Đổi bằng lái xe

bu53009

Xe đạp
Chào các bác, lần đầu tiên em tham gia 4room. Xin hỏi các bác là trong thời gian chờ đổi bằng thì theo luật còn được phép lái xe không. Nếu bị xxx hỏi thì chìa giấy hẹn ra có được không a. Thanks các bác trước nhé

hachi

Xe tăng
Em nghĩ là được bác ạ!

cut kit

Xe đạp
Giấy hẹn có giá trị như giấy thật mà bác, mấy ông ở chỗ em khi nào đi xa còn chơi bài mua giấy phạt, hẹn xx ngày giải quyết => nơi đất khách quê người gặp "chuyện" gì chìa cái giấy ấy ra => hòa. He hé

bu53009

Xe đạp
Thanks 2 Bác Hachi và cutkit nhé, nhưng em thấy cái giấy hẹn chẳng có nội dung gì chứng minh là mình đang có GPLX hạng D cả, lại còn có mỗi cái dấu giáp lai nữa chứ. Các bác khác xem thế nào cho ý kiến phát nhẩy, chắc phải có bác nào bị rồi chứ. Em seach các kiểu chẳng thấy chỗ nào nói đến vụ này cả. Kiểu này chắc nghỉ việc quá..

cut kit

Xe đạp
Ờ không được bác ạ, em vừa đi đổi về xong, nó còn ghi "không thay thế GPLX" vì khi nộp hồ sơ họ không thu bằng mà chỉ đối chiếu bản copy rồi trả lại ngay, khi nào đến lấy họ mới thu bằng cũ.

Như vậy, bác vẫn còn bằng cơ mà??

cut kit

Xe đạp
Bác nào đi đổi bằng lưu ý mấy điểm sau:

- Khi vào phòng, mặt lạnh te, chìa cái bằng cũ ra để cán bộ iếp dân phát cho cái đơn, đừng hỏi gì cả, mang cái đơn ấy về ra phường lấy xác nhận.

- Lại về chỗ cũ, mặt vẫn lạnh te, lấy số thứ tự và ngồi chờ, đừng hỏi han gì cả nó mắng cho nhá, nghiên cứu lại mấy cái bảng to đùng hướng dẫn thủ tục hành chính và kiểm tra lại xem OKie chưa.

- Khi được gọi tên đứng dậy, điềm đạm lao ra đưa hồ sơ, chờ một tí để lấy giấy hẹn, liếc vào cái màn hình computer xem em nó gõ có đúng không nhá, nhất là số má hay lộn tùng phèo lắm đấy.

- Xong phát chuồn thẳng, đúng hẹn đến lấy. của em chưa đến hẹn.

Nói chung thủ tục giờ thoáng phết các bác nhờ, cò kiếc lượn hết rồi, cấm có thấy thằng nào chân co chân duỗi nữa.

À, quên phát là nếu áng chừng số thứ tự của mình còn xa quá thì các bác cứ mạnh dạn bảo em nó cắt cơn đi, alo cho mọi người biết sẽ làm đến số TT bao nhiêu đó, không có em nó bận cứ cho ghi số TT dài dằng dặc rồi chuyển hết sang chiều hoặc ngày hôm sau đới. mà chiều là nó reset đấy.

TheOne

Xe điện
bác ơi mình thi ở đâu thì khi đổi bằng mang hồ sơ lên đấy để xin cấp lại hay làm ở đâu cũng được ạ. bằng của em lại thi trên Lào Cai , giờ nếu đến hạn đổi em có thể đổi ở tỉnh khác được ko?

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Ờ không được bác ạ, em vừa đi đổi về xong, nó còn ghi "không thay thế GPLX" vì khi nộp hồ sơ họ không thu bằng mà chỉ đối chiếu bản copy rồi trả lại ngay, khi nào đến lấy họ mới thu bằng cũ.

Như vậy, bác vẫn còn bằng cơ mà??

Đúng rồi, họ vẫn để mình cầm cái cũ mà, khi lấy cái mới thì họ cắt góc cái cũ rồi trả lại cho mình
Lưu ý: nhớ cất cái cũ bị cắt góc cẩn thận, vì nó là một phần của Hồ Sơ gốc cho lần đổi bằng sau đấy bác ạ

SpecX7426

Xe tăng
Các bác ơi, hôm nay đọc bài này mới nhớ ra! Mhìn cái bằng lái thì giật mình khi chỉ còn vài ngày nữa là hết hạn!
E vừa đọc qua thủ tục đổi bằng nhưng có 1 số thắc mắc sau đây ạ:
1/ Sở GTCT HN cấp bằng cho E, vậy thì E phải ra 13 Cao Bá Quát làm thủ tục đúng ko ạ?
2/ Đơn đề nghị đổi GPLX chỉ cần xác nhận của cơ quan E là được phải ko ạ? Chứ lên Phường ko tiện lắm!
3/ Giấy khám sức khỏe có thể làm ở đâu là tiện nhất ạ?

Các bác chỉ dẫn cụ thể giúp E với để đỡ phải đi lại nhiều! E cảm ơn bằng Votka ạ!

Chỉnh sửa cuối:

buloonggi

Xe điện
@bác SpecX: chưa hết hạn thì bác cứ đổi bt, quá một vài ngày vẫn được mà, nhưng ko quen thì bị mất tí xiền thôi.
Bác cầm bằng cũ qua sở GTCC, vào phòng đổi bằng, chìa cái bằng cũ ra để người ta phát cho cái bộ hồ sơ mới. Bác mang hồ sơ về khai (đơn và giấy khám sức khỏe). Đơn thì xin xác nhận của phường (không phải CA Phường bác nhé), giấy khám sức khỏe thì cần phải khám và có xác nhận ở các bệnh viện đa khoa cấp TP trở lên (Thanh Nhàn, Xanh Pôn, Việt Đức...v.v - có danh sách ngay cửa). Bác phô tô hộ khẩu + CMT + Bằng cũ (không cần công chứng). Sau đó cầm toàn bộ giấy tờ (đơn có xác nhận, giấy khám SK, bản sao hộ khẩu + CMT + bằng cũ) cùng với hồ sơ gốc và hộ khẩu + CMT + bằng cũ (để đối chứng) + 2 ảnh 3x4 (giấy khám sức khỏe và đơn cũng nên dán cái ảnh của mình vào bác ợ) lên nộp. Họ sẽ tiếp nhận hồ sơ và cho bác phiếu hẹn (tất nhiên là cả hộ khẩu, CMT và bằng cũ để bác tiếp tục sử dụng, họ chỉ cần bản gốc để đối chứng thôi). Đến ngày hẹn bác vác 30K + giấy hẹn lên là có bằng.
Lưu ý:
- Giấy hẹn hẹn buổi sáng thì chỉ lấy được buổi sáng và hẹn buổi chiều thì buổi chiều mới lấy được (kể cả khi ngày mình đi lấy là sau ngày hẹn).
- Giấy hẹn KHÔNG THAY THẾ ĐƯỢC GIẤY PHÉP LÁI XE. Thường thì họ hẹn sau 7 ngày làm việc sẽ cấp bằng mới. Trong thời gian đó bác vẫn phải xài bằng cũ (nếu chưa hết hạn). Trong trường hợp bằng cũ đã hết hạn mà bác chưa có bằng mới thì giấy hẹn không có giá trị thay thế. Nếu bị XXX tóm thì bác vẫn bị phạt như thường. Cụ thể ví dụ: nếu bằng của bác hết hạn vào ngày 20/01/2008, ngày 18/01/2008 bác mới đi đổi bằng và nhận được giấy hẹn là ngày 29/01/2008 trả bằng (7 ngày không kể thứ 7&CN). Vậy bằng cũ của bác chỉ có thể sử dụng đến hết ngày 20/01. Từ 21/01 - 29/01 nếu bác bị túm thì theo đúng luật bác vẫn bị phạt bác ợ.

Chỉnh sửa cuối:

maianh

Xe đạp
Các bác đã đổi bằng cho tôi hỏi chút: Khi đổi bằng, số của bằng mới vẫn như số cũ hay sẽ bị thay số mới?

Tôi đang ở xa nhà, giờ đổi bằng mà bị đổi số lại phải làm lại một số giấy tờ bên này thì khá mệt.

Cám ơn các bác nhiều!

buloonggi

Xe điện
Các bác đã đổi bằng cho tôi hỏi chút: Khi đổi bằng, số của bằng mới vẫn như số cũ hay sẽ bị thay số mới?

Tôi đang ở xa nhà, giờ đổi bằng mà bị đổi số lại phải làm lại một số giấy tờ bên này thì khá mệt.

Cám ơn các bác nhiều!
Đổi bằng thì đổi cả số bác ợ. Chỉ có đổi CMT là giữ số cũ thôi bác ôi

duythinh112

Xe hơi
Giấy hẹn có giá trị như giấy thật mà bác, mấy ông ở chỗ em khi nào đi xa còn chơi bài mua giấy phạt, hẹn xx ngày giải quyết => nơi đất khách quê người gặp "chuyện" gì chìa cái giấy ấy ra => hòa. He hé
hòa là thế nào bác nhỉ, em sợ xxx thu xe của mình đấy

pass

Xe buýt
Các bác cho hỏi xác nhận của phường nào cũng được hay phải phường theo đúng Hộ khẩu.

namvd

Xe đạp
thông tin thật hữu ích, cám ơn các bác nhé

buloonggi

Xe điện
Các bác cho hỏi xác nhận của phường nào cũng được hay phải phường theo đúng Hộ khẩu.
Em đố bác ra phường khác nó dám xác nhận cho bác đới :105:

NoVi

Xe tải
Các bác giúp em với
hôm nay mở bằng ra xem thì bằng em hết hạn hôm 6 tháng 1 rồi.tính hình nó như thế này.
bằng em do sở GTCC Hà Nội Cấp
nhưng do hộ khẩu em ở Hải Phòng

nên sau khi cấp bằng sở GTCC HN có đưa em HS và 1 cái giấy chuyển HS về sở GTCC HP quản lý.
em các bác quên không chuyển HS về sở GTCC HP. giờ HS vẫn trong ngăn kéo bàn làm việc của em.
giờ em phải làm thủ tục đổi bằng. em phải đến SGTCC HN hay Sở GTCC HP?
có khó khăn gì không các bác?

buloonggi

Xe điện
Nếu đã chuyển Hồ Sơ về Hải Phòng rồi thì bác phải vác về HP thôi. Vụ này xem ra cám tốn đấy bác ợ. Riêng vụ chuyển về thì bác cũng mất đứt khoảng 2 chai, còn vụ quá hạn kia thì nếu làm ngay được thì ổn, nhưng bác lại chậm mất cái khoản chuyển Hồ Sơ kia, vì vậy sẽ bị quá hạn quá thời gian quy định. Như vậy nhẹ nhàng thì bác cũng phải mất khoảng 2 chai nữa (nếu quen thân) hoặc 3 chai để gia hạn bằng. Không muốn mất tiền thì bác phải học là thi lại luật. Còn mất 2 or 3 chai thì bác không phải đi học lại và chỉ phải đi thi (tất nhiên là có thằng gà bài hộ). Đấy là giá thằng bạn em làm ở HN, ở HP thì em ko rõ lắm.

lamli

Xe đạp
Các bác giúp em với
hôm nay mở bằng ra xem thì bằng em hết hạn hôm 6 tháng 1 rồi.tính hình nó như thế này.
bằng em do sở GTCC Hà Nội Cấp
nhưng do hộ khẩu em ở Hải Phòng

nên sau khi cấp bằng sở GTCC HN có đưa em HS và 1 cái giấy chuyển HS về sở GTCC HP quản lý.
em các bác quên không chuyển HS về sở GTCC HP. giờ HS vẫn trong ngăn kéo bàn làm việc của em.
giờ em phải làm thủ tục đổi bằng. em phải đến SGTCC HN hay Sở GTCC HP?
có khó khăn gì không các bác?
Bác phải đổi bằng ở HP rồi vì hộ khẩu bác ở đó.Còn về bằng của bác tuy hết hạn sử dụng nhưng vẫn chưa hết hạn đổi đâu.Bác nhanh mang tất cả hồ sơ và giấy chuyển vùng về HP nộp thử (chắc phải mất nhiều $)xem họ có nghe không.Chúc bác thành công.

NoVi

Xe tải
Thanks các bác. nếu em không về trực tiếp mà nhờ người nhà ở HP làm được không các bác ?. cuối năm công việc bận thế mà vẫn phải đi thì mệt lắm.