Hành trình HN-Nghệ An bằng đường HCM (có ảnh)

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Hôm trước, em về quê giỗ tổ bằng đường HCM, trước khi đi, có lên OF để hỏi đường và đã biết sơ qua về cung đường này và các điểm cần chú ý.
Vì đi lần đầu nên mặc dù có thông tin trên OF, em vẫn phải hỏi đường nhiều lần, vì vậy em pót bài ên đây để các cụ đi sau khỏi phải hỏi đường.

Các cụ vào cửa lò, cần chạy xe điện hoặc cần tư vấn chỗ ăn, chơi thì alo cho thằng ku tên Giáp này 0973911676, nói là anh Hùng giới thiệu nó sẽ đưa các cụ đi đúng giá, không lo bị chặt chém.

Hành trình của em:

Xuất phát từ Nguyễn Văn Cừ lúc 4h30 sáng, đi theo đường Thanh Xuân-Nguyễn Trãi đến Xuân Mai, đi thẳng qua ngã ba Xuân Mai khoảng hơn 100m thì rẽ trái và đi thẳng, đi khoảng 20km thì bắt đầu vào đường HCM (các cụ chú ý, khi nào thấy vệt sơn phân làn đường có màu vàng thì lúc đó bắt đầu vào đường HCM rồi đấy ạ).

1 lộ trình khác: Các cụ đi từ HN, qua Hà Đông, đến ngã 3 Bala rẽ trái đi qua Vân Đình, Tế Tiêu, đến khi nhìn thấy cái biển Chợ Bến bên tay phải thì giảm tốc độ và đi 1-2 phút nữa thì đến đường HCM, các cụ rẽ trái vào đường HCM và đi thẳng. (Đường này em cho là ngắn nhất)

Còn 1 đường khác nữa: Các cụ đi từ HN, qua Hà Đông, đến ngã 3 Bala rẽ trái đi đường Ba Thá - Miếu Môn, đến đường HCM thì rẽ trái. Đường này không phải đi qua đập tràn như đường tế tiêu, đường nói chung cũng đẹp hơn.

ảnh ngã 3 Bala đây (rẽ trái chỗ cái biển):

ảnh đây:

Đến đây thì các cụ rẽ trái vào đường HCM (con đường chạy ngang phía trước chính là đường HCM):

Khi vào đến đường HCM, trời bắt đầu tờ mờ sáng, sương còn giăng đầy

Đường HCM rất vắng, mặt đường rất đẹp, có lúc đi cả chục phút chẳng thấy người hoặc xe nào, hệ thống biển báo rõ ràng, đầy đủ vì vậy ở 1 số đoạn đường vắng và thẳng, hai bên không bị khuất tầm nhìn (hai bên là vách núi hoặc cánh đồng chẳng hạn) em toàn vít 100-120km/h.

Cảnh vật hai bên đường đi rất đẹp

Các cụ chú ý:
Bắn tốc độ: Thái Hòa (bắn >40km/h), Ngọc Lặc (bắn >80km/h và đè vạch), Cẩm Thủy, Lam Sơn, Khe Hạ (bắn > 50km/h, >80km)
Bắt chèn vạch: Cầu Cẩm Thủy (xxx đặt camera)

Tốt nhất, chạy đường HCM, các cụ nên chạy đúng tốc độ để an toàn cho chính mình, những đoạn bị hạn chế tốc độ và vạch liền toàn là những đoạn nguy hiểm cả, xxx bắt cũng đúng.

Cả đi và về hình như thỉnh thoảng em có chèn vạch ở vài nơi và chạy quá tốc độ trên 1 số đoạn đường, may mà không sao-hú vía, lần sau đi phải cẩn thận hơn.

Lưu ý:
- Các cụ để ý giảm tốc độ để tránh trâu bò, xúc vật từ xa nhé.
- Vào gờ đi học hoặc tan học, các cháu học sinh đi dàn hàng ngangở 1 vài đoạn.

Thêm 1 lưu ý nữa, nếu chẳng may bị xxx Nghệ An vịn thì theo kinh nghiệm trên OF này, các bác chịu lập biên bản và 1 tuần sau vào nộp phạt, đừng xin xỏ mất TG vì XXX Nghệ An không nhận tiền, nhưng xxx Thanh Hóa thì các cụ có thể giải quyết linh hoạt được thoải mái.

Đến Thường Xuân -Thanh Hóa, em dừng lại nghỉ 30 phút

Và chụp ảnh 1 ngôi nhà bên đường trông khá điển hình ở nông thôn VN (và trông cũng khá cổ kính nữa)

Vào đến địa phận Nghệ An, có nhiều bác sẽ hỏi: rẽ từ đường HCM vào QL 1 thì rẽ ở đâu nhỉ vì có nhiều chỗ rẽ quá, rẽ ở đâu là tiện nhất và gần nhất?

Xin thưa, các bác đi đến cái biển này thì hãy rẽ ạ, rẽ trái nhé, rẽ theo cái xe khách ấy.

Gần hơn 1 chút này

Sau khi rẽ, các bác đi thẳng đường này khoảng 28km sẽ ra ngã ba Yên Lý
Đây, ngã 3 Yên Lý đây

Gần hơn chút nữa để nhìn cho rõ cái biển này.

Đến ngã 3 Yên Lý, các bác rẽ phải vào QL1, đi khoảng 50km sẽ vào tới Vinh, Nghệ An, còn nếu đến Cửa Lò thì chỉ cần đi khoảng 25km rồi rẽ trái (Có 1 cái biển chỉ đường rất to) đi tiếp khoảng 6-7hm thì sẽ tới Cửa Lò

Em về tới Cửa Lò đúng 11h10

Cửa Lò đây ạ

Theo đồng hồ, từ Nguyễn Văn Cừ đến Cửa Lò đúng 336km và 1 trạm thu phí duy nhất (ở gần Xuân Mai)/

Còn đây là quê em (cách Cửa Lò 8km)

Nhà ông Nội em đấy (ông bà nội đều đã đi gặp cụ Các Mác, cụ Lê Nin cả rồi), trước cửa nhà có 3 cây duối (nghe kể lại, 3 cây này có tuổi lần lượt bằng tuổi của bố em và 2 ông chú)

Còn đây là đường làng (ơn ****, ơn Chính Phủ 25%, ơn dân làng 75%, đường làng em đã được trải nhựa rồi ạ

Nhưng vẫn nghèo lắm, đất chẳng trồng gì được ngoài ngô, khoai, lạc nhưng năng suất rất thấp, vì toàn là đất cát, được mỗi cái trời mưa không bị ngập và rất sạch.

F1 nhà em lần đầu tiên nhìn thấy con bò ngoài đời thực nên cháu nó lạ lắm

Em hy vọng, sau khi xem xong bài này, có bác nào về Nghệ An, Cửa Lò bằng đường HCM lần đầu sẽ không phải hỏi thêm nữa. Riêng em thì em vốt cho đường HCM, đi thoải mái, ít phải lo nghĩ gì về vụ bắn tốc độ, chèn vạch như đi QL 1 thiên la địa võng, quãng đường dài hơn chẳng bao nhiêu nhưng lại ít trạm thu phí, đường đẹp, vắng vẻ, phong cảnh đẹp và hữu tình hơn QL1 nhiều.

Bác nào thấy bài này giúp ích được cho mình thì nhớ mời em chén rượu nhé

Chỉnh sửa cuối:

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Cụ này ĐBQH hay sao mà có cái chữ C thế?

quanghuy2003

Xe hơi
có cái chữ C đấy nên đi chèn vạch và quá tốc độ chắc cũng không bị vịn nhỉ

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ này ĐBQH hay sao mà có cái chữ C thế?
Xe em bị trưng dụng bác ạ

có cái chữ C đấy nên đi chèn vạch và quá tốc độ chắc cũng không bị vịn nhỉ
Không phải đâu, em ăn may thôi, chắc là đi vào sáng sớm và buổi tối, ngoài giờ hành chính nên không có chú xxx nào trực ở đường HCM

Cả lúc đi và lúc về, em chẳng nhìn thấy bóng áo vàng nào cả. Nhưng vẫn chú ý tuân thủ luật lắm, chỉ những đoạn đường thật vắng hoặc đường thẳng em mới dám vít 100-120 thôi. Đặc biệt là những chỗ hạn chế tốc độ, em tuân thủ tuyệt đối vì thông thường những chỗ đoạn đường đó là những đoạn nguy hiểm nên mình phải bảo vệ mình trước tiên.
Còn đè vạch thì chắc cũng thỉnh thoảng thôi ạ, các bác thấy đấy, đường vắng như thế mà không đè vạch mới là lạ các bác nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

GióLào

Xe hơi
Quê cụ nhìn thanh bình quá, ĐẸP. Cụ cho em hỏi, đi đường HCM từ HN về Hà Tĩnh thì khoảng bao nhiêu km? quê em ở HT mà (b)

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn
Quê vợ em ở Tứ Kỳ thì đi như nào hả Cụ?
Chưa về quê vợ lần nào, trước tết em phải đưa vợ và gia đình vợ về một chuyến ra mắt họ hàng :21:

Hung Nissan

Xe buýt
Đường đẹp quá bác ah, hy vọng sẽ có dịp em sẽ chạy đường HCM, khung cảnh cũng khá thanh bình:41:

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Thì ra chú chủ thớt quê Nghi Lộc à, Nghi gì thế? Nhưng chắc chú sinh ra và lớn lên ở đâu đó chứ không phải Nghi Lộc?

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Bố em người xã Nghi Xuân huyện Nghi Lộc-Nghệ An, còn mẹ em người Vinh cụ ợ.
Em sinh ra va lớn lên ở HN, không nói được tiếng Nghệ (nhưng nghe thì hiểu hết), đúng là mất gốc thật rồi.
Có cụ nào ở cùng xã không?

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thì ra chú chủ thớt quê Nghi Lộc à, Nghi gì thế? Nhưng chắc chú sinh ra và lớn lên ở đâu đó chứ không phải Nghi Lộc?
Không biết "bác" bao nhiêu cái xuân xanh rồi mà kêu em bằng "chú". Em cũng khơ khớ rồi đấy "bác" ạ.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Các cụ đi đường này coi chừng trâu bò chó mèo và các đoạn đường cắt :77::77::77:
Cụ này nói nói đúng đấy. Tuy nhiên hệ thống biển báo rất rõ ràng, các cụ nhớ chú ý biển báo để chủ động chú ý các đoạn đường cắt nhé.

Em vốt cụ phát.

sakuda

Xe điện
Bố em người xã Nghi Xuân huyện Nghi Lộc-Nghệ An, còn mẹ em người Vinh cụ ợ.
Em sinh ra va lớn lên ở HN, không nói được tiếng Nghệ (nhưng nghe thì hiểu hết), đúng là mất gốc thật rồi.
Có cụ nào ở cùng xã không?
Em ở VINH! :69::69:

benq

Xe điện
Cám ơn thông tin của cụ, quê cụ sạch sẽ và thanh bình ghê (b)

yeuemnhieu

Xe hơi
Đi đường nào mà trên xe có chữ C to tướng thế kia thì sợ gì XXX chứ. Có chém vạch, quá tốc độ thì XXX cũng cho qua thôi :41: :41: :41:

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đi đường nào mà trên xe có chữ C to tướng thế kia thì sợ gì XXX chứ. Có chém vạch, quá tốc độ thì XXX cũng cho qua thôi :41: :41: :41:
Cụ cứ nói quá, chữ C hay chữ gì chăng nữa thì cũng phải đúng luật thôi cụ ạ, trước tiên là để đảm bảo an toàn cho mình và cho những người xung quanh. Em là cứ cố gắng đúng luật mà đi thôi.

ht900

Xe buýt
Vậy là đi Cửa Lò cứ đường HCM mà giã các cụ nhẩy, ảnh đẹp và chi tiết em vote cụ chủ thớt nhé.