Hỏi các bác về tiêu thụ xăng của Mondeo

anhtuandh84

Xe hơi
Tôi đi xe nhưng có cái tật là ít khi chú ý đến tiêu hao của xăng. Cứ thấy gần hết là đổ đầy rồi đi.

Hôm trước đi Hải Phòng, tiện thể có ông bạn đi cùng bàn luận về tiêu hao của xăng nên lúc về Hà Nội chú ý đồng hồ đo nhiên liệu thì thấy thế này: Nếu đi đều chân ga ở tốc độ 70-80 km/h thì đồng hồ đo nhiên liệu ở mức 9,8 l/100 km. Nếu đi tăng giảm ga nhiều thì khoảng 10 -11l/100km.

Vì vậy tôi cũng hơi ngạc nhiên, nếu tiêu hao như vậy thi đâu có tốn xăng mấy đâu nhỉ !? Hay là cái đồng hồ đo nhiên liệu bị sai !!? Thực ra thì nếu đem so với các xe cùng công suất máy thì về nguyên tắc là sẽ không hơn nhau mấy (nếu cùng công suất 2.5 thì động cơ V6 (6 xi lanh xếp hình chữ V)về lý thuyết còn tiết kiệm nhiên liệu hơn động cơ 4 xi lanh) Mấy ông bạn không đi Mon thì cứ khăng khăng bảo phải tốn 16-17 l/100km. Mong các bác chỉ giáo cho.

Việc thứ hai muốn cảnh báo cho Bác nào mới đi Mon là gầm nó cực thấp, rất dễ dính chưởng nếu không cẩn thận. Chiều mát, tôi xuống đồ sơn ngồi nhậu cùng mấy ông bạn. Lúc lùi xe lên hè mấy chú bảo vệ để giá sắt sát vỉa hè leo lên, thấy không vấn đề gì (lúc đó xuống hết, chỉ có mỗi lái xe). Đến lúc ăn xong, cả hội leo lên xe ngồi, khi xe leo xuống hè vẫn có giá sắt kê sát vỉa, nhưng mới ló đầu xuống tới đường nghe kịch 1 phát dưới gầm. Vì thế rút kinh nghiệm nếu thấy hè cao không nên leo, nếu bắt buộc phải leo, những người ngồi trên xe phải xuống hết (trừ bác tài).

Chỉnh sửa cuối:
Bác chạy vẫn tốn xăng đấy, em chạy đường HN-HP chỉ 8.4l/100km số tự động hoàn toàn (số D) và 7,6l/100km nếu chạy số bán tự động (chuyển sang +/- để tăng số bằng tay)

Chỉnh sửa cuối:

Ruabo

Xe buýt
Xe tiết kiệm nhiên liệu thế các bác, vậy mà em không biết, lâu nay toàn nghĩ ít ra cũng phải 12-13l/100km cơ đấy.

phunuvietnam003

Xe hơi
Hi bac 2s

Chào bác trong 4R ,bác đang on mà chả gật đàu với em một cái

anhtuandh84

Xe hơi
Thế mới biết định kiến cứ đi xe Mỹ là tốn xăng đã ăn sâu vào suy nghĩ của tất cả mọi người rồi, khó giải thích lắm. Thực ra lúc đi thấy có lúc đồng hồ chỉ khoảng 8,5 l/100 Km nhưng khi Post sợ các bác bảo bốc phét (vì E không chụp ảnh được như bác 2S), hơn nữa sợ đồng hồ đo nhiên liệu có vấn đề nên không dám Post (nếu hỏi các bác không đi xe Mon thì có đến 90% các bác bảo Mondeo 2.5 phải mất 15-17l/100 km)

Chỉnh sửa cuối:

anhtuandh84

Xe hơi
Úi chà, bác 2S chụp cả ảnh nữa, đúng là "nói có sách, mách có chứng" (b)

phunuvietnam003

Xe hơi
@anhtuan: Bác ơi lúc trước tôi cũng nghe trên R nói ko tin được cái đồng hồ trên xe ,nhưng mà xe nào thì không biết chứ cái Mon này tôi đã thử ghi chép (tất cả set về 00 hết)ngay từ lúc đổ thì các thông số báo cực kỳ khớp với số tiền và giá xăng ghi lại các thông tin đến lần đổ sau cũng cực kỳ chính xác luôn giờ thì tin rồi ,mà xét cho cùng chả lẽ cái đồng hồ (mà lại là đồ điện tử)đơn giản thế mà sai thì còn nói gì được nữa --- không kể độ lốp.Dưng mà đi như bác 2S thì khó được lắm.em đi cũng phải trên 9l (ngoại) trên 13(nội) vì dùng phanh nhiều

automobile

Xe hơi
hix, Các Bác đi thế nào mà giỏi thế, em chạy từ năm 2003 đến năm vừa rui phải ngậm ngùi xìn theo em ra đi, vi tốn xăng wa. Em nói việc này thật hay k thì các bác đừng mắng em. hôm đó vì muốn thử xem tốn xăng như thế nào? xe cũng đã hết xăng, chắc là gần cạn sạch vì em lúc em lấy xe ra đồng hồ báo còn đi dc 3km (sợ tí chít,trong đâu định phương án đi mua xăng về đô. Nhưng nói thật em không tin cái đồng hồ này lắm)rùi cũng bò ra cây xăng hà Bún, rùi em đổ 100 khìn, resset đo nhiên liệu/100km về bằng 0. chiều đi làm về lòng vòng qua cafe, ngồi trên xe k chạy khoảng 10 phút, đồng hồ báo 28km và chỉ còn chạy được 9km nữa. Hãi quá các bác owiiiiiiiiiii

Chồn

Xe tải
hix, Các Bác đi thế nào mà giỏi thế, em chạy từ năm 2003 đến năm vừa rui phải ngậm ngùi xìn theo em ra đi, vi tốn xăng wa. Em nói việc này thật hay k thì các bác đừng mắng em. hôm đó vì muốn thử xem tốn xăng như thế nào? xe cũng đã hết xăng, chắc là gần cạn sạch vì em lúc em lấy xe ra đồng hồ báo còn đi dc 3km (sợ tí chít,trong đâu định phương án đi mua xăng về đô. Nhưng nói thật em không tin cái đồng hồ này lắm)rùi cũng bò ra cây xăng hà Bún, rùi em đổ 100 khìn, resset đo nhiên liệu/100km về bằng 0. chiều đi làm về lòng vòng qua cafe, ngồi trên xe k chạy khoảng 10 phút, đồng hồ báo 28km và chỉ còn chạy được 9km nữa. Hãi quá các bác owiiiiiiiiiii
Hehe, mãi cũng có bác nói thật:D
Về cái đồng hồ đếm lùi số Km của nó thì hết biết, xe em nó báo còn đi được 147km sau 2km nữa nhìn thấy nó báo 131, em bó tay luôn.

Về xăng (trong phố, vì em toàn chạy nội thành thôi) thì thế này ạ:
Nó xài hết 500K tiền xăng A95 cho 260km, lộ trình của em như sau: Lê trọng Tấn, trường Chinh, Láng, Bưởi, Nguyễn Văn huyên, Hoàng Quốc Việt, Đào Tấn, Ng Chí Thanh, Huỳnh Thúc Kháng, Láng hạ. Từ 7h15 - 8h sáng:P
Tất nhiên còn chiều ngược lại nữa,
Max speed: 40km/h
Min speed: 0km/h
Avr: 25km/h
Kết quả là 16L/km. Theo các bác thế có ít không ạ????:^) :^) :^)

anhtuandh84

Xe hơi
Nếu 16 l/100km chạy trên đường trường, cao tốc thì quả thật là không ít. Nhưng nếu chạy trong thành phố thì 16 l/100km là chấp nhận được vì dùng điều hòa (cái điều hòa lọc tự động có vẻ cũng tốn xăng), phanh liên tục, nên có thể chấp nhận được. Còn về số Km còn chạy được trên đông hồ báo, theo tôi là cũng chỉ cảnh báo, không hoàn toàn chính xác

anhtuandh84

Xe hơi
Có lẽ phải chịu khó chạy +,- trong thành phố xem tiêu hao nhiên liệu thế nào các bác nhỉ !

mondeo

Xe máy
Bác chạy vẫn tốn xăng đấy, em chạy đường HN-HP chỉ 8.4l/100km số tự động hoàn toàn (số D) và 7,6l/100km nếu chạy số bán tự động (chuyển sang +/- để tăng số bằng tay)

hôm em đi xe xuống Quảng Ninh đi số tự động , đồng hồ xe em cũng chỉ giống như xe bác nhưng em đổ 49lít (500k + với cả xăng còn lại) mà cả đi và về trong ngày khi vè tới HN đã thấy đồng hồ báo còn 4.5 lít. Em không hiểu............:| :| :|. Em con gái nên chẳng biết gì về máy móc cả. Vào hãng ở Ngô thì Nhậm kiểm tra lại kim xăng thì người ta nói không có vấn đề gì. Bác nào đã có kinh nghiệm trên chỉ dẫn em với.:'( :'( :'(

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Xe bác 2S chạy đường trường nhiều nên nó tính trung bình báo thấp như thế .
Còn chạy phố thường xuyên thì không thể nào làm cho cái chỉ số báo xăng nó xuống được như xe bác 2S .
Mà đồng hồ của Mondeo nó không báo xăng theo chân ga đạp , mấy hôm trước em chạy đường trường nhiều là chỉ số ăn xăng mới xuống được 12 lít . Về chạy phố mấy hôm lại như cũ luôn .

Đồng hồ báo số km có thể đi báo luôn không chính xác , bác thử đỗ xe nghiên g xong lên xe đi nó sẽ báo mất vài chục km luôn ....

Về cái đồng hồ đếm lùi số Km của nó thì hết biết, xe em nó báo còn đi được 147km sau 2km nữa nhìn thấy nó báo 131, em bó tay luôn.
Hí hí, có lúc bác cóc tin cái đồng hồ, có lúc lại tin quá, thế nên nó mới nảy sinh ra cái sự lạ đời.

Cái đồng hồ được cập nhật mỗi km, tuỳ theo cách chạy, tốc độ, điều hòa .... rồi nó ngồi tính như con nít thôi. Giả sử bác đang đều ga 80km/h (đồng hồ tính còn 147km), chạy qua đô thị 50km/h thì nó nhảy 131km là đúng rồi, bác phang lại 80km/h thì nó lại lên cho coi, hoặc nếu bác dừng hẳn lại chờ ai đó thì nó còn xuống nhanh nữa.

Bác Jolie nói cũng đúng, nếu không reset lại thì nó cứ trung bình cộng từ khi xe xuất xưởng, khó mà đạt chỉ số như của bác 2S. Còn nếu muốn "số đẹp", alê hấp bác ra đầu đường cao tốc rồi bấm reset, đảm bảo đồng hồ báo độ 6-6.5l/100km cho coi :)

Em đo bằng .... tiền và counter meter thì rơi vào khoảng 10.5-11l đường trường, 14.5-15.5l trong thành phố.

Bác cố ... nói xạo làm gì, hồi đầu còn có nhiều bác bảo em là nó nuốt 22-23l/100km, nói đùa là đạp ga 1 phát nhìn vào bình xăng thấy có xoáy nữa cơ :)):)) (copyright bác nào quên rồi). Bác qua thread kia mà làm thơ Mondeo với em đê ! (b)

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Em mong có ngày đạp ga phát mà nó hết 1 vạch xăng lém đó ....
Chờ đên mùa quýt sang năm nhưng chác ko biết năm nào :)):))

chauchau

OF vì cộng đồng
Bác cố ... nói xạo làm gì, hồi đầu còn có nhiều bác bảo em là nó nuốt 22-23l/100km, nói đùa là đạp ga 1 phát nhìn vào bình xăng thấy có xoáy nữa cơ :)):)) (copyright bác nào quên rồi). Bác qua thread kia mà làm thơ Mondeo với em đê ! (b)
còn vào chỉ số thật thà của cây xăng nữa, he he hôm trước em đã được 1 quả 400k không được 150km rồi, dã man không? bù lại hôm vừa rồi 400k/250km - em cũng chỉ quen mua 400k rồi set đồng hồ km xem tổng số đi được bao nhiêu thôi.

với lại em vẫn thích vọt lẹ nên hao tí lấy cảm giác.