Hỏi kinh nghiệm đi Hà Giang - Lũng Cú - Đồng Văn

Cảnh sát G.T

Xe điện
Em oánh dấu cái lịch trình này để làm tư liệu cho chuyến đi sắp tới! Cảm ơn ý kiến đóng góp của tất cả các cụ!

Cảm on các cụ đã chỉ giáo! Em đang điều chỉnh lại lịch trình 1 chút trên co sỏ tổng họp ý kiến các cụ. Khả năng em sẽ đi 4 ngày, đêm 1 ngủ Quản Bạ - đêm 2 ngủ Đồng Văn - đêm 3 ngủ Hà Giang.
CHO ĐẾN NAY THÌ LỊCH ĐỊNH THẾ NÀY Ạ:
Ngày 1: (ngày 09/04/2011): Hà Nội - Quản Bạ ~ 350km.
+ Xuất phát khoảng 7a.m từ Hà nội.
+ Tuyến đường Hà nội – Vĩnh Yên – Việt Trì – Tuyên Quang.
+ Tuyên Quang – Tân Quang – TT Việt Quang (ăn trưa).
+ Việt Quang – Vị Xuyên – Hà Giang - Quản Bạ.
+ Tối Ngủ: tại Quản Bạ (Nghỉ tối tại Quản Bạ thì ở Nhà khách Tam Sơn, có thể ăn tại Tam Sơn - hoặc nhà nghỉ 567)
=================================
Ngày 2: (ngày 10/04/2011) Quản Bạ - Yên Minh - Lũng Cú - Đồng văn.
+ Ăn sáng (7a.m0 : Tuỳ nghi ăn sáng .
+ Rời Quản Bạ (chơi cổng trời, Núi Đôi,…)
+ Quản Bạ – Cán Tỷ
+ Cán Tỷ – Nà Khê – Lao Và Chải – Yên Minh
+ Yên Minh – Phố Cáo (chụp ảnh) – Sủng Là (chụp ảnh)
+ Có thể đi cửa khẩu Phó Bảng.
+ Sủng là – Di tích nhà họ Vương (thăm Nhà vua mèo Vương Chí Sình,…)
+ Chinh phục cột cờ Lũng cú, tranh thủ bắn tỉa Lô Lô Chải từ trên cao,…
+ Ăn trưa tại (CHỖ NÀY VẪN CHUA QUYẾT ĐỊNH ĐUỌC? THEO CÁC CỤ NÊN ĂN TRUA Ỏ ĐÂU Ạ???)
+ Quay lại ngã ba đi Lũng cú chạy về Đồng Văn.
+ 18h Ăn tối tại Đồng Văn.
+ Tối ngủ tại Đồng Văn: Định ngủ tại Khách sạn Cao nguyên đá.
+ Dạo chơi Phố cổ Đồng văn, chợ Đồng Văn.
Ngày 3: (ngày 11/04/2011): Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc - Hà Giang.
+ Sáng rời Đồng Văn qua Mã Pí Lèng chơi (nam thiên đệ nhất đèo) rồi xuống Mèo Vạc. (10h có mặt ở Mã Pí Lèng).
+ 12h có mặt ở Mèo Vạc: Ăn trưa và chơi ở chợ Mèo Vạc.
+ Tiếp tục đi từ Mèo Vạc đến Lùng Phình (rượu ngô) – Yên Minh – Quản Bạ - Hà Giang.
+ Tối ngủ tại Hà Giang: Khách san Hương Trà
Ngày 4: (ngày 12/04/2011): Hà Giang - Hà Nội ~ 300km.
+ Ngày 4 : Ngủ dậy (không cần dậy sớm), Ăn sáng, tà tà chạy Hà Giang – Hà Nội.
+ Ăn trưa tại quán ăn trên đường từ Hà Giang về Tuyên Quang.
+ Chiều về HN, kết thúc chuyến đi
Ghi chú: Nếu không mệt ngày 3 chạy đêm về Hà Nội luôn.

Tinhcpv

Đi bộ
Chào các cụ!
Sắp tới e dự định đi Lũng Cú - Hà Giang. Qua tham khảo lịch trình của các cụ, e tự soạn ra lịch trình của mình như sau, rất mong các cụ tiền bối thông thạo đường ngang, ngõ tắt chỉ bảo giúp e nhé. Trước mắt e xin mời các cụ uống riệu Voska, sau khi đi về e mời lại các cụ rượu ngô đặc sản Tây Bắc nhé. Xin cảm ơn các cụ nhiều.

Hà Nội – Tuyên Quang – Hà Giang – Đồng Văn – Lũng Cú
Ngày 1: Hà Nội – Tuyên Quang
11h00 Xuất phát tại HN
12h30 Ăn trưa tại Vĩnh Phúc
13h15 Lên đường đi Sơn Dương – Cây đa Tân Trào
15h45 Tham quan tại quần thể di tích Tân Trào
17h15 Về Thành phố Tuyên Quang ăn, nghỉ tối.
Ngày 2: Tuyên Quang – Đồng Văn (Hà Giang)
06h30 Tuyên Quang – Quảng Bạ (200km)
11h30 Ăn trưa tại Quảng Bạ
12h15 Quảng Bạ - Đồng Văn (140km)
17h30 Đến Đồng Văn, nhận phòng ăn, nghỉ tối.
Ngày 3: Đồng Văn – Lũng Cú – Đồng Văn – Mèo Vạc – Hà Giang. (210km)
06h30 Đồng Văn – Lũng Cú– Đồng Văn – Mèo Vạc
12h00 Ăn trưa tại Mèo Vạc
12h45 Mèo Vạc – Hà Giang
18h00 Đến Hà Giang ăn, nghỉ tối
Ngày 4: Hà Giang – Hà Nội (300km)
08h30 Lên đường về Hà Nội
12h00 Ăn trưa tại Tuyên Quang
12h45 Tuyên Quang – Hà Nội
17h30 Đến Hà Nội kết thúc lịch trình

duc dung

Xe hơi
cụ đi ngày nào đấy-E cũng đang định đi ????
Chào các cụ!
Sắp tới e dự định đi Lũng Cú - Hà Giang. Qua tham khảo lịch trình của các cụ, e tự soạn ra lịch trình của mình như sau, rất mong các cụ tiền bối thông thạo đường ngang, ngõ tắt chỉ bảo giúp e nhé. Trước mắt e xin mời các cụ uống riệu Voska, sau khi đi về e mời lại các cụ rượu ngô đặc sản Tây Bắc nhé. Xin cảm ơn các cụ nhiều.

Ngày 1: Hà Nội – Tuyên Quang
11h00 Xuất phát tại HN
12h30 Ăn trưa tại Vĩnh Phúc
13h15 Lên đường đi Sơn Dương – Cây đa Tân Trào
15h45 Tham quan tại quần thể di tích Tân Trào
17h15 Về Thành phố Tuyên Quang ăn, nghỉ tối.
Ngày 2: Tuyên Quang – Đồng Văn (Hà Giang)
06h30 Tuyên Quang – Quảng Bạ (200km)
11h30 Ăn trưa tại Quảng Bạ
12h15 Quảng Bạ - Đồng Văn (140km)
17h30 Đến Đồng Văn, nhận phòng ăn, nghỉ tối.
Ngày 3: Đồng Văn – Lũng Cú – Đồng Văn – Mèo Vạc – Hà Giang. (210km)
06h30 Đồng Văn – Lũng Cú– Đồng Văn – Mèo Vạc
12h00 Ăn trưa tại Mèo Vạc
12h45 Mèo Vạc – Hà Giang
18h00 Đến Hà Giang ăn, nghỉ tối
Ngày 4: Hà Giang – Hà Nội (300km)
08h30 Lên đường về Hà Nội
12h00 Ăn trưa tại Tuyên Quang
12h45 Tuyên Quang – Hà Nội
17h30 Đến Hà Nội kết thúc lịch trình

WHITE TIGER

Xe container
Rốt cục lịch như vậy thì bạn định đi thăm những cái gì trên đường đi vậy và ngày nào xuất phát(ngày xuất phát rất quan trọng)

Chotrondonhet

Xe đạp
cụ đi ngày nào đấy-E cũng đang định đi ????
Ngày thứ nhất ok, theo tôi ngày thứ 2 lên chỉnh lại lich như sau( vì Lũng cú nằm trên đoạn đg từ Quản Bạ- ĐV, chứ đi như Bác thì mua đgf) TQ-Q Bạ ăn trưa sau đó đi ĐV( cẩn thận đoạn này hôm qua có em xe chở xi măng bị rơi xuống vực đoạn Na khê ( dừng lại hỏi mấy anh xxx thì họ bảo người dân nói do lỗi của lái xe một phần, một phần do có 1 xe du lịch đỗ đúng đoạn đg cua ( văn hóa tham gia GT)lên xe xi tránh ko để ý đi ra mép quá thành ra lỗn cổ xuống dưới khoang 30 m, tài xế ngất lịm " gan hàng cỏ" phụ xe gãy chân) đến ngã ba (rẽ trái đi Lũng cú, đi thẳn Đồng Văn) thì cứ đi thẳng khoảng 1 km thăm nhà Vua Mèo Vưong Đức Chính, sau đó quay lại ngã ba rẽ phải lên Lũng Cú 25 km, en Lũng Cú xuóng mua vé xong qua làm viẹc .... vói anh Bien phòng để anh cho đánh thảng xe len tren chan cọt cờ đỡ phải đi bộ. Hết sức cẩn thận đoạn lên chân côt cờ có 3 đoạn cua gấp tay áo họ đang kè lại đg hẹp lắm, xong xuôi quay về Đồng Văn theo đg mới đoạn giữa đg từ nhà Vua Mèo và Lũng cú rẽ trái 9 km là đên ĐV nhận phòng nghỉ tại KS Hoàng Ngọc ( phòng 2 giường 270 k) nói chung ổn, tôi đang ở đây sáng nay sẽ lên đg qua Mèo Vạc và Hà nội thẳng tiến.

Tinhcpv

Đi bộ
Rốt cục lịch như vậy thì bạn định đi thăm những cái gì trên đường đi vậy và ngày nào xuất phát(ngày xuất phát rất quan trọng)
E định thứ 5 đi, chủ nhật về,(trung tuần tháng 6 này) ngày cụ thể e lại chưa chốt đc vì liên quan đến cv của gấu. E đi xe 7 chỗ, 4 người (2 người lớn+2 te) từ TQ đi HG e cũng muốn ghé thăm một số danh thắng và di tích nổi tiếng trên đường đi cụ ạ.

Tinhcpv

Đi bộ
Ngày thứ nhất ok, theo tôi ngày thứ 2 lên chỉnh lại lich như sau( vì Lũng cú nằm trên đoạn đg từ Quản Bạ- ĐV, chứ đi như Bác thì mua đgf) TQ-Q Bạ ăn trưa sau đó đi ĐV( cẩn thận đoạn này hôm qua có em xe chở xi măng bị rơi xuống vực đoạn Na khê ( dừng lại hỏi mấy anh xxx thì họ bảo người dân nói do lỗi của lái xe một phần, một phần do có 1 xe du lịch đỗ đúng đoạn đg cua ( văn hóa tham gia GT)lên xe xi tránh ko để ý đi ra mép quá thành ra lỗn cổ xuống dưới khoang 30 m, tài xế ngất lịm " gan hàng cỏ" phụ xe gãy chân) đến ngã ba (rẽ trái đi Lũng cú, đi thẳn Đồng Văn) thì cứ đi thẳng khoảng 1 km thăm nhà Vua Mèo Vưong Đức Chính, sau đó quay lại ngã ba rẽ phải lên Lũng Cú 25 km, en Lũng Cú xuóng mua vé xong qua làm viẹc .... vói anh Bien phòng để anh cho đánh thảng xe len tren chan cọt cờ đỡ phải đi bộ. Hết sức cẩn thận đoạn lên chân côt cờ có 3 đoạn cua gấp tay áo họ đang kè lại đg hẹp lắm, xong xuôi quay về Đồng Văn theo đg mới đoạn giữa đg từ nhà Vua Mèo và Lũng cú rẽ trái 9 km là đên ĐV nhận phòng nghỉ tại KS Hoàng Ngọc ( phòng 2 giường 270 k) nói chung ổn, tôi đang ở đây sáng nay sẽ lên đg qua Mèo Vạc và Hà nội thẳng tiến.
Xin cảm ơn bác đã có thông tin cho e sớm. E xin hỏi đến ngã ba (rẽ trái đi Lũng cú, đi thẳn Đồng Văn) thì cứ đi thẳng khoảng 1 km thăm nhà Vua Mèo Vưong Đức Chính. Đây là ngã ba ở Đồng Văn Hay Yên Minh bác? Vậy theo bác e đi Quảng Bạ - Lũng Cú xong quay lại Đồng Văn? từ QB đi Lũng Cú bn km và hết khoảng bn thời gian bác? Vì e ngại đi từ TQ lên thẳng Lũng Cú thì trời tối rồi, ngắm chẳng đc gì nên mới tính ngủ lại Đồng Văn bác ạ.

WHITE TIGER

Xe container
Chạy như thế oải đấy,nhưng sẽ chẳng đi được nhiều nơi nếu như đi lịch trình đấy

Ngày 1(Thứ 5): Hà Nội – Tuyên Quang - Hà Giang
11h00
Xuất phát tại HN
Ăn trưa tại Vĩnh Phúc
Lên đường đi Sơn Dương – Cây đa Tân Trào(Đường Sơn Dương xóc lòi mắt)
Tham quan tại quần thể di tích Tân Trào
Về Thành phố Tuyên Quang ăn, nghỉ tối.
Tuyên Quang -Hà Giang nghỉ đêm
Ngày 2(Thứ 6):
06h30 TP Hà Giang – Đồng Văn (Hà Giang)
Hà Giang – Chợ Minh Tân (20km) chỉ họp ngày thứ 6
Chợ Quảng Bạ chỉ họp vào thứ 7
Ăn trưa tại Yên Minh
Yên Minh-Sủng Là-Phố Cáo(Bản Phố Cáo là 1 trong những bản giữ được nhiều nhà đẹp nhất)
Nhà Họ Vuơng-Đồng Văn ngủ nghỉ

Ngày 3(Thứ 7):
Đồng Văn – Lũng Cú – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc - Đồng Văn ăn trưa.
Nếu chụp ảnh thì quay lại Sủng Là và Phó Cáo

Ngày 4(Chủ Nhật)
6h sáng
Chợ Đồng Văn -8h về Hà Giang(đi 5h đường đèo mới về tới TP Hà Giang)
Ăn trưa ở HG
Ăn tối ở Phú Thọ
Về HN lúc gần nửa đêm

Lịch họp chợ

Ngày Dần, Thân: Chợ Lũng Phìn
ngày Thìn, Tuất: Chợ Phố Cáo
ngày Tý, Ngọ: Chợ Phó Bảng
ngày Tỵ, Hợi: Chợ Sà Phìn
Thứ sáu: chợ Lũng Cú,chợ Minh Tân
thứ bẩy: Chợ Ma Lé,chợ Quảng Bạ
chủ nhật: chợ huyện Đồng Văn

Tinhcpv

Đi bộ
Cảm ơn bác! Chương trình của e chủ yếu được đến vùng đất thiêng liên của Tổ quốc Cột cờ Lũng Cú, e sẽ cân nhắc có thể ngày thứ 5 e chạy thẳng Hà Giang ăn nghỉ tốt tại đó. Còn lịch đi Tuyên Quang để dịp khác vậy.

duc dung

Xe hơi
cụ muốn đi có đoàn thì ới E.nhé.nhà E.cũng 2 người lớn+2 TE.(phone.0913523925)
E định thứ 5 đi, chủ nhật về,(trung tuần tháng 6 này) ngày cụ thể e lại chưa chốt đc vì liên quan đến cv của gấu. E đi xe 7 chỗ, 4 người (2 người lớn+2 te) từ TQ đi HG e cũng muốn ghé thăm một số danh thắng và di tích nổi tiếng trên đường đi cụ ạ.

Tinhcpv

Đi bộ
Vâng, khi nào e có ngày cụ thể sẽ alo cho cụ nhé.

vt_hoa

Xe tăng
Em oánh dấu thớt này để chuẩn bị cho chuyến đi HG sắp tới. Cảm ơn các cụ đã cung cấp thông tin rất hữu ích

karaoke178

Đi bộ
Cảm ơn các cụ đã cung cấp thông tin rất hữu ích . mai e đi HG rồi.

nphung

Xe tải
Tặng các bác 1 bài viết rất chi tiết về CON ĐƯỜNG HẠNH PHÚC được bạn này tổng hợp từ báo Tuổi Trẻ năm 2007

http://z15.invisionfree.com/cdcm/ar/t183.htm

Cảm động nhất là đoạn này :(

Ai sẽ tập hợp, sẽ lo lắng thu xếp cho tròn vẹn với người đã khuất, khi mà ban liên lạc thanh niên xung phong mở đường Hạnh Phúc còn rất xa mờ? Câu hỏi cứ day dứt qua bao năm tháng.

Anh Lương Quốc Chanh (người Lạng Sơn) là người trong số 300 bạn trẻ chặn xe trưởng Ty Giao thông xin được lên công trường ở Đồng Văn. Không ngờ anh bị sốt rét ác tính giữa hoang vu. Anh Chanh hi sinh ngày 8-8-1961 ở tuổi 19.

Trước khi nhắm mắt, anh tỉnh táo chia tay từng người, dặn dò từng tí rồi thở dài: "Tôi sẽ nằm mãi mãi bên vệ đường của Đồng Văn. Mai này đường Hạnh Phúc mở xong, anh chị em về lại quê hương xứ Lạng, có ai còn nhớ tôi không? Tôi sẽ nhớ mọi người lắm đấy". Tiếng khóc vang lên giữa công trường.

Và gần nửa thế kỷ sau, trong lễ trao kỷ niệm chương thanh niên xung phong cho một số người tham gia mở đường Hạnh Phúc tại Hà Nội, ông Đàm Văn Kiềm đã nhắc lại lời trăn trở "Có ai còn nhớ tôi không?" của anh Chanh. Tiếng khóc lại vang khắp hội trường.

joyride

Xe điện
Chú nphung show hàng ác nhể! Hai bạn bên cạnh ai là mệ ai là cô của chú đấy?

Tặng các bác 1 bài viết rất chi tiết về CON ĐƯỜNG HẠNH PHÚC được bạn này tổng hợp từ báo Tuổi Trẻ năm 2007

http://z15.invisionfree.com/cdcm/ar/t183.htm

Cảm động nhất là đoạn này :(

Ai sẽ tập hợp, sẽ lo lắng thu xếp cho tròn vẹn với người đã khuất, khi mà ban liên lạc thanh niên xung phong mở đường Hạnh Phúc còn rất xa mờ? Câu hỏi cứ day dứt qua bao năm tháng.

Anh Lương Quốc Chanh (người Lạng Sơn) là người trong số 300 bạn trẻ chặn xe trưởng Ty Giao thông xin được lên công trường ở Đồng Văn. Không ngờ anh bị sốt rét ác tính giữa hoang vu. Anh Chanh hi sinh ngày 8-8-1961 ở tuổi 19.

Trước khi nhắm mắt, anh tỉnh táo chia tay từng người, dặn dò từng tí rồi thở dài: "Tôi sẽ nằm mãi mãi bên vệ đường của Đồng Văn. Mai này đường Hạnh Phúc mở xong, anh chị em về lại quê hương xứ Lạng, có ai còn nhớ tôi không? Tôi sẽ nhớ mọi người lắm đấy". Tiếng khóc vang lên giữa công trường.

Và gần nửa thế kỷ sau, trong lễ trao kỷ niệm chương thanh niên xung phong cho một số người tham gia mở đường Hạnh Phúc tại Hà Nội, ông Đàm Văn Kiềm đã nhắc lại lời trăn trở "Có ai còn nhớ tôi không?" của anh Chanh. Tiếng khóc lại vang khắp hội trường.

Một câu hỏi rất cũ, nếu đi từ chiều thứ 6 thì đi như này có hợp lý ko ạ:
+Chiều thứ 6: Hà Nội - Hà Giang
+Thứ 7: Hà Giang, Lũng Cú, Đồng Văn
+Chủ nhật: Đồng Văn, Vua mèo, Mã pí lèng.. - Hà Nội ?

Hanguyen87

Xe tải
Một câu hỏi rất cũ, nếu đi từ chiều thứ 6 thì đi như này có hợp lý ko ạ:
+Chiều thứ 6: Hà Nội - Hà Giang
+Thứ 7: Hà Giang, Lũng Cú, Đồng Văn
+Chủ nhật: Đồng Văn, Vua mèo, Mã pí lèng.. - Hà Nội ?
Nói chung là cố thì vẫn được. Cơ mà cố quá thành quá cố cụ ợ. Hồi cháu đi là đi từ sớm thứ 6 thế mà rồi vẫn ko đi được Mèo Vạc

WHITE TIGER

Xe container
Nếu các cụ muốn đi chợ phiên chụp ảnh thì nên đi cùng với em.Em thích chợ phiên và chụp chợ phiên ở Hà Giang