Trợ lực tay lái thủy lực và điện tử, Nguyên lý hoạt động và ưu nhược điểm?

cocsku

Xe cút kít
Em thấy trên thị trường có 2 loại trợ lực tay lái khác nhau này. Mong các cụ giải thích giúp để mở mang kiến thức cho nhà cháu.
Ngoài ra các cụ cũng cho biết cách thức sử dụng hai loại này có điểm gì cần lưu ý để sử dụng đượng lâu bền ạ!

daihatsuvn

Xe điện
Em tìm giúp cụ cái trợ lực điện thôi , còn dầu thì dễ roài :21:

Hệ thống EPS có tác dụng hỗ trợ tay lái khi gặp những tình huống bất ngờ trên đường. Không giống với tay lái thuỷ lực, EPS chỉ hoạt động khi thấy cần thiết, giúp tay lái nhẹ hơn khi chạy ở tốc độ thấp và trở lại mức bình thường khi xe chạy tốc độ cao. Không chỉ có vậy, hệ thống EPS còn giúp bạn tiết kiệm nhiên liệu khi lái xe.

wasabi

Xe tăng
cả hai loại đều dùng bơm dầu, nhưng khác ở chỗ :
trợ lực dầu dùng dẫn động từ động cơ còn trợ lực điện dùng motor điện . trợ lực điện hơn ở chỗ nó có thể thay đổi theo tốc độ xe. chậm thì nhẹ còn nhanh thì nặng.
còn cách sử dụng 2 loại này thì cụ chỉ có bẻ lái sang phải hoặc sang trái thôi:21::21::21:

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
Muốn bền thì không đánh hết lái, chỉ gần hết. Nếu phải đánh hết thì đoạn cuối đánh nhẹ, không đánh mạnh đột ngột.

cocsku

Xe cút kít
trợ lực dầu dùng dẫn động từ động cơ còn trợ lực điện dùng motor điện bơm dầu. trợ lực điện hơn ở chỗ nó có thể thay đổi theo tốc độ xe. chậm thì nhẹ còn nhanh thì nặng.
còn cách sử dụng 2 loại này thì cụ chỉ có bẻ lái sang phải hoặc sang trái thôi:21::21::21:
Nếu cụ nói đúng thì xe nào cũng phải thay dầu trợ lực lái đúng không? Trong khi em nghe nói là trợ lực điện thì ko phải thay dầu.

guidingstar

Xe tăng
trợ lực dầu dùng dẫn động từ động cơ còn trợ lực điện dùng motor điện bơm dầu. trợ lực điện hơn ở chỗ nó có thể thay đổi theo tốc độ xe. chậm thì nhẹ còn nhanh thì nặng.
ơ, hình như cụ nhầm hoặc cháu chưa gặp loại trợ lực điện kéo bơm dầu bao giờ cả.
Cái hệ thống trợ lái điện (EPS = Electronic Power Steering) nó là cái mô tơ ăn vào trục vô lăng hoặc thước lái, khi cấp điện thì nó quay dạng gần giống mô tơ bước thôi chứ không phải để kéo bơm dầu cụ ợ.
ưu điểm của thằng trợ lực dầu thì các cụ biết rồi, nó phổ thông, tin cậy cao và khá bền (trước này ít cụ kêu ca hỏng trợ lực dầu).
Nhược điểm của nó là dùng dầu nên tốn năng lượng khuấy dầu khi động cơ chạy mà không đánh lái, ô nhiễm môi trường do tốn côgn suất xuyên và dầu cũng là chất thải nguy hại. Hơn nữa lại khó ứng dụng được trên xe chạy điện hoặc Hybrid.
EPS thì khi nào cấp điện nó mới chạy, nên đếch sợ tốn công suất hay phải bù ga, vì cái ắc quy nó đỡ nếu động cơ không nổ (tất nhiên với Hybrid) . Số lượng chi tiết ít hơn nên đỡ phải bảo dưỡng hơn (lý thuyết là thế).
Hơn nữa, EPS dễ điều khiển lực lái theo tốc độ hơn thủy lực. Khi có EPS có thể bố trí điều khiển lái tự động được (tương lai hoặc không tưởng:D)
Nhược là điều khiển phức tạp, khó khăn cho service, hơn nữa hệ thống này còn mới nên không phổ thông (hiếm đồ thay thế, ít thợ biết cách sửa,...).
Tạm thế, có cụ nào giúp cháu bổ xung thêm mới!

WAYTAU

Xe hơi
Trợ lực điện không biết ở xe xin thế nào, chứ xe I30 bình dân thì có độ trễ hơn xe trợ lực dầu nên cảm giác lái kém hơn tí, nhưng có cái hay là không cần nổ máy, chỉ bật khóa điện là nó đã hoạt động để đánh lái rồi các cụ ạ.

guidingstar

Xe tăng
Trợ lực điện không biết ở xe xin thế nào, chứ xe I30 bình dân thì có độ trễ hơn xe trợ lực dầu nên cảm giác lái kém hơn tí, nhưng có cái hay là không cần nổ máy, chỉ bật khóa điện là nó đã hoạt động để đánh lái rồi các cụ ạ.
Xe không chuyển bánh mà cụ đánh lái tĩnh thì sớm tèo con motơ hoặc cái hộp điều khiển EPS của cụ đấy ợ. Morning với Verna hay chết lắm, không biết i30 thế nào:^)

cocsku

Xe cút kít
Xe không chuyển bánh mà cụ đánh lái tĩnh thì sớm tèo con motơ hoặc cái hộp điều khiển EPS của cụ đấy ợ. Morning với Verna hay chết lắm, không biết i30 thế nào:^)
Em tưởng verna với Moning là trợ lực dầu chứ cụ?

Fiat_tempra

Xe buýt
Muốn bền thì không đánh hết lái, chỉ gần hết. Nếu phải đánh hết thì đoạn cuối đánh nhẹ, không đánh mạnh đột ngột.
Hơ hơ muốn bền nữa thì kho ánh lái đi đâu cả :)):)):)):)):)):))

wasabi

Xe tăng
hớ hớ sori các cụ, giờ vào đọc bài mới thấy mình nhầm nhọt sang trồng trọt.:21:
em sửa lại rồi. thank các cụ(b)

tu2710

Xe máy
xe em ko có trợ lực tay lái, giờ em muốn lắp trợ lực thì phải làm ở đâu vậy các bác, lắp rồi ko biết đi đăng kiểm có khó không các bác nhỉ, bác nào am tường vấn đề nay tư vấn giúp em với, cám ơn các bác đã đọc bài nhé

cocsku

Xe cút kít
Bệnh này em tưởng chỉ có trợ lực thủy lực mới bị thôi chứ. Khi quay vô lăng lúc đầu thì nặng, rồi cảm giác bị hẫng khi trợ lực tác dụng. Mấy chiếc Lanos hay dính chưởng này lắm.

WAYTAU

Xe hơi
Vụ này có lẽ do máy em Daewoo hệ thống lái có độ dơ lớn nên tay lái kém chính xác, chứ không phải vấn đề trợ lực dầu hay điện.

cocsku

Xe cút kít
xe em ko có trợ lực tay lái, giờ em muốn lắp trợ lực thì phải làm ở đâu vậy các bác, lắp rồi ko biết đi đăng kiểm có khó không các bác nhỉ, bác nào am tường vấn đề nay tư vấn giúp em với, cám ơn các bác đã đọc bài nhé
Em thấy hệ thống này có vẻ phức tạp lắm, lại tích hợp chặt với hệ thống lái và động cơ. Độ hơi khó cụ ợ!

pipilazi

Xe tăng
Trợ lực của em có vấn đề các bác ạ, lúc đánh lái là nó cứ kêu o o, bây h` em muốn thay 1 cái bãi thì thay ở đâu và khoảng bao nhiêu hả các bác, xe em là xe cá mập đời 96 (Toy Hiace). Thanks các cụ nhiều nhiều nha !

guidingstar

Xe tăng
Trợ lực của em có vấn đề các bác ạ, lúc đánh lái là nó cứ kêu o o, bây h` em muốn thay 1 cái bãi thì thay ở đâu và khoảng bao nhiêu hả các bác, xe em là xe cá mập đời 96 (Toy Hiace). Thanks các cụ nhiều nhiều nha !
Xe cụ có khi chỉ bị hỏng bơm thôi cụ ợ. Cụ đem ra gara nào ngon ngon họ làm lại cho, không cần mua cái bãi làm gì, chả biết hơn được bao lâu.

@cụ cosku: Chế từ không trợ lực sang trợ lực không khó, trên xe có vị trí bắt hết cả rồi, nhưng mỗi tội đăng kiểm hơi khó cụ ạ!

pipilazi

Xe tăng
Xe cụ có khi chỉ bị hỏng bơm thôi cụ ợ. Cụ đem ra gara nào ngon ngon họ làm lại cho, không cần mua cái bãi làm gì, chả biết hơn được bao lâu.
cũng khó nhỉ cụ, em muốn tham khảo xem giá rổ thế nào để thay luôn cho đẹp.

ZuliHome

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trợ lực điện tốt hơn trợ lực dầu các bác nhỉ .