Hướng dẫn sử dụng và bảo trì bảo dưỡng xe Lacetti nhập

Laceti2010

Xe tăng
Em chào toàn thể các bác đi xe Lacetti nhập từ Hàn. Em cũng đi xe này mà không có bản hướng dẫn sử dụng thành ra nhiều khi không rõ mà option thì nhiều toàn nghe nhạc hiệu đoán chương trình, thành ra em mở topic này ra mong muốn các Bác đã có kinh nghiệm chỉ giáo cho, cũng như kiếm cho bản hướng dẫn sử dụng, các kinh nghiệm sửa chữa bảo dưỡng, vận hành Độ xe này cho em cũng như các fun của otofun. Cảm ơn nhiều.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Torki

Đi bộ
Xin chao

Toi vua sam em LAC CDX vao giua thang 8/09. Va den bay h thuc su rat hai long voi em no. Luc dau toi lan tan chon KFC.

Va toi rat ung ho ban Laceti2010 tạo topic nay. Tôi có 1 số kinh nghiệm qua thời gian sử dụng vừa qua.

1. Đến 1000km, tôi đã đi thay dầu và thay dầu của Toyota. và theo kinh nghiệm của các thợ sửa chữa thì chỉ thay 1 loại dầu mà thôi.

2. Đến 5000km sẽ thay tiếp và đến 10,000km sẽ thay lọc dầu.

3. Để đi đỡ tốn xăng, bạn có thể chuyển đi bán tự động or khi đi AT thì khi đạp ga thì vòng tua đên 2000 thì thả để máy chuyển số, rồi tiếp tục như thế.

Tôi đang busy, sẽ post những bài tiếp theo.

jack_derida2000

Xe tăng
Về cách đi số tự động thì đã có nhiều bài hướng dẫn rồi và áp dụng với tất cả mọi loại xe.
Dầu nhớt thì các cụ đừng quan niệm dầu Toyota hay hãng nào cả vì các hãng này ko sản xuất dầu mà chỉ đặt hàng thôi, với xe Hàn Quốc có thể dùng các loại dầu thông dụng, lưu ý xem loại dầu khuyến cáo trên động cơ hoặc sách hướng dẫn, phổ thông là dầu đa cấp API SG, SH , SJ, SM, SL 0W-40, 10W-40, 20W-50, lọc dầu thì nên thay ngay sau lần đầu tiên hoặc thứ hai khi thay dầu xe mới

Laceti2010

Xe tăng
Cảm ơn các bác cho em hỏi một chút về cái nút ấn cạnh cần số ý ạ. thấy bảo là nút VDC, khi nhấn vào thì trên đồng hồ hiện lên cái biểu tượng mầu vàng thì như thế là tắt hay bật ạ.

tetsu

Xe tăng
Có cụ nào hiểu cái cơ chế hoạt động của cái đèn auto chỉ em với. Đi ban ngày mà nó cứ sáng đèn, cứ phải với tay tắt đi. Ah mà cái vòng bánh xe ngay bên cạnh nút đèn đấy có tác dụng gì thế ạ. Em chưa đi xe có auto đèn bao giờ.:)
Còn cái gạt mưa tự động thì hữu ích phết, không cần quan tâm đến cái gạt đấy, đặc biệt là khi trời mưa nhỏ chưa đến lúc phải gạt liên tục.

Laceti2010

Xe tăng
Có cụ nào hiểu cái cơ chế hoạt động của cái đèn auto chỉ em với. Đi ban ngày mà nó cứ sáng đèn, cứ phải với tay tắt đi. Ah mà cái vòng bánh xe ngay bên cạnh nút đèn đấy có tác dụng gì thế ạ. Em chưa đi xe có auto đèn bao giờ.:)
Còn cái gạt mưa tự động thì hữu ích phết, không cần quan tâm đến cái gạt đấy, đặc biệt là khi trời mưa nhỏ chưa đến lúc phải gạt liên tục.
Bác cứ quay sang bên trái là nó tắt bác ạ. còn ấn thẳng vào cái vòng xoay thì bật đèn gầm. Chúc bác lái xe an toàn.

sonvuive

Xe tải
Hehe..cái vòng tròn nhỏ bên cạnh đèn là điều chỉnh ánh sáng của mặt đồng hồ. :6:

Laceti2010

Xe tăng
Các bác cho em hỏi với có ai lắp chắn bùn cho lacetti chưa ạ. Và lacetti này có thêm đồ chơi gi không ạ. em biết ở 352 Trần Khát Chân có bán vè mưa ( 2 loại một loại 170 và một loại 500), ốp đèn xinh nhan hông 800k, miếng ốp đằng sau trên cùng là 1500k. Đó là quán của anh em trên OF mình đó. Có ai biết gì hơn thì báo nhé.

trunghieu27

Xe tải
Em có một thắc mắc là khi ấn nút khóa cửa một lần thì cái đèn đỏ ở giữa kính trước bật sáng. Ấn nút khóa cửa hai lần thì cái đèn đó lại nhấp nháy. Không biết đó có phải là kích hoạt chế độ chống trộm của xe không? Bác nào biết chỉ giáo em với.

tetsu

Xe tăng
Em có một thắc mắc là khi ấn nút khóa cửa một lần thì cái đèn đỏ ở giữa kính trước bật sáng. Ấn nút khóa cửa hai lần thì cái đèn đó lại nhấp nháy. Không biết đó có phải là kích hoạt chế độ chống trộm của xe không? Bác nào biết chỉ giáo em với.
Em cũng thắc mắc như bác, chỉ thấy cái đèn ý nó nháy mà chả hiểu nó là cái giề. Lười quá nên cũng chẳng tìm hiểu nữa. Có bản hướng dẫn sử dụng tiếng Anh thì đỡ. Hôm trước cụ Lacetti 2009 bảo có em xin nhưng chưa thấy cụ ý đâu:)

ducan

Xe tăng
ồi bây giờ mới biết cái thớt này , đặt gạch phát đã

HungIvan

Xe đạp
Xin chao

Toi vua sam em LAC CDX vao giua thang 8/09. Va den bay h thuc su rat hai long voi em no. Luc dau toi lan tan chon KFC.

Va toi rat ung ho ban Laceti2010 tạo topic nay. Tôi có 1 số kinh nghiệm qua thời gian sử dụng vừa qua.

1. Đến 1000km, tôi đã đi thay dầu và thay dầu của Toyota. và theo kinh nghiệm của các thợ sửa chữa thì chỉ thay 1 loại dầu mà thôi.

2. Đến 5000km sẽ thay tiếp và đến 10,000km sẽ thay lọc dầu.

3. Để đi đỡ tốn xăng, bạn có thể chuyển đi bán tự động or khi đi AT thì khi đạp ga thì vòng tua đên 2000 thì thả để máy chuyển số, rồi tiếp tục như thế.

Tôi đang busy, sẽ post những bài tiếp theo.
Tình hình là cụ đi CDX thì bảo dưỡng vậy. Thía còn con SE số sàn thì bảo dướng thế nào cụ? E vừa cưới về trưa nay. Xe hiện tại đã được 200km thì bao nhiêu lâu nữa phải thay dầu?

trunghieu27

Xe tải
Em cũng thắc mắc như bác, chỉ thấy cái đèn ý nó nháy mà chả hiểu nó là cái giề. Lười quá nên cũng chẳng tìm hiểu nữa. Có bản hướng dẫn sử dụng tiếng Anh thì đỡ. Hôm trước cụ Lacetti 2009 bảo có em xin nhưng chưa thấy cụ ý đâu:)
Nếu bác có bản hướng dẫn tiếng Anh thì cho em một bản với nhé. Em cũng đang cần. Thanks bác

HERO@

Xe buýt
Các cụ cho hỏi đang chạy trên đường có thể chuyển tử D sang số thể thao và ngược lại không? Nhiều lúc đi đường muốn vọt lên cho nhanh :P

koreame

Xe hơi
Thoải mái cụ ợ, giảm ga ko cần đạp phanh bác cài số thoải mái:6:

koreame

Xe hơi
Bác nào thay lọc dầu cho em Lac nhập này chưa, chỉ cho em chỗ thay với, hôm nay đi thay ở Tiên Phong thì họ bảo lọc dầu xe này là kiểu mới nên chưa có phải đợi họ nhập về ợ:102:

Anthq

Xe tăng
Các bác bấm khóa 1 lần thôi, đầu tiên nó sẽ đỏ mấy giấy sau đó bắt đầu nháy tức là chế độ khóa bảo vệ đã được kích hoạt.
Em chỉ thấy hơi lạ là nếu mình nổ máy cầm chìa ra khỏi xe thì xe vẫn nổ máy nhưng chưa thử xem có chạy được không. Nếu chạy được thì khóa vớ vẩn quá :redface::redface::redface:.
Nhỡ mình đang đi có thằng nào lừa ra khỏi xe rồi nó cướp lái chạy mất thì bủ mịe :21::21::21:. Em nhớ có ai bẩu là nếu xe đang nổ máy cầm chìa ra khỏi xe cách 15m là nó tự tắt máy, hay là dòng xe khác nhỉ? :^):^):^)
Các cụ đã thử trường hợp này chưa?

tetsu

Xe tăng
Các bác bấm khóa 1 lần thôi, đầu tiên nó sẽ đỏ mấy giấy sau đó bắt đầu nháy tức là chế độ khóa bảo vệ đã được kích hoạt.
Em chỉ thấy hơi lạ là nếu mình nổ máy cầm chìa ra khỏi xe thì xe vẫn nổ máy nhưng chưa thử xem có chạy được không. Nếu chạy được thì khóa vớ vẩn quá :redface::redface::redface:.
Nhỡ mình đang đi có thằng nào lừa ra khỏi xe rồi nó cướp lái chạy mất thì bủ mịe :21::21::21:. Em nhớ có ai bẩu là nếu xe đang nổ máy cầm chìa ra khỏi xe cách 15m là nó tự tắt máy, hay là dòng xe khác nhỉ? :^):^):^)
Các cụ đã thử trường hợp này chưa?
Chắc là hơn 15m đấy cụ ợ.
Hôm em đi đăng kiểm, đồng chí đăng kiểm chạy xe em trong khi em và chìa khóa ngồi 1 chỗ ở khá xa (chắc hơn 15m). Khi ra ngoài xe mà xe vẫn nổ em bấm nút khóa thì không khóa được. Chuyện này kể nhỏ thôi cụ ạ:21::21::21: