2200km-HN-Cầu Treo-Vientiane-Luang Phrabang-Phonsavan-Cánh đồng Chum-Nậm Cắn-HN

joyride

Xe điện
Em vừa có chuyến đi 7 ngày, 2200km từ Hà nội sang Lào và ngược lại.

Đoàn có 4 người: em và cậu em làm xế chính và xế phụ thay nhau lái. Hai cụ ông đi ôn lại những chiến trường xưa. Đi trên xe Innova nên cũng rộng rãi.

Trước khi đi đã phải chuẩn bị đầy đủ giấy tờ, kiểm tra xe cộ chu đáo.

Thủ tục cho xe thì làm ở Cao bá Quát.

Chuẩn bị bản đồ và tuyến đi (em xin được của 1 cụ)

Passport cho xe và giấy transit dán ở kính. Với giấy tờ như vậy có thể xuất/nhập cảnh xe theo các cửa khẩu khác nhau.

Em tạm đặt gạch đã. Từ từ sẽ up dần.

Sau một hồi mệt mỏi trong phố xá Thủ đô, xe cũng ra được đến đường HCM. Đoạn qua Ninh Bình thấy phá núi đá vôi mà hãi, con cháu chúng ta không biết còn được chiêm ngưỡng các dãy núi này không.

Đi đường HCM ngán nhất cảnh này. Đang đi 80-100km/h mà gặp thì phanh mệt nghỉ.

Tình hình là em đã kỳ cạch resize và upload được khoảng 400 cái ảnh lêm mạng rồi. Sẽ úp dần dần nhé.

Cung đường HCM rất đẹp và vắng. Các cụ đi cẩn thận thì khỏi lo bắn tốc độ,..

Dọc đường hàng quán, cây xăng cũng nhiều rồi. Không như mấy năm trước

Đến Tân kỳ, nơi trước đây khởi nguồn con đường HCM huyền thoại với đài tưởng niệm KM số 0:

Chỉnh sửa cuối:

pacuapin

Xe buýt
Cụ nào cần làm giấy liên vận này ú Em một tiếng.có trong ngày.

Hamvui001

Xe buýt
Tiếp đi kụ ơi, cho nhiều ảnh lên nhé...

Ti tach

Xe buýt
Cụ chủ thới chỉ dẫn cụ thể giúp cách điền form đơn xin giấy phép liên vận cho xe( hôm E đến xin mẫu thì ko hỏi cụ thể được , vội đi, khi về ko biết điền thế nào). các điều kiện đi kèm như thời hạn bằng lái, bảo hiểm, đăng kiểm.... có đòi hỏi gì đặc biệt ko? Em định đầu tháng 6 đi thì có cần làm ngay thủ tuc xe từ bây giờ ko? Đi như hành trình của bác, nghe nói về đương cửa khẩu Nậm cắn hơi vất vả phải ko Bác, E đi có con nhỏ nên xin ý kiến để cân nhắc. thỉnh giáo bác.

Dan Le

Đi bộ
Em ngồi chờ ảnh cụ

shopdenpin

Xe đạp
bác cho ảnh lên đi, nước bạn Lào hay bị oan ức với các bạn Việt lắm vì "Lào là nước Lào "

Thanhpt

Xe buýt
Website
suntechvietnam.vn
"Nước ta cũng giống nước Lào
Con kiến nó cũng chui vào chui ra
Nước Lào cũng giống nước ta
Con kiến nó cũng chui ra chui vào"
Đúng ko các cụ nhỉ? Đợi bác chủ thới thêm ảnh cho ý kiến đây.

hien1977

Xe tải

joyride

Xe điện
Cụ chủ thới chỉ dẫn cụ thể giúp cách điền form đơn xin giấy phép liên vận cho xe( hôm E đến xin mẫu thì ko hỏi cụ thể được , vội đi, khi về ko biết điền thế nào). các điều kiện đi kèm như thời hạn bằng lái, bảo hiểm, đăng kiểm.... có đòi hỏi gì đặc biệt ko? Em định đầu tháng 6 đi thì có cần làm ngay thủ tuc xe từ bây giờ ko? Đi như hành trình của bác, nghe nói về đương cửa khẩu Nậm cắn hơi vất vả phải ko Bác, E đi có con nhỏ nên xin ý kiến để cân nhắc. thỉnh giáo bác.
Điền form này đơn giản thôi mà. Quan trọng là cụ chuẩn bị đầy đủ giấy tờ xe, bằng lái, hộ chiếu, đăng kiểm,... đầy đủ. Em cũng nhờ người làm hộ cho nhanh nên không nhớ kỹ. Để ngừa rủi ro, bác cứ làm thủ thục trước khoảng 2 tuần so với ngày dự định đi.

Cửa khẩu Nậm cắn không khó đi lắm đâu. Từ cửa khẩu này về đường HCM sẽ đi qua khoảng rừng săng lẻ rất đẹp.

Về xe cộ bác cần chuẩn bị chu đáo, kiểm tra hết lốp dự phòng,... do đường bên Lào tương đối vắng. Nhỡ hỏng xe giữa đèo thì mệt. Xe em trước hôm đi đem kiểm tra toàn bộ, thay luôn hai lốp mới, đem theo đầy đủ đồ nghề sửa chữa, bơm điện,...

Tại cửa khẩu Cầu treo, khi làm thủ tục xuất cảnh bác sẽ thấy chỗ bán bảo hiểm xe khi quá cảnh Lào. Bác có thể mua cho yên tâm. Còn bọn em không mua, lúc vào Vientiane CSGT Lào có kiểm tra, em đưa 40 000 kíp Lào tiền cà phê là OK. Thực ra do toàn tài cứng, lại có người quen bên Lào nên bọn em mới không mua, còn ngoài ra thì nên mua bảo hiểm bác ợ.

Có con nhỏ thì ngại nhất là 200km đương đèo từ Vientiane đi LuangPrabang và 160km đường đèo từ Luang Prabang đi Xiên Khoảng thôi. Đường lưng chừng núi và cua liên tục. Tuy không bằng đường Tây Bắc VN nhưng dài hơn nhiều nên mệt.

Luc từ Vientiane đi LuangPrabang bác nên đem theo đồ ăn trưa, đến Vang Vieng nghỉ lại, thăm động,... ăn trưa rồi 2h00PM khởi hành đi LuangPrabang sẽ đến nơi khoảng 6h00PM. Đây chính là đoạn đường đèo và mệt nhất.

joyride

Xe điện
Tiếp tục dọc đường HCM đến chiều tối thì đến cửa khẩu Cầu Treo. Đoàn nghỉ luôn tại cửa khẩu, nhà khách của CA XNC và biên phòng. Giá 100kVND/phòng. Vệ sinh thì về với thiên nhiên.

Ngủ ở chỗ này

Xa xa là cửa khẩu:

Làm đầy 1 bình xăng tại cây xăng sát cửa khẩu. Sang Lào thì xăng sẽ là hơn 20 000VND/lít

Một xe tour du lịch cũng làm thủ tục xuất cảnh:

Các đoàn du lịch từ Lào đi hướng ngược lại:

Tây ba lô xuyên Đông dương:

Chờ đoạn giữa biên giới để nhập cảnh vào Lào:

Xong xuôi chuẩn bị lên đường:

Bắt đầu vào đường Lào:

Cứ 100-110km/h mà đi. Đến trưa thì nghỉ ăn trưa tại Pakxan:

Ăn trưa xong tiếp tục thẳng tiến. Trên đường Lào cũng có các biển hạn chế tốc độ nhưng chẳng có xxx rình bắn. Nói thêm là toàn bộ thời gian đi xe bên Lào bọn em không phải/không được bấm còi lần nào.

Các đoạn cua đều có biển mũi tên theo chuẩn. Nhưng tại các cung đường đèo thì lại thiếu và nguy hiểm nhất là không có hàng rào bằng tôn.

Đến 15h30 chiều thì đến Vientiane. Dừng 30 phút ở Khải hoàn môn chụp ảnh

Sau đó thì hỏi đường lò dò đến bờ sông Mekong để đi Bãi Phật - Buddha Park:

Chỉnh sửa cuối:

Ducwagon

Xe tăng
Tiếp ảnh đi cụ ơi, thèm quá..

joyride

Xe điện
Cuối cùng đi lạc mất 50km vào con đuờng này, sau khi thám thính không qua được đành quay đầu

Lúc quay đầu thì xe bị lún. Không lên được. Rất may là người dân Lào dọc đường nhiệt tình và tốt bụng đẩy lên hộ.
Về được đến Vientiane thì trời đã sẩm tối. Chụp được con nhái Toyota Yargo của Hồ Cẩm Đào (BYD)

Bổ sung thêm chút là từ Cầu Treo về Vientiane có nửa đầu là đường đèo (đến Pak Kading), phong cảnh rất đẹp. Có 1 điểm ViewPoint dọc đường (Pak kading):

Đây gọi là Thạch Lâm của Lào:

Chỉnh sửa cuối:

remlun

Xe tải
đẹp quá cụ ahj,

Ti tach

Xe buýt
Điền form này đơn giản thôi mà. Quan trọng là cụ chuẩn bị đầy đủ giấy tờ xe, bằng lái, hộ chiếu, đăng kiểm,... đầy đủ. Em cũng nhờ người làm hộ cho nhanh nên không nhớ kỹ. Để ngừa rủi ro, bác cứ làm thủ thục trước khoảng 2 tuần so với ngày dự định đi.

Cửa khẩu Nậm cắn không khó đi lắm đâu. Từ cửa khẩu này về đường HCM sẽ đi qua khoảng rừng săng lẻ rất đẹp.

Về xe cộ bác cần chuẩn bị chu đáo, kiểm tra hết lốp dự phòng,... do đường bên Lào tương đối vắng. Nhỡ hỏng xe giữa đèo thì mệt. Xe em trước hôm đi đem kiểm tra toàn bộ, thay luôn hai lốp mới, đem theo đầy đủ đồ nghề sửa chữa, bơm điện,...

Tại cửa khẩu Cầu treo, khi làm thủ tục xuất cảnh bác sẽ thấy chỗ bán bảo hiểm xe khi quá cảnh Lào. Bác có thể mua cho yên tâm. Còn bọn em không mua, lúc vào Vientiane CSGT Lào có kiểm tra, em đưa 40 000 kíp Lào tiền cà phê là OK. Thực ra do toàn tài cứng, lại có người quen bên Lào nên bọn em mới không mua, còn ngoài ra thì nên mua bảo hiểm bác ợ.

Có con nhỏ thì ngại nhất là 200km đương đèo từ Vientiane đi LuangPrabang và 160km đường đèo từ Luang Prabang đi Xiên Khoảng thôi. Đường lưng chừng núi và cua liên tục. Tuy không bằng đường Tây Bắc VN nhưng dài hơn nhiều nên mệt.

Luc từ Vientiane đi LuangPrabang bác nên đem theo đồ ăn trưa, đến Vang Vieng nghỉ lại, thăm động,... ăn trưa rồi 2h00PM khởi hành đi LuangPrabang sẽ đến nơi khoảng 6h00PM. Đây chính là đoạn đường đèo và mệt nhất.
Cám ơn cụ cho 1 số thông tin bổ ích. xin hỏi thêm cụ là bảo hiểm bắt buộc xe có đòi hỏi thời hạn còn lại không?. Sổ liên vận có thời hạn bao lâu, tem xuất cảnh 1 lần có thời hạn bao lâu( để nếu khoái E làm chuyến nữa vào cuối năm- mùa khô)?. cụ nhắn cho E cái số Mobi của Cụ để có thể xin thỉnh giáo thêm. số của E nhắn vào hòm thu cua cụ rồi nhé . cám ơn Cụ. vodka cụ cái.(b)

Chỉnh sửa cuối:

joyride

Xe điện
Tiếp tục đoạn trên, quay lại Vientiane bọn em mới bắt đầu đi tìm khách sạn. Tiêu chí là ngon bổ rẻ nên đi ra phố Tây dọc sông Mekong dò la. Cuối cùng đến khách sạn/nhà nghỉ Phonxay, chủ KS đưa ra giá 22USD cho 1 phòng. Cuối cùng bọn em mặc cả xuống 18USD. Check in và bắt đầu liên lạc với người thân bên Lào.

Sáng hôm sau thì ông anh họ đi đến và lên lịch trình đi bãi Phật tại Vientiane, sang Nọng Khai- Thái Lan, đến thăm Udon (Thái lan) thăm bãi Phật bên Thái và về lại Vientiane.

Do không đưa xe sang Thái được nên đi bằng xe ông anh họ, các cụ xem có gì đặc biệt trên con xe này không nhé, giá tại Lào là 57 000 USD:

Em nói luôn đây là Camry Hybrid (xăng-điện), riêng tiền cái biển số là 12 000 USD.

Rời Vientiane lúc 7h30 sáng. Đi 1 tý thì đến bãi Phật gần Vientiane:

Bên trong tượng Phật rất nhiều làm theo các sự tích trong kinh sách:

Cái này em cứ tạm gọi là cõi luân hồi, bên trong có đủ thiên đường, địa ngục:

Người có tâm và công sức xây dựng bãi Phật này đã mất. Trong khi đang xây dựng dở dang thì chiến tranh, ông phải chạy qua Thái lan và xây mội bãi Phật tương tự với qui mô lớn hơn nằm đối diện với bãi Phật tại Vientiane qua sông. Ông mất tại Thái lan và thi hài không cần xử lý gì vần được để tại chùa chính ở bãi Phật bên Thái.
Em sẽ up tiếp ảnh bãi Phật bên Thái sau theo lịch trình đi.

benq

Xe điện
Chuyến đi của cụ hay và bổ ích,..người nhà cụ bên đó chắc oách rồi> Dân Lào thì rất lành, nhưng cậu bạn e cũng sống bên đó nhiều thì bảo. "chỗ nào nhiều dân VN sống là y như rằng bát nháo và phức tạp" :-B. Mời cụ vodka

dat_asroma

Xe tải
Chuyến đi của bác hay đấy nhỉ, bao giờ em sắm được con xe khỏe khỏe 1 chút thì cũng làm chuyến chơi xa như bác.

cabin

Xe buýt
chúc mừng bác có chuyến đi thú vị (b)