Review cảm nhận về Kia Sorento 2010 Limited sau 2 tháng nhận xe.....

nobitta

Xe tải
Sau 2 tháng rước em vợ 2 Kia Sorento Limited Premium về dinh, em xin làm cái Review nho nhỏ về vợ 2 của em ….Em xin quote một ít hình ảnh từ Catalouge để minh họa cho các bác….

Dưới đây là một số hình ảnh ngoại thất của Kia Sorento:

Hình ảnh tổng thể ngoại thất xe, dáng xe trông mạnh mẽ và manly

Chỉnh sửa cuối:

nobitta

Xe tải
Sau đây là một số chi tiết ngoại thất của em nó:

Lưới tản nhiệt, mặt trước của Sorento, và Logo KIA mạ crom….

Trước tiên em làm cái review về phần đầu của xe:

Cụm đèn pha HID xếch ngược kiểu mắt chim ưng,

Còn đây là bộ đèn sau khi đèn xinhan đã được độ lên:

Đèn sương mù:

Còn đây là đèn sương mù được viền crom…

Chỉnh sửa cuối:

nobitta

Xe tải
Hai tai của em Sorento và chế độ gập gương tự động bằng Remote:

Mắt thiên thần & vòi rửa mắt

Rửa mắt bằng nhiều tia nước li ti

Nóc xe, với cửa sổ trời Panoramic với 2 cửa nóc đem lại một không gian nội thất tràn ngập ánh sáng cũng là điểm sáng của Sorento 2010. Về các điểm này, Kia Sorento mới tỏ ra nổi trội hơn đối thủ

Nóc xe từ bên trong xe nhìn lên trời:

Tiếp theo em xin review phía sườn xe: Kia sử dụng rất nhiều đường nét thiết kế thẳng và góc cạnh mang đến một cảm giác mới lạ, cứng cáp và thể thao cho chiếc xe. Kết cấu xát-xi liền giúp nó giảm 215kg so với phiên bản cũ, điều đó đồng nghĩa với việc cải thiện rõ rệt khả năng tiết kiệm nhiên liệu.

Chỉnh sửa cuối:

nobitta

Xe tải
Phần đuôi xe của Sorento 2010 lại có vẻ chắc chắn và mang tính thực dụng cao. Cụm đèn hậu vuông vắn thiết kế chỉ hai tông màu đỏ - trắng.
Dải đèn LED chiếm diện tích lớn, tạo hiệu quả chiếu sáng vô cùng ấn tượng, là điểm dễ thu hút sự chú ý của người xem, đặc biệt, khi quan sát chiếc xe này từ phía sau vào buổi tối.

Các chi tiết phía sau xe…

Spoiler & Tailgate

Đèn & cảm biến sau

Tiếp theo em xin review về phần động cơ….đây được xem là trái tim của Sorento. Những chiếc Kia Sorento 2010 nhập về Việt Nam đều sử dụng chung động cơ R-Diesel mà Hyundai đã từng trang bị trên chiếc SantaFe 2010 nhưng dung tích lớn hơn (2.2L), công suất 200 mã lực, mô-men xoắn 436Nm. Đây là một trong những mẫu xe Diesel mạnh mẽ nhất hiện có tại thị trường Việt Nam.
Động cơ vận hành mượt mà và tinh tế, ngay cả khi đạp chân ga cho vòng tua vọt lên 6.000v/ph, tiếng gằn của động cơ không đem lại cảm giác khó chịu cho người ngồi trong. Với 200 mã lực để kéo một chiếc Crossover SUV cầu trước nặng 1.820kg có lẽ khá phù hợp với nhu cầu của người tiêu dùng Việt Nam. Chạy trên đường cao tốc, khả năng tăng tốc ấn tượng, hộp số 6 cấp chuyển số êm ái là điều không phải bàn cải ở chiếc xe này.

Bên cạnh đó, kích thước la-zăng lớn 18inch, 5 chấu kép thể thao cũng tạo nên sự hài hoà với kiểu dáng tổng thể thân xe.

Chỉnh sửa cuối:

nobitta

Xe tải
Cuối cùng em xin review không gian nội thất của Sorento, đây được xem là thế mạnh của Sorento dùng để hạ gục các đối thủ cùng cấp…..vì các bác chỉ phải trả 1 giá tiền vừa phải cho 1 tiện nghi cao cấp như các xe BMW X5, Audi Q7,…….

Tổng quan nội thất bên trong xe:

Tổng quan dàn taplo của xe, dàn tap lo được thiết kế khá khoa học với sắc đỏ là màu chủ đạo cho hiệu ứng ánh sáng của bảng đồng hồ và khu vực điều khiển trung tâm.
Bảng điều khiển trung tâm thiết kế không quá cầu kỳ và phức tạp, nhưng ở đây, chúng ta có thể nhận thấy hàng loạt công nghệ hiện đại trang bị tại khu vực này như màn hình cảm ứng LCD 7inch, hệ thống âm thanh UBL chuẩn công nghệ DTS, hệ thống dẫn đường GPS, kết nối Bluetooth, cổng USB/AUX…

Sau đây em xin đi vào từng chi tiết nội thất của em Sorento….Các option theo xe mà bất kỳ xe cùng cấp nào cũng phải ganh tỵ….

• Hệ thống chống bó cứng phanh ABS
• Hệ thống phân bổ lực phanh điện tử EBD
• Hệ thống cân bằng điện tử VDC
• Hệ thống hỗ trợ đổ đèo
• Hệ thống kiểm soát nhiên liệu ECO - chế độ tối ưu hoá nhiên liệu (Active CEO)
• Hệ thống âm thanh: 10 loa JBL, MP3, USB, AUX
• Chế độ rửa đèn pha tự động
• Màn hình DVD cảm ứng tích hợp Navigation.
• Phím điều khiển âm thanh - chế độ điện thoại rảnh tay tích hợp trên vô lăng
• Kết nối điện thoại – nghe nhạc Bluetooth
• Hệ thống túi khí an toàn: 10 túi khí
• Chế độ đi ga tay (Cruise Control) tích hợp trên vô lăng
• Gương kính điều khiển điện, gương chiếu hậu gập điện, gương chiếu hậu chống chói ECM
• Kính ghế lái - phụ lái 1 chạm chống kẹt. Kính lái chống tia cực tím, kính màu theo xe
• Ghế lái điều khiển điện 10 hướng
• Ghế da cao cấp, sấy ghế hàng trước – sau, ghế lái có chế độ làm mát
• Điều hoà tự động 02 giàn, 02 vùng nhiệt độ, 3 cửa gió
• Chìa khoá thông minh Smart Key. Nút khởi động Start/Stop
• Vô lăng gật gù - trợ lực lái
• Chức năng cảm biến lùi – Camera lùi tích hợp trên gương chiếu hậu
• Cửa nóc Panorama, giá nóc, đèn phanh thứ 3 trên cao
• Đèn pha HID cảm biến tự động, đèn hậu LED, rửa đèn
• La răng đúc hợp kim 5 chấu kép mới
• Cảnh báo áp suất lốp

Đầu tiên là mặt đồng hồ tốc độ, được thiết kế theo kiểu dáng thể thao trông rất ngầu và đẹp. Hiển thị đầy đủ tất cả các thông tin

Hệ thống cân bằng điện tử VDC

• Hệ thống hỗ trợ đổ đèo

Hệ thống kiểm soát nhiên liệu ECO - chế độ tối ưu hoá nhiên liệu (Active CEO)
Cực kỳ tiết kiệm nhiên liệu…đường trường có thể chỉ tốn 6.5L/100km, còn trong thành phố thì khoảng 10L/100km

Hệ thống âm thanh: 10 loa JBL, MP3, USB, AUX

Đầu vào âm thanh, iPod

Màn hình DVD cảm ứng tích hợp Navigation.

Phím điều khiển âm thanh - chế độ điện thoại rảnh tay tích hợp trên vô lăng

Kết nối điện thoại – nghe nhạc Bluetooth

Hệ thống túi khí an toàn: 10 túi khí

• Chế độ đi ga tay (Cruise Control) tích hợp trên vô lăng

Gương chiếu hậu chống chói ECM

Chỉnh sửa cuối:

nobitta

Xe tải
• Ghế lái điều khiển điện 10 hướng , có chức năng nhớ vị trí ghế

• Ghế da cao cấp, sấy ghế hàng trước – sau, ghế lái có chế độ làm mát

• Điều hoà tự động 02 giàn, 02 vùng nhiệt độ, 3 cửa gió – Gió đến tận hàng ghế thứ 3. Ở hàng ghế cuối, Kia trang bị thêm một dàn lạnh riêng biệt nhằm bù đắp những thiếu sót về mặt không gian.

Các nút điều khiển dàn mạnh, được thiết kế khá đẹp….

• Chìa khoá thông minh Smart Key. Nút khởi động Start/Stop

Cần số với hộp số tự động 6 cấp, giúp xe vận hành nhẹ nhàng êm ái……

Bên cạnh hộp số là nơi để đồ rộng rãi….

Gờ cửa có đèn, để soi các nút bấm nơi cửa lái….các nút bấm trên cửa lái

Một chức năng quan trọng được tích hợp thêm vào Sorento là cảm biến áp suất lốp…khi lốp dưới tiêu chuẩn quy định đèn tap lô sẽ báo sáng ngay:

Khi các bác có nhu cầu chở đồ kềnh càng, thì các hàng ghế sau có thể gấp vào để tạo ra 1 khoảng không để đồ rộng lớn:

Kích thước xe khá cân đối và giúp cho không gian nội thất rộng rãi thoải mái:

Sau 2 tháng sử dụng em Sorento, em hoàn toàn hài lòng, xe chạy rất êm và bốc. Khi ngồi vào xe thì k phân biệt được là xe máy xăng hay máy dầu…..xe đã được trang bị đầy đủ các option cần thiết, và hầu như các bác k cần độ thêm gì đáng kể nữa. Tuy nhiên em cũng xin thành thật khai báo các nhược điểm của em Sorento này, để các bác lựa chọn.

Sorento đi đường ghồ ghề khá sóc, do dàn khung cứng ( nghe các bác khác đồn SUV nó phải thế)….lốp Kumho khá ồn, khi đi trên đường đá…còn đường trải nhựa như đường cao tốc SG-TL thì k nghe thấy gì…..

Bên cạnh đó, nếu em nó được trang bị thêm 1 số option nữa thì perfect: như là đóng mở cốp tự động như em Venza, hàng ghế thứ 2 có thể chỉnh lên xuống được để tạo không gian rộng rãi cho hàng ghế 3 được thì hay..như em Huyndai Vencuza…, ghế phụ có thêm chức năng chỉnh điện nữa thì ngon……

Trên đây là một số review em Sorento của em, có gì thiếu đề nghị các bác hội SRC bổ sung nhé….

Chỉnh sửa cuối:

Mr Nguyên-Anh

Xe tải
bài bác rất hay và chi tiết (b) tóm lại em xin mạn phép nhận xét 1 câu; xứng đáng đồng tiền bát gạo

Gcar

Xe container
đáng lẽ lắp máy dầu 2.0 như Santa Fe thì đỡ được bao nhiêu là tiền thuế!! 2.2 mạnh hơn không nhiều nhưng thuế thì nhảy cóc lên hẳn.

traubovt85

Xe tăng
Cụ Nobita review thật là chuẩn quá.

em có vài câu hỏi mong các cụ chỉ giáo cho.

hình như em ko thấy cái thông số báo chiều cao từ gầm xuống đất là bao nhiêu hic hic.

xe này ko có bản xăng à ? em nghe nói máy dầu ồn ào lắm mà ? ko biết dầu rẻ hơn xăng bao nhiêu các cụ nhỉ ?

có cụ nào ngồi em này và so sánh với mấy em rẻ tiền như altis của Toy chưa ạ ? altis máy xăng mà em thấy điếc cả tai luôn rồi.

Winstorm07

Xe container
đáng lẽ lắp máy dầu 2.0 như Santa Fe thì đỡ được bao nhiêu là tiền thuế!! 2.2 mạnh hơn không nhiều nhưng thuế thì nhảy cóc lên hẳn.
Thật ra hầu như tất cả những xe nhập khẩu về VN dùng cho bản nội địa của Hàn đều là bản 1 cầu dung tích máy 2.0, chỉ có 1 vài xe là bản 2.2 và 2 cầu thôi bác ạ.
Xe của bác No và xe của em hay đa số các bác chạy trên này cũng vậy. Duy nhất có xe của bác MIM là bản 2.2, 2 cầu và giá thành đắt hơn khoảng 5k Obama. Còn lại giống nhau về các options khác.

Cụ Nobita review thật là chuẩn quá.

em có vài câu hỏi mong các cụ chỉ giáo cho.

hình như em ko thấy cái thông số báo chiều cao từ gầm xuống đất là bao nhiêu hic hic.

xe này ko có bản xăng à ? em nghe nói máy dầu ồn ào lắm mà ? ko biết dầu rẻ hơn xăng bao nhiêu các cụ nhỉ ?

có cụ nào ngồi em này và so sánh với mấy em rẻ tiền như altis của Toy chưa ạ ? altis máy xăng mà em thấy điếc cả tai luôn rồi.
Em đã đọc 1 vài bài của bác về các câu hỏi bác đưa ra. Nói thật là những câu hỏi của bác khiến người đọc cảm thấy rất buồn cười khi bác đem so sánh 1 chiếc SUV với 1 chiếc Sedan...
Phân khúc của So bác có thể đem so sánh với Santa Fe, Captiva, Everest, Escape của Ford, LX 330, X3... cùng dòng SUV- CUV....có sự chênh lệch từ ít đến nhiều về giá và dung tích máy nhưng với số tiền bác bỏ ra thì bác sẽ xứng đáng nhận lại được những thứ do So đem lại.
Bác đừng so sánh So với Altis hay Camry, Acord như vậy bác sẽ kô thể nào cảm nhận được.
Cuối cùng, mong bác chịu khó bỏ thời gian tìm đọc lại những topic về So, Fe hay đơn giản là Forte em nghĩ sẽ ngộ ra nhiều điều.

chocobo1189

Xe tải
(l) Cái gì cũng đẹp, cũng nuột trừ cái đuôi. Mông má lại cái đuôi xe thì chuẩn luôn (b)

traubovt85

Xe tăng
Thật ra hầu như tất cả những xe nhập khẩu về VN dùng cho bản nội địa của Hàn đều là bản 1 cầu dung tích máy 2.0, chỉ có 1 vài xe là bản 2.2 và 2 cầu thôi bác ạ.
Xe của bác No và xe của em hay đa số các bác chạy trên này cũng vậy. Duy nhất có xe của bác MIM là bản 2.2, 2 cầu và giá thành đắt hơn khoảng 5k Obama. Còn lại giống nhau về các options khác.

Em đã đọc 1 vài bài của bác về các câu hỏi bác đưa ra. Nói thật là những câu hỏi của bác khiến người đọc cảm thấy rất buồn cười khi bác đem so sánh 1 chiếc SUV với 1 chiếc Sedan...
Phân khúc của So bác có thể đem so sánh với Santa Fe, Captiva, Everest, Escape của Ford, LX 330, X3... cùng dòng SUV- CUV....có sự chênh lệch từ ít đến nhiều về giá và dung tích máy nhưng với số tiền bác bỏ ra thì bác sẽ xứng đáng nhận lại được những thứ do So đem lại.
Bác đừng so sánh So với Altis hay Camry, Acord như vậy bác sẽ kô thể nào cảm nhận được.
Cuối cùng, mong bác chịu khó bỏ thời gian tìm đọc lại những topic về So, Fe hay đơn giản là Forte em nghĩ sẽ ngộ ra nhiều điều.
em hiểu rồi ạ, cảm ơn cụ đã nhắc nhở.

xin hỏi cụ Sorento vs với Rav4 của Toy thì sao ạ ?

mr_hieu1

Xe điện
bác hình như là nhà báo thì phải viết bài chi tiết quá mà rất hay :41::41::41:

nobitta

Xe tải
Giá rổ em này hiện nay bao nhiêu vậy Cụ NOB ?
Trước em mua 53K...giờ này thuế má tăng chắc tầm 55K quá cụ ơi...

@ bác traubovt85: Con này ăn đứt con RAV4 của Toy bác ợ....giờ bác mà mua Toy tháng sau nó thông báo lỗi thu hồi thì mệt lắm...:6::6::6:

traubovt85

Xe tăng
Cụ Nobita ơi, hiện giờ giá dầu bao nhiêu tiền 1 lít vậy cụ ?

các cụ cho em hỏi luôn là xe Sorento hình như có bản V6 dung tích 3.5L phải ko ạ ? loại cao cấp nhất của Sorento đó, cái này xài xăng ko phải dầu, ko biết với 3.5L nó đốt mấy lít cho 100KM các cụ nhỉ ?

Mr Nguyên-Anh

Xe tải
1 bài review hay mà bị ném đá, hỏi han nhưng câu ngớ ngẩn thật đáng buồn cười.:mad: