Cháy quạt két nước, cực kỳ nguy hiểm

sieutruong

Xe tải
Xin chia xẻ các với các bác trong CLB Fiat bài học của em về cái vụ quạt làm mát két nước ạ:
Xe em Fiat Albea HLX. Hôm vừa rồi em cho đứa em mượn để tập lái, vì nó sắp thi lấy bằng. Hậu quả em lãnh đủ các bác ạ. Chuyện như thế này. Quạt làm mát két nước bị toi (mà nó không biết), cứ số 1 mà cày làm nước bị sôi, phụt qua nắp két nước bình phụ (nó cũng không biết), đến khi máy nóng quá không hoạt động thì nó mới gọi em, khi em đến thì xe đang đỗ lề đường, em bật chìa khóa ổ điện thì ối trời ơi! đồng hồ báo nhiệt độ máy lên đến vạch đỏ từ lúc nào (nó cũng không biết):mad:. Em mở nắp cabô lên thì ôi thôi, toàn một màu phù xa phủ kín (do nước trong két nước đọng lâu ngày có màu rỉ sét), khi phụt ra khỏi nắp bình châm nước gặp nhiệt độ máy đang rất nóng liền đóng khô như phù xa vậy...Em để xe ở đó, chạy về cơ quan làm việc đến chiều tối lấy 2 chai nước suối loại 1,5 lít ra tình đổ vào để chạy về nhà rồi mai sẽ tính. t 2 chai van chua thay nuouc trong binh phu dau, chay vao quan cafe xin them 2 chai nua do het vao moi thay tam on, em no may chay co ve nha (có 2 km thoi) ma kim dong ho bao nhiet do len vu vu, em toat het ca mo hoi:mad:. Sang mai danh xe ra ga ra sua cai quat truoc, lap vao chay duoc 1 doan lai thay dong ho nhiet do may len cao qua mua qui dinh, em dung xe xuong kiem tra thi oi thoi, nuoc duoi gam xe chay nhu tre con dai, cung may o gan ga ra nen em chay vao noi tho lam gap. Ket qua nhu sau: Be duong ong nuoc, thoi gioang qui lat phai thay moi, cong be nap may phai doa lai. Tho lam 3 ngay moi xong. Tong thiet hai: 2tr 450 ngan:102:bao gom ca thay dau + thay nuoc lam mat.

Bai hoc rut ra ve vu cua em la KHONG BAO GIO giao xe cho nguoi chua hieu biet ve xe. Chu y dong ho bao nhiet do may, neu thay len cao chut la phai dung lai va kiem tra ngay...va cac bac cho binh luan them nhe.

(Ghi chu: em dang go tieng Viet ngon lanh, tu dung khong go duoc, neu bo dau vao thi no ra chu gi do, em danh vao go khong dau, cac bac chiu kho doc nhe).

Phú Ông

Xe container
Lỗi này là do bác không chịu tham gia Hội Fi-ắc thôi mà!:6:
Nhiều cụ chạy xe Fi-ắc từ đời đầu nhà Tống đến giờ mờ vưỡn ngon nghẻ, chả làm sao hết - vậy túm lại là phải liên tục hội thảo, và theo chỉ đạo của cụ Hắt-lờ-hơi là dùng nước bia pha vào nước làm mát thì bỏ luôn cái quạt ấy đi cũng chẳng có làm sao!:102:
Đùa chút nhé! Dầu sao cũng chia buồn với cụ và có nhời cảm ơn vì bài học của cụ!:41::41::41:

cụ có cái chữ ký như thế mà phải lăn tăn ạ :21::21:

HUNGSMUN

Xe container
Báo hại cụ rồi, đây là sơ suất của cụ đấy nhưng cũng đừng trách người ta kẻo lại mất cả tình (vì tiền đã mất rồi). Trước đây cơ quan em có một bác tài chuyên nghiệp, chẳng hiểu đi đứng thế nào mà xe bục két nước không biết:102:đến khi bó máy rồi mới dừng xe lại (vì chết máy rồi), đấy cụ xem đến tài chuyên nghiệp còn thế huống hồ...:'(:'(:'(

daihatsuvn

Xe điện
Đó là do cụ ko bẩu người ta thì sao mà biết đc cái đồng hồ ấy nó chỉ cái giề :ohmy:
Thôi âu cũng là cái liễn cụ ợ :21:

sieutruong

Xe tải
Gửi cụ thích ngủ mặn: Chữ ký dựa vào CHÂM NGÔN thôi, iem cũng đang mong được như thế mà sẽ chẳng bao giờ được...:102:

Lái xe nâng

Xe buýt
Cái quạt đó mà chết thì sẽ chết cả điều hoà luôn, e cụ kg thấy nóng à? E hai lần gặp trường hợp này với cả matiz và fiat, may mà xử lý kịp thời :21:

Tư Triều

Xe hơi
Cụ đổi xừ nó xe đi, số tự động thì ko bị mượn tập lái đâu cụ ợ (b)

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Giời ạ, em đọc mỗi dòng đầu đã chán rồi. Ai lại cho người đang học lái lái fiat bao giờ:redface::P(c)

Xin chia xẻ các với các bác trong CLB Fiat bài học của em về cái vụ quạt làm mát két nước ạ:
Xe em Fiat Albea HLX. Hôm vừa rồi em cho đứa em mượn để tập lái, vì nó sắp thi lấy bằng. Hậu quả em lãnh đủ các bác ạ. Chuyện như thế này. Quạt làm mát két nước bị toi (mà nó không biết), cứ số 1 mà cày làm nước bị sôi, phụt qua nắp két nước bình phụ (nó cũng không biết), đến khi máy nóng quá không hoạt động thì nó mới gọi em, khi em đến thì xe đang đỗ lề đường, em bật chìa khóa ổ điện thì ối trời ơi! đồng hồ báo nhiệt độ máy lên đến vạch đỏ từ lúc nào (nó cũng không biết):mad:. Em mở nắp cabô lên thì ôi thôi, toàn một màu phù xa phủ kín (do nước trong két nước đọng lâu ngày có màu rỉ sét), khi phụt ra khỏi nắp bình châm nước gặp nhiệt độ máy đang rất nóng liền đóng khô như phù xa vậy...Em để xe ở đó, chạy về cơ quan làm việc đến chiều tối lấy 2 chai nước suối loại 1,5 lít ra tình đổ vào để chạy về nhà rồi mai sẽ tính. t 2 chai van chua thay nuouc trong binh phu dau, chay vao quan cafe xin them 2 chai nua do het vao moi thay tam on, em no may chay co ve nha (có 2 km thoi) ma kim dong ho bao nhiet do len vu vu, em toat het ca mo hoi:mad:. Sang mai danh xe ra ga ra sua cai quat truoc, lap vao chay duoc 1 doan lai thay dong ho nhiet do may len cao qua mua qui dinh, em dung xe xuong kiem tra thi oi thoi, nuoc duoi gam xe chay nhu tre con dai, cung may o gan ga ra nen em chay vao noi tho lam gap. Ket qua nhu sau: Be duong ong nuoc, thoi gioang qui lat phai thay moi, cong be nap may phai doa lai. Tho lam 3 ngay moi xong. Tong thiet hai: 2tr 450 ngan:102:bao gom ca thay dau + thay nuoc lam mat.

Bai hoc rut ra ve vu cua em la KHONG BAO GIO giao xe cho nguoi chua hieu biet ve xe. Chu y dong ho bao nhiet do may, neu thay len cao chut la phai dung lai va kiem tra ngay...va cac bac cho binh luan them nhe.

(Ghi chu: em dang go tieng Viet ngon lanh, tu dung khong go duoc, neu bo dau vao thi no ra chu gi do, em danh vao go khong dau, cac bac chiu kho doc nhe).

sieutruong

Xe tải
Gửi cụ Lái xe nầng: Điều hòa vẫn ngon cụ ợ, vẫn lạnh buốt thấu tận xương:69:

Phú Ông

Xe container
Gửi cụ Lái xe nầng: Điều hòa vẫn ngon cụ ợ, vẫn lạnh buốt thấu tận xương:69:
Thực ra là cái số người được mượn xe nó đen đủi thôi cụ chủ thớt ợ, mượn được cái xe đúng lúc cái quạt nó có vấn đề, hơn nữa lại chả có tý gì gọi là kinh nghiệm về xe với cả cộ....!:6:
Kinh nghiệm nho nhỏ của em là chăm xóc xe cẩn thận, kiểm tra những thứ cần thiết trước khi lên đường; Còn trên đường thì ngoài chuyện chú ý cái đồng hồ tốc độ, thỉnh thoảng đá mắt qua cái công-tơ-tua thì phải thường xuyên ngó đến kim của đồng hồ báo nhiệt độ của máy (xăng pháo thì đi lâu nó sẽ quen để chọn cây xăng và tiếp thêm nhiên liệu cho đủ, tối kỵ hết nhiên liệu, chạy cố - dễ tèo cái bơm xăng).:6::6::6::6::6:

wahackvn

Xe tải
Ơ câu này hay ! Chiều nay anh nói mấy cậu tập lái bên anh sang phòng Tutrieu nhá :))
Tức là cụ MQC và cụ Tư Triều là cùng môn phái ạ ở Lạc Trung sơn trang ạ???

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Có đến mấy cái sai liền nhau:

- Fiat mà đem đi cho tập lái mượn.
Người chưa tìm hiểu kỹ về xe nói chung và Fiat nói riêng thì không nên đi xe Fiat. Fiat khác xa với Lanos và Matiz.

- Tập lái không có thầy ngồi bên cạnh giám sát.
Có thầy thì không thể xảy ra lỗi trên.

- Đổ nước suối vào thay nước làm mát (lẽ ra phải dùng loại dung dịch chuyên dùng pha với nước cất)
Khi nhiệt độ tăng bất thường đều phải dừng xe kiểm tra ngay dù đang trên đường.
Lại còn đi hẳn về nhà làm gì mà chả thổi zoăng.

Điều được duy nhất là được bài học cho bác chủ thớt và những người chưa nghiên cứu các thông tin về Fiat trên OF và OS.

Xin chia buồn với bác chủ thớt. Đề nghị bác đi Offline để tăng thêm kinh nghiệm và khi bi sự cố thì chọn giải pháp gọi điện cho các anh em Fiat để được tư vấn từ xa (miễn phí)

sieutruong

Xe tải
Bá cáo các cụ thật ra em cũng chẳng dại gì mà "giao trứng cho ác", giống như việc giao xe cho người chưa biết gì về xe cộ. Thật ra có 1 chú tài xế chỗ công ty đứa em đi cùng em mới dám giao xe. Rưng mờ thằng này cũng chẳng biết "mô tê" gì cả, ngồi bên cạnh cũng chẳng thèm để ý hộ em, đến lúc xảy ra sự cố rồi cũng không hiểu nguyên nhân do đâu, đến khi iem đến giải thích nó mới biết :6:, thằng này chắc mới "mua" bằng và chỉ biết đổ xăng thôi, còn các cái khác thì "ngu quá". Thằng em của iem định cho thằng này nghỉ việc luôn, rưng mờ iem cũng nói để "giáo dục dần dần", chỉ vì lỗi này mà cho nghỉ việc ngay cũng tội cho nó. Với lại tại cái số nó đen, nhằm đúng cái lúc quạt két nước bị toi, chứ không thì cũng đâu có sao phải không các cụ...đâu cũng là bài học kinh nghiệm không chỉ cho nó mà còn cho rất nhiều người chưa biết phải không các cụ.(b)

Fiat1.6

Xe buýt
Em cũng từng bị như bác hồi mới lấy xe..nhưng tự em đi k biết để ý đồng hồ báo nhiệt, nhưng em chết cái quạt thay mất 2,2 triệu, thế bác sieutruong k phải thay quạt ah k ..
\Fiat cần để ý cái đồng hồ nhiệt độ này giờ em đi lúc nào cũng phải để ý như đồng hồ KM

sieutruong

Xe tải
Gửi Bác FIAT1.6: Cháy quạt tất nhiên phải thay rồi bác ợ, chỉ thay cái củ quạt nhật hãng TOYOTA (hàng second-hand) hết 500K thôi còn cánh vẫn giữ nguyên. Bác thay quạt 2,2T chắc hàng xịn lắm :21:

Fiat1.6

Xe buýt
Hơ......:102::102::102::102::102:
thay được củ quạt nhật hả bác..sao em tưởng nếu thay củ nhật thì k đạt được tốc độ gió cần thiết để làm mát máy. Nên em thay quạt fiat cũ do bác thợ tư vấn,,
Thay củ nhật thay kiểu gì hả bác có an toàn k chắc êm hơn hẳn hả....

sieutruong

Xe tải
Đúng roài cụ ợ: Quạt NHẶT tuy tốc độ không cao bằng quạt của Fiat, nhưng cũng vẫn đủ để làm mát, mà chạy rất êm. Trước đây còn cách nhà 150M, Gấu nhà em đã phát hiện là iem đang về, nhưng từ khi thay quạt "Nhật xịn" vào về tận đến cửa nhà mà Gấu cũng không biết:69:. Nói túm lại: tốc độ quạt có yếu hơn chút nhưng vẫn đủ để làm mát thì thay quạt zin để mà nghe nó hú thì thay làm cái giề:21::21::21: