Hỏi đường Hà Nội - Yên Bái - Sơn La - Lai Châu

Kuang2

Xe buýt
Tết này em định cùng bà cả, bà 2 và F1 đi tuyến Hà Nội - Yên Bái - Sơn La - Lai Châu thăm mấy người bạn. Kế hoạch là đi thế này:

- Hà Nội -> Yên Bái bằng đường Sơn Tây, qua cầu Trung Hà, dọc theo đường 32C lên đến Yên Bái.
- Yên Bái theo đường 37, đi Phù Yên - Bắc Yên ra đường 6 đi Sơn La.
- Sơn La dọc đường 6 đi Lai Châu.

Lúc về thì cứ thẳng đường 6 về HN.

Xin hỏi là sedan đi đường này có vấn đề gì không, chất lượng đường ra sao, em ngó qua có mấy cái đèo có đủ phê không (nói thật là em vốn thích đi đường đèo lòng vòng, cua tay áo các kiểu), dọc đường tết nhất liệu có chỗ ăn nghỉ gì không, danh lam thắng cảnh như thế nào.

Em sẽ chỉ chạy đúng tốc độ, đúng biển báo, nên cũng chả quan tâm là có chốt XXX nào không, tuy nhiên các bác đã chạy đường đấy rồi, chỗ nào có bẫy thì chỉ dùm em với.

Cám ơn các bác nhiều.

tuyenvpt

Xe tăng
Sedan đi tốt cụ ạ nhưng theo em thì cụ đi đường 32 thẳng lên Than Uyên - Tam đường - Lai Châu rồi lúc về qua Điện Biên - Sơn la hay hơn.

Kuang2

Xe buýt
vẫn cần thêm thông tin các bác ơi. Em bắt buộc phải đi Sơn La trước rồi mới lên Lai Châu (vì Sơn La chắc chắn phải đi, lên đến đó mới biết là có đi Lai Châu không).

có bác nào có thông tin về đường 37 share cho em với

em cám ơn nhiều

FE:29Z-7047

Xe buýt
Đường 37 từ Phù Yên lên Sơn La thì sedan của cụ đi ngon lành không vấn đề gì đâu, còn ăn nghỉ thì em không rõ lắm.
Em nghĩ chỗ nghỉ thì chắc là có thôi, nhưng ăn chắc cụ phải kiếm nhà nào mà vào chúc tết ròi chén luôn :21::21::21:
Em cũng đi Sơn La, nhưng em đi đường 6 thôi.

Ngao5

Vũ Trụ
Đi như thế nào tốt hơn
Hà Nội-Yên Bái theo QL2 qua Việt Trì tốt hơn. Lý do QL 32C Trung Hà - Yên Bái xấu lắm.
Yên Bái- Sơn La: theo QL37 sang Ba Khe (Nghĩa Lộ) 41 km. Từ Ba Khe cụ xuôi xuống chừng 38 km thì xuống được ngã ba Thu Cúc. Rẽ phải sang bên Phù Yên, từ Phù Yên đi đến ngã ba Cò Nòi là gặp QL6, rẽ phải đi Sơn La
Khoảng cách: Yên Bái-Sơn La theo lối này là 240 km
Chi tiết:
Yên Bái-Ba Khe: 41 km
Ba Khe - Thu Cúc: 38 km
Thu Cúc-Phù Yên: 35 km
Phù Yên-Cò Nòi: 80 km
Cò Nòi-Sơn La: 44 km
LƯU Ý: khi xuôi từ Ba Khe xuống Thu Cúc, cách Ba Khe chừng 10 km, cụ gặp đường rẽ sang đèo Lũng Lô, con đèo này dài 24 km đi tắt sang Phù Yên ngắn được chừng 30km, song xe của cụ không qua nổi đâu, vì đường làm dở dang 10 năm chưa xong.
"Dốc Pha Đin chị gánh em thồ
Đèo Lũng lô anh hò chị hát"
Cụ nghe xui dại mà chui vào đó thì chỉ… còn ngồi hát mà thôi

Kuang2

Xe buýt
cám ơn bác Ngao5 nhiều, vậy là hướng em tính giống với bác chỉ rồi.

Thưc ra mỗi chặng chừng hơn 200km, chạy một mạch luôn cũng tới, chả cần nghỉ ngơi giữa đường làm gì. Đi mấy ngày đầu năm chắc đường cũng vắng vẻ, cứ chạy tà tà thôi.