Em mới mua cái filter CPL!

cho_xem_giay_to

Xe điện
em vừa mua tối nay ở chỗ nhà cụ Huân, nên chưa có nắng để test thử!chắc pải ngày mai em mới có ảnh hầu các cụ! nhưng trước khi ra chiến trường các cụ có dặn dò em j ko ợ!vì em chưa dùng loại này bào h, chỉ biết là dùng để chụp ngoài trời nắng, ko bít còn công dụng j nữa ko?:^):^):^)

khoaviet

Xe tăng
khi chup trong nhà hoặc hơi âm u thì tháo ra nhé cụ nhé,cháu bị một lần suýt ném máy đi vì chụp toàn out nét,hóa ra tại ông cpl này làm giảm tốc ở màn trập,mãi mới nhớ ra=))

FeRAM

Xe điện
Ngoài tác dụng như bác đã biết thì nó còn tác dụng nữa là làm cái kính bảo vệ, như cái UV ấy, :21:.

Nhiêu tiền đấy cụ ơi?

Phú Ông

Xe container
Em thì nghe trên giang hồ nói là không nên mua loại này, nên đầu tư lâu dài - nghĩa là học thuốc thang, dùng được mãi về sau!:6:
Còn xiền đấy để mời cụ Ích đi uống bia, cụ ấy bày cho các loại chiêu thuốc thang, cái ông cpl cứ gọi bằng cụ!:21:

cho_xem_giay_to

Xe điện
Em thì nghe trên giang hồ nói là không nên mua loại này, nên đầu tư lâu dài - nghĩa là học thuốc thang, dùng được mãi về sau!:6:
Còn xiền đấy để mời cụ Ích đi uống bia, cụ ấy bày cho các loại chiêu thuốc thang, cái ông cpl cứ gọi bằng cụ!:21:
em nhỡ mua rồi!cụ còn bàn lùi!:^):^):^)

cho_xem_giay_to

Xe điện
Ngoài tác dụng như bác đã biết thì nó còn tác dụng nữa là làm cái kính bảo vệ, như cái UV ấy, :21:.

Nhiêu tiền đấy cụ ơi?
cái này chụp trời nghe bảo trời xanh lắm(l)(l) em mua hai nhăm đồng mỹ!:'(:102:

Vase

Xe tải
Em mua cái này lâu lắm rồi, thỉnh thoảng mới dùng. Nếu chụp trời nắng to hoặc chụp ngoài biển thì No. 1. Cái này cụ chụp còn giảm cả bóng đấy, cụ nhớ xoay cái vòng khi nào thấy hết bóng thì toạch. Trước em mua $50, giờ bác mua mấy xèng??

FeRAM

Xe điện
cái này chụp trời nghe bảo trời xanh lắm(l)(l) em mua hai nhăm đồng mỹ!:'(:102:
Nó làm trời xanh hơn và mây nổi khối hơn. Sao rẻ thế hả cụ? Dùng cho ống nào thế ạ? Em muốn mua một cái cho ống phi 72mm mà toàn 40 thằng Mỹ nên xót tiền quá, chưa mua được.

Bình X-Five

Xe container
:)):)):)):)):)) Cụ Cứu Nét lại lói mát em roài :D :21:

Lói thật lòng em cũng ko thấy quý hóa cái đống filter lắm, trước Mèo bửn cho cái Polarize lắp ra lắp vào mệt hết cả người mà chụp xong chả thấy có gì đặc biệt. xong rồi lại chuyển cho nhà Râm dùng.

Cụ nào hiểu rõ về công dụng của từng loại filter thử kể em nghe về các hiệu ứng thu được khi chụp với (b)(b)

Xem có nên bỏ tiền mua filter ko hay cứ sài tạm PS cái đã :D:35:

Chỉnh sửa cuối:

sv_ngheo

Xe điện
Cái filter này của bác có mấy tác dụng chính như sau:

- Chống hoặc làm giảm ánh sáng phản chiếu, ví dụ bác chụp qua kính sẽ ko bị bóng, chụp sản phẩm sẽ giảm lóe kiểu halo mà vẫn giữ được những nét chuẩn.

- Chụp quá sáng thì cũng có 1 chút khả năng giúp hạ tốc độ. Nếu chỉ dùng chức năng này là chính thì bác nên mua bộ ND filter (gồm 3 loại ND2 - lợi 1 khẩu. ND4 - lợi 2 khẩu. ND8 lợi 3 khẩu) chứ cái CPL này ko ăn thua.

- Nếu bác có ý định chụp phong cảnh ở những nơi chênh sáng quá giữa phần trên và dưới thì cái CPL cũng vô tác dụng, khi đó bác lại phải xơi bộ GND (gradien Neutral Density Filters) vì nó che được một nửa sáng theo đúng ý mình.

Chúc bác xài ngon, mà filter phi bao nhiêu đấy, để em biết khi nào cần thì còn... mượn :21:

(c)

FeRAM

Xe điện
Bạn X5 chụp thử mấy cái đồ như đồ Inox sẽ thấy tác dụng rõ rệt của cái CPL này. Ngoài ra, khi chụp phong cảnh, CPL làm trời đỡ bị cháy, mây nổi khối hơn và da trời xanh hơn. Em chỉ biết có vậy. Cái bạn X5 cho là Phi 77mm, chụp mây lên ngon choét. Đây ạ.

Bình X-Five

Xe container
Bạn X5 chụp thử mấy cái đồ như đồ Inox sẽ thấy tác dụng rõ rệt của cái CPL này. Ngoài ra, khi chụp phong cảnh, CPL làm trời đỡ bị cháy, mây nổi khối hơn và da trời xanh hơn. Em chỉ biết có vậy. Cái bạn X5 cho là Phi 77mm, chụp mây lên ngon choét. Đây ạ.
Không biết các máy khác dư lào, em chụp Dê 7 chim (nếu để P hoặc A) chụp phong cảnh trong điều kiện quá sáng (ví dụ như đi Cô Tô hôm vừa rồi) cứ trừ EV đi 1 khẩu thì trời xanh thẫm và mây nổi khối thì thôi rồi lượm ơi :77::77::77:

Tóm lại mấy hiệu ứng của CPL ko quyến rũ chút nào! Con GND nghe chừng hay!

sv_ngheo

Xe điện
Cụ nào hiểu rõ về công dụng của từng loại filter thử kể em nghe về các hiệu ứng thu được khi chụp với (b)(b)

Xem có nên bỏ tiền mua filter ko hay cứ sài tạm PS cái đã :D:35:
Công dụng của GND filter nó dư lày

Còn đây là CPL (hai hình bên trái) chiến đấu với GND (hai hình bên phải)

Em đang định tích cóp tiền mua bộ GND, hic, gần đủ tiền lại tiêu mất :'(

FeRAM

Xe điện
Dư lày, cái GND có vẻ ngon hơn nhỉ. Cái của nợ này khó mua, mà mua xong cũng ko hy vọng bán lại được.

cho_xem_giay_to

Xe điện
Em mua cái này lâu lắm rồi, thỉnh thoảng mới dùng. Nếu chụp trời nắng to hoặc chụp ngoài biển thì No. 1. Cái này cụ chụp còn giảm cả bóng đấy, cụ nhớ xoay cái vòng khi nào thấy hết bóng thì toạch. Trước em mua $50, giờ bác mua mấy xèng??
:21::21::21:bây h em mới hiểu nó thêm cái vòng để làm j!cám ơn bác khai sáng văn minh!
Nhiều cụ hỏi giá quá!giá thì còn tùy thuộc vào Phi của ống kính nữa mà!
cụ tỉ như em, mua phi 58mm giá là hai mươi nhăm bạc mỹ:P:P:P:P

FeRAM

Xe điện

cho_xem_giay_to

Xe điện
Em có. Ống fix 50, có phi đúng là 58mm. EM chờ bác này chán, rồi xin mua lại, :21:
chắc em ko bán cụ ợ!lúc nào em chán!em mua thêm cái thế nữa, em hàn thành cái kiếng em đeo cho mấu!:)):)):))

NewCyberCafe

Xe tải
Cái CPL này bác có thể dùng để chụp cá dưới suối (như cá tại Suối cá thần ở Thanh Hóa chẳng hạn). Vận dụng sáng tạo thì bác còn có thể dùng để đứng trên bờ bể bơi mà choạch phần chìm dưới nước của các ẻm xinh tươi đang bơi lội lặn đó ợ... :21::6::21:

cho_xem_giay_to

Xe điện
Cái CPL này bác có thể dùng để chụp cá dưới suối (như cá tại Suối cá thần ở Thanh Hóa chẳng hạn). Vận dụng sáng tạo thì bác còn có thể dùng để đứng trên bờ bể bơi mà choạch phần chìm dưới nước của các ẻm xinh tươi đang bơi lội lặn đó ợ... :21::6::21:
kaka!em cũng nghẹ cu khonggiancong nói đến chức năng này rồi!thú zị ghê!(l)(l)(l)