Đền Hạ - đền Trung thờ Tản Viên Sơn Thánh

cuchuoi

Xe máy
Em tin rằng các cụ trong OF rất ít người biết đến đền Hạ và đền Trung thờ Tản Viên Sơn Thánh (vị đứng đầu Tứ bất tử của Việt Nam) ở đâu và thường là các cụ hay đi đền Thượng trên đỉnh Ba Vì.
Nếu các cụ đi đền Thượng thì theo đường Sơn Tây đi Đá Chông rẽ vào rừng Quốc gia BaVì rồi lên đền Thượng ở đỉnh Tản Viên hoặc đền Bác ở đỉnh Vua.
Nhưng nếu các cụ muốn đi đền Hạ và đền Trung thì phải đi tiếp đi Đá Chông đến ngã ba (cách Đá Chông 1km) rẽ trái đi xã Minh Quang. Đền Hạ (ven sông Đà) và đền Trung (lưng chừng núi Tản) là 2 trong 3 đền chính (Hạ-Trung-Thượng) thờ Tản Viên Sơn Thánh.
Đây là cổng và đền Hạ:

http://s659.photobucket.com/albums/uu315/huanvh/den%20Ha-den%20Trung/?action=view¤t=denha1.jpg

Đây là đường vào đền Hạ (trời nhiều mây nên chỉ thấy 3 đỉnh BaVì mờ phía xa):

Đây là đền Trung (nằm ở độ cao khoang 450m) tương truyền là nơi thờ mẹ nuôi của Thánh Tản và cũng là nơi ngài ở khi thế thiên hành đạo cứu giúp dân chúng:

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi

Xe máy
Vâng, còn mấy kiểu em up nốt.
Đây là nơi thờ thần Hổ-chúa sơn lâm:

Cổng tứ trụ:

Lúc đi về em nghỉ và ăn trưa tại quán Lá Cọ, ở đây ăn uống sạch sẽ, giá cả cũng tạm ổn:

Còn đây là vợ cả và vợ hai còi nhà em:

Em xin hết. Kính chúc các cụ năm nay mạnh khỏe, lái xe an toàn, kiếm được nhiều tiền đổi xe khác ngon hơn nữa.

HI_CLASS

Xe điện
Khung cảnh khá yên tĩnh ,đúng là nơi đền chùa! vote cho cái máy ảnh nhiều chấm của bác

Getz6329

Xe tải
Cảnh đẹp quá.Em cũng đang dự định đi về phía Ba Vì để thăm Đền Thượng. Hôm nay biết thêm thế này, chương trình càng thêm phong phú
Em lại lên kế hoạch thôi.
Đã vuốt cụ chủ thớt

babinbon

Xe buýt
trông cổ kính nhể!!!vote cụ chủ

_F4_

Xe tăng
Em up thêm tí thông tin giúp các cụ đi chùa đầu xuân nhé!Muốn đi đền Thượng, đền Trung, đền Hạ thì các cụ phải vào đền Đá Đen trình báo trước rồi với lên các đền đó (b)

tran_thuat_lai

Xe lăn
thế chủ thớt có gặp ông NẤU-Từ đền không ?...he he

vietnamarc

Xe điện
Bác chủ thớt liếu quá! Gấu nhà bác mà biết Lá Cọ là...Có Lạ thí chít với gấu!:))
Mà bác có biết lạ ở đây là gì ko??? là cô bé bán quán, nhìn xinh đáo để nhỉ?bác làm gì chả rang lạc liên tục!!!:))

vietnamarc

Xe điện
Bác chủ thớt liếu quá! Gấu nhà bác mà biết Lá Cọ là...Có Lạ thí chít với gấu!:))
Mà bác có biết lạ ở đây là gì ko??? là cô bé bán quán, nhìn xinh đáo để nhỉ?bác làm gì chả rang lạc liên tục!!!:))

cuchuoi

Xe máy
thế chủ thớt có gặp ông NẤU-Từ đền không ?...he he
Có cụ ạ, em biết ông Nấu từ khi bác này còn đang làm từ đền trên đền Trung. Em có hỏi về mấy vụ báo chí thì bác này bảo chờ Thành phố thực hiện dự án bảo tồn, tôn tạo lâu quá nên dân tự đóng góp công đức tu sửa. Chính do cái việc tu sửa không theo thiết kế nào hết nên hình dáng công trình mới loạn thế này.
Bác này bảo khi dự án được phê duyệt, các hạng mục sẽ được tôn tạo lại đồng bộ hơn.

khoancat_Betong

Xe đạp
Vâng, còn mấy kiểu em up nốt.
Đây là nơi thờ thần Hổ-chúa sơn lâm:

Cổng tứ trụ:

Lúc đi về em nghỉ và ăn trưa tại quán Lá Cọ, ở đây ăn uống sạch sẽ, giá cả cũng tạm ổn:

Còn đây là vợ cả và vợ hai còi nhà em:

Em xin hết. Kính chúc các cụ năm nay mạnh khỏe, lái xe an toàn, kiếm được nhiều tiền đổi xe khác ngon hơn nữa.
oHHH BÁC ĂN Ở NHÀ HÀNG LÁ CỌ HẢ! NHÀ EM ĐỐI DIỆN ĐẤY ! NHÀ HÀNG HIỀN HẠ - ĐẶC SẢN BA VÌ.

khoancat_Betong

Xe đạp
bác chủ thớt liếu quá! Gấu nhà bác mà biết lá cọ là...có lạ thí chít với gấu!:))
mà bác có biết lạ ở đây là gì ko??? Là cô bé bán quán, nhìn xinh đáo để nhỉ?bác làm gì chả rang lạc liên tục!!!:))
uiii bác! Nhà em là nhà hàng hiền -hạ đối diện đó mà. Em có thấy cô bé bán hàng xinh nào đâu nhỉ. Hehe. Hay là lâu ngày không về nhà nên ko để ý.
Mà măt mũi bé đó thế nào bác tả hộ em cái. Hehe. Không khéo nhầm sang bà chủ thì chít

khoancat_Betong

Xe đạp
em up thêm tí thông tin giúp các cụ đi chùa đầu xuân nhé!muốn đi đền thượng, đền trung, đền hạ thì các cụ phải vào đền đá đen trình báo trước rồi với lên các đền đó (b)
bác nói chuẩn đấy ! Nên trình báo ở đền đá đen trước bác chủ thớt nhé!