Hỏi về thủ tục đi xe sang Lào

manhvpcp

Xe buýt
Em định làm chuyến sang Lào chơi, muốn vi vu bằng xe của mình nhưng không biết thủ tục tạm nhập xe sang Lào có khó khăn gì không? Bác nào biết thì chỉ bảo giúp em với!(c)(b)

kuongmex

Xe đạp
He he thế gặp em là trúng quả rồi
Em mới vu vi 1 week Laos về đây
Thủ tục rất đơn giản Bác chỉ cần lên giao thông xin cấp sổ thông hành qua lao là dc và cứ thế thẳng tiến, bác chỉ cần hộ chiếu ko cần xin visa nhung có một chú ý quan trong là hội chiếu phải còn hạn tối thiểu 6 tháng đấy (em hôm đi bị thiếu mấy ngày -5 tháng rưỡi nữa thế là mất bác hồ cho mấy cu biên phòng
mk viet nam nhau ăn ác qua
có j cứ pm cho em (b)

hp650028

Xe buýt
bác ơi sang Lào thì đi như thế nào, qua cửa khẩu thì khai báo giấy tờ gì liên quan để khi về dược dễ dàng ý, em thấy có cảnh báo gì rồi thì phải. Và hình như khi sang Lào phai khai báo thế nào thì mơi mang xe tới tận Vientian đựoc thì phải

Toinguoilaixe

Xe tải
Vâng cám ơn cụ em cũng định đi Lào mà không biết thủ tục. Nợ cụ ly rượu nhé

Golden_way

Xe buýt
Đơn giản mà bác ko có h phúc tạp đâu (c)

manhvpcp

Xe buýt
Dạ! Báo cáo các cụ, em chưa đi được ạ! Thèm thì cứ thèm thế thôi, chứ cũng không biết bao giờ đi được. Hôm trước đi Quảng trị thấy có chú Ford biển 14LD để trên Taplo: 1 quyển số đỏ có quốc huy VN (giống hệt bìa hộ chiếu, em nhìn xa nên không rõ), 1 tờ giấy dán kính có chữ: Transit Vietnam-Lao. Tiếc quá em không mang máy ảnh nên không "tác nghiệp" được.

catrang7557

Xe hơi
Nếu bác rỗi thì thứ 5 tuần sau đi cùng hội bên nay cho vui (đi chiều thứ 5 đến tối chủ nhật về đến Hn, đến Viên chăn ca hát nhày múa rồi về- đi tiền trạm cho chuyến đi sau), bọn em đã làm xong thủ tục xe và với 5 hoạc 6 người đi qua cửa khẩu Cầu Treo. Nếu đi bác cần làm thủ tục xin giấy phép liên vận Việt-lào tại Sở GTVT (hình như số 2 Phùng Hưng Hà Đông), thủ tục gồm có:
- Bản công chứng hoặc phô tô giấy đăng ký xe
- Bản công chứng hoặc phô tô giấy phép lái xe
- Bản công chứng hoặc phô tô giấy bảo hiểm bắt buộc còn hạn
- Bản công chứng hoặc phô tô giấy đăng kiểm (phô tô cả quyển)
(lưu ý : nếu bản phô tô thì phải mang bản chính để đối chiếu)
- Lệ phí : 50.000 đ
- Kết quả: 1 quyển giấy phép màu đỏ có quốc huy VN , 1 tờ giấy dán kính có chữ: Transit Vietnam-Lao
- Thời gian : sau 3 ngày (nhưng e làm mất có 1 ngày, lạ chưa!!!). Lưu ý : phải lấy 2 tờ khai để xác nhận tại UBND phường nơi cư trú , và tờ đơn- Có thể lấy tại phòng 1 cửa của Sở hoặc search trên mạng cái mẫu

ngoctruong

Xe hơi
Dạ! Báo cáo các cụ, em chưa đi được ạ! Thèm thì cứ thèm thế thôi, chứ cũng không biết bao giờ đi được. Hôm trước đi Quảng trị thấy có chú Ford biển 14LD để trên Taplo: 1 quyển số đỏ có quốc huy VN (giống hệt bìa hộ chiếu, em nhìn xa nên không rõ), 1 tờ giấy dán kính có chữ: Transit Vietnam-Lao. Tiếc quá em không mang máy ảnh nên không "tác nghiệp" được.
Bác cần không, ra xe iem mà chụp, em vừa đi Lào về xong. Cực kỳ đơn giản.

ngoctruong

Xe hơi
bác ơi sang Lào thì đi như thế nào, qua cửa khẩu thì khai báo giấy tờ gì liên quan để khi về dược dễ dàng ý, em thấy có cảnh báo gì rồi thì phải. Và hình như khi sang Lào phai khai báo thế nào thì mơi mang xe tới tận Vientian đựoc thì phải
Về thủ tục xin Sổ Transit thì như pác catrang.... đã post rất chi tiết ở trên. Em post tiếp về phần thủ tục tại cửa khẩu :
Cửa Khẩu VN :
1. Bác cầm Đăng ký xe, Sổ Transit, Bằng lái vào hải quan, xin một bộ tờ khai tạm xuất- tái nhập xe cơ giới, bác khai vào đó, đưa cho đồng chí HQ tiếp nhận.
2. Đưa xe vào vị trí kiểm hóa để các đồng chí kiểm hóa kiểm tra.( Thường là không kiểm tra, chỉ kiểm tra lúc quay về xem các bác có làm bánh nào về không thui :21::21::21:)
3. Quay trở lại chỗ làm thủ tục, lấy lại sổ Transit, 01 tờ khai ( lưu ý: các bác phải giữ bản này để cho lúc quay về nhé ).
4. Lệ phí : 30.000 VNĐ
Cửa khẩu Lào :
1. Cầm Sổ Transit, hộ chiếu, giấy phép lái xe vào phòng cấp phép nhập cảnh xe của Lào, đưa cho các đồng chí đó là các đồng chí ấy tự làm. Nộp lệ phí : 60.000 Kíp ( có hóa đơn) và 40.000 Kíp ( không hóa đơn).
2. Các bác nhận lại Sổ Transit ( có đóng dấu nhập cảnh xe nhé ) và 01 bản khai tạm nhập cảnh xe ( các bác cũng phải giữ bản này để cho lúc quay về nhé ).
3. Lưu ý : Bên Lào sẽ hỏi các pác đi đâu, quay về theo đường nào, cửa khẩu nào? Các pác phải khai rõ nhé, không lúc về không đúng cửa khẩu nó lại hành cho. Thời hạn tạm nhập bên Lào là : 07 ngày.

Lúc quay về, đưa tờ khai lúc nhập đã khai là xong.
Lệ phí : Lào : 40.000 Kíp
Việt : 30. 000 VNĐ.

Chúc các pác một chuyến đi dzui zẻ!

Chỉnh sửa cuối:

trandat308612

Đi bộ
Nếu bác rỗi thì thứ 5 tuần sau đi cùng hội bên nay cho vui (đi chiều thứ 5 đến tối chủ nhật về đến Hn, đến Viên chăn ca hát nhày múa rồi về- đi tiền trạm cho chuyến đi sau), bọn em đã làm xong thủ tục xe và với 5 hoạc 6 người đi qua cửa khẩu Cầu Treo. Nếu đi bác cần làm thủ tục xin giấy phép liên vận Việt-lào tại Sở GTVT (hình như số 2 Phùng Hưng Hà Đông), thủ tục gồm có:
- Bản công chứng hoặc phô tô giấy đăng ký xe
- Bản công chứng hoặc phô tô giấy phép lái xe
- Bản công chứng hoặc phô tô giấy bảo hiểm bắt buộc còn hạn
- Bản công chứng hoặc phô tô giấy đăng kiểm (phô tô cả quyển)
(lưu ý : nếu bản phô tô thì phải mang bản chính để đối chiếu)
- Lệ phí : 50.000 đ
- Kết quả: 1 quyển giấy phép màu đỏ có quốc huy VN , 1 tờ giấy dán kính có chữ: Transit Vietnam-Lao
- Thời gian : sau 3 ngày (nhưng e làm mất có 1 ngày, lạ chưa!!!). Lưu ý : phải lấy 2 tờ khai để xác nhận tại UBND phường nơi cư trú , và tờ đơn- Có thể lấy tại phòng 1 cửa của Sở hoặc search trên mạng cái mẫu
search tờ khai ở đâu vậy hả bác? làm thủ tục để qua cửa khẩu có lâu không?

trandat308612

Đi bộ
Về thủ tục xin Sổ Transit thì như pác catrang.... đã post rất chi tiết ở trên. Em post tiếp về phần thủ tục tại cửa khẩu :
Cửa Khẩu VN :
1. Bác cầm Đăng ký xe, Sổ Transit, Bằng lái vào hải quan, xin một bộ tờ khai tạm xuất- tái nhập xe cơ giới, bác khai vào đó, đưa cho đồng chí HQ tiếp nhận.
2. Đưa xe vào vị trí kiểm hóa để các đồng chí kiểm hóa kiểm tra.( Thường là không kiểm tra, chỉ kiểm tra lúc quay về xem các bác có làm bánh nào về không thui :21::21::21:)
3. Quay trở lại chỗ làm thủ tục, lấy lại sổ Transit, 01 tờ khai ( lưu ý: các bác phải giữ bản này để cho lúc quay về nhé ).
Cửa khẩu Lào :
1. Cầm Sổ Transit, hộ chiếu, giấy phép lái xe vào phòng cấp phép nhập cảnh xe của Lào, đưa cho các đồng chí đó là các đồng chí ấy tự làm. Nộp lệ phí : 60.000 Kíp ( có hóa đơn) và 40.000 Kíp ( không hóa đơn).
2. Các bác nhận lại Sổ Transit ( có đóng dấu nhập cảnh xe nhé ) và 01 bản khai tạm nhập cảnh xe ( các bác cũng phải giữ bản này để cho lúc quay về nhé ).
3. Lưu ý : Bên Lào sẽ hỏi các pác đi đâu, quay về theo đường nào, cửa khẩu nào? Các pác phải khai rõ nhé, không lúc về không đúng cửa khẩu nó lại hành cho. Thời hạn tạm nhập bên Lào là : 07 ngày.

Mình đi cửa khẩu Lao Bảo thì thủ tục cũng như vậy hả các bác? nhờ các bác hướng dẫn dùm mình nhé. thank

tronveobibo

Xe hơi
Cám ơn các bác, em cũng đang hóng 1 chuyến đi Lào đấy ạ

hunglawyer

Xe buýt
Các cụ đã đi Lào có kinh nghiệm cho nhà cháu hỏi nếu giấy phép ghi đến hạn 4/02/2017 và nhà cháu đã qua Lào giả định ngày 31.01.2017 thì có được ở bên Lào đến 10.02.2017 không ah? Nhà cháu nhận Giấy phép liên vận xong mà đọc không thể hiểu tường tận được ah. Kính mong các cụ chỉ giáo :)

Long Bảo

Xe hơi
Cửa Khẩu VN :
Cửa khẩu Lào :

Chào cụ . Cụ cho hỏi thêm về phần Bảo hiểm cho xe trong thời gian ở bên Laò như thế nào, có nghe thấy nếu ko mua thì bị phạt nặng phải không

hnson76

Xe hơi
Xe công ty mang qua Lào chơi thử tục thế nào hả các cụ?

Hamaboom

Xe tải
Em lót dép hóng