Khoe xe Chuyên đề S class W140

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Em định chơi bạo đổi qua con này, vì mê nó từ lâu lắm rồi, bắt đầu từ OF vưà ra đời 2006 cơ. Post bài này lên để các bác vào gàn, dội cho em vài xô nước cho hạ xuống tý :6:
Chiếc xe này là loại đỉnh (flagship) tập trung tất cả những gì tốt nhất cuả Mercedes Benz, thuộc dòng fullsize luxury car, ra đời năm 1991 và kết thúc sứ mệnh năm 1999 (được tiếp nối bởi dòng W220)

Cho đến giờ này, em xe này vẫn được Văn phòng CP sử dụng để đón tiếp các VIP và nguyên thủ quốc gia, và ko phải riêng chỉ VN. Nó có mặt trong rất nhiều bộ sưu tập xe cuả các ông trùm dầu mỏ, địa ốc... và trong bộ sưu tập cuả ngài Kim Chính Nhật, chủ tịch Triều Tiên

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn

Chiếc W140 này cùng thời với con W124 cuả em - nhưng nó là hạng nhất còn W124 là hạng trung (mid-size executive car). Hai chiếc này chia sẻ kiểu thiết kế vuông vắn rất khoẻ mạnh mực thước và sang trọng, cho đến giờ naỳ vẫn thu hút hàng triệu fan hâm mộ (xem trong benzworld).

Cũng giống như W124 E-class và W126 S-class, khi mới ra đời nó được đánh mã đằng sau, kiểu 500SE (shot wheelbase) 500SEL (long wheelbase) và 500SEC (couple) và thay đổi đồng loạt vào năm 1993 với cách đặt Ký tự trước thành S500, S500L và CL500 (dòng CL được tách riêng khỏi S class vào năm 1996)

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Đây là khoang máy cuả nó, xin tặng bác SHD

đây nưã

Em này sử dụng 3 loại động cơ L6, V8 và V12, dung tich xi-lanh nhỏ nhất em biết là 280cc và lớn nhất là 600cc. Em kết nhất loại 320cc
Em này có 3 ký hiệu máy là M104 (cho S320 trở xuống) M119 (cho S400 trở lên) M120 (cho con S600). Ngoài ra động cơ cho bản máy dầu là OM603 (S350)
Em này được trang bị 3 loại hộp số 4G-TRONIC, 5G-TRONIC và 5 số sàn.

Em này bản chuẩn có chiều dài 5,21m và rộng 1,9m - chị em mà cao 1,6m có thể nằm ngủ duỗi thẳng chân băng ghế sau. Chiếc S280 ngắn hơn chút, dài 5,13m. Chiếc S- W220 đời sau kích thước mọi mặt đều khiêm tốn hơn em này nhá!

babinbon

Xe buýt
W140 mà vẫn còn nuột quá cụ ạ,nhìn chắc chắn,khỏe.

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Đây là chiếc S280 đang lay động em rất mạnh, em cũng đã rất xin chết giá 22K, nhưng bên bán còn rắn 24K, chưa gặp được nhau. Có lẽ nhường cho bác M&M cũng đang rất bồ kết nhỉ. M béo mua trước đi 1 năm rồi rét quá bán lại, bây giờ mua 22,5 hoặc 23 là xong ngay, 1 năm sau bán lại cho anh bớt 15% còn 19.5K nhỉ :))

Ở bên gara bác SHD cũng có 1 em S320 đời 1995 cuả bác Long-Kamaz. Em đã mò ra mở cabo mở cưả chui vào xem tận nơi, tuy còn tốt nhưng nếu so với con S280 này cuả em thì chỉ 6:10 thôi. Thật

Chỉnh sửa cuối:

robin2.0

Xe tăng
Hôm qua e đi trên đg Minh Khai gần sông Kim Ngưu ấy thấy 1 e này trong salon, bác nào muốn cưới qua đó cưới luôn e nó về đi đê e nó ở đấy với mấy thằng quỷ X5 e nó biến thành quỷ thì chit

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Một vài hình ảnh khác
nội thất

Mâm độ lên rất đẹp, về hình thức chả hề kém cạnh bất cứ con đời mới nào

Một vài điểm đặc biệt:
W140 là dòng sau cùng được biết cuả Merz cho loại động cơ khủng V12 6 lít (overengineered) vì quá tốn kém.
Nó cũng đã từng được trang bị laọi giảm sóc treo khí hidro (Hydropneumatic suspension) nhưng may quá laị bỏ ra, nên bây giờ em mới dám bạo gan mua, vì êm thì êm thật nhưng thay thế thì phức tạp và đắt. Loại treo hơi chỉ được áp dụng chính thức cho dòng S từ đời 2000 trở lại đây. Cưả kính 2 lớp 2 khớp cũng là 1 điểm đặc biệt cuả em xe này.
Về lý thuyết, nó là xe cực kỳ an toàn (như MB vốn đã luôn an toàn), đảm bảo tính mạng cho va chạm trên 200kmh nếu tuân thủ các nguyên tắc cuả nhà sx. Một sự kiện cũng làm cho dòng W140 nổi tiếng đó là Công nương Diana đã ra đi trên chiếc xe này cùng người tình khi mà họ gặp tai nạn trong lúc ko đeo seatbelt và vẫn còn nhiều bí ẩn xung quanh cái chết đó.

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Xem thử tí clip nào:
Cậu cầm tài này kỹ thuật lái bợm thật, nhưng trước tiên đó là hệ thống điều khiển và cân bằng cuả Merz dẫn động cầu sau người Đức sx là bố tướng :D khâm phục
http://www.youtube.com/watch?v=-U5vLWqIjX8&feature=related

Còn cái clip này mới kinh, thử nghiệm đâm nhau giưã con khủng nhất và con còi nhất cuả Merz thì khoang lái cuả cả 2 - ko con nào bị bẹp hết, cực cứng, và an toàn - Tiêu chí đầu tiên mà em chọn khi mua 1 chiếc xe.
http://www.youtube.com/watch?v=02eghIfyHP0&NR=1&feature=fvwp

dlamtv

Xe buýt
Chú này của bác đã độ lại bộ đèn nhỉ, hôm trước em cũng hỏi bộ đèn này khoảng 10 củ...nhưng em thấy ko đẹp, mất cái sự bệ vệ của dòng xe này đi.\
Giờ đi xe này mọi người lại phong cho danh hiệu: Đại gia hấp hối cụ nhể.

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
em thì em lại thấy cái đèn kia cũng hợp
đợt trc có đc ngồi em S320 nhà raubac 1 đêm
cảm giác lái sướng tê người
nói chung xe còn cứng thì đi vô tư độ vài năm nữa
và cũng như đa số dân mê BeNZ thì em thích dòng này nhất
trông rất có dáng lãnh đạo
các dòng sau chắc là sợ làm hoành quá xe sang cóc bán đc nên làm kiểu dáng xì tin quá

etran

Xe buýt
Một vài điểm đặc biệt:

Nó cũng đã từng được trang bị laọi giảm sóc treo khí hidro (Hydropneumatic suspension) nhưng may quá laị bỏ ra...
Em xin phép bác cho em đính chính lại chỗ này:

Hydropneumatic suspension không phải là giảm sóc treo khí hydro. Chữ "hydro" là ở trong "hydraulic", hydraulic+pneumatic = hydropneumatic.

Nó là hệ thống giảm sóc giảm chấn kết hợp thuỷ lực và khí nén. Cấu tạo khá phức tạp em không đề cập đến ở đây, ưu điểm rõ nhất của nó là họat động êm ái (comfort) hơn các hệ thống khác và có thể điều chỉnh được (niveau regulation) thích hợp với tải trọng hay địa hình…để đạt độ an toàn cao. Khí nén được sử dụng trong hệ thống này là khí Nitơ.

Ngày nay có nhiều xe đắt tiền được trang bị hệ thống này. Nhất là dòng xe premium ví du. S-Class... hay SUV kiểu như Q7, Touareg, ML… nhờ đó có thể điều chỉnh (auto hoặc manual) khoảng sáng gầm xe thích hợp với tốc độ để xe bám đường. Các bác đừng ngạc nhiên khi thấy rõ ràng em Q7 vừa rồi trên đường cao tốc thấy nó thấp dẹt xuống mà đến khi nó dừng lại ở hàng phở thì cao to lừng lững thế :)
Em xin hết ạ.

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Dòng W140 này em rất thích, chỉ tội bây giờ kiếm được 1 con mà nội thất còng đẹp thì quá khó tại VN, nên em đành chuyển lên đời W220, nói chung đã là dòng Full size thì chạy cực thích, an toàn bậc nhất và cũng hiện đại bậc nhât.

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Chú này của bác đã độ lại bộ đèn nhỉ, hôm trước em cũng hỏi bộ đèn này khoảng 10 củ...nhưng em thấy ko đẹp, mất cái sự bệ vệ của dòng xe này đi.\
Giờ đi xe này mọi người lại phong cho danh hiệu: Đại gia hấp hối cụ nhể.
Bộ đèn này cộng với nguyên dàn đèn sau + với cái grill được chủ xe nhờ mua zin từ Mbusa cầm về, lắp vào khớp từng lỗ ốc luôn, giá là 1000$ - ko phải hàng taiwan, đảm bảo ko mờ. Bộ đèn +grill này làm em này trẻ đi 10 tuổi, giảm bớt đi sự trịnh trọng vốn dĩ hơi nhiều để 1 gã ko hề là chủ tịch hay lãnh đaọ như em có thể chaỵ bình thường hàng ngày. Em cũng nghĩ như bác Kingpin, nó đẹp hơn cái nguyên bản.
Hydropneumatic suspension không phải là giảm sóc treo khí hydro. Chữ "hydro" là ở trong "hydraulic", hydraulic+pneumatic = hydropneumatic.
Ngày nay có nhiều xe đắt tiền được trang bị hệ thống này. Nhất là dòng xe premium ví du. S-Class... hay SUV kiểu như Q7, Touareg, ML… nhờ đó có thể điều chỉnh (auto hoặc manual) khoảng sáng gầm xe thích hợp với tốc độ để xe bám đường. Các bác đừng ngạc nhiên khi thấy rõ ràng em Q7 vừa rồi trên đường cao tốc thấy nó thấp dẹt xuống mà đến khi nó dừng lại ở hàng phở thì cao to lừng lững thế :) .
Tnx bác etran góp ý. Còn 1 loaị giảm sóc hơi nưã gọi là air-suspension bác ạ, bây giờ hay gọi là bầu hơi, mấy con bác kể đang dùng loại naỳ. Mấy loại giảm sóc này ngồi trong xe đi qua mấy gờ giảm tốc ko thấy cảm giác
Nhưng em ví dụ 4 caí giảm sóc cuả con đời sau (W220) mà thay thì giá cuả nó là 100 triệu nhé, bác petrol đang đi con này đã xác nhận, loại này thì bác HuynhC240 cũng đang đi 1 em :D (vưà nhắc Tào Tháo có Tào Tháo ngay :D )

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Tướng tá cuả M béo chính xác phải đi con này. Tilda hay Teana là chưa đủ. Ko cần phải lên nguyên bộ giày dép quần áo ghim gút cà vạt giá 6000eur đâu, thuê 1 tài xế lái rồi chui ra từ cưả sau, với tướng tá và diện mạo cuả M&M thì lúc âý càng mặc giản dị đối tác càng ngại :D

dlamtv

Xe buýt
Vâng chính cái W140 ở chỗ bác SHD bây giờ em sử dụng, nói chung còn phải sửa nhiều, như hôm rồi em muốn nó trở về càng nguyên bản càng tốt nên tốn khá nhiều tiền vào đó...bù lại đi cực thích.
Em đi xe này khoảng 400km 1 lèo mà về coi như không.
Có thể xác nặng lên cảm giác chạy sẽ tốn xăng nhiều, nếu đi mượn được đà hoặc từ tốn thì cũng tiết kiệm lắm.
Hôm nào phải qua bác Pín để nhờ tư vấn nâng cấp lên vậy.

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
đợt em chạy em này của nhà râu bạc
chắc cũng mất khoảng 18l/100km cho em nó nhưng em này cũng không lì quá đâu
muốn lưng dán vào ghế cũng dễ thui ợ
các bộ phận linh kiện em có thể mua tại Thái giá khá Tốt nên nếu cần các bác cứ báo em nhé
nếu không có hàng Gin em sẽ mua đc hàng for chất lượng tốt

dlamtv

Xe buýt
đợt em chạy em này của nhà râu bạc
chắc cũng mất khoảng 18l/100km cho em nó nhưng em này cũng không lì quá đâu
muốn lưng dán vào ghế cũng dễ thui ợ
các bộ phận linh kiện em có thể mua tại Thái giá khá Tốt nên nếu cần các bác cứ báo em nhé
nếu không có hàng Gin em sẽ mua đc hàng for chất lượng tốt
Vâng nói các bác sẽ ko tin chứ trong phố em chạy cũng chỉ khoảng 16l/100km đổ lại, đường trường khoảng 12l. Nếu chạy dán lưng vào ghế thì trên 20l/100km là cái chắc.
Hồi mới có xe em chạy theo kiểu thể thao, nghĩa là đè ga liên tục thì 300km ngốn luôn 70l xăng đấy.

Ghét nhất là cứ phải ra đăng kiểm 06 tháng 1 lần.

Em cũng chạy LS400 rồi nhưng nói chung cũng không thích bằng, cái vô lăng cầm cũng nhẹ nhưng cảm giác bị lỏng hơn Mẹc

Chỉnh sửa cuối: