Nên chăng áp dụng "Giấy ủy quyền sử dụng xe" tại Việt Nam?

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Khái niệm Ủy quyền sử dụng phương tiện tại Việt Nam có lẽ là còn lạ hoặc giống như vụ Hà Nội xôn xao vì con tôm có đầu... châu chấu, mình... cua

Cái con quái vật ấy ở nước Nga người ta gọi là "RẮK" các cụ nào từng sống ở Nga đọc cái bài con tôm ở Hà Nội chắc phải phì cười vì chuyện các cụ ở Hà Nội chẳng biết con quái đấy liệt vào dạng con gì nữa.
Giống cái khái niệm Ủy quyền sử dụng phương tiện tại Việt Nam nhiều cụ sẽ bảo là dở hơi mà đi làm thế nhưng ở Nga điều đấy lại được luật pháp quy định cụ thể.
Em xin được ví dụ như sau ở Nga
Phương tiện của anh A đứng tên đăng ký sử dụng, anh A cho anh B mượn/thuê thì phải làm giấy ủy quyền sử dụng viết tay nếu trong thời gian ngắn dưới 3-6 tháng, còn trên thời hạn ấy thì phải có công chứng làm giấy ủy quyền.
Như vậy khi anh B sử dụng xe của anh A, nếu anh B không có giấy ủy quyền hợp lệ thì xe của anh A sẽ bị giam lại, chờ anh A đến nhận, hoặc anh A làm ủy quyền hợp lệ cho anh B đến nhận.
Việc làm giấy ủy quyền như vậy ở nước ngoài nói chung và ở Nga là rất hợp lý cho các bác nào chưa có nhu cầu bán xe hoàn toàn, hoặc có bán nhưng không có thời gian đi tháo biển và làm thủ tục chuyển chủ.
Thời gian qua ở Hà Nội cái chuyện không chuyển chủ bị phạt lại rộ lên, điển hình là:
Bị phạt vì không sang tên, đổi chủ phương tiện

(ANTĐ) - Phòng CSGT đường bộ-đường sắt - CATP Hà Nội cho biết, từ ngày 1-7 đến 16-9, đơn vị đã lập biên bản xử phạt 165 trường hợp chủ xe ôtô, mô tô và xe máy vi phạm không sang tên chuyển quyền sở hữu phương tiện; phạt thành tiền 234.000.000 đồng nộp ngân sách Nhà nước. Đối với các vi phạm là chủ xe ôtô không sang tên, mức xử phạt là 1.500.000 đồng/trường hợp; mô tô, xe máy là 150.000 đồng/trường hợp.

Trung tá Đào Xuân Lâm - Đội trưởng Đội Quản lý đăng ký phương tiện - Phòng CSGT đường bộ-đường sắt cho biết: Theo các quy định hiện hành, những cá nhân đăng ký sang tên, di chuyển xe nếu trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày làm giấy tờ mua bán, cho, tặng, thừa kế xe thì người mua hoặc người nhận xe phải đến cơ quan đăng ký xe đang quản lý xe đó làm thủ tục sang tên, di chuyển, thay đổi đăng ký xe.

Cụ thể về mức xử phạt đối với các phương tiện vi phạm là từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với chủ xe mô tô, xe máy và các loại xe tương tự mô tô vi phạm không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định. Ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ôtô vi phạm không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định sẽ bị phạt từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng.

Lâm Tùng

Vậy nếu như luật pháp Việt Nam cho phép làm cái giấy ủy quyền này, thì các bác sử dụng xe người khác hợp lý không sợ mất tiền phạt như bài vừa rồi. Còn chủ xe cũng không lo chịu trách nhiệm hình sự khi chủ xe mới mua gây tai nạn chết người rồi lẩn tránh pháp luật.
Cái chuyện áp dụng này, nếu theo luật chỉ cần chạy ù ra phường phụp cái dấu mất 10k lệ phí thế là yên tâm lái xe.
Còn nếu như các cụ sợ rằng biển chẵn ngày lẻ, biển lẻ ngày chẵm thì các cụ so thể cứ để biển tên người khác rồi chịu cái án phạt từ 1-2 tr nhé :)

Chỉnh sửa cuối:

Cuabien

Xe điện
Em hỏi khí không phải, cụ chủ thớt có họ hàng gì với cái ông nghĩ ra cái quy định xe biển chẵn đi ngày chẵn, biển lẻ đi ngày lẻ không ạ ?

Thuế trước bạ sang tên cứ giảm bằng 0 đi, chẳng ông nào đi xe tên người khác đâu ! :P

tuan6780670

Xe hơi
vụ này cũng vớ vẩn như những vụ trước thôi ạ:^):^):^):^):^)

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
Em hỏi khí không phải, cụ chủ thớt có họ hàng gì với cái ông nghĩ ra cái quy định xe biển chẵn đi ngày chẵn, biển lẻ đi ngày lẻ không ạ ?

Thuế trước bạ sang tên cứ giảm bằng 0 đi, chẳng ông nào đi xe tên người khác đâu ! :P
Chuẩn quá cụ ợ. Vote + cho cụ, vote - cho cụ chủ thớt nhé cụ? :^)

Minh chè

Xe tăng
cái này ở bên Nga gọi là Doverenost...em trước đây khi đi đâu cũng phải mua sẵn mấy cái phòng thân. Khi mượn xe ai đó phải xin số Hộ chiếu, tên tuổi địa chỉ của chủ xe mà ghi vào...EM nghĩ cái này phù hợp với nước Nga vì tỉ lệ mất cắp xe ô tô khá phổ biến...Các cụ VN nhà mình sau này đến lúc bị mất cắp xe như mất cắp phụ tùng thì sẽ thấy nó quan trọng thôi.
:6::6:

berryfun

Xe điện
dạ bác ơi đây là việtnam nhà mình. bác đề nghị lên trên nhé. Cư nói như cụ cuabien là chuẩn đấy. Chẳng ai muốn xe mình mà không mang tên mình nó toàn có những cái đặng chẳng đừng thôi.

xe365vn

Xe container
ấy
cụ chủ cũng có cái đúng, thế còn xe đi thuê thì sao? :^)

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Em nói thật là cụ hoặc cái ý tưởng của cụ cũng giống cái con tôm ở Hà Nội lắm đó. Đằng sau cái Hợp đồng ủy quyền đểu kia chỉ đơn giản là mọi người không muốn mất tiền sang tên chuyển chủ cũng như phải đối mặt với cái thủ tục rườm rà, rách việc của NN mà thôi. Nếu phí sang tên mà là 1 - 10 triệu, em nghĩ chẳng ai không sang tên đâu.

Khái niệm Ủy quyền sử dụng phương tiện tại Việt Nam có lẽ là còn lạ hoặc giống như vụ Hà Nội xôn xao vì con tôm có đầu... châu chấu, mình... cua

Cái con quái vật ấy ở nước Nga người ta gọi là "RẮK" các cụ nào từng sống ở Nga đọc cái bài con tôm ở Hà Nội chắc phải phì cười vì chuyện các cụ ở Hà Nội chẳng biết con quái đấy liệt vào dạng con gì nữa.
Giống cái khái niệm Ủy quyền sử dụng phương tiện tại Việt Nam nhiều cụ sẽ bảo là dở hơi mà đi làm thế nhưng ở Nga điều đấy lại được luật pháp quy định cụ thể.
Em xin được ví dụ như sau ở Nga
Phương tiện của anh A đứng tên đăng ký sử dụng, anh A cho anh B mượn/thuê thì phải làm giấy ủy quyền sử dụng viết tay nếu trong thời gian ngắn dưới 3-6 tháng, còn trên thời hạn ấy thì phải có công chứng làm giấy ủy quyền.
Như vậy khi anh B sử dụng xe của anh A, nếu anh B không có giấy ủy quyền hợp lệ thì xe của anh A sẽ bị giam lại, chờ anh A đến nhận, hoặc anh A làm ủy quyền hợp lệ cho anh B đến nhận.
Việc làm giấy ủy quyền như vậy ở nước ngoài nói chung và ở Nga

.....

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Cái này đương nhiên phải được chấp nhận, vì nó không vi phạm bất cứ quy định nào của Pháp luật.
Cũng tại thuế má ở mình cao quá nên xe mua đi bán lại chủ yếu lách luật bằng cái hình thức uỷ quyền này.

Lungo_123456

Xe buýt
Cụ chủ thớt nhầm nhá, ở VN vẫn có các loại giấy chức thực uỷ quyền cho sử dụng tất cả các loại tài sản hợp pháp nhé. Kể cả bán hộ luôn.
Chỉ có cái ở VN thì cái tình cảm nó đi trước nên ít khi người ta hỏi cái giấy đó khi sử dụng thôi chứ còn bán mà xem...
Phạt thì không có chế tài thế được, vì người nào cũng có quyền mượn xe đi nhé gây tai nạn thì phải chịu. Thế cái ông lái taxi mà gây tai nạn thì chủ taxi đền à? có trường hợp là liên đới giải quyết tình cảm nhé. Còn không có hđ hay giấy uỷ quyền bàn giao xe chắc nó bán xe hay khi xét hỏi bị bắt luôn à (b)(b)

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ thớt nhầm nhá, ở VN vẫn có các loại giấy chức thực uỷ quyền cho sử dụng tất cả các loại tài sản hợp pháp nhé. Kể cả bán hộ luôn.
Chỉ có cái ở VN thì cái tình cảm nó đi trước nên ít khi người ta hỏi cái giấy đó khi sử dụng thôi chứ còn bán mà xem...
Phạt thì không có chế tài thế được, vì người nào cũng có quyền mượn xe đi nhé gây tai nạn thì phải chịu. Thế cái ông lái taxi mà gây tai nạn thì chủ taxi đền à? có trường hợp là liên đới giải quyết tình cảm nhé. Còn không có hđ hay giấy uỷ quyền bàn giao xe chắc nó bán xe hay khi xét hỏi bị bắt luôn à (b)(b)
Ông tacxi phải có hợp đồng lao động với chủ hãng tacxi, trường hợp lái xe gây tai nạn thì theo hợp đồng lái xe chịu trách nhiệm.

Còn cụ có xe, bán cho ông A, ông A chưa lầm giấy tờ chuyển, rồi ông A bán cho ông C....cứ thế đến ông F. Ông F đâm chết người, trốn. Cụ là người bị xxx tìm đầu tiên!

spyder911

Xe tải
Cụ chủ thớt chả biết gì về giấy uỷ quyền, thực tế nó khác sách vở nhá:21:

Matizcoi

Xe cút kít
Em thì chưa bao giờ thấy xxx hỏi thăm vì sao xe em đi ko chính chủ, kể cả lúc em bị phạt nhá :D

spyder911

Xe tải
xxx quan tâm là bác chung chi nhiêu thôi:21:

flat

Xe buýt
Ông tacxi phải có hợp đồng lao động với chủ hãng tacxi, trường hợp lái xe gây tai nạn thì theo hợp đồng lái xe chịu trách nhiệm.

Còn cụ có xe, bán cho ông A, ông A chưa lầm giấy tờ chuyển, rồi ông A bán cho ông C....cứ thế đến ông F. Ông F đâm chết người, trốn. Cụ là người bị xxx tìm đầu tiên!
Cái màu xanh của bác thì chuẩn ạ.
Còn cái màu đỏ thì chưa ạ: Hãng taxi ký với lái xe là hợp đồng lao động - đương nhiên hợp đồng chỉ được quy định và điều chỉnh những gì đã có trong luật lao động. Nói nôm na: khi có sự vụ, phần "HÌNH" thì lái xe phải chịu (đi tù chẳng hạn), còn phần "HỘ" thì chủ xe (tức là hãng taxi) hoăc bên bảo hiểm phải chịu đã (bồi thường...) sau đó mới yêu cầu lái xe trả lại tương ứng với phần lỗi (chủ quan) lái xe đã gây ra, các nguyên nhân khách quan sẽ do thỏa thuận và lỗi do chủ xe (không đảm bảo an toàn phương tiện chẳng hạn) sẽ do chủ xe chịu.
Vậy nên, các hãng taxi nói riêng hay các công ty vận tải nói chung (trừ doanh nghiệp nhà nước) bao giờ cũng yêu cầu lái xe nộp tiền thế chấp (khoảng chục triệu tới vài chục triệu) để ... trừ trước :(

tiu_tit

Xe tải
Em thì chả cần đến 0% chỉ cần trước bạ giảm về 2% là em cũng đi sang tên ngay. Cơ sở hạ tầng yếu kém nên người tiêu dùng ở ta bị thiệt thòi quá.... :102:

SpecX7426

Xe tăng
E cứ cầm cái giấy ủy quyền sử dụng 10 năm có công chứng! Ai làm gì được E?

DON COI

Xe tải
(b)
vote cụ (b)

Bình An

Xe máy
Em thấy ý kiến cụ chủ thớt cực hay đấy ợ!!!

Nhưng em bổ sung 1 số giấy nên có nữa ạ:
- Giấy Ủy quyền sửa xe đề phòng đang đi xe bị hỏng.
- Giấy Ủy quyền gửi xe phòng khi cần gửi xe.
- Giấy Ủy quyền sử dụng vợ (phòng khi có chở vợ theo xe).
- Giấy Ủy quyền nộp phạt phòng khi người mượn phạm luật
- Giấy Ủy quyền trả xe cho chủ vì nhỡ may họ không được ủy quyền họ không dám trả xe nữa.