Đánh giá Corolla Altis

adco

Xe điện
Nói đến Toyota, rất nhiều ý kiến đánh giá trái ngược nhau, khen cũng nhiều mà chê cũng rất nhiều . Đôi khi là những cụôc chạm tráng nãy lửa trên 4r OS . Nhưng cũng không thể chối cải được là To luôn đứng đầu về doanh số , không thể lý giải rằng người tiêu dùng VN thiếu thông tin để đâm đầu vào mua To được .
Cá nhân iem khi mua xe cũng cân nhắc rất nhiều hãng chứ không phải là fan của 1 hãng nào. Cuối cùng vợ 2 của em là 1 con Altis . Bọn iem cưới nhau đã hơn 3 năm và sống rất "hạnh phúc" . Nói như vậy cũng không có nghĩa là em hoàn toàn bằng lòng với cô nàng , nhưng với những thông tin trên 4r thì em này không hay ỏng ẹo như các em ở hãng khác .
Ưu điểm lớn nhất mà em thấy là To rất bền và hoạt động ổn định từ hệ thống điện , điện lạnh , động cơ, tiết kiệm nhiên liệu , thái độ dịch vụ rất chu đáo và chuyên nghiệp . Khoang ngồi rộng rãi . Bảng đồng hồ sáng rất đẹp .
Khuyết điểm lớn nhất là nội thất khá đơn điệu , võ sơn rất mỏng , do body nhẹ quá nên nên xe không đầm khi chạy trên đường cao tốc , hộp số vào nặng tay , nhất là số lùi . Đèn sau thiết kế xấu , đời sau còn xấu hơn đời trước, khi thắng 1 chùm đèn led sáng lên như sân khấu cải lương . Cách âm ở mức độ trung bình.
Nhưng nếu đứng ở góc độ kinh doanh thì Altis rất dễ bán mà không bị mất giá nhiều , phù hợp với túi tiền của phần lớn người tiêu thụ , nên cũng là đối tượng chính của các vụ mất xe hơi gần đây.

hon nhien

Xe điện
Bác Adco không dùng cái Avatar bên kia àh?
Bác đã đọc bài "Những việc cần làm ngay" của bác Thức chưa? Nếu bác làm một bài tương đối kỹ hơn về con Altis của bác thì hay quá.

Bonnie

Xe tăng
những nhận xét của bác adco tương đối chính xác , em cũng đã chạy Altis hơn 1 năm và thấy rằng rất yên tâm mỗi khi sử dụng , đi xa cũng không phải bận tâm , đúng là trọng lượng của xe hơi nhẹ nên khi chạy tốc độ cao cảm giác bám đường rất kém nhưng bù lại do trọng lượng nhẹ nên xe tăng tốc rất vọt , tiêu thụ nhiên liệu rất thấp (so với những xe có cùng dung tích xi lanh) chạy đường trường chỉ hết trên dưới 6l/100km. chi phí sửa chữa duy nhất trong thời gian em sử dụng là bộ van tiết lưu của máy lạnh phải thay do không đóng mở .

adco

Xe điện
@bác hon nhien : rất vui khi gặp lại bác bên này . Vì em mới vào được otofun nên đang còn mò mẫm cách sử dụng 4r . Em sẽ có bài chi tiết về con vợ 2 của em sau . Chúc bác khỏe:)

hon nhien

Xe điện
Thanks bác! Chờ bài của bác.

nguyengia

Đi bộ
Website
www.nguoideptaydo.net
Những nhận định của Bác Adco khá chính xác vì em cũng đang chạy em này đời 2004 VVTi. Rất tiết kiệm xăng và về máy móc thì em hòan toàn hài lòng, riêng phần khung - body thật sự quá nhẹ so với máy 1.8 , chạy nhanh thấy cảm giác bay bay .... Heeee . Cốp sau mỗi lần đóng xuống nghe cái "phạch" và cửa cũng thế nhưng đỡ hơn, nhưng đó là bệnh của mấy em Liên doanh, chứ em đóng cửa chiếc Camry đời 1999 hàng nhập nghe "bụp" sướng tai mà thèm. . .

nguyengia nói:
Những nhận định của Bác Adco khá chính xác vì em cũng đang chạy em này đời 2004 VVTi. Rất tiết kiệm xăng và về máy móc thì em hòan toàn hài lòng, riêng phần khung - body thật sự quá nhẹ so với máy 1.8 , chạy nhanh thấy cảm giác bay bay .... Heeee . Cốp sau mỗi lần đóng xuống nghe cái "phạch" và cửa cũng thế nhưng đỡ hơn, nhưng đó là bệnh của mấy em Liên doanh, chứ em đóng cửa chiếc Camry đời 1999 hàng nhập nghe "bụp" sướng tai mà thèm. . .
Cảm nhận về Altis của Gấu tôi ....cũng vậy.
Tôi chạy nhiều nhất là CD5 và thứ đến là Altis (xe thằng em). Có lần đóng cốp nghe cái "phạch" ...hết cả hồn.:P
Tuy vậy, vì chuyên chạy xe bèo nên khi lên altis phi trên trăm vẫn thấy ngon chán. Chẳng thấy bay tí nào. Hệ thống phanh của nó khá ổn định. Đang phi đạp nhẹ là giảm tốc rất nhanh, tay lái có cảm giác.
Cách âm kg tốt cho lắm (so với xe cùng loại).
Các pác nói đúng, đi số nặng hơn hẳn CD5:)) .

adco

Xe điện
@Polar Bear: Ui chào bác Gấu , hân hạnh gặp lại bác . Bài so sánh xăng A92 & A95 của bác bên OS làm nhiều ae quan tâm lắm . "Sự trở lại của CD5" cũng rất ấn tượng với em vì đó là chiếc xe mà lần đầu tiên em được cầm lái . Sau khi bầm dập với mấy chiếc xe Jeep tập lái, khi lên chiếc CD5 em như lạc vào cỏi tiên . Đến giờ dù có dịp ké được các xe ngon hơn nhưng em vẫn chưa quên cảm xúc ban đầu . Chúc bác vui

quangdzung

Xe điện
Cảm nhận đầu tiên khi lái con Altis là: thật sự ngạc nhiên về khả năng tăng tốc của nó. Em đã đạp lên 140 mà vẫn không thấy vấn đề gì ( Chắc trước toàn chạy Laceti với Nubira ). Điều hòa rất mát, tiết kiệm nhiên liệu.
Chỉ có mỗi cái cần số nặng là đi mãi vẫn ko quen được

Bonnie

Xe tăng
quangdzung nói:
. Em đã đạp lên 140 mà vẫn không thấy vấn đề gì ( Chắc trước toàn chạy Laceti với Nubira ).
bác chạy như vậy mà bị bắn là phạt nặng lắm đó ! lần sau chạy cỡ 160 thôi nghe bác ! :'(

adco

Xe điện
Theo lời hứa , hôm nay em có bài phân tích kỹ hơn về con altis để đóng góp thêm thông tin cho 4r ta :
...Cho đến giữa năm 2003 , trong các hãng xe LD ở VN, Altis chỉ có duy nhất 1 đối thủ là chiếc Ghia của Ford trong dòng xe sedan máy 1.8 .
Với các hộ trợ điện tử ABS , BA , EDB , 4 thắng đĩa , túi khí ,...Altis được coi như mẩu xe được trang bị hệ thống an toàn khá cao khi đó ( Mazda có 626-2. , Famili 323-1.6 , Mit có Lancer 1.6 , ford còn có Lazer 1.6 ... đều không có trang bị như an toàn như altis ).
Phong cách thiết kế thân xe của A gây khá nhiều tranh cãi về quan điểm thẩm mỹ của khách hàng nhưng theo catalogue thì thân xe đã đạt được hệ số sức cản là Cd=0.3 ( chỉ thua kiểu thiết kế vuốt đuôi như mẫu Prius ) - 1 thành quả đáng nể của khoa học KT hiện đại . Gầm cao đến 18 cm , rất phù hợp với điều kiện đường xá VN .
Đến 2004 , khi nhiều mẫu xe của các hãng khác ra đời, với tính cạnh tranh cao , A được cải tiến trang bị động cơ VVT-i (tiết kiệm nhiên liệu và trong sạch môi trường hơn ), bánh 15 inch và 1 số trang bị cải tiến khác như đèn hậu , CD 6 đĩa, thêm 2 loa treeb , đồng hồ cung cấp thông tin về xăng và khoảng đường , nút điều khiển trên vô-lăng , nệm xe may màu sẫm hơn, mâm đúc , đèn sương mù theo xe . 1 điểm dễ nhận ra của xe mới là mặt nạ gồm những sọc ngang và lưới chắn .
Khoang động cơ được sắp đặt khá thông thoáng , dễ kiểm soát các ngóc ngách chuột dễ chui vào . Rất tiếc là không có tấm chắn bảo vệ máy phía dưới gầm . Lý giải điều này hãng gỉai thích để giải nhiệt tốt , nhưng còn bụi bẩn nước mưa bắn lên thì sao? Xịt nước rữa vô tư vì bộ xử lý trung tâm đã được che chắn cẩn thận (!).
Ngồi vào ghế lái , cảm giác đầu tiên là ghế xe thiết được thiết kế khá cao , đầu có vẽ gần đụng trần ( tuy không thể đụng ) . Nhưng đó là dụng ý của nhà TK , chân người lái và khách có điều kiện duỗi thẳng , không bó gối khi đi xa . Băng sau chỉ TK cho 2 người lớn và nôi của baby nhưng nếu 3 người lớn thì cũng vừa sít tuy hơi khó chịu cho người giữa lại không có nệm gối đầu . Các nút chức năng không có gì đặc biệt hơn các xe khác . Riêng nút khoá cửa nằm ngay cái lẫy mở cửa khác với cái chốt đứng trên thành cửa như truyền thống . Các kính xe đều có đóng chử “temperlite”- cường lực . Anten và sưởi kính được ép thành mạch điện ở kính sau .
Ngay khi bật chìa khoá , bảng đồng hồ theo công nghệ optitrion rất đẹp và sang trọng, khác với 1 số xe khác là các vạch số đồng hồ được vẽ sơn ( như xe gắn máy 2bánh ) thì ở đây mỗi vạch và số đều là đèn , cho nên đồng hồ luôn sáng cho dù bạn có mở đèn pha hay không . Máy lạnh chưa có chế độ auto , theo TK thì trong xe sẽ đạt tới 5 độ C nhưng thực tế thì máy lạnh không đủ lạnh cho người ngồi sau khi chạy 12g trưa ở SG nếu kính không dán V-Kool .
Theo catalogue chỉ sau khi khởi động 9s , xe có thể vận hành nhưng thường thì em mở ngay máy lạnh cho sạch mùi cho xe , khoảng 3’ sau khi kim đồng hồ nhiệt độ nhích lên đoạn giữa thì động cơ nghe êm hẳn và tua máy ổn định ở 800-900 v/p . Tuy vậy máy không nghe êm như Lac 1.8 . Đạp lút côn nhẹ nhàng chứ không như Mazda6 ,vào số 1 , cần số hơi nặng nhưng êm , không rung Spectra hay Zace (các xe này em có may mắn chạy ké ) , nhớm từ từ côn là xe đã lăn bánh từ từ , chêm thêm tí ga là xuất phát cho 1 chuyến đi chơi . Tay lái trợ lực tuy không nhẹ như Zace nhưng cho cảm giác thực , toàn bộ mặt trên tay lái (trong phạm vi 4 chấu) là mặt nhấn còi , khi đang ôm lái ,bạn chỉ cần thò ngón cái là bấm được .
Ra xa lộ, thông thường em chọn số sao cho tua máy dao động ở 2000 v/p là tiết kiệm nhiên liệu nhất ( # 6 -6.5 l/100 km luôn máy lạnh ) . Thông thường là 80km/g với số 5 . Với máy 1.8 , tự trọng nhẹ , A đi đèo rất sướng . Với số 3 , xe 4 người và đầy hành lý , A qua mặt các xe tải ì ạch leo đèo nhẹ nhàng ở tốc độ 50-60 km , tua máy dao động ở 3500-4000 v/p .
Thông thường thì bình xăng của em luôn > nữa bình , điều này em thấy có mấy lợi điểm :
-Không bắt bơm xăng làm việc quá sức , Mer rất hay hư bộ phận này .
-Không hết xăng đột xuất khi bất ngờ bị kẹt xe , nhất là đi xa lộ . Em đã từng bất ngờ bị kẹt xe > 2 giờ đồng hồ ở gần ngã 3 Tân Vạn , Xa lộ HN . Không tiến cũng không lùi được . Cứ phải nổ máy chạy lạnh ngồi chờ . Có xe hết xăng phải đẩy vào lề rất cực .
Trong tương lai nếu trúng số hay rút ruột công trình được như PMU18 thì chắc chắn em sẽ rướt 1 em Lexus 4 chổ , còn bây giờ em tạm bằng lòng với vợ 2 này . Tuy là xe bình dân nhưng mỗi lần ra đường em cứ thấp thỏm, hồi hộp không biết có thằng ma 2 bánh nào “hiếp” vợ mình không , vì em đã bị mấy lần rồi , nó chạy mất tiêu làm em phải tốn tiền đi tút cho vợ 2 chứ em không chịu được cảnh vợ mình bị bầm dập . Không biết là khi có Lexus rồi thì em có dám ra đường không nữa !!! Khổ lắm .

Thôi bài đã dài , em xin dừng bút , khi nào nhớ thêm điều gì , em sẽ b/sung sau .

nguyengia

Đi bộ
Website
www.nguoideptaydo.net
Bác Adco chơi 1 bài quá xá dữ ! Trợ lực tay lái không tốt lắm, hơi bị nặng, không biết các Bác khác cảm nhận ra sao chứ em thấy thật sự trợ lực không tốt lắm ( Cũng có thể em nhận định chủ quan vì bên cạnh em Altis thì em cũng hay đi em Accord già, mà Accord trợ lực tay lái thì vô định rồi ) Máy lạnh đi giữa trời nắng Saigon mà để chế độ gió ngoài là ...thua luôn, chịu không nổi và nhất là xe màu đen thì còn nóng dữ hơn do hấp thụ nắng.Em chỉ có thêm vài ý vậy thôi, mời các Bác khác cho tiếp ý kiến

adco

Xe điện
@Nguyengia : accord thì em chưa đi nhưng em nghe nói tay lái nhẹ lắm , bác qua Altis nặng là phải rồi . Em có thử con Acura đời 9 mấy đó , tay lái cũng nhẹ ghê , mỗi lần mở cửa tự nhiên cái khoá thắt đai an toàn nó chạy 1 vòng , ngộ thiệt .

Mazspeed

Xe container
Với giá 35000US mà chỉ được có thế thì... chả có gì để nói.:D

Bác xem hộ em con Maz6 MT 2.0 cái, giá hiện thấp hơn. Ngoài cái chân côn nặng ra thì nó ăn đứt Altis ở mọi khía cạnh: ngoại thất đẹp hơn, nội thất sang hơn, tiện nghi nhiều hơn, khoang xe rộng hơn, máy chấm to hơn, cách âm tốt hơn, lái đầm hơn, an toàn đầy đủ hơn (ABS, EBD, 2 airbag), độ bền... cũng hơn nốt (3 năm rồi chưa thấy bác nào trên cả OS lẫn OF kêu ca phải sửa cái gì bao giờ).

Nếu Altis giá có 25000US thôi thì em sẽ khen, còn không thì chỉ chê thôi.:P

Mazspeed

Xe container

Bác xem hộ em con Maz6 MT 2.0 cái, giá hiện thấp hơn. Ngoài cái chân côn nặng ra thì nó ăn đứt Altis ở mọi khía cạnh: ngoại thất đẹp hơn, nội thất sang hơn, tiện nghi nhiều hơn, khoang xe rộng hơn, máy chấm to hơn, cách âm tốt hơn, lái đầm hơn, an toàn đầy đủ hơn (ABS, EBD, 2 airbag), độ bền... cũng hơn nốt (3 năm rồi chưa thấy bác nào trên cả OS lẫn OF kêu ca phải sửa cái gì bao giờ).

quarker

Xe đạp
Bác nào mà chê altis tay lái nặng thì chắc lúc leo lên mấy con xe Đức quốc xã chắc chỉ có nước đi thẳng.
Tôi thì tôi thấy altis được, độ hết lên thì cũng chả khác gì camry 2.4

adco nói:
Phong cách thiết kế thân xe của A gây khá nhiều tranh cãi về quan điểm thẩm mỹ của khách hàng nhưng theo catalogue thì thân xe đã đạt được hệ số sức cản là Cd=0.3 .
Bắt lỗi bác adco tý, hệ số cản gió của em này CD=3.0 bác ạ. :P

songlam

Xe buýt
Mazspeed nói:

Bác nói chỉ được cái đúng. Maz6 MT 2.0 mặc cả chắc giá chỉ có 32K thôi...
Vì vậy mà Civic 2.0 33.9K cũng hợp lý thôi...

adco

Xe điện
@thegioixe : Bác có thể vào trang web của to để có thông tin về hệ số cản gió
"Thân xe lớn với kiểu dáng khí động học
Kích thước xe lớn tạo cho Altis dáng vẻ bề thế, sang trọng. Hệ số sức cản Cd 0.30 như xe thể thao giúp dễ lái, vận hành êm ái, tăng tốc nhanh và tiết kiệm nhiên liệu."