Hỏi về phần mềm có thể định vị vị trí của thuê bao di động.

bmw318i

Xe tăng
Các cao thủ IT cho em hỏi, em có trang bị di động cho mấy chú nhân viên. Có việc cần gọi các chú ấy thì lại được báo cáo là ở mãi đâu cách cty mấy chục km cơ, chả biết là đúng hay là lại phét lác. Liệu có phần mềm nào có thể xác định được vị trí hiện tại của số điện thoại ấy không ạ?
Thank các bác.

HangB2

Xe điện
Cái này gọi là thiết bị đạc ba chiều và chỉ mấy nhà đài có thôi cụ ợ nhưng họ không cung cấp thông tin này cho cụ đâu

Ngoài ra còn có cái vệ tinh nó cũng giúp được cụ nếu như điện thoại của cụ cho nhân viên có GPS, có đăng ký sử dụng và phải đang trong lúc kích hoạt thì cụ sẽ xác định được nó nằm ở đâu

bmw318i

Xe tăng
Cái này gọi là thiết bị đạc ba chiều và chỉ mấy nhà đài có thôi cụ ợ nhưng họ không cung cấp thông tin này cho cụ đâu

Ngoài ra còn có cái vệ tinh nó cũng giúp được cụ nếu như điện thoại của cụ cho nhân viên có GPS, có đăng ký sử dụng và phải đang trong lúc kích hoạt thì cụ sẽ xác định được nó nằm ở đâu
Cám ơn cụ đã chỉ bảo.

ChiePCW

Xe tăng
Phát cho mỗi cụ 1 cái máy có GPS ( ưu tiên chạy WinMo), cài cái phần mềm gì đó em quên mất rồi vào rồi mỗi lần báo cáo là chạy cái đấy, điền số của cụ vào nó sẽ nhắn tọa độ các chú ấy đang ở vào máy của cụ.
Hoặc nữa là gắn lên người mỗi chú 1 bộ GPS hay dùng theo dõi ô tô, đảm bảo theo dõi online luôn :))

toanvinh_forever

Xe điện
cụ cứ gắn cho mỗi thằng cái định vị, đi đâu thì mang theo, thằng nào không mang theo ông trừ lương là ok :))

TÔM

Xe buýt
Bác tuyển cho mỗi nhân viên một em thư ký, em đó sẽ có nhiệm vụ cầm GPS .=))

tuanmt

Xe máy
Kụ ơi, gắn GPS vào, làm sao cụ biết được nó mang theo người không.Mua riêng cái GPS cũng chả rẻ cỡ trên 100 USD rồi, Các máy 3G có đính GPS cũng đắt mà có phải khu nào cũng có sóng 3G đâu.

Em được biết các nhà mạng có dịch vụ xác định vị trí thuê bao với điều kiện thuê bao được xác định vị trí phải đồng ý cho phép nhà mạng gửi thông tin vị trí đến một số điện thoại nào đó.
Cái này Kụ ép nhân viên phải đồng ý và nhà mạng gửi vị trí vào số của Kụ thì được.
Em dùng MobiFone, dịch vụ ý tên là LBS (Location Base Service). Nhưng độ chính xác thì tùy khu vực cụ nhé. Trong nội thành, nhiều trạm thì bán kính khoảng 100m, vùng núi thì có khi lên đến mấy km đó cụ.

Thèm_Ôtô

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Cụ tham khảo cái dịch vụ miễn phí này nhé "google latitude". Phần mềm này nó lấy địa điểm theo trạm thu phát sóng GSM và thể hiện trên trên Gôgle Map. Bây giờ trạm thu phát nhiều. em ở Vũng Tàu mà thử toàn nằm trong phạm vi 80 - 100m thôi.

Chỉnh sửa cuối:

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Cụ tham khảo cái dịch vụ miễn phí này nhé "google latitude". Phần mềm này nó lấy địa điểm theo trạm thu phát sóng GSM và thể hiện trên trên Gôgle Map. Bây giờ trạm thu phát nhiều. em ở Vũng Tàu mà thử toàn nằm trong phạm vi 80 - 100m thôi.
Cái nỳ cụ cài dư lào ạ? Em vào nó đâu có support cho VN đâu?

Thèm_Ôtô

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Cái nỳ cụ cài dư lào ạ? Em vào nó đâu có support cho VN đâu?
Cụ cài google map vào điện thoại, sau đó chạy google map trên điện thoại lên, mở chức năng latitude, login với 1 tài khoản google hoặc tài khoản Gmail. sau đó chọn mục friend để add thêm tài khoản của bạn bè hoặc tài khoản khác của mình (cũng google hoặc gmail nhé) hoặc để thử thì không cần add thêm cũng được. Toàn bộ quá trình đó yêu cầu điện thoại của cụ đang kết nối internet (wifi hay gprs hay 3g đều được). Xong xuôi cụ mở máy tính vào google latitude login với tài khoản friend hồi nãy đã add vào latitude trên đt hoặc chính tài khoản hồi nãy login. Cụ sẽ thấy là mình đang ở đâu trên bản đồ google. Have Fun >:D<

TNTuan

Xe điện
em ko dám làm nhân viên của cụ đâu ah b-)

shopso.vn

Xe máy
Website
shopso.vn
Cụ cài google map vào điện thoại, sau đó chạy google map trên điện thoại lên, mở chức năng latitude, login với 1 tài khoản google hoặc tài khoản Gmail. sau đó chọn mục friend để add thêm tài khoản của bạn bè hoặc tài khoản khác của mình (cũng google hoặc gmail nhé) hoặc để thử thì không cần add thêm cũng được. Toàn bộ quá trình đó yêu cầu điện thoại của cụ đang kết nối internet (wifi hay gprs hay 3g đều được). Xong xuôi cụ mở máy tính vào google latitude login với tài khoản friend hồi nãy đã add vào latitude trên đt hoặc chính tài khoản hồi nãy login. Cụ sẽ thấy là mình đang ở đâu trên bản đồ google. Have Fun >:D<
thanks cụ nhá em làm được rồi, đơn giản cụ nhỉ

BlueF

Xe tải
Riêng với điện thoại thì chỉ xác định được khu vực theo trạm phát sóng di động thôi cụ ạ. Vì mỗi đt vào khu vực phát sóng của trạm nào thì nó biết khu vực ở trạm đấy, nhưng mà cái này phải nhà mạng mới chơi được chứ cty chơi em nghĩ hơi khó.

Theo google map thì biết online thế nào được hả bác Thèm? Em thấy nó chỉ add theo địa chỉ email, chứ nó có cho biết theo điện thoại được đâu ạ. Mà theo cái email thì vô cùng lắm, khó mà biết cái thằng mình muốn biết nó ở đâu trên bản đồ được ạ. Theo google thì nó chỉ có thể tìm mình bằng IP, mà IP thì quá đơn giản để sang Mỹ, Trung Quốc ... hoặc bất kỳ nước nào ạ.

@Thèm: Em add cụ rồi đấy, cụ xem xem em đang ở đâu.

BlueF

Xe tải

Thèm_Ôtô

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Riêng với điện thoại thì chỉ xác định được khu vực theo trạm phát sóng di động thôi cụ ạ. Vì mỗi đt vào khu vực phát sóng của trạm nào thì nó biết khu vực ở trạm đấy, nhưng mà cái này phải nhà mạng mới chơi được chứ cty chơi em nghĩ hơi khó.

Theo google map thì biết online thế nào được hả bác Thèm? Em thấy nó chỉ add theo địa chỉ email, chứ nó có cho biết theo điện thoại được đâu ạ. Mà theo cái email thì vô cùng lắm, khó mà biết cái thằng mình muốn biết nó ở đâu trên bản đồ được ạ. Theo google thì nó chỉ có thể tìm mình bằng IP, mà IP thì quá đơn giản để sang Mỹ, Trung Quốc ... hoặc bất kỳ nước nào ạ.

@Thèm: Em add cụ rồi đấy, cụ xem xem em đang ở đâu.
em quên nhắc cụ là phải add bằng cái account đang login vào latitu trên đt cơ. Em add của em cho cụ xem thử nhé. Cái acc của cụ add cho em không phải đang login vào latitude trên đt cho nên em xem nó báo unknow location.

Tungbin

Xe buýt
hihi e cũng cần định vị đien thoại lắm. để theo dõi cô em .mà nghe chừng khó lắp lắm

bmw318i

Xe tăng
Em đã thứ gu gồ la ti tút theo như cụ "thèm" chỉ dẫn rồi. Nhưng mờ ứ được.