài kinh nghiệm nhỏ nhoi có gì sai sót mong các bác bỏ qua

Chào thân ái và quyết thắng

Chỉnh sửa cuối:

bip_bo_bip_bo

Xe máy
Mình vừa mất toi 2 triệu dịch vụ, mà nhận được mỗi cái giấy hẹn đi xxx bấm biển, hehe!

honam

Xe tải
Các cụ cho em hỏi tý..
1/ Xe em mua biển SG đựoc ủy quyền tên em bây giờ công chứng bán cho vợ hay là tặng vợ?làm thế nào hợp lý
2/ Phí TB họ thu theo giá trị thực tế xe hay giá Công chứng thấy có cụ nói theo giá CC..xe em đăng ký 07/2009.
3/ Lệ phí cấp biển số đối với xe ngoại tỉnh sang tên có bị thu 20tr không ạ..hay thu 2 triệu.
Rất mong các cụ tư vấn giúp để em sang tên chính chủ..vô cùng cám ơn.

bongkhanhlinh

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi thêm là e làm sang tên đổi chủ mà k thấy Xxx giả e hồ sơ tự quản, về sau e bán cho ng khác thì sao nhỉ?