Hỏi về mức tiêu hao nhiên liệu xe Huyndai Tucson

tavn13

Xe máy
Thằng bạn em mới đặt con Hyundai Tucson, 2.0 bản máy xăng, AT, cửa trời, ABS, giá nóc, giá cửa lên xe(em chả biết gọi là gì), chạy khá đầm, em cảm nhận gần gần Santafe(không thấy kém hơn về độ đầm xe, cách âm) nhưng mà không rõ con này ăn uống thế nào, cụ nào đã test rồi, cho em biết với. :6:

otovtv

Xe hơi
e nghe nói khoảng 12l trong TP ạ

ddbin

Xe tải
Em thấy bảo ở Mẽo em này bán chạy hơn cả KIA Spotage đó ợ! Mà bạn kụ chi bao nhiêu obama cho em này thế?

Bentley8x

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.hgmobile.vn

tavn13

Xe máy

otovtv

Xe hơi
E này chỉ có 5 chỗ thôi - Mà dáng xấu òm - Nhưng với tầm tiền này công nhận cũng hơi khó chọn. hiihi

xegicunglai

Xe buýt
E này chỉ có 5 chỗ thôi - Mà dáng xấu òm - Nhưng với tầm tiền này công nhận cũng hơi khó chọn. hiihi
Em cũng nhất trí với bác là nó xấu hơn X6, nhưng các cái loại Captiva, Ỉn...thì nó đập chết tươi đấy bác ợ.

DOLA

Xe buýt
Có câu trả lời đây rồi
Ô tô tại VN ‘ngốn’ quá nhiều nhiên liệu so với hãng công bố
Cập nhật lúc : 10:20 AM, 14/08/2009
Bên cạnh tiêu chí chọn mua xe tốt, yêu cầu về tiết kiệm nhiên liệu cũng được đặt lên hàng đầu. Nhưng nhiều người đang giật mình vì nhận thấy sự khác biệt quá lớn giữa mức tiêu thụ nhiên liệu thực tế với con số của hãng xe công bố “trong điều kiện chuẩn”.

Chị Hà Thị Mai ở TP HCM đang sử dụng chiếc Kia Morning cho biết, năm 2006, thấy chiếc xe nhỏ nhắn và có mức tiêu thụ nhiên liệu thấp nên Mai đã bỏ ra hơn 200 triệu mua về. Theo lý thuyết của nhà sản xuất đưa ra, khi đi trong thành phố chiếc xe này tiêu thụ 7 lít cho 100 km. Thế nhưng theo chị Mai, sử dụng trong thành phố Hà Nội đã gần ba năm, qua kiểm tra thực tế nhiều lần, con số này ít nhất cũng phải 8,5 lit và lúc nhiều là 12 lit.

Anh Trần Ngọc Dương ở quận 5, TP HCM, người đang sở hữu chiếc Getz của Hyundai, tâm sự: “Biết trước thế này thì phải tìm hiểu kỹ hơn trước khi quyết định mua”. Tháng 6/2008, thấy chiếc xe gọn gàng và hợp với điều kiện sử dụng của gia đình, anh Dương quyết định mua ngay. Tuy nhiên, sau vài lần đổ xăng, anh Dương băn khoăn vì lượng tiêu thụ của chiếc xe có động cơ 1,6 lit, số tự động này lúc nào cũng báo ở mức xấp xỉ 15 lit cho 100 km. Trong khi đó theo hướng dẫn của nhà sản xuất thì chỉ từ 8 đến 9 lit.

Xe chạy trong thành phố tiêu thụ nhiều xăng hơn.

Một số mẫu xe có động cơ nhỏ khá thông dụng khác tại thị trường Việt Nam như Honda Civic, Mercedes C200, C230… mức chênh lệch giữa thực tế và sự công bố của hãng cũng không nhỏ. Theo số liệu của việc thử nghiệm với ba phiên bản của Civic trên 100 km, mức tiêu thụ lần lượt là 6,9, 7,2 và 8 lit. Con số này trên hai chiếc C200 và C230 của Mercedes - Benz Việt Nam lắp ráp xem ra còn ấn tượng hơn, chỉ từ 6,2 đến 7 lit. Tuy nhiên, hầu hết những người đang sử dụng dòng xe trên đều cho rằng, con số này hoàn toàn không thực tế. Mức chênh lệch ở đây phải từ 20 đến 70%, tuỳ vào điều kiện giao thông.

Xe lớn càng khác biệt

Sự “tham khảo” của con số tiêu thụ nhiên liệu mà một số hãng đưa ra với những dòng xe có động cơ lớn hơn lại càng rõ. Điển hình là chiếc Chevrolet Captiva của gia đình anh Hạo ở phường Thảo Điền, quận 2, TP HCM. Theo con số mà hãng công bố, mẫu xe trên sẽ tiêu thụ 8,9 - 11,9 lit trên 100 km tuỳ thuộc vào các phiên bản. Thế nhưng, với chiếc xe Captiva bản LTZ của Hạo, mức tiêu thụ thấp nhất mà anh đo được là 13,5 lit. “Đó là khi chở gia đình đi Phan Thiết chơi. Còn khi lưu thông trong thành phố, với quãng đường này phải tốn 17 lit là chuyện bình thường”, anh Hạo nói.

Một ví dụ khác là chiếc Fortuner V. Theo thử nghiệm của Toyota, mức tiêu thụ nhiên liệu của chiếc xe này là 12,3 lit cho 100 km. Tuy nhiên, Thanh Sang ở TP HCM, đã khẳng định bằng thực tế sử dụng trong ba tháng vừa qua của mình: “Mức trung bình không bao giờ thấp hơn 14 lit”.

Theo ông Phan Thanh Hải, Trưởng phòng kỹ thuật của GM Daewoo Việt Nam, luôn có sự khác biệt giữa điều kiện thử nghiệm của hãng với thực tế sử dụng. Sự khác biệt này lớn hay nhỏ phụ thuộc vào điều kiện giao thông, chất lượng đường sá và kỹ năng của người điều khiển.

Khi nêu ra vấn đề khác biệt này, ông Trần Xuân Thuỷ, Phó tổng trưởng phòng phụ trách dịch vụ và kỹ thuật sau bán hàng của Toyota Việt Nam, cũng cho rằng, lượng tiêu thụ nhiên liệu của một chiếc ô tô phụ thuộc rất nhiều và các điều kiện như tốc độ chạy, sức cản của gió, tải trọng, tình trạng xe, đường sá…

Cần những quy định cụ thể

Một chi tiết không thể không nhắc đến là gần như các hãng ô tô ở Việt Nam chỉ đưa ra mức tiêu hao nhiên liệu trên đường thử cao tốc mà không đưa ra mức trong thành phố. Một phần có thể do ngại tâm lý không thích mua xe tốn nhiên liệu của người Việt. Mặt khác, một lãnh đạo của liên doanh lắp ráp ô tô khá lớn tại Việt Nam đã lập luận rằng, điều kiện giao thông tại Việt Nam là rất khác nên không thể đưa ra mức tiêu thụ trung bình.

Ở nhiều quốc gia trên thế giới, các cơ quan quản lý về giao thông bắt buộc các hãng phải đưa ra các mức tiêu thụ nhiên liệu: trên đường cao tốc, trong thành phố và trung bình. Thậm chí, một số nơi còn đề ra mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình cho ô tô.

Thời điểm đầu năm, cơ quan An toàn giao thông của Mỹ (NHTSA) đã phạt 6 hãng xe với số tiền khoảng 37 triệu USD vì vi phạm quy định về mức tiêu hao nhiên liệu trung bình. Trong đó phân nhánh của Mercedes tại Mỹ phải nộp 28,9 triệu USD cho những xe nhập khẩu đời 2007 do không đạt mức tiêu hao nhiên liệu trung bình yêu cầu. Các hãng xe khác cũng đã từng bị phạt vì lý do trên như Volkswagen, Porsche, Ferrari, Maserati… vì con số tiêu thụ nhiên liệu mà hãng đưa ra không sát với thực tế.

Một số cách lái xe giảm mức tiêu hao nhiên liệu trên ô tô

- Cách lái hợp lý và thường xuyên bảo dưỡng đảm bảo các thông số kỹ thuật có thể giúp xe tiết kiệm được tới 35% mức tiêu hao nhiên liệu.

- Tránh tăng tốc độ quá nhanh. Thực tế cho thấy, khi tăng tốc quá nhanh, nhiên liệu sẽ tiêu hao gấp bốn lần so với mức bình thường.

- Hạn chế vận hành xe ở tốc độ thấp, số thấp cũng như ở tốc độ quá cao.

- Khi lưu thông trong thành phố, điều cần thiết là tăng tốc từ từ khi đèn xanh bật và buông chân ga cho xe chậm dần khi gặp đèn đỏ.

- Không nên để động cơ hoạt động quá 1.800 - 2.000 vòng mỗi phút ở bất kỳ cấp độ số nào. Nên nhấn ga từ từ cho đến khi đạt được tốc độ cần thiết.

- Tuỳ theo thời tiết mà điều khiển hệ thống điều hoà ở nhiệt độ vừa phải (khoảng 22 - 25 độ C), không nên để quá lạnh. Hạn chế việc mở của sổ vì mức cản của gió khi mở cửa sổ có thể làm chiếc xe tiêu hao thêm 5 - 10% nhiêu liệu.

Bên cạnh những yếu tố về kỹ năng điều khiển xe như trên, để giảm sự tiêu hao nhiên liệu, chủ xe cần chú ý đến việc bảo trì, bảo dưỡng thường xuyên một số bộ phận của động cơ như lọc gió, mức dầu bôi trơn, độ sạch của bugi… hay chi tiết khác như áp suất lốp, chất lượng nhiên liệu…
(Theo Sài Gòn Tiếp Thị)

mid

Đi bộ
em cũng đang phân vân về con tucson wa, hihi, em chỉ có mỗi 30 obama nhưng lại thích có vợ 2 cao rao một chút (khu nhà e hay ngập lắm ợ) :102:

ddbin

Xe tải
em cũng đang phân vân về con tucson wa, hihi, em chỉ có mỗi 30 obama nhưng lại thích có vợ 2 cao rao một chút (khu nhà e hay ngập lắm ợ) :102:
Em này mà để đi vào mùa mưa ngập hà lội thì còn gì bằng? CIVIC? Altis? ....xách.......dép mà chạy theo nhé!

tavn13

Xe máy
cụ cố tí đi, ngồi em này đảm bảo cụ lội nước, ối em phải ngóng nhìn :69:

Alexus

Xe máy
Theo em thì cụ cố tí mua Ford Escape 2.0 còn hơn. Em Tucson này nhựa nội thất chán lắm (em mục sở thị rồi), option cũng kém, bản nào đầy đủ (ghế da, cửa sổ trời, 6 loa...) thì cũng phải 35k. Dáng Escape trông đẹp và khỏe hơn hẳn

tavn13

Xe máy
Theo em thì cụ cố tí mua Ford Escape 2.0 còn hơn. Em Tucson này nhựa nội thất chán lắm (em mục sở thị rồi), option cũng kém, bản nào đầy đủ (ghế da, cửa sổ trời, 6 loa...) thì cũng phải 35k. Dáng Escape trông đẹp và khỏe hơn hẳn
con này thằng bạn em lấy, ghế da, cửa trời, 6 loa đủ cả, nhưng chỉ có 1 túi khí ghế lái, giá là 33.8k cụ ạ.

Alexus

Xe máy
con này thằng bạn em lấy, ghế da, cửa trời, 6 loa đủ cả, nhưng chỉ có 1 túi khí ghế lái, giá là 33.8k cụ ạ.
Cụ ơi, cái giá 35k có cả ABS, 2 cầu, ghế da, 6 loa, túi khí thì em quên k hỏi có mấy cái, rồi thì đèn xi nhan 2 bên cạnh xe... nhiều thứ lung tung lủng củng nữa, nhưng mà em k nhớ chính xác. Có thể vì em chưa chốt mua con đấy, nên sâu chưa giảm giá cho em.

Bản 1 cầu, ghế da, cửa sổ trời, 6 loa đâu như là 33k ạ.

Đây là báo giá ở hyundai Thắng Lợi, đại lý chính thức nên chắc đắt hơn những chỗ khác

Minhhunggh

Xe đạp
Hồi bữa đi xem SF em cũng xem em này rồi, kết luôn. Giá quá ổn + hầm hố. Nhưng em khuyên cụ nên lấy máy dầu cụ ạ, thế mới là ngon bổ và rẻ!
Loại này hình như không có máy dầu phải không các bác?

hoasung6

Đi bộ
Chào các bác!
Đây là post đầu tiên của nhà cháu, có gì không nên không phải, mong các bác thẳng tay chỉ bảo.
Nhà cháu xin phép có đôi lời về mức tiêu hao nhiên liệu của Tucson 2.0, máy dầu, số tự động, đời 2005 mà nhà cháu đang sử dụng như sau ạ:
- Đường phố: xấp xỉ 10 lít (Nhà cháu toàn phải đi qua những tuyến đuờng hay ùn và tắc như Trường Chinh, Nguyễn Thái Học, Cửa Nam - Trần Phú... vào giờ cao điểm).
- Đường trường: 6 - 7 lít.

vitara29y

Xe buýt
Chào các bác!
Đây là post đầu tiên của nhà cháu, có gì không nên không phải, mong các bác thẳng tay chỉ bảo.
Nhà cháu xin phép có đôi lời về mức tiêu hao nhiên liệu của Tucson 2.0, máy dầu, số tự động, đời 2005 mà nhà cháu đang sử dụng như sau ạ:
- Đường phố: xấp xỉ 10 lít (Nhà cháu toàn phải đi qua những tuyến đuờng hay ùn và tắc như Trường Chinh, Nguyễn Thái Học, Cửa Nam - Trần Phú... vào giờ cao điểm).
- Đường trường: 6 - 7 lít.
Bác mua con này giá bao nhiêu vậy?