Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Buratino10

Xe đạp
Các pác cho em hỏi, em tính gắn thêm cái còi báo xi-nhan nhưng vốn mù mờ về điện đóm nên mong các pác chỉ bảo em cái ạ. Mình chỉ cần 1 còi chung cho 2 xi-nhan phải không?Cầu chì có phải tăng công suất lên không? Pác nào cho em cái sơ đồ đấu dây thì càng tốt. Em cảm ơn

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Các pác cho em hỏi, em tính gắn thêm cái còi báo xi-nhan nhưng vốn mù mờ về điện đóm nên mong các pác chỉ bảo em cái ạ. Mình chỉ cần 1 còi chung cho 2 xi-nhan phải không?Cầu chì có phải tăng công suất lên không? Pác nào cho em cái sơ đồ đấu dây thì càng tốt. Em cảm ơn
CHuyện này mà bác cũng phải hỏi ợ? Theo em bác mua lấy 2 cái còi chíp của ( xe 82 ) 10k/cái. Sau đó bác cứ sờ thấy 2 cái dây xi nhan và xoắn chặt mỗi bên 1 cái. Thế là xong! =))

Buratino10

Xe đạp
PÁc chủ tịch à, em vốn mù tịt về xe cộ điện đóm nên mới nhờ các pác tư vấn chứ.
Hì hì, em cảm ơn pác nhá

wagon_troluc

Xe đạp
trả lời: số 1 bác đoán đúng, số 2 là cái themosttart cái này để chỉnh độ lạnh của điều hòa nếu bác dể Max mà vẫn không lạnh lắm thì phải thường xem lại hệ thống gas của ĐH, số 3 bác đoán đúng nhưng mà xe bác đã lắp têm cái số 2 thì chắc chắn hộp đen đã tèo rồi
Các bác cho em hỏi cái thermostat này có trị số thông thường là bao nhiêu. Xe em đo thử thấy điện trở giữa hai bản cực là 0 ohm và điện áp cũng vậy 0V luôn. Em xoay thử nút điều chỉnh mà cũng chả thấy thay đổi gì cả. Bác nào đã đo thử cho em biết thông tin với nhé.

wagon_troluc

Xe đạp
trả lời: số 1 bác đoán đúng, số 2 là cái themosttart cái này để chỉnh độ lạnh của điều hòa nếu bác dể Max mà vẫn không lạnh lắm thì phải thường xem lại hệ thống gas của ĐH, số 3 bác đoán đúng nhưng mà xe bác đã lắp têm cái số 2 thì chắc chắn hộp đen đã tèo rồi
Các bác xem hình cho rõ hơn:

Xe em đo 2 đầu biến trở nhiệt này (mục số 2) có 0 ohm (lúc tắt máy) và 0V lúc em bật điều hòa. Nó đưa tín hiệu vào hộp đen (số 3) qua 2 dây ngoài cùng bên phải.
Có bác nào đo thì cho em biết kết quả nhé. Thanks các bác.

bluestar2006

Xe container
Các bác cho em hỏi cái thermostat này có trị số thông thường là bao nhiêu. Xe em đo thử thấy điện trở giữa hai bản cực là 0 ohm và điện áp cũng vậy 0V luôn. Em xoay thử nút điều chỉnh mà cũng chả thấy thay đổi gì cả. Bác nào đã đo thử cho em biết thông tin với nhé.
Cái này nó là công tắc cảm biến nhiệt độ, có cái que đo thò vào trong dàn lạnh đó bác. Khi chưa đủ độ lạnh nhất định (có thể điều chỉnh bằng núm xoay) tiếp điểm đóng, điện trở bằng 0, hộp đen điều khiển cho ly hợp lốc lạnh đóng - AC hoạt động. Khi đủ độ lạnh, tiếp điểm hở, điện trở bằng vô cùng, hộp đen điều khiển ly hợp lốc lạnh ngắt.

bluestar2006

Xe container
CHuyện này mà bác cũng phải hỏi ợ? Theo em bác mua lấy 2 cái còi chíp của ( xe 82 ) 10k/cái. Sau đó bác cứ sờ thấy 2 cái dây xi nhan và xoắn chặt mỗi bên 1 cái. Thế là xong! =))
Em thấy còi chíp có 2 loại, 2 dây và 3 dây (nếu là còi xịn của xe 82). Mà cần 1 còi cũng được bác ạ

Còi 2 dây: Mắc 2 cực của còi vào 2 đầu dương của đèn signal 2 bên. Hoặc cách khác là đấu 2 dây này song song với cục nháy của đèn, nhưng kiểu này khi đèn tắt còi mới kêu.
Còi 3 dây: 2 dây mắc vào 2 cực dương của signal 2 bên, một dây đấu mass.

Vấn đề là tìm đúng dây thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

raotro

Xe container
Em thấy còi chíp có 2 loại, 2 dây và 3 dây (nếu là còi xịn của xe 82). Mà cần 1 còi cũng được bác ạ

Còi 2 dây: Mắc 2 cực của còi vào 2 đầu dương của đèn signal 2 bên. Hoặc cách khác là đấu 2 dây này song song với cục nháy của đèn, nhưng kiểu này khi đèn tắt còi mới kêu.
Còi 3 dây: 2 dây mắc vào 2 cực dương của signal 2 bên, một dây đấu mass.

Vấn đề là tìm đúng dây thôi ạ.
Cái này hay nhỉ! Cháu chả biết gì cả.~X(

superwagon

Xe buýt
wg menber hỏi thì chủ tịch hội WGC trả lời thiếu khoa học, phó CT phụ trách kỹ thuật thì không trả lời để cụ CT pri trả lời trúng phóc, em không biết nói gì hơn.......

laixe6868

Xe tải
wg menber hỏi thì chủ tịch hội WGC trả lời thiếu khoa học, phó CT phụ trách kỹ thuật thì không trả lời để cụ CT pri trả lời trúng phóc, em không biết nói gì hơn.......
Chỉ tại cái cụ Blu này siêu quá này, nói đâu trúng đấy.

wagon_troluc

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi về việc đăng kiểm Wagon nhà mình với ạ.
Chả là hôm nay em đi đăng kiểm, bị lỗi phanh sau bên phụ. Phanh trước thì tốt hơn cả yêu cầu. Nhưng em có một thắc mắc là Wagon nhà mình phanh trước là phanh đĩa, phanh sau là phanh tang trống mà em nghĩ phanh tang trống thì khó so được với phanh đĩa. Em đã hỏi bác 68 địa chỉ Su Việt Anh sáng nay (cám ơn cụ 68 đã chỉ bảo nhiệt tình) và đã đến thay cupben nhưng phanh cũng vẫn yếu không đạt. Ở Su Việt Anh cũng chả có thiết bị để kiểm phanh sau khi thay^:)^^:)^. Em xem tiêu chuẩn yêu cầu kỹ thuật của bộ GTVT thì chả thấy nói đến đơn vị như máy của Đăng kiểm kiểm phanh của mình nên chẳng biết ra sao. Nhưng cuối cùng thì cũng xong, dán được tem đăng kiểm. Nhưng vẫn băn khoăn về 2 thông tin:
- Có địa chỉ gara nào có thiết bị kiểm phanh như của Đăng kiểm không?
- Có tiêu chuẩn nào cụ thể với phanh đĩa, phanh tang trống không ?(đơn vị đo, ngưỡng đạt hay không đạt)
Vậy có cụ nào có thông tin thì post lên cho WGC nhà mình biết với. Cám ơn các cụ trước.

EZdong

Xe điện
Sáng mai 16/7 Mr. Trung Gara Vàng 171 Xuân Thủy, Cầu Giấy có tổ chức kiểm tra xe Su miễn phí. Cụ tranh thủ đến kiểm tra & xem Gara Vàng có thiết bị như cụ muốn không!

laixe6868

Xe tải
Các cụ cho em hỏi về việc đăng kiểm Wagon nhà mình với ạ.
Chả là hôm nay em đi đăng kiểm, bị lỗi phanh sau bên phụ. Phanh trước thì tốt hơn cả yêu cầu. Nhưng em có một thắc mắc là Wagon nhà mình phanh trước là phanh đĩa, phanh sau là phanh tang trống mà em nghĩ phanh tang trống thì khó so được với phanh đĩa. Em đã hỏi bác 68 địa chỉ Su Việt Anh sáng nay (cám ơn cụ 68 đã chỉ bảo nhiệt tình) và đã đến thay cupben nhưng phanh cũng vẫn yếu không đạt. Ở Su Việt Anh cũng chả có thiết bị để kiểm phanh sau khi thay^:)^^:)^. Em xem tiêu chuẩn yêu cầu kỹ thuật của bộ GTVT thì chả thấy nói đến đơn vị như máy của Đăng kiểm kiểm phanh của mình nên chẳng biết ra sao. Nhưng cuối cùng thì cũng xong, dán được tem đăng kiểm. Nhưng vẫn băn khoăn về 2 thông tin:
- Có địa chỉ gara nào có thiết bị kiểm phanh như của Đăng kiểm không?
- Có tiêu chuẩn nào cụ thể với phanh đĩa, phanh tang trống không ?(đơn vị đo, ngưỡng đạt hay không đạt)
Vậy có cụ nào có thông tin thì post lên cho WGC nhà mình biết với. Cám ơn các cụ trước.
Ở gara ko có thiết bị kiểm tra phanh như ở ĐK là chuyện bình thường cụ ạ, vì tính chất chuyên môn ở 2 nơi khác nhau. Ở gara họ thường nhìn vào các má phanh, cupben v..v... để đánh giá và khuyến cáo người sử dụng cần thay hoặc người sử dụng cảm thấy phanh không ăn hoặc có tiếng kêu... thì đưa vào gara kiểm tra. Ở trạm ĐK thì ngày càng được hiện đại hóa bằng các thiết bị cảm biến điện tử để nâng cao độ chính xác, phát hiện các nguy cơ đe dọa đến sự AT khi vận hành. Đã gọi là kiểm định thì phải có tiêu chuẩn, nếu đạt được mức độ tiêu chuẩn thì họ cấp phép. Hơn nữa, xe của các cụ vẫn chạy bình thường, gần hết hạn thì phải đi đăng kiểm tiếp thì mới lưu hành được thì các gara lắp các thiết bị đó cũng chẳng để làm gì. Chỉ cần đợi các cụ đưa xe đến theo yêu cầu của đăng kiểm.

bluestar2006

Xe container
Em trích một đoạn để bác troluc tham khảo, không biết tiêu chuẩn này đã bị thay thế chưa, nhưng nếu thay thì cũng sẽ tương tự thôi (Riêng phần môi trường chắc chắn đã được thay đổi). Bộ GTVT họ không qui định là phanh gì, mà làm thế nào kết quả tốt là được.

TIÊU CHUẨN AN TOÀN KỸ THUẬT VÀ
BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG CỦA PHƯƠNG TIỆN
GIAO THÔNG CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ
Số đăng ký: 22 TCN - 224 - 01

2.7. Hệ thống phanh:
2.7.1. Các cụm , chi tiết đúng hồ sơ kỹ thuật, lắp ghép đúng và chắc chắn. Đầy đủ các chi tiết kẹp chặt và phòng lỏng.
2.7.2. Không được rò rỉ dầu phanh hoặc khí nén trong hệ thống, các ống dẫn dầu hoặc khí không được rạn nứt.
2.7.3. Dẫn động cơ khí của phanh chính và phanh đỗ xe: linh hoạt, nhẹ nhàng, không biến dạng, rạn nứt, hoạt động tốt. Bàn đạp phanh phải có hành trình tự do theo quy định của nhà sản xuất. Cáp phanh đỗ (nếu có) không hư hỏng, không chùng lỏng khi phanh.
2.7.4. Đối với hệ thống phanh dẫn động khí nén (phanh hơi): áp suất của hệ thống phanh hơi phải đạt áp suất quy định theo tài liệu kỹ thuật. Bình chứa khí nén đủ số lượng theo hồ sơ kỹ thuật, không rạn nứt. Các van đầy đủ, hoạt động bình thường.
2.7.5. Trợ lực phanh đúng theo hồ sơ kỹ thuật, kín khít, hoạt động tốt.
2.7.6. Hiệu quả của phanh chính và phanh đỗ xe:
Hiệu quả phanh chính khi thử trên đường:
- Thử trên mặt đường bê tông nhựa hoặc bê tông xi măng bằng phẳng và khô, hệ số bám ? không nhỏ hơn 0,6.
- Hiệu quả phanh được đánh giá bằng một trong hai chỉ tiêu quãng đường phanh Sp (m) hoặc gia tốc chậm dần lớn nhất khi phanh Jpmax (m/s2 ) với chế độ thử phương tiện không tải ở tốc độ 30km/h và được quy định như sau:
- Khi phanh, quĩ đạo chuyển động của phương tiện không lệch quá 80 so với phương chuyển động ban đầu và không lệch khỏi hành lang 3,50 m.
Hiệu quả phanh chính khi thử trên băng thử:
- Chế độ thử: Phương tiện không tải
- Tổng lực phanh không nhỏ hơn 50% trọng lượng phương tiện không tải G0 đối với tất cả các loại xe.
- Sai lệch lực phanh trên một trục (giữa bánh bên phải và bên trái) :
KSL = (PF lớn – PF nhỏ). 100%/ PF lớn
KSL không được lớn hơn 25%.
Phanh đỗ xe (Điều khiển bằng tay hoặc chân) :
- Chế độ thử: phương tiện không tải
- Dừng lại ở độ dốc 20% đối với tất cả các loại xe khi thử trên dốc hoặc tổng lực phanh PF1 không nhỏ hơn 16% trọng tải phương tiện không tải G0 khi thử trên băng thử. Quãng đường phanh không lớn hơn 6 m khi thử trên đường với vận tốc xe chạy 15km/h.

Chỉnh sửa cuối:

wagon_troluc

Xe đạp
Cám ơn cụ 68 và cụ Blu. Em đi ĐK thì họ đưa lên bệ kiểm phanh và hệ thống hoạt động đồng thời đưa ra chỉ số (có cả đồng hồ có vùng vàng và kim chỉ thông số của từng bánh) thì bánh trước xe em đạt được 1.4, hai bánh sấp xỉ nhau. Còn 2 bánh sau chỉ đạt trị số 0.52 (vì là phanh tang trống).
Vậy có cụ nào biết chỉ số này là gì không?
Em cũng có tiêu chuẩn như của cụ Blu nhưng không thấy nó đến chỉ số như này.
Có cụ nào đã đi kiểm thì post thông số lên cho anh em biết với. Thanks các cụ.

rfs

Xe điện
Trước gara Isuzu của bác Hungisu (mod box này) có thiết bị kiểm tra phanh như chỗ đăng kiểm đấy, ko biết giờ còn ko?

@cụ raotro: xe cụ lại bị sao rồi à

raotro

Xe container
Trước gara Isuzu của bác Hungisu (mod box này) có thiết bị kiểm tra phanh như chỗ đăng kiểm đấy, ko biết giờ còn ko?

@cụ raotro: xe cụ lại bị sao rồi à
Ko ạ, nó vẫn "sao" như trước... nhưng hôm qua nó bị "hỏi thăm" 3 lần.....
Giờ cháu đang nhốt nó trong chuồng, đi tránh bão ở Bờ Hồ.

laixe6868

Xe tải
Oài, ai mà lại quan tâm đặc biệt đến vợ 2 của cụ thế cụ raotro, 1 ngày mà hỏi thăm đến 3 lần.

EZdong

Xe điện
Cụ có duyên thế nào ý chứ em 2 tuần liền được hỏi thăm tuần/lần thấy cũng đã "tiến bộ vượt bậc" rồi, cụ mà được hỏi thăm nhiều thế thì .....tiến nhanh quá ạ!

Trạng thái
Thớt đang đóng