[Thảo luận] Máy bắn tốc độ - ai kiểm định?

haoach

Xe tải
Một trong các biện pháp nhằm kiềm chế TNGT là hạn chế tốc độ trên các tuyến đường theo quy định của ngành giao thông.
Để kiểm tra xem các phương tiện có vi phạm tốc độ không, hiện nay CSGT sử dụng các máy bắn tốc độ và xử lý rất nghiêm lỗi này! Tuy nhiên việc các máy bắn tốc độ có chính xác không rất quan trọng vì nó liên quan đến việc xử phạt và tính nghiêm minh của pháp luật.
Đối với tất cả các phương tiện, thiết bị liên quan đến đo đếm và ảnh hưởng đến nhiều người đều phải kiểm định mới bảo đảm sự công bằng và chính xác. Vậy đối với máy bắn tốc độ có được kiểm định không? nếu có cơ quan nào sẽ kiểm định. Người vi phạm có được yêu cầu kiểm tra kiểm định máy để tin rằng kết qua đo là chính xác?
Em có suy nghĩ trên mong các bác cho ý kiến để xã hội ngày càng Công bằng- Dân chủ - Văn minh!:^)

dongkysot_hn

Xe hơi
Nhà cháu đoán là khi nhập về sẽ phải có kiểm định, kiểu như vinacontrol ... dưng chất lượng kiểm định dư lào thì nhà cháu k bít ợ :21:

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Vừa đá bóng vừa thổi còi thôi cụ ạ ,vấn đề là họ có làm hay ko thôi chứ thừa sức cân chỉnh để súng bắn không chính xác :102:

mcv30

Xe điện
ờ nhể , ai mới được cơ chứ ?
nếu không đạt tiêu chuẩn ai phạt ?

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em mà là xxx sẽ dùng loại súng kỳ chính xác khi kiểm định.
Dưng mờ em sẽ thửa thêm con chíp gắn vô để bắn tắc bụp như ở ngoài cây xăng người ta vưỡn làm í.
Thích 60 được 60 mà thích 100 cũng được cả 100 lun. Kiếm bộn tiền nha:69::69::69:

giangsuki

Xe ngựa
Em mà là xxx sẽ dùng loại súng kỳ chính xác khi kiểm định.
Dưng mờ em sẽ thửa thêm con chíp gắn vô để bắn tắc bụp như ở ngoài cây xăng người ta vưỡn làm í.
Thích 60 được 60 mà thích 100 cũng được cả 100 lun. Kiếm bộn tiền nha:69::69::69:
Cụ ơi, cụ mà thửa qua chip đấy cho xxx, cụ sẽ là vật tế thần đầu tiên đấy:21:

dongbighug

Xe buýt
Thật sự là vừa đá bóng vừa thổi còi....thế nên mới có chuyện chú...xxx đấm vỡ mồm lái xe ngài bộ trưởng!

Djokovic

Xe điện
E cũng chả biết kiểm định nó thế nào nhưng đúng là vừa đá bóng vừa thổi còi..

tung4

Xe tải
Có kiểm định ở Tổng cục Tiêu chuẩn đo lường chất lượng đấy chứ các bác. Khi kiểm định thì sẽ có dán tem kiểm định (ghi rõ hạn kiểm định) trên thân máy. Súng bắn không có tem hoặc tem kiểm định hết hạn tức là không đảm bảo cơ sở pháp lý. Bác gì ở Hải Dương thắng kiện nhờ lý do đó đó ạ.

nghienruou

Xe điện
Cháu nghĩ ko có cơ quan nào kiểm định ngoài hãng sản xuất cả, bán ra rồi là thôi. Trong quá trình sử dụng nếu có sai lệch thì cũng chẳng ai biết, mà sai lên một chút thì càng tốt cho những ai là chủ sở hữu các cụ nhể?:21::21:

Chân Đất

Xe hơi
em dự là cũng như mình đi kiểm định 4B thôi, chẳng khác là mấy :69::69:

isa

Xe tải
Súng bắn tốc độ thì ko có kiểm định, mua về sử dụng trực tiếp vì cấu tạo của súng bắn tốc độ thì trình độ khoa học VN chưa thể can thiệp đc. 1 số cụ bên trên nói ví dụ như nó có con chip kiểu như các cây xăng thì cũng ko phải.

Để đo khoảng cách từ máy đo đến một vật nào đó, máy sẽ phát một xung laser hồng ngoại, tia này đến vật cản sẽ phản xạ trở về, máy đo đã trang bị bộ thu sẽ nhận lại xung này. Từ đó máy kiểm tra từ lúc phát đến lúc nhận mất bao lâu và suy ra đoạn đường đi và về của tia sáng, sau đó chia hai để xác định được khoảng cách thật. Tất nhiên máy sẽ lập trình để tính toán tất cả. Người đo chỉ việc bấm nút và đọc kết quả trên màn hình là biết được khoảng cách cần đo.

Súng sẽ xác định được quãng đường trong khoảng thời gian giữa hai lần đo bằng cách lấy khoảng cách đo được lần một trừ cho khoảng cách đo được lần hai. Như vậy đã có đủ cơ sở để tính tốc độ.

Hiểu nguyên lý hoạt động của súng bắn tốc độ thì việc làm sai lệch tốc độ của xe đang chạy trên đường cực kì dễ.

Cách sử dụng: Khoảng thời gian giữa hai lần đo (t) là rất ngắn, chỉ vài phần trăm của giây. Do đó, thực tế, không phải một cú bóp cò là máy chỉ đo tại hai thời điểm như đã nói ở trên mà là lặp lại qui trình “hai thời điểm” rất nhiều lần, tức liên tục cho ra các vận tốc. Cụ thể cứ mỗi giây giữ cò, súng đo đến vài trăm lần. Sau đó máy mới lấy trung bình để báo cáo lên màn hình.

Nguyên tắc đầu tiên khi sử dụng súng bắn tốc độ là nó phải đc giữ cố định.

Nguyên tắc thứ 2 là góc bắn, tức là góc được tạo bởi hướng của súng bắn tốc độ so với hướng di chuyển của xe.

Với 2 nguyên tắc trên thì việc làm sai lệch tốc độ của xe đang chạy khi sử dụng súng bắn tốc độ cực kì dễ. Với nguyên tắc 1, khi sử dụng súng bắn tốc độ, vì súng bắn tốc độ và xe đang chạy là chuyển động tương đối với nhau, khi súng bắn tốc độ và xe chuyển động cùng chiều thì vận tốc của xe và vận tốc của súng bắn tốc độ sẽ nhỏ hơn thực tế nếu lấy súng bắn tốc độ làm mốc. (Giống như trên đường, khi các cụ đang chạy mà có 1 xe khác vượt, tốc độ xe kia là 80km/h chẳng hạn, xe các cụ là 60km/h thì nếu lấy xe các cụ làm mốc thì xe kia chỉ đang chạy với vận tốc 20km/h, ở trường hợp súng và xe cháu cũng ví dụ vậy), cũng như vậy, nếu súng bắn tốc độ và xe chuyển động ngược chiều thì tốc độ của xe sẽ tăng lên đáng kể nếu lấy súng bắn tốc độ làm mốc.
Như vậy, chỉ cần khi bắn, CSGT chỉ cần 1 cái vẩy tay trong quá trình cầm súng bắn tốc độ và đưa về phía xe các cụ thì tốc độ của xe các cụ đã khác rồi, nếu vẩy tay theo chiều di chuyển của xe, tốc độ sẽ giảm, còn nếu vẩy ngược chiều, tốc độ sẽ tăng lên khá nhiều so với tốc độ thực.

Về góc bắn: Súng bắn tốc độ cho kết quả chính xác tuyệt đối khi góc bắn bằng 0 (tức là súng để trực diện với hướng chuyển độ của xe, hiểu đơn giản là CSGT đứng ở đằng trước đầu xe các cụ) và súng bắn tốc độ đc cố định tại 1 điểm.
Tất nhiên là chả bao giờ xảy ra trường hợp người CSGT cầm súng bắn tốc độ đứng tại đầu xe của các xe đang lưu thông trên đường với vận tốc lớn, quá nguy hiểm và lộ liễu :)) chính vì thế nên khi sx thì nhà sx đã tính toán sao cho góc bắn khi sử dụng súng đạt giá trị gần chính xác nhất. Dễ dễ hiểu, các cụ tưởng tượng, ở trường hợp chính xác nhất thì góc bắn súng tốc độ là 1 góc vuông của 1 hình tam giác, và tốc độ của xe đang đc bắn là cạnh đáy của tam giác đó, với góc bắn lớn hơn 90 độ thì cạnh đáy của hình tam giác sẽ lớn hơn, như vậy tốc độ sẽ lớn hơn tốc độ thực tế, còn nếu góc bắn nhỏ hơn 90 độ thì tốc độ của xe sẽ giảm, ko chính xác nữa.

Chỉ cần 1 trong 2 điều trên, nếu khi sử dụng súng bắn tốc độ mà CSGT vẩy tay hay góc bắn đc chỉnh lệch đi 1 chút thì kểt quả hiển thị đã ko chính xác rồi, giầy trắng mực đen, có bằng chứng thì các cụ vẫn phải nộp tiền nếu chạy quá tốc độ, nói chung là ko cãi đc :)

colorvn

Xe đạp
hay nhỉ........nhưng mà nếu có ăn gian như cây xăng thì ai phạt nhỉ :^). mà cái việc bắn tốc độ này...dễ ợt nhỉ. cho tụi trẻ con bắn cũng được mà sao các bác xxx rủ nhau đi bắn nhiều thía

cantona

Xe container
Vừa đá bóng vừa thổi còi thôi cụ ạ ,vấn đề là họ có làm hay ko thôi chứ thừa sức cân chỉnh để súng bắn không chính xác :102:
Kiểu gì chả có tem kiểu điện thoại, sửa làm sao được, cấp trên kiểm tra định kì có mà toi, các cụ cứ lo, cái máy cả đống tiền của nhà nước, đâu phải muốn thế nào cũng được

amazoncafe

Xe tăng
Một trong các biện pháp nhằm kiềm chế TNGT là hạn chế tốc độ trên các tuyến đường theo quy định của ngành giao thông.
Để kiểm tra xem các phương tiện có vi phạm tốc độ không, hiện nay CSGT sử dụng các máy bắn tốc độ và xử lý rất nghiêm lỗi này! Tuy nhiên việc các máy bắn tốc độ có chính xác không rất quan trọng vì nó liên quan đến việc xử phạt và tính nghiêm minh của pháp luật.
Đối với tất cả các phương tiện, thiết bị liên quan đến đo đếm và ảnh hưởng đến nhiều người đều phải kiểm định mới bảo đảm sự công bằng và chính xác. Vậy đối với máy bắn tốc độ có được kiểm định không? nếu có cơ quan nào sẽ kiểm định. Người vi phạm có được yêu cầu kiểm tra kiểm định máy để tin rằng kết qua đo là chính xác?
Em có suy nghĩ trên mong các bác cho ý kiến để xã hội ngày càng Công bằng- Dân chủ - Văn minh!:^)
Em nghĩ máy bắn tốc độ có kiểm định thì cũng giống đăng kiểm ô tô thôi, ale qua

bau67

Xe container
tất cả đều phụ thuộc vào con người,Cháu ví dụ đơn giản,cùng cái máy khâu,người thợ giỏi sẽ may đẹp,thợ vụng sẽ may xấu.Cái này còn phụ thuộc vào lương tâm của XXX nữa.Vịt Nam thì luật (ko cụ thể,ko chặt chẽ,ko thực tế ) chỉ để XXX vẽ ra lệ.Chán vãi.

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Kiểm định 1 máy hết hơn 2 củ đới các cụ ợh. Viện đo lường cũng kiếm chác phết. 1 năm kiểm định 1 lần.