[Thảo luận] Các cụ cho em hỏi đường đi Thác Bản Giốc - Cao Bằng ạ

CIVIC 30M

Xe buýt
Các cụ nào có kinh nghiệm đi đường Hà Nội - Cao Bằng cho em hỏi với ạ.
Gia đình em đang định dự kiến làm tuor Hà Nội - Cao Bằng. Em chưa đi Cao Bằng lần nào nên không biết đường đi có khó không, đi theo đường nào, từ Hà Nội đến Cao Bằng là bao nhiêu km ạ. Trên thác Bản Giốc dịch vụ ăn uống, ngủ nghỉ có khó khăn gì không ạ, đi đường cẩn thận những đoạn nào và đường xá có tốt không ạ
Cảm ơn các cụ nhiều

benq

Xe điện
Các cụ nào có kinh nghiệm đi đường Hà Nội - Cao Bằng cho em hỏi với ạ.
Gia đình em đang định dự kiến làm tuor Hà Nội - Cao Bằng. Em chưa đi Cao Bằng lần nào nên không biết đường đi có khó không, đi theo đường nào, từ Hà Nội đến Cao Bằng là bao nhiêu km ạ. Trên thác Bản Giốc dịch vụ ăn uống, ngủ nghỉ có khó khăn gì không ạ, đi đường cẩn thận những đoạn nào và đường xá có tốt không ạ
Cảm ơn các cụ nhiều
Cụ đi Cao Bằng. Chạy ra QL3 (nếu cụ mạn Cầu Giấy thì đi cầu Thang Long, chú ý đi đúng biển, còn cụ ở mạn Hoàn Kiếm thì đi cầu CD). QL3 đường đông, dân đi lại tự do cụ nên đi từ tốn theo biển đoạn HN - Thái Nguyên (cụ nhớ cách TP TN khoảng 3km có đường tránh TP TN) cụ rẽ trái theo hướng chỉ dẫn đi Bắc Kạn. Đi hết đường tránh cụ đã ra toi gần Bờ Đậu TN (đoạn này đã cách HN khoảng 100km). QL3 từ đây đường khá ngon và vắng, cảnh tương đối đẹp..tới Chợ Mới cụ nhớ đi theo biển (đoạn này thi thoảng xxx đứng bắn). Qua đoạn này cụ xe ngon có thể chạy tầm hơn ~90km (nhưng cụ lạ đuơng thi nên đi 80km). Tới BK cụ đi đúng biển cho e vì có xxx. Qua BK cụ đóng thêm gân 100k nữa là tới thi xa CB (đoạn này đèo cao vực sâu + cảnh đẹp). Tới TX CB đã là ~300km, cụ nghỉ ngơi rồi hỏi đường đi thác Bản Giốc (đi theo đường Trùng Khánh) đường tương đôi ngon ~90km là cụ tới nơi. Cụ chở gấu và F1 thì nên đi cẩn thận chút, chúc cụ và gia đình có chuyến đi vui vẻ (b)(b)

Aids

Xe điện
Xe 5 chỗ đi được chứ hả bác ,gầm thấp nên phải hỏi trước cho rõ
Xin cảm ơn
Aids

wildcat74

Xe điện
Bác đi đường Lạng sơn lành hơn. Từ HN, bác đi lên Lạng sơn- đi qua Đồng Đăng rồi rẽ vào lối lên cửa khẩu Tân Thanh. Đây chính là Quốc lộ 4A đi từ LS sang Cao Bằng qua ngã Đông Khê - Thất Khê. Về độ quanh co, đường này cũng chỉ như QL 3, nhưng vắng hơn nhiều, đèo dốc lại ko cao. Tin cập nhật nhất ngày 25/8 là đoạn từ Tràng Định (Đông khê) sang CB đã sửa xong gần như hoàn toàn, đường rất mịn. Xe 4 chỗ có thể đi được.

Khoảng cách HN - LS: 160 km

LS- CB: 120 km

Tổng cộng khoảng 280-300 km (kể cả đi nội thị), chạy bình thường mất khoảng 7 tiếng. So với QL 3 thì đèo dốc ko nguy hiểm bằng, ngoài ra đường thoáng chạy sướng hơn.

Về kinh nghiệm và địa điểm:

- Đoạn HN-LS, có lẽ ko cần phải nhắc.

- Đoạn LS-Cao Bằng: Đi đường bác nhớ kiểm soát tốc độ tốt, nhất là những đoạn cua. Đường vắng nhưng ko vì thế mà chạy nhanh, vì đoạn CB-LS hay có xe téc to, cồng kềnh chạy. Được cái các bác xe téc chạy có đạo đức hơn mấy thằng xe khách và xe tải to.

Về ăn uống ngủ nghỉ:

- Lên đến LS có thể nghỉ và ăn cơm. Hàng cơm chỗ 46 Ngô Quyền ăn rất ngon, đừng ăn ở Mẹt hay đồng mỏ. Qua Thất khê có thể ăn hoặc mua vịt quay khủng.

- Thác bản dốc dịch vụ ko có gì đâu. Bác nên nghỉ ở TX Cao Bằng. Em recommend KS Hương Sen, rất sạch và thoáng vì ở ngay bờ sông, phòng ốc cũng hợp lý. Đừng có dại mà vào mấy cái KS quốc doanh. Ăn uống ở CB cũng ko đa dạng. Có thể ăn ở nhà hàng TQ hay quán Thu tường trong thị xã. Lẩu cá CB ăn cũng ok.

Chỉnh sửa cuối:

Viking

Xe điện
Bác đi đường Lạng sơn lành hơn. Từ HN, bác đi lên Lạng sơn- đi qua Đồng Đăng rồi rẽ vào lối lên cửa khẩu Tân Thanh. Đây chính là Quốc lộ 4A đi từ LS sang Cao Bằng qua ngã Đông Khê - Thất Khê. Về độ quanh co, đường này cũng chỉ như QL 3, nhưng vắng hơn nhiều, đèo dốc lại ko cao. Tin cập nhật nhất ngày 25/8 là đoạn từ Tràng Định (Đông khê) sang CB đã sửa xong gần như hoàn toàn, đường rất mịn. Xe 4 chỗ có thể đi được.

Khoảng cách HN - LS: 160 km

LS- CB: 120 km

Tổng cộng khoảng 280-300 km (kể cả đi nội thị), chạy bình thường mất khoảng 7 tiếng. So với QL 3 thì đèo dốc ko nguy hiểm bằng, ngoài ra đường thoáng chạy sướng hơn.

Về kinh nghiệm và địa điểm:

- Đoạn HN-LS, có lẽ ko cần phải nhắc.

- Đoạn LS-Cao Bằng: Đi đường bác nhớ kiểm soát tốc độ tốt, nhất là những đoạn cua. Đường vắng nhưng ko vì thế mà chạy nhanh, vì đoạn CB-LS hay có xe téc to, cồng kềnh chạy. Được cái các bác xe téc chạy có đạo đức hơn mấy thằng xe khách và xe tải to.

Về ăn uống ngủ nghỉ:

- Lên đến LS có thể nghỉ và ăn cơm. Hàng cơm chỗ 46 Ngô Quyền ăn rất ngon, đừng ăn ở Mẹt hay đồng mỏ. Qua Thất khê có thể ăn hoặc mua vịt quay khủng.

- Thác bản dốc dịch vụ ko có gì đâu. Bác nên nghỉ ở TX Cao Bằng. Em recommend KS Hương Sen, rất sạch và thoáng vì ở ngay bờ sông, phòng ốc cũng hợp lý. Đừng có dại mà vào mấy cái KS quốc doanh. Ăn uống ở CB cũng ko đa dạng. Có thể ăn ở nhà hàng TQ hay quán Thu tường trong thị xã. Lẩu cá CB ăn cũng ok.
Chuổn ạ, trong tháng 7 cháu phải làm hai phát CB, đều đi QL3, về LS,
Kết luận đi đường LS lành hơn đặc biệt là với cái tin đậm đậm trên kia.
Nhưng nếu đi gia đình và đi chơi thì cháu lại recommend là đi 1 đường, về 1 đàng thì biết nhều, được ngắm nhều hơn :6::6::6::6::6:
Đường CB gần đến LS có một đoạn đường đi bên cạnh vách núi dựng đứng cao mấy chục m, hoành tráng mà cháu đi vào buổi tối, lại cầm lái nên chả ngắm+chụp được, tiếc ơi là tiếc.

Khách sạn Hương Sen rất tốt, giá 250K/phòng 3 người, có chỗ để xe (vỉa hè thôi), nhưng đừng ăn ở đấy nhé, ăn như cơm bình dân mà giá như rét tau giần

Thác Bản Giốc mùa này nhiều nước, rất đẹp, có thể nói là mùa đẹp nhất trong năm, cụ cố gắng sắp xếp leo lên trên đỉnh thác chụp ảnh.

Ngay cạnh thác Bản Giốc là động Ngườm Ngao, rất đáng để đi, động dài, có sông chảy ngầm bên trong, mùa này khả năng được thấy sông chảy ngang động (l)(l)(l), nhớ chụp ảnh cho Gấu ở chỗ "Bông sen ngược", thấy em hướng dẫn be là không ngắm bông sen ngược chưa được coi là tới Ngườm Ngao.

Lưu ý, nếu đinh ăn ở BG hoặc NN (mà khả năng sẽ phải như vậy) thì nhớ đến đặt luôn, sau đó đi xem+chơi, quay lại ăn là vừa.

Từ thác Bản Giốc về Lạng Sơn có thể đi tắt đi qua đường 207, tiết kiệm được ~40km nhưng yêu cầu xe hai cầu gầm cao nhé, 20Km đường đó, em đi hết 45", gặp tổng cộng 4 người, nhìn thấy 5 ngôi nhà.

Chỉnh sửa cuối:

mrkibeo

Xe buýt
......

- Đoạn LS-Cao Bằng: Đi đường bác nhớ kiểm soát tốc độ tốt, nhất là những đoạn cua. Đường vắng nhưng ko vì thế mà chạy nhanh, vì đoạn CB-LS hay có xe téc to, cồng kềnh chạy. Được cái các bác xe téc chạy có đạo đức hơn mấy thằng xe khách và xe tải to.....

.
Cụ nen đi đoạn này cẩn thận...cũng có đèo cao và vực sâu,cua tay áo rất nhiều.....Đây là đường huyết mạch quân sự mà bé cụ ah...dạo này mới đầu tư nên cũng tạm ổn...Chúc cụ đi an toàn...

Bụi đời

Xe máy
Cảm ơn thông tin của các bác .... :)

INNOVA83

Xe đạp
bác đi quốc lộ 3 là ngon nhất.đi tuyến LS_HN đường nhỏ khó đi.nguy hiểm lắm.chúc bác thượng lộ bình an.boy CB

moitoelaixe

Xe buýt
Bác chủ thớt bỏ ra 30 phút lên Đinh Lễ mua cốn bản đồ giao thông đường bộ là khỏi lo chuyện đậu phộng đường. Đi đến ngã 3, ngã 4 có nhiều nhánh rẽ và lựa chọn thì nên dừng xe hỏi thăm đường chủ quán hay cây xăng để họ cập nhật cho tình hình đường xá gần đây có đoạn nào sạt lở hay sửa chữa không. Đi chơi núi phía Bắc mùa này dù thuộc đường vưỡn nên hỏi thăm kẻo đang đi gặp đoạn sửa bung bét hoặc sạt đất lấp đường là mệt lắm.

Bác đi CB chơi ngoài Pác Bó, Bản Giốc, Ngườm Ngao có thể chạy qua cửa khẩu Tà Lùng chơi 1 tí, khu kinh tế cửa khẩu ở đó chắc xong hết rồi lại có cả sòng bài luôn (em đi rất lâu roài nên ko có thông tin mới cập nhật cho cụ về khu này)

Ngoài ra đường đi qua Lạng Sơn nhàn hơn, ít bị sạt lở hơn còn đường đi qua Yên Bái thì phải cẩn thận vào mùa mưa này. Bù lại thì cảnh đường này đẹp hơn đấy.

Chúc cụ lái xe cẩn thận và cả nhà có chuyến đi vui vẻ, chụp nhiều ảnh đẹp để khi về post lại cho chúng iêm ngắm với (b)

Đường xóc

Xe hơi
Cụ vào thác bản dốc thì tốt nhất là nên chuẩn bị đồ ẵn sẵn mang đi, trong đới chả có hàng quán mịe gì, hết đồ ăn là tèo lun. Chụp nhiều ảnh cụ nhé(b)

khoavq

Xe điện
Các cụ chỉ quá chi tiết rồi. Cháu bổ sung tý xíu thôi.

Cháu nghĩ nên đi QL3. Từ HN - Thái Nguyên đường hơi khó đi tý, nhưng từ Thái Nguyên đi Bắc Kan - Cao Bằng thì đường đẹp. Cao Bằng đi Thác Bản Giốc cũng đường đẹp.

Xe gầm thấp đi tốt. Cụ leo đèo dốc cẩn thận - dốc Cao Bằng và thác Bản Giốc cao lắm đó. Kiểm tra xe cẩn thận, đi chậm, lên dốc số nào xuống dốc số đó, ít dùng phanh v.v.

Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ và Hạnh phúc.

wine

Xe tăng
Nên đi theo lối
Hà nội - Lạng sơn - Cao Bằng.
HN - LS thì bác đã biết là ngon rồi
LS - Cao Bằng chỉ hơi xấu đoạn từ ngã ba Tân Thanh đến Na Sầm, bác đặc biệt chú ý đoạn Na Sầm - Thất Khe, có đoạn chạy dọc theo bờ sông, cảnh đẹp, đường hẹp, vào cua từ từ từ, còi một phát.
Còn lại từ Thất khê - Đông khe - Tx Cao Bằng, đường đã trải nhựa láng coóng, sedan đi tốt.

Nghỉ tại Cao Bằng hiện có khoảng 3 ks tư nhân mới xây, Hương sen, Hải Âu (026 3858467) và gì nữa em chả nhớ, ngay trục đường Kim đồng, thang máy, wifi thoải mái bác ạ (phòng đơn 200-220, phòng đôi 250). Hoặc bác vào nhà khách Giao tế (nhà khách của UB cũng ổn, thấp tầng, yên tĩnh mà cũng có wifi, Tel: 026 3851023) đặt ăn trong đó luôn cũng được, nhất là đồ ăn mang đi chơi thác, người ta cũng làm rồi chia ra từng xuất cho bác.
Ăn sáng ở Cao Bằng có bánh cuốn (cái này nếu không quen sẽ không thích vì nước chấm rất nhạt, ở trên này người ta gọi là canh :21:) và phở vịt.
Bác đi Bản giốc, ngườm ngao thì nên mang đồ ăn đi luôn, đồ nguội hoặc bác mua xôi màu, xôi tím với giò, ruốc... là ổn, thường thường bác xuất phát buổi sáng đi đến Động ngườm ngao rồi quay ra Thác bản giốc ăn trưa là vừa đẹp, chiều quay về có thể ghé thăm hồ Thang Hen trong Trà Lĩnh.
Chú ý 1 điểm nữa khi đi xe tại Cao Bằng là khi bác đi qua mấy cây cầu trong thị xã thì chớ chèn vạch trên cầu.
Em có vậy thôi, hết ạ,
Chúc gia đình bác chuyến đi vui vẻ (b)

wine

Xe tăng
Từ Tx Cao Bằng đi Trùng khánh, bác sẽ đi qua 2 đèo, Mã Phục và Khau Liêu, bác cứ từ từ ngắm cảnh nhé, 2 con đèo đã đi vào thơ ca của Cao Bằng đấy ạ (b)

hungcuong02x1

Xe tải
Cụ dùng GPS đi (b). Hoặc mua 1 chú đt có GPS rồi cài VietMap, đi cũng tự tin hơn cụ ạh.

benq

Xe điện
Cụ chủ thớt này "lạ" nhỉ, a e hướng dẫn nhiệt tình gõ keyboard mỏi tay mà chả thấy cụ động tĩnh giề :ohmy:

CIVIC 30M

Xe buýt
Cảm ơn các cụ nhiều, em đi về sẽ có ảnh cho các cụ xem, em vừa đi chơi vừa kết hợp khảo sát tuyến này ạ