Cùng thảo luận cách sử dụng Teana TW 2.0

gbnissan

Xe hơi
Báo cáo các Bác nhà em mới lấy 1 em Teana 2.0 TB TW. Khổ một nỗi dân tộc Trung của truyền thống yêu nước, nên tất cả các hiển thị của nó đều là tiểng tượn hình, nhiều khi lần mãi chẳng ra. Nên mạo muội lập topic này, mong các bác vào chỉ cho vài đường cơ bản để sử dụng hết các ứng dụng của nó. Em xin nêu trước một số vấn đề sau :

1- Cảm nhận ban đầu : Em thì cũng đã đi qua cỡ 4-5 đời xe rồi, nhưng nói thật với các Bác là toàn xe cỏ thôi. Cái này là cái đắt nhất mà em từng mua, nhưng cảm nhận là

- Độ bốc, độ vọt : Mặc dù có nhiều Bác phê phán em nó chấm thấp, lại phải cõng xác to quá nên không bốc, em thấy Tuy không dính ghế, nhưng cũng tương đối khá, tăng tốc cũng ổn và khá bốc.
- Tay lái : Như nhiều Bác nhận xét, đúng là hơi nhẹ so với dòng xe đức thì kém xa, so với TO tương đương, so với MIT kém hơn tý.
- Độ ồn : Khá chuẩn, đi khá đầm xe, khi đi có cảm giác chắc và cách âm tương đối tốt, cảm giác có thể so sánh với Mer C200.
- Thiết kế, độ thân thiện : Về cơ bản cũng tương đối thân thiện và có nhiều thiết kế thông minh, Tuy có một vài nhược điểm : Ở các cánh cửa không có chỗ để rác, trừ ghế lái (hihi, cái này sub nhỏ nhà em chê ngay khi lên xe vì cháu nó hay ăn vặt). Hơi ít ngăn để đồ lặt vặt... Đặc biệt có cái nắp đậy chỗ để cốc gần hộp số, không thể đóng được vào, chẳng hiểu lỗi gì, hay là chất lượng tầu chỉ có vậy.
- Hộp số : Cần số khi vào số R, N, D, L : Thiết kế gần nhau quá và không rõ ràng, khi vào số nhiều khi không biết đang ở chế độ nào và cảm giác hộp số không chắc chắn, ọp ẹm cái này giống như xe lanod hoặc lac ngày xưa ý.-> Không biết có bền không hay chỉ được một thời gian phải thay hộp số thì chán.
- Tóm lại : Có một số vấn đề không vừa ý, nhưng đi vài bữa cũng thấy ổn.

Tuy nhiên như đã nói ở trên mong các bác chỉ giáo cho mấy điều :

2- Mục tiêu và cách dùng bộ giới hạn tốc độ ( Các bác hướng dẫ chi tiết cho tý, em vốn kém công nghệ ví dụ như bước 1 là, bước 2 là ...).

3- Cách đặt và tham số thường dùng các cảnh báo lốp, dầu máy, lọc dầu...

4- Cách sử dụng Bluetooth : Cái này em nghi là không có. hoặc bị cắt mất.

5- Cách loại bỏ mấy cái chữ tầu trên bảng NAVI khi khới động máy, Bình thường cứ phải ấn enter mới vào nội dung trên màn hình được ( Em chả biết tý tiểng tầu nào nên khôn biết nội dung là gì đoán là dòng chữ cảnh báo phải lái xe cẩn thận đeo dây an toàn ... ).

Thôi tạm thế có gì lại hỏi các bác sau.

À vì em hay để xe ngoài đường nên hôm lấy xe về cái là em gọi thợ bắn báo hiểm tất cả xe luôn hết 5,5 đ, có bác nào đã làm như em không ạ.

quangnd

Xe buýt
Em xin trả lời như sau:

Báo cáo các Bác nhà em mới lấy 1 em Teana 2.0 TB TW. Khổ một nỗi dân tộc Trung của truyền thống yêu nước, nên tất cả các hiển thị của nó đều là tiểng tượn hình, nhiều khi lần mãi chẳng ra. Nên mạo muội lập topic này, mong các bác vào chỉ cho vài đường cơ bản để sử dụng hết các ứng dụng của nó. Em xin nêu trước một số vấn đề sau :

1- Cảm nhận ban đầu : Em thì cũng đã đi qua cỡ 4-5 đời xe rồi, nhưng nói thật với các Bác là toàn xe cỏ thôi. Cái này là cái đắt nhất mà em từng mua, nhưng cảm nhận là

- Độ bốc, độ vọt : Mặc dù có nhiều Bác phê phán em nó chấm thấp, lại phải cõng xác to quá nên không bốc, em thấy Tuy không dính ghế, nhưng cũng tương đối khá, tăng tốc cũng ổn và khá bốc.

Độ bốc cũng bình thường vì nó là hộp số CVT mà, quan trọng là lướt em ái, không có cảm giác vào số.

- Tay lái : Như nhiều Bác nhận xét, đúng là hơi nhẹ so với dòng xe đức thì kém xa, so với TO tương đương, so với MIT kém hơn tý.

Tay lái nhẹ, vần không sướng được như BMW hay Mer.

- Độ ồn : Khá chuẩn, đi khá đầm xe, khi đi có cảm giác chắc và cách âm tương đối tốt, cảm giác có thể so sánh với Mer C200.

Độ ồn cũng tương đối, chưa được như mong muốn, nhưng trong tầm tiền như vậy là tốt.

- Thiết kế, độ thân thiện : Về cơ bản cũng tương đối thân thiện và có nhiều thiết kế thông minh, Tuy có một vài nhược điểm : Ở các cánh cửa không có chỗ để rác, trừ ghế lái (hihi, cái này sub nhỏ nhà em chê ngay khi lên xe vì cháu nó hay ăn vặt). Hơi ít ngăn để đồ lặt vặt... Đặc biệt có cái nắp đậy chỗ để cốc gần hộp số, không thể đóng được vào, chẳng hiểu lỗi gì, hay là chất lượng tầu chỉ có vậy.

Cái để đồ không có, và làm cái để đồ cạnh cửa quá kém, không có thể kéo rộng ra, chỉ để được ít tài liệu, nói chung chẳng nhét được gì. Chỗ đậy nắp cốc thì xe nào cũng đóng được, có thể của bác bị lỗi nẫy.

- Hộp số : Cần số khi vào số R, N, D, L : Thiết kế gần nhau quá và không rõ ràng, khi vào số nhiều khi không biết đang ở chế độ nào và cảm giác hộp số không chắc chắn, ọp ẹm cái này giống như xe lanod hoặc lac ngày xưa ý.-> Không biết có bền không hay chỉ được một thời gian phải thay hộp số thì chán.

Theo em hộp số quá hài lòng, không đểu và rởm như Camry, có lẽ bác chưa đi xe tự động quen chứ bác đi đâu cần nhìn số cũng biết mình đang cài gì mà, vì khi cài bác phải bóp nẫy, còn có 1 số cái nó cho trượt không cần bóp nên cài vài lần nhớ ngay.

- Tóm lại : Có một số vấn đề không vừa ý, nhưng đi vài bữa cũng thấy ổn.

Tuy nhiên như đã nói ở trên mong các bác chỉ giáo cho mấy điều :

2- Mục tiêu và cách dùng bộ giới hạn tốc độ ( Các bác hướng dẫ chi tiết cho tý, em vốn kém công nghệ ví dụ như bước 1 là, bước 2 là ...).

Cruise Control thì dùm như sau, từ 45KM/h là có thể set được, muốn set thì nhấn trên vô lăng cho ON, taplo sẽ hiện Cruise màu xanh. Khi xe đạt tốc độ >45km/h thì gạt nút giảm tốc trên vô lăng xuống, giữ 3 giây là được. Muốn tăng hay giảm tốc thì chỉ gạt lên/xuống. Còn khi phanh xe bị mất chế độ tốc độ, gạt lên trên để reset lại.

3- Cách đặt và tham số thường dùng các cảnh báo lốp, dầu máy, lọc dầu...

Các tham số bác không cần quan tâm, nếu đặt thì tốt. Đi 5.000km thì thay dầu, sau 2 lần thay dầu thì thay lọc nhớt và lọc gió + kiểm tra bảo dưỡng. Sau 2 lần thay lọc nhớt thì thay lốp.

4- Cách sử dụng Bluetooth : Cái này em nghi là không có. hoặc bị cắt mất.

Không có chứ không phải bị cắt.

5- Cách loại bỏ mấy cái chữ tầu trên bảng NAVI khi khới động máy, Bình thường cứ phải ấn enter mới vào nội dung trên màn hình được ( Em chả biết tý tiểng tầu nào nên khôn biết nội dung là gì đoán là dòng chữ cảnh báo phải lái xe cẩn thận đeo dây an toàn ... ).

Chữ Tàu thì không bỏ được, tuy nhiên có song ngữ, còn 1 số cái mà toàn tiếng Tàu là toàn cái chức năng không dùng được như BOSE AMP...

Thôi tạm thế có gì lại hỏi các bác sau.

À vì em hay để xe ngoài đường nên hôm lấy xe về cái là em gọi thợ bắn báo hiểm tất cả xe luôn hết 5,5 đ, có bác nào đã làm như em không ạ.

Không cần bắn vì bắn xấu hẳn chiếc xe, kệ nó thôi.

gbnissan

Xe hơi
Vấn đề cái hộp số nó không dứt khoát, và có vẻ ọp ẹp thế nào ý, các xe thế nào iem không biết, nhưng hầu hết các xe em đã đi ( 4,5 xe ) toàn số tự động bác ợ

quangnd

Xe buýt
Vấn đề cái hộp số nó không dứt khoát, và có vẻ ọp ẹp thế nào ý, các xe thế nào iem không biết, nhưng hầu hết các xe em đã đi ( 4,5 xe ) toàn số tự động bác ợ
Không dứt khoát là sao em không hiểu? Cần số nó khá chắc chắn đấy chứ.

gbnissan

Xe hơi
Không dứt khoát là sao em không hiểu? Cần số nó khá chắc chắn đấy chứ.
Ví dụ như khi kéo từ N về D, nếu mạnh tay một tý thì nó lại về L. Tất nhiên đi rồi sẽ quan, cũng có thể hộp số dòng Nis này nó thế bác ợ. Còn về ý thứ 5, các bác có ý kiến gì không :

Khi khới động xe trên màn hình NAVI hiện lên cỡ 5 dòng chữ tầu và không xem được các nội dung khác bên trong. Muốn tiếp phải đánh ENTER. Bác nào biết cách loại bỏ "startup" này không ợ (c)

quangnd

Xe buýt
Ví dụ như khi kéo từ N về D, nếu mạnh tay một tý thì nó lại về L. Tất nhiên đi rồi sẽ quan, cũng có thể hộp số dòng Nis này nó thế bác ợ. Còn về ý thứ 5, các bác có ý kiến gì không :

Khi khới động xe trên màn hình NAVI hiện lên cỡ 5 dòng chữ tầu và không xem được các nội dung khác bên trong. Muốn tiếp phải đánh ENTER. Bác nào biết cách loại bỏ "startup" này không ợ (c)
Cái này em chẳng bao giờ cài nhầm giữa N D L để mà kéo quá hết, em chỉ gạt rất nhẹ và chuẩn luôn.

Khi khởi động mà hình lên chữ phải ok để dùng tiếp thì không thể bỏ được vì nó là an toàn. Không đọc được nhưng em hiểu nội dung nó sẽ phải là đảm bảo an toàn khi lái xe, không được sử dụng màn hình hoặc xem phim khi đang lái xe. Nói chung đó là điều kiện an toàn bắt buộc. Lexus ở Mỹ cũng phải vậy thôi.

gbnissan

Xe hơi
Tình hình, em muốn bổ sung loa cho em nó, nghe nói theo thiết kế teana có 9 loa nhưng hiện tại chỉ có 6 loa, nhưng em nghi lắm đồ rằng chỉ có 4 loa 2 cánh trước và 2 cánh sau. Bác nào biết môn này tư vấn em phát.(c)(c)

Victory78

Xe tải
Em cũng định ko bắn đinh rút (vì thấy xấu quá), tuy nhiên hôm lên Kylin lấy giấy tờ thì thấy 2 xe (teana trắng) đến mua phụ kiện vì bị trộm bóc không còn 1 cái gì cả. Thế là em quyết bắn hết cả bảo hiểm vào xe, cả làm bảo hiểm ốp trục xe luôn.

Các Bác chú ý nhé, ốp đầu trục Lazang của xe Teana tháo rất dễ dàng đấy.

PremacyU

Xe đạp
Em cũng định ko bắn đinh rút (vì thấy xấu quá), tuy nhiên hôm lên Kylin lấy giấy tờ thì thấy 2 xe (teana trắng) đến mua phụ kiện vì bị trộm bóc không còn 1 cái gì cả. Thế là em quyết bắn hết cả bảo hiểm vào xe, cả làm bảo hiểm ốp trục xe luôn.

Các Bác chú ý nhé, ốp đầu trục Lazang của xe Teana tháo rất dễ dàng đấy.
Bác Victory78 chỉ em chỗ làm bảo hiểm ốp lazang với. Em mới cưới 1 em Teana 2.0 mà thấy các bác nói hay mất ốp lazang nên cũng kinh. Em cảm ơn bác trước nhé.

dk101082

Xe đạp
xe em bị lỗi khi nghe fm tần số 102,7 zone fm rất kém, em mang ra hỏi nissan trần khát chân 434 họ bảo dòng này nó thế, em ko tin lắm hehehehe, bác nào biết cách sửa nói em với,
e đi hay va quệt bác nào biết chỗ nào sửa tốt chỉ em luôn với để em đăng kí với bên bảo hiểm

Victory78

Xe tải
Bác Victory78 chỉ em chỗ làm bảo hiểm ốp lazang với. Em mới cưới 1 em Teana 2.0 mà thấy các bác nói hay mất ốp lazang nên cũng kinh. Em cảm ơn bác trước nhé.
Bác ra đối diện check về phía Đào Duy Anh làm bảo hiểm gồm có: Bắn nẹp cửa, bắn ốp Lazang Tổng khoảng 200k. Mua tấm lót cốp sau bằng giả da rất sạch sẽ cũng ở đấy luôn.

Victory78

Xe tải
Sorry Bác

Chỗ rửa xe đấy nhé. Từ Kylin Kim Liên là nhìn thấy.

HVB

Xe tăng
cái trải cốp đó họ có bán sẵn luôn à bác? em thích cái như của Civic ấy, là cái khay nhựa luôn, sạch sẽ lắm, lau rửa hay đổ nc ra thoải mái

tom_nongdan

Xe tải
Khi bấm 2 nút bên tay trái vô lăng, gần khu đồng hồ ra mấy chức năng set up ,mainternance. Em chưa biết cái này dùng để làm gì. Có bác nào biết ko ạ.

HVB

Xe tăng
em hỏi bên kia nhưng cũng chưa thấy bác nào hộ em. Nhân tiện em hỏi cái nút bấm ở bên trái phía dưới cần số để làm gì ạ? bác nào biết giải thích em với ạ (b)

PremacyU

Xe đạp
Khi bấm 2 nút bên tay trái vô lăng, gần khu đồng hồ ra mấy chức năng set up ,mainternance. Em chưa biết cái này dùng để làm gì. Có bác nào biết ko ạ.
Hai cái nút bên trái mặt đồng hồ là để đặt chế độ hiển thị cho màn hình trên mặt đồng hồ. Bác nhấn nút phía trên lần lượt thì màn hình sẽ hiển thị lần lượt các thông tin như:
1. Mức tiêu hao xăng l/100km (cái này hiển thị dưới dạng dải màu nhé, theo thời gian thực);
2. Mức tiêu hao xăng bình quân và tốc độ bình quân (cái này là tính từ khi xe xuất xưởng nhé)
3. Tổng thời gian động cơ nổ, tổng quãng đường đã đi (từ khi xe xuất xưởng)
4. Nhiệt độ ngoài trời (Outside temperature)
5. Quãng đường còn đi được cho đến khi hết xăng (Range)
6. Ngoài ra là còn 1 menu để đặt các chế độ cảnh báo (nhắc nhở) thay dầu, thay lọc dầu, và 1 số thứ khác.
cái nút ở dưới, có chấm tròn dùng để quay về mục trước (trong chế độ đặt menu). Mỗi lần bác bấm nút thì trên màn hình sẽ hiển thị chức năng của từng nút, vd: enter hay back.
Về cơ bản là như thế, vì em không ở xe nên không biết đã hết các chức năng chưa.
Còn cái nút Shift hold ở phía trên cần số thì em cũng không biết để làm gì, vì bấm mãi vấn không thấy có tác dụng gì.

HVB

Xe tăng
Hai cái nút bên trái mặt đồng hồ là để đặt chế độ hiển thị cho màn hình trên mặt đồng hồ. Bác nhấn nút phía trên lần lượt thì màn hình sẽ hiển thị lần lượt các thông tin như:
1. Mức tiêu hao xăng l/100km (cái này hiển thị dưới dạng dải màu nhé, theo thời gian thực);
2. Mức tiêu hao xăng bình quân và tốc độ bình quân (cái này là tính từ khi xe xuất xưởng nhé)
3. Tổng thời gian động cơ nổ, tổng quãng đường đã đi (từ khi xe xuất xưởng)
4. Nhiệt độ ngoài trời (Outside temperature)
5. Quãng đường còn đi được cho đến khi hết xăng (Range)
6. Ngoài ra là còn 1 menu để đặt các chế độ cảnh báo (nhắc nhở) thay dầu, thay lọc dầu, và 1 số thứ khác.
cái nút ở dưới, có chấm tròn dùng để quay về mục trước (trong chế độ đặt menu). Mỗi lần bác bấm nút thì trên màn hình sẽ hiển thị chức năng của từng nút, vd: enter hay back.
Về cơ bản là như thế, vì em không ở xe nên không biết đã hết các chức năng chưa.
Còn cái nút Shift hold ở phía trên cần số thì em cũng không biết để làm gì, vì bấm mãi vấn không thấy có tác dụng gì.
cái thứ 2 ko phải là từ lúc xuất xưởng bác ạ, mà từ lúc mình reset gần nhất. Muốn reset thì ấn và giữ cái nút chấm tròn hay vuông gì đó 1 lúc khoảng vài giây là nó reset lại.
cái nút trên cần số em biết là gì rồi. Đấy là nút sport, ấn vào khi chạy tốc độ cao nó sẽ vọt vòng tua lên để tăng tốc nhanh hơn.

HVB

Xe tăng
Em định đi trải sàn giả da cho nó sạch. Có điều em băn khoăn là: Dây nối từ màn hình gối xuống sàn có giắc để tháo ra khi tháo ghế ko? vì phải tháo ghế mới trải sàn giả da lên trên sàn thảm dạ hiện nay đc.
Có bác nào trải sàn rồi cho em biết với ạ (b)

tom_nongdan

Xe tải
Cám ơn 2 bác đã chỉ giáo.

Bác nào có thẻ SD của Vietmap ko cho em đến copy được ko ạ?

Đa tạ các bác trước.

cái thứ 2 ko phải là từ lúc xuất xưởng bác ạ, mà từ lúc mình reset gần nhất. Muốn reset thì ấn và giữ cái nút chấm tròn hay vuông gì đó 1 lúc khoảng vài giây là nó reset lại.
cái nút trên cần số em biết là gì rồi. Đấy là nút sport, ấn vào khi chạy tốc độ cao nó sẽ vọt vòng tua lên để tăng tốc nhanh hơn.

quangnd

Xe buýt
Các chức năng em đều nói hết rồi. Còn Nút SHIFT LOCK thì dùng để đỗ xe, tắt máy rồi cài số về N để có thể ủn đi ủn lại. Nguyên tắc là tắt máy thì sẽ không chuyển số từ P->N được nên khi đó nhấn nút SHIFT LOCK rồi bấm nút trên cần số sau đó kéo xuống N. Cái này tiện trong việc gửi xe :)