Tìm hiểu về đất nước Trung Hoa và những vấn đề liên quan đến biển đảo Việt Nam

Cũng nhân tiện TQ vừa tổ chức mấy cuộc diễn tập hải quân, em cung cấp thêm chút thông tin.

Hải quân TQ có 3 hạm đội, bố trí thế này

Với các căn cứ như thế này

NGoài ra, chiến lược biển còn được hỗ trợ bằng máy bay như thế này (tầm hoạt động của các laọi máy bay)

Đáng chú ý là mới đây, 3 tàu của Hạm đội Bắc Hải xuống tận Trường Sa để tập trận. Tân Chủ tịch TQ giao nhiệm vụ cho quân đội: Sẵn sàng chiến đấu và chiến thắng trong mọi cuộc chiến tranh.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Tham vọng của TQ là lập đc từng này căn cứ quân sự ở nước ngoài

Với Biẻn Đông, VN có đc những lợi thế về bảo vệ như thế này

Tầm khống chế như thế này

Theo dòng thời sự, bây giờ em xin bàn về việc chuyến công du nước ngoài đàu tiên của ông Tập Cận Bình, cụ thể là đến NGa và một loạt nước châu PHi. VÌ sao lại như vậy?

Sau NGa, ông TẬp sẽ đến Tanzania

Đến Công-gô

Và Nam Phi

Tại NGa, ông Tập được đón tiếp long trọng

Nhiều đồn đoán cho rằng ông Tập thăm NGa là để "rủ hội" lập thế cân bằng chiến lược với Mỹ.

Nhưng việc này không đơn giản, vì trong cả quá khứ, hiện tại, và tương lai, 2 nước có quá nhiều khác biệt về suy nghĩ và hành động, nên giờ nói "bắt tay nhau" là đúng 1 phần thôi. Ai cũng có tính toán cho riêng mình, nhất là tham vọng chính trị ảnh hưởng thế giới.

Công việc chủ yếu là hợp tác về kinh tế. Trước mắt, TQ muốn mua được càng nhiều dầu từ Nga càng tốt

Nhận định như trên hoàn toàn có cơ sở.

Nói về TQ "liên minh chính trị" với NGa, vì hai nước thời gian qua có nhiều "động thái tích cực"

NGa cùng TQ và mấy nước nữa gồm Ca-dắc xtan, Kiếc-ghi-dít-xtan và Tát-di-kít-xtan (vùng xanh) lập nên Hiệp ước Thượng Hải, sau đó rủ Ấn Độ, Mông Cổ, I-ran, Pa-kít-xtan (chỗ tím tím) làm quan sát viên Tổ chức Hợp tác Thượng Hải

TRông trên bản đồ đến gớm, các cụ nhể. CỤm này ảnh hưởng to đến thế giới ấy chứ

Cơ mà hoạt động suốt từ năm 1996, qua 2001 (kết nạp U-dơ-bê-kít-xtan), vượt qua mốc 2005 khi rủ thêm mấy ông quan sát viên, đến giờ, Tổ chức Hợp tác THượng HẢi vẫn chưa vượt được cái mốc "giải quyết các vấn đề liên quan biên giới lãnh thổ giữa TQ với các nước xung quanh là bao.

Mặc dù mục tiêu của khối là:

"SCO có tiềm lực rất lớn,phạm vi ảnh hưởng hiện nay của SCO đã có 25% dân số thế giới,tổng diện tích các nước thành viên chiếm khoảng 60% lãnh thổ của 2 châu lục Á, Âu .Điều này làm cho SCO có thể là một đối trọng mới của NATO sau khi Khối hiệp ước Warsaw tan rã .

Tại hội nghị của SCO vào tháng 8-1999, lãnh đạo hai nước thành viên NgaTrung Quốc đã bày tỏ mong muốn xây dựng một thế giới đa cực chứ không phải là thế giới đơn cực như tình hình thế giới lúc bấy giờ .Với mong muốn đó thì vào năm 2003,SCO đã hoạch định thêm một hương ưu tiên là tăng cường hợp tác kinh tế giữa các nước thành viên ,một kế hoạch thực chất là nhằm ngăn chặn các công ty dầu lửa của Mỹ và các nước phương Tây xâm nhập vào Trung Á và biến khu vực này thành đối trọng với phương Tây .

Cùng ảnh hưởng ngày càng tăng của mình ,SCO đã góp một phần nhất định vào việc đảm bảo an ninh quốc tế như trong việc chống nạn buôn bán ma túy ( như ở Aghanistan) hay trong cuộc chiến chống khủng bố . Ngày nay SCO được coi như là một "Warsaw mới ở phương đông" - là lực lượng đối trọng với NATO khi tổ chức này đang mở rộng tiến sát biên giới với Nga."

Dù sao thì hiện nay, cả Iran, Ấn Độ và Pakistan đều mong muốn trở thành thành viên của tổ chức này. Mỹ cũng mong muốn làm quan sát viên của tổ chức này nhưng không được chấp nhận.

Hơn nữa, TQ và NGa thường có những quan điểm chung về một số vấn đề trên thế giới. Trước đây là I-rắc, Bắc Phi, Trung Đông, giờ đến I-ran và Xy-ri

CHắc là do cái này

Hay cái này (thương mại giữa I-ran và TQ)

Và nguy cơ xung đột tương lai thế này (vùng màu đỏ là nguy cơ cao, màu hồng là thấp hơn 1 chút).

Cái này có thớt đang hay bên cà phê thì bị xóa mất.

Ở một số đảo ở Hoàng Sa có quân đồn trú, tàu của bà con dạt vào quá gần, sẽ bị bắn.

Ví dụ như đảo này, ngoài mép san hô gọi là mép xanh, Tàu vào sát mép xanh bị bắn đuổi. Tàu vào trong mép xanh bị bắn thẳng.

Quân ta đóng trên các đảo ở Trường Sa cũng có lệnh này.

Tàu của bà con bị bắn, một mặt ta phản đối, một mặt nhắc nhở bà con chú ý đừng để tàu dạt vào gần những đảo có lính TQ đóng quân.

Hàng ngày, ta có cả trăm tàu cá đánh bắt ở ngư trường truyền thống Hoàng Sa

AquariusW

Xe buýt
Vậy thì, theo ý cụ Lầm, diễn biến ở Biển Đông của chúng ta đang ở trong tầm ta có thể hiểu và kiểm soát không ạ? Em thật, là, dân đen bọn em, nghe những tin như vậy vừa lo lắng, vừa sôi tiết cụ ạ.

Vậy thì, theo ý cụ Lầm, diễn biến ở Biển Đông của chúng ta đang ở trong tầm ta có thể hiểu và kiểm soát không ạ? Em thật, là, dân đen bọn em, nghe những tin như vậy vừa lo lắng, vừa sôi tiết cụ ạ.
Ít nhất đến thời điểm này ta không hề bị động. Còn nhiều điều chưa thể nói cụ ơi.

Em chỉ buồn một điều nhiều báo chí giờ đây đánh giá sự câu khách cao hơn tiêu chí cung cấp thông tin, nên hầu như chăng có giải thích gì cho người đọc hiểu sự tình, bối cảnh.

Đọc bài viết, mọi người chỉ biết xót xa cho ngư dân và dường như thấy họ đơn độc giữa biển. Vì còn có thông tin gì nữa đâu

Ngoài vùng 200 hải lý, tàu chấp pháp của ta ko đc thực thi nhiệm vụ ở đó, chỉ có thể trang bị kiến thức và kinh nghiệm cho bà con ngư dân mà thôi.

Giới hạn 200 lý là đường màu xanh

Hàng ngày, còn biết bao "ngư dân" đối mặt với đủ thứ hiểm nguy trên biển từ Bắc vào Nam để bảo vệ biển trời này

Cũng như cụ, em là người Việt Nam và em yêu đất nước này. Trong cuộc đối đầu với một kẻ xấu bụng nhưng to khỏe, ta cần dành sức cho những cú đòn quyết định, chứ không phải phí sức vào những cú đấm vào bịch bông.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Cá nhân em là một thành viên OF đã từng ra thăm Trường Sa thì Trường Sa bây giờ khác trước kia rất nhiều. Và nói theo vị phó chính ủy quân chủng hải quân khẳng định: "Chúng tôi đủ sức bảo vệ Trường Sa!" thì bác cứ yên tâm mọi việc vẫn trong tầm kiểm soát và kiểm soát rất tốt. Tuy còn nhiều khó khăn, trong đất liền còn điều này điều kia tiêu cực nhưng đối với riêng Trường Sa, những gì mạnh nhất, tốt nhất đều được huy động để đảm bảo rằng: Trung Quốc không thể muốn gì cũng được nữa. Nói như vậy bác đã yên tâm chưa?

Chỉnh sửa cuối:

AquariusW

Xe buýt
Ít nhất đến thời điểm này ta không hề bị động. Còn nhiều điều chưa thể nói cụ ơi.

Em chỉ buồn một điều nhiều báo chí giờ đây đánh giá sự câu khách cao hơn tiêu chí cung cấp thông tin, nên hầu như chăng có giải thích gì cho người đọc hiểu sự tình, bối cảnh.

Đọc bài viết, mọi người chỉ biết xót xa cho ngư dân và dường như thấy họ đơn độc giữa biển. Vì còn có thông tin gì nữa đâu

Hàng ngày, còn biết bao "ngư dân" đối mặt với đủ thứ hiểm nguy trên biển từ Bắc vào Nam để bảo vệ biển trời này

Cũng như cụ, em là người Việt Nam và em yêu đất nước này. Trong cuộc đối đầu với một kẻ xấu bụng nhưng to khỏe, ta cần dành sức cho những cú đòn quyết định, chứ không phải phí sức vào những cú đấm vào bịch bông.
Cảm ơn những bài viết và phân tích sâu sắc của cụ. Sức mạnh của chúng ta không chỉ thuần túy là bằng khí tài hay bằng tàu bè, mà em nghĩ, sức mạnh còn nằm ở niềm tin. Những bài viết của cụ cho em niềm tin, và rất nhiều thành viên diễn đàn, hoặc những người tình cờ lướt web quan tâm đến chủ đề này, có được niềm tin. Đúng là việc của dân đen bọn em bây giờ, chỉ là, làm sao mỗi ngày làm cho tốt những việc nho nhỏ trong bổn phận của mình. Vậy đã là yêu nước. Đôi khi, những từ ngữ to lớn và trừu tượng như vậy hóa ra thật đơn giản.

Cá nhân em là một thành viên OF đã từng ra thăm Trường Sa thì Trường Sa bây giờ khác trước kia rất nhiều. Và nói theo vị phó chính ủy quân chủng hải quân khẳng định: "Chúng tôi đủ sức bảo vệ Trường Sa!" thì bác cứ yên tâm mọi việc vẫn trong tầm kiểm soát và kiểm soát rất tốt. Tuy còn nhiều khó khăn, trong đất liền còn điều này điều kia tiêu cực nhưng đối với riêng Trường Sa, những gì mạnh nhất, tốt nhất đều được huy động để đảm bảo rằng: Trung Quốc không thể muốn gì cũng được nữa. Nói như vậy bác đã yên tâm chưa?
Vâng, em yên tâm rồi cụ ạ. Cảm ơn cụ.

Vậy là NGa-Trung đã ký xong thỏa thuận bán-mua 24 chiếc SU 35 và 4 tàu ngầm lớp Lada.

Nga bán vũ khí tấn công cho TQ, bán vũ khí phòng thủ cho VN, bán vũ khí cả tấn công và phòng thủ cho Ấn Độ. :D

AquariusW

Xe buýt
Vậy là NGa-Trung đã ký xong thỏa thuận bán-mua 24 chiếc SU 35 và 4 tàu ngầm lớp Lada.

Nga bán vũ khí tấn công cho TQ, bán vũ khí phòng thủ cho VN, bán vũ khí cả tấn công và phòng thủ cho Ấn Độ. :D
Cũng không lạ cụ nhỉ, xét về giác độ kinh tế mà nói.