Kinh nghiệm xem xe Matiz cũ , Phân biệt xe lên đời câu chuyện giờ mới kể

Quocthang76

Xe buýt
Website
www.kinhthienvan.com
Đây là 1 số kinh nghiệm của em sau khi đi xem mặt rất nhiều em để cưới làm vợ 2 , để có được những kinh nghiệm dư lày lúc đầu em cũng phải hỏi han , tìm hiểu ở rất nhiều nơi , xem rất nhiều xe cũ và cuối cùng đành phải mua xe mới . Tuy nhiên em cũng có 1 số chia sẻ cho anh em OF không phải là bới lông tìm vết mà để để giúp đỡ anh em OF đánh giá được đúng giá trị thật của 1 chiếc xe ( Em chỉ bàn đến Matiz thôi nhớ ) nói thật với các cụ nhìn mấy chú thợ xe và gara nhập taxi thải 50 – 60 củ về sau 2 tháng thấy đem bày ở Gara gía đã lên 160 củ mà tiêu thụ mạnh lắm , em nhìn xót hết cả ruột .
Từ đầu năm đọc trên báo và trên mạng thấy xe Matiz Se giá chỉ tầm 150 -160 củ , em và vợ cả bàn nhau thấy rằng tương đối hợp lý nên bắt đầu công cuộc đi tìm vợ hai . Nhưng để tìm được 1 chiếc xe Matiz Se với giá như vầy thì thật là quá khó khăn , 90% những xe xem được là xe Taxi thải , 10% còn lại là xe của đúng chính chủ , xe gia đình thật nhưng giá của nó thì ôi thôi … từ 190 củ cho đến đắt bằng xe mới .
Đây là kinh nghiệm xem xe cũ của em ( chỉ xe Matiz thôi nhớ ) post lên đây hầu các cụ , mong giúp ích được cho các cụ đôi chút . Cụ nào thấy bài viết của em hữu ích thì vui lòng click vào cái cân cho em nhé …..
Phần 1 . Kiểm tra ngoại thất :
I . Kiểm tra biển số và tem kiểm định dán trên xe .
- Nếu biển số khác với đời xe thì chiếc xe của cụ chắc chắn là xe chuyển vùng từ địa phương khác về
- Lưu ý nhìn để so sánh giữa ngày đăng ký lần đầu và kỳ kiểm định ghi trên tem kiểm định nếu xe có tem kiểm định không rơi vào các mốc kiểm định theo quy định kể từ khi đăng ký thì rất dễ chiếc xe của cụ đã bị đổi sổ kiểm định ( có thể do chuyển vùng và xe bị lên đời đối với 1 số xe ghi rõ nhãn hiệu trên kiểm định như Matiz S – thành Se ) .
- Kiểm tra đời xe , biển xe , tem kiểm định , Sổ đăng kiểm là rất quan trọng nó có thể giúp các cụ sàng lọc ngay những xe Taxi thải (tem xanh đổi tem vàng ) , Xe lên đời , Xe taxi chuyển vùng
II . Kiểm tra Vỏ , Sơn ( cái này không quan trọng lắm )
- Lần đầu tiên nhìn thấy chiếc xe chắc chắn các cụ sẽ ưng ý ngay , xe sạnh sẽ nước sơn bóng trông mới tinh nhưng đừng nhìn vào lớp sơn đó , cụ hãy mở hết các cánh cửa ra , kể cả cốp , kiểm tra các ốc vít , thanh nối và nước sơn trong khe cửa đó , ốc nhìn phải cũ , hơi gỉ ( cùng đời với xe ) , các ống bọc nhựa dây điện phải cũ , có chút lão hoá , nước sơn trong đó xỉn hơn bên ngoài và cũng phải có lấm tấm gỉ , nếu mở ra nhìn ốc và nước sơn trong các khe sâu đó mà còn mới tinh , sơn bóng như ngoại thất có nghĩa là xe của cụ vừa mới được sơn lại toàn bộ .
III . Kiểm tra tổng thê :
- Theo em được biết có 2 dạng xe taxi , xe của hãng và xe của tư nhân đem chạy taxi :
Đối với xe của Hãng thì gần như cái gì tháo ra được đều có dán tem của hãng , các cụ có thể kiểm tra rất dễ dàng tại cần gạt nước , đèn hậu , Spoiler … v.v … , Tất nhiên khi bán họ đã phải làm sạch , tuy nhiên loại tem này của họ vô cùng khó tẩy , cụ có thể nhìn nghiêng sáng vào các vị trí nghi ngờ sẽ phát hiện ra ngay những dấu vết tẩy xoá làm cho khu vực đó có bề mặt khác với những vùng lân cận .
Vấn đề nữa là lốp xe , với 1 chiếc xe (đá lại công tơ ) chỉ có 3 vạn km mà 1 là lốp xe quá mòn , hay lốp xe quá mới đều là điều không bình thường .
Một số xe Matiz cũ đời thấp S không có trợ lực nâng cấp thành SE thì cũng khó kiểm tra vì các thành phần đều lắp thêm được , tuy nhiên có thể kiểm tra 1 số đặc điểm khó sau đây :
- Phần hộp dầu trợ lực đa số dân buôn xe đều mua loại hàng bãi , nội địa của hàn xẻng , trên nắp hộp dầu toàn tiếng hàn xẻng , trong khi hộp dầu xịn thì là tiếng Anh
- Kiểm tra các ống tuy ô , nhiều xe mới lắp thì các ống tuy ô của bình dầu trợ lực thường mới hơn ( cái này dân buôn khôn lắm , ít ông dính )
- Phần Spoiler , nếu là SE thì spoiler phải có đèn có 2 loại spoiler : 1 loại có đèn ôm sát phần nhựa và có viền khít rất đẹp , 2 ốc bắt chìm ( đời mới ) và 1 loại spoiler có đèn và 4 ốc bắt ngoài ( đời cũ ) . Cái này em nghe tây đồn là Daewoo VN đặt hàng từ HQ nên ko có bán ngoài thị trường , 1 số xe đời S chế thêm đèn bằng cách mua Spoiler tàu ko đèn về khoét đèn ( cái này các cụ xem 2, 3 con SE xịn là phát hiện ra SE đểu ngay )
- Để lên đời S thành SE 1 số phần nhựa như các trụ ốp , hay tấm nắp để đồ sau xe thì lắp thêm rất dễ dàng và mình khó có thể phát hiện ra được , tuy nhiên có 1 lần em phát hiện ra 1 điều rất thú vị , đó là chú thợ xe lắp tấm nắp để đồ sau xe , cãi sống cãi chết là xe nguyên bản nhưng em lật cái tấm đó lên vô tình thấy nó dập cả ngày tháng sản xuất ở đằng sau …… cái tấm ấy trẻ hơn cái xe đến mấy tuổi
Phần 2 . Kiểm tra nội thất :
- Kiểm tra toàn bộ phần mặt táp lô , lưu ý vào những chỗ hay để dán đồng hồ tính tiền Taxi met tại các vị trí ở giữa , ở bên phụ , khi đã bị dán đồng hồ bằng keo thì rất khó tẩy trên taplô , thông thường khi xe đã ra đến cửa hàng rồi thì họ cũng tẩy vết keo đi , nhưng sơ qua chúng ta cũng vẫn có thể nhìn thấy bằng mắt thường , phần lớn chúng được nguỵ trang bằng cách dán 1 món đồ trang trí nào đó lên để đè vào . Một số đồng hồ được lắp tại vị trí chờ của túi khí bên phụ thì họ sẽ lắp ở đó 1 cái đầu đĩa CD cũ
- Đặc biệt đối với taxi của hãng thường trên taplô có 1 số vị trí được dùi lỗ để kẹp chì hãy tìm kỹ những vết thủng ( có thể đã được bịt bằng keo và sơn giống màu taplô ) tại những vị trí mép nhựa tiếp giáp với nhau .
- Nếu là xe đời 2003 đến 2005 thì 1 số xe còn có vị trí khoan lỗ lắp “mắt thần” trên Tabi cửa nữa cơ , chú nào lười thay thì dễ bị phát hiện lắm
Bài dài quá rồi , đặt gạch đấy đã , còn 1 số chi tiết nữa tối em sẽ post thêm hầu các cụ

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
xời cụ ơi, mua xe cũ thì chỉ có kinh nghiệm bằng văn bản chả ăn thua mấy đâu, thấm vào máu thì chỉ có mua 1 con xe là KN lại đầy người ngay (em đây chả hạn :D )

benq

Xe điện
Mời cụ (b), chắc cụ nghiên cứu ác lắm mới có đc bài viết này. Mua xe mà có cụ đi cùng thì thợ hết cửa kiếm :)

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Nói chung là bác viết cũng đúng thôi, cơ bản là phải có lý thuyết thì rồi mới đến thực hành (k). Mà có lý thuyết thực hành nó mới nhanh. Em đi mua xe cũ cũng xương máu lắm rồi. Nhưng mỗi loại xe lại khác nhau, đời khác nhau, tính năng khác nhau. Đơn cử như túi khí, em chẳng hiểu kiểm tra thế nào :^).
Các bác có ý kiến gì đóng góp thêm cho thớt cụ chủ:21::21::21:

Quocthang76

Xe buýt
Website
www.kinhthienvan.com
Đấy là thực hành của em đới cụ ạ , ko lý thuyêt tí nào đâu . Xem cái xe đầu tiên thì em ngất lên ngất xuống vì nó đẹp quá , long lanh quá , đặt vấn đề mua luôn rồi đấy nhưng khi xem đến giấy tờ lòng vòng quá và đăng kiểm thì ôi thôi , xem kỹ tí nữa thì ôi dồi ...

nd027

Xe máy
Thanks bác và em cũng bổ xung thêm một số chi tiến nữa:
- Xe nguyên bản thì viền cao su chống nước trên cánh cửa nó rất mềm, lấy móng tay bấm vào thì nó lún vào, nếu sơn lại thì nó cứng ngắc
- Xe xịn thì ở cạnh cánh cửa sau có mấy cái tem đen chưa bị mất và có cái tem khoá trẻ em vẫn còn, nếu sơn lại thì mấy cái đó bị mất
- Và quan trong nhất là xem sổ đăng kí, nếu chủ xe đưa cho xem thì biết ngay là như nào đúng không ạ, nếu không thì nhờ tra số khung số máy, hôm trước em tẹo nữa thì dính em taxi thải hồi từ Bắc Ninh, may nhờ người quen tra số khung số máy mới phát hiện ra! Nó chuyển về Hà nội đăng kí lại biển 30H thế mới kinh!:77:

LeePaig

Xe đạp
Da ta cac bac, kinh nghiem that la quy bau. Em dang co y dinh mua 1 con ma nghe vay hai qua

LeePaig

Xe đạp
Xin bac Quocthang cho hoi them, cac bac co kinh nghiem gi ve xe Mat hang ban tai, nhap tron thue khong a/

Spark VIP

Xe tải
thanks Bác đã viết bài quá hay, em cũng định làm thêm 1 con vợ ba nữa nhưng là xe cũ nhưng nghe trừng có vẻ rất khó quá, các Bác trong diễn đàn có Bác nào có xe chính chủ muốn đổi vợ lên tiếng để anh em hoàn thiện thủ tục đăng ký kết hôn mới nhỉ?

Quocthang76

Xe buýt
Website
www.kinhthienvan.com
Thanks bác và em cũng bổ xung thêm một số chi tiến nữa:
- Xe nguyên bản thì viền cao su chống nước trên cánh cửa nó rất mềm, lấy móng tay bấm vào thì nó lún vào, nếu sơn lại thì nó cứng ngắc
- Xe xịn thì ở cạnh cánh cửa sau có mấy cái tem đen chưa bị mất và có cái tem khoá trẻ em vẫn còn, nếu sơn lại thì mấy cái đó bị mất
- Và quan trong nhất là xem sổ đăng kí, nếu chủ xe đưa cho xem thì biết ngay là như nào đúng không ạ, nếu không thì nhờ tra số khung số máy, hôm trước em tẹo nữa thì dính em taxi thải hồi từ Bắc Ninh, may nhờ người quen tra số khung số máy mới phát hiện ra! Nó chuyển về Hà nội đăng kí lại biển 30H thế mới kinh!:77:
Trong tất cả những xe em xem được thì 100% xe chuyển vùng là xe Taxi thải , thông thường thì chuyển vùng thì sẽ đổi đăng kiểm , thợ xe nhân tiện việc này để lắp thêm trợ lực và 1 số chi tiết để biến Matiz S thành SE vì đa số MatizTaxi đời 2005 -2006 đều là Matiz S đến kỳ thanh lý ra

Chutin

Đi bộ
nghe xong nản, vì em bít e ko đủ trình để xem, hik, chắc vay NH mua brand new cho nó lành

counchampion

Xe đạp
ừ, nói tóm lại các bác phải check cẩn thận, đừng nghĩ giá rẻ, xe lại đẹp mỗi tội giấy tờ lằng nhằng một tí thì tốt nhất fai cân nhắc kỹ lưỡng nhé.

counchampion

Xe đạp
xem ra cũng khó, lúc đó có khi lợi bất cập hại. sợ ai chứ. xã hội đầy kia kìa.

math_CFA

Xe hơi
Kiểm tra biển số xe và sổ đang kiểm thì làm sao hả cụ...? Ko chỉ riêng matiz mà các xe khác nữa thì kiểm tra làm sao?(b)

Chuối Hột

Xe tải
Vốt cho cụ phát, bài viết rất bổ ích. Em không hề có ý định mua xe cũ nhưng tình cờ đọc bài này thấy hay quá và thấy phục cái công cụ ngồi gõ lại cả đống kinh nghiệm tích lũy được. Không phải ai cũng làm được điều này (b)

Goodmorning

Xe buýt
Các cụ đi mua xe cũ nhất thiết phải có cao thủ đi cùng, cao thủ phải tin tưởng nhé còn không thì đừng tự mình làm gà nhé (trừ trường hợp mua của người thân quen :P). Cụ chủ thread còn chưa đề cập đến kinh nghiệm kiểm tra xe bị đâm đụng hay chưa :69:
Xin lỗi cụ chủ thread: riêng phần cụ nói kiểm tra sơn không quan trọng là không chính xác, không nhờ vệt sơn chảy, sơn bắn ra thì làm sao biết xe bị đụng, xe đã nắn hở cụ*-)

Quocthang76

Xe buýt
Website
www.kinhthienvan.com
Các cụ đi mua xe cũ nhất thiết phải có cao thủ đi cùng, cao thủ phải tin tưởng nhé còn không thì đừng tự mình làm gà nhé (trừ trường hợp mua của người thân quen :P). Cụ chủ thread còn chưa đề cập đến kinh nghiệm kiểm tra xe bị đâm đụng hay chưa :69:
Xin lỗi cụ chủ thread: riêng phần cụ nói kiểm tra sơn không quan trọng là không chính xác, không nhờ vệt sơn chảy, sơn bắn ra thì làm sao biết xe bị đụng, xe đã nắn hở cụ*-)
Sơn không quan trọng lắm vì đã là xe là có xước xát , móp méo , cũng có sơn tút , cái này không quan trọng vì móp thì sửa , sơn lại cũng chỉ mất có mấy triệu .
Xe đâm nặng thì em chưa gặp xe Matiz nào nhưng em xem 1 em lá nốt ợ , mở nắp cabô lên nhé các cụ sẽ thấy 1 đường gân dập nổi chạy dọc theo viền nắp cabô , xe nào đã bị đâm bẹp đầu thì khi gò lại phần đầu xe , cái gân này cực kỳ khó làm cho tròn và đều như cũ , các cụ chỉ cần nhìn nghiêng là phát hiện ra ngay , xe nào mà bị gợn vân cả 2 bên là bị đâm cực nặng ( chùn đầu ) các cụ ợ .
Còn cụ nào muốn kiểm tra cái biển theo đời thì dễ thôi , xe đời 2005 -2007 thì biển số 29S-29T-.... hoặc 29X chứ không thể biển 30 xe nào đời cũ , biển mới là do đổi biển (100% chuyển vùng )

hoinhap

Xe tăng
Nói chung là bác viết cũng đúng thôi, cơ bản là phải có lý thuyết thì rồi mới đến thực hành (k). Mà có lý thuyết thực hành nó mới nhanh. Em đi mua xe cũ cũng xương máu lắm rồi. Nhưng mỗi loại xe lại khác nhau, đời khác nhau, tính năng khác nhau. Đơn cử như túi khí, em chẳng hiểu kiểm tra thế nào :^).
Các bác có ý kiến gì đóng góp thêm cho thớt cụ chủ:21::21::21:
Các bác nào có kinh nghiệm tham gia tý cho xom đi nhỉ

mtiz

Xe hơi
đúng là phục cái công bác ngồi gõ máy tính thật đấy. vote bác. xe em về sau bán được 201tr đấy bác ạ(203tr ra lộc 2tr).(b)

dangtaplai

Xe máy
Cụ muốn kiểm tra xe đụng thì kiểm tra gân phần đầu xe, dưới nắp capo hoặc dọc theo thân xe. Xe bị đụng nhẹ, xây sát khi đi trong TP là không tránh khỏi được cụ ạ. Ngoài ra, tole của Matiz rất mỏng và kém, hay bị mục, nhất là phần đuôi, rất nhiều xe 2005 trở về trước bị mục phần đuôi này ... nên không có sơn tút mới là lạ.