+ Trả lời
Trang 3 / 13 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 5 6 7 ... CuốiCuối
Kết quả: từ 21 đến 30 trong 129

Đề mục: Ngõ và cổng rộng tối thiểu bao nhiêu để xe ô tô vào được?

Mua xe ngày
    25-03-2009
    Động cơ OF
    108 mã lực

Trích dẫn blackkafei viết Nghía cột cây số
    em nghĩ là sẽ vào được thôi. (bác đừng chơi quả tam cấp ở cửa nhé )
    Dạ, em quên có ...2 bậc thềm cao tổng cộng 18cm cụ ạ, dưng mà nếu tính đến chân tường thì ngõ rộng 4.7m ạ.

Trích dẫn Lamborghini78 viết Nghía cột cây số
    Cơ bản là cái đường vào cổng của bác có đủ rộng để quay xe ko chứ cổng rộng 3,7m thì vô tư rồi
    Nếu nói chính xác là 4.7m cụ ạ.

Trích dẫn bagiahuhu viết Nghía cột cây số
    Ngõ nhà em rộng 3,5m, cổng rộng 2,75m, sân sâu 2,2m, cổng gara rộng 2,4 m xe dài 4,4m, rộng 1,8 m ra vào vô tư. Hôm nào say thì 1 đỏ hôm nào tỉnh thì 2 đỏ là ok

Nhà cụ như thế thì cũng vô tư thôi, quá rộng.
    Em thích nhất là cái màu đỏ của cụ

Trích dẫn Thích Là Bụp viết Nghía cột cây số
    Ngõ & cổng ấy là quá rộng òi.

Ngõ nhà chùa có 3,3m, cổng vào có 2,5 m thôi. SF Gold, Innova vẫn vào tốt.

Có điều là 2 bên cổng hơi vát chéo được sang 2 bên, như cái phễu ấy.
    Diễm phúc cho nhà em được cụ Bụp ghé thăm quá, em vẫn "khoái" cụ từ cái hồi phóng sự ảnh của cụ về chuyện lộn xộn ở trước cổng bến xe Giáp Bát hồi năm ngoái. Hình như nghề nghiệp của cụ có liên quan đến sông nước phải ko ạ? Em cũng vậy, hi vọng sẽ có dịp diện kiến cụ

Cuối cùng em xin đa tạ tất cả các cụ đã quan tâm và có nhời đến thớt này của em. Nhân tiện em cũng xin cóp-pết một ví dụ tương tự mà em search được trên google, để nếu có cụ nào cũng đang quan tâm đến vấn đề này có thể tham khảo:

Nguồn đây ạ: http://vnexpress.net/GL/Oto-Xe-may/T...0/01/3BA18205/
    ==============
    Xin tư vấn kích thước cổng cho ôtô
    Xin các bạn có kinh nghiệm và cho biết ngõ rộng 4 m, mặt tiền 5 m. Nếu làm cổng chính giữa mặt tiền thì rộng tối thiểu phải bao nhiêu để các xe đuôi ngắn như Matiz, Kia CD5, Hyundai Click vào được (Nguyễn Xuân Huy).
    Xin cho kích thước cổng cho từng loại xe.
    Xin cám ơn Tòa soạn.
    ---
    Kích thước cổng
    Xe tôi dài 4,3 m, rộng 1,7 m Nhà tôi: đường 6m, mở cổng 2,35 m Tiến vào bằng 2 đỏ ngon lành; lùi vào thì 1 đỏ
    9dragon
    ---
    Cổng nhà tôi
    Chào Anh Huy. Địa thế nhà anh cũng giống nhà tôi. Nhà tôi cổng rộng 3,5 mét con Zace của tôi ra vào vô tư. Anh có thể tham khảo. Thân.
    Nguyễn Hoàng Nguyên
    ---
    Tham khảo trường hợp của tôi
    Đất 4,5 m, hẻm 3,8 m. Để vào dễ dàng tôi phải làm cổng thụt vào 1,5 m, cổng/cửa rộng hết cỡ đất luôn (trừ cột, phần cửa mở). Kết quả là xe Civic của tôi ra vào dễ dàng chỉ bằng 1 lần cua.
    Ngay cả Camry cũng ra vào tốt.
    Quang Minh
    ---
    Giúp bạn Huy
    Với những xe như vậy, nếu là tôi thì chỉ cần ngõ rộng 4m +cổng>=2m là đủ. Với bạn thì với nhưng điều kiện đã có thì theo thôi thiết kế cổng = 1,5 chiều rộng của xe là thoải mái nếu bạn sợ thì ta cứ để rộng hơn cũng chẳng sao.
    Đỗ Gia
    ---
    Không nhỏ hơn 2.4m
    Nhà tôi đường trước cổng rộng 4.5m, cổng sát đường, cổng rộng 2.4m, hai cửa mở sang 2 bên, khi mở còn 2.3m, gara sâu 6m, rộng 3m cần nép xe vào 1 bên để lấy chỗ cho 2 xe máy đậu song song và khe đi vào phía trong. Xe dài 4.3, rộng 1.7 căn khéo thì 1 đỏ còn thường phải 2 đỏ. Nếu cổng rộng hơn thì dễ lùi vào hơn. Trước đây tôi cho xe tiến vào và lùi ra, sau thấy lùi vào rồi tiến ra dễ hơn. Nhà anh càng nông thì cổng càng phải rộng.
    Hoàng Hùng
    ==============
    Naviman đã sửa : 10-05-2010 lúc 20:21
    ===========================
    Life is Long Discovery.........

Mua xe ngày
    18-08-2010
    Động cơ OF
    0 mã lực

Trích dẫn Lamborghini78 viết Nghía cột cây số
    Cơ bản là cái đường vào cổng của bác có đủ rộng để quay xe ko chứ cổng rộng 3,7m thì vô tư rồi
    Báo cáo các bác em toàn phải gửi xe ngoài bãi thôi.

Mua xe ngày
    08-12-2009
    Động cơ OF
    52 mã lực

Các cụ cho e ké với, e đang định sửa lại để cho vợ 2 vào, hiện đang phải để ở bãi thương lắm. Nhà e rộng có 3,5m, trong lòng là 3,2m, ngõ trước nhà là 4,5m, nhà có sân sâu 2m. Vđề là em phải làm 2 lần dốc để vào nhà vì ngõ hay ngập nước, vậy các cụ cho e ý kiến là mỗi dốc thoải tầm nào thì thuận tiện cho xe ra vào với điều kiện e định để nền nhà cao hơn mặt ngõ tầm 80-90cm. Nếu để nhà cao hơn sân quá nhiều thì dốc phải dài thì lại chiếm hết sân, nếu để sân cao hơn mặt ngõ quá nhiều thì dốc thoải ra đường nhiều quá người ta lại nói. Theo các cụ thì nên chia thế nào và dốc thoải tầm nào vợ 2 (xe dài 4,4m, rộng 1,7m) ra vào thuận lợi ợ/

Mua xe ngày
    14-03-2010
    Động cơ OF
    29 mã lực

Báo cáo các cụ là nhà em cổng rộng 2m4 xe dài 4,5m, rộng 1.7m mặt ngõ khoảng 5m nói chung là lùi vào tốt cùng lắm là 1 đỏ. Có điều cũng phải để ý nếu mặt ngõ đông đúc thì cũng hơi mệt dễ tắc đường như chơi. Tốt nhất là kiếm 1 con rồi vào thử là an toàn nhất. Hehe mua xong xe rồi mà lại không vào đc thì vợ cả nó tẩn chết.

Mua xe ngày
    08-08-2006
    Động cơ OF
    52 mã lực

Trước khi mua xe nhà em làm cổng, đưa lên Autocad vẽ, kết quả : với ngõ rộng 2,6m thì cổng phải rộng 4,6m, chia làm 4 cánh.
    Sau khi làm cổng các thể loại từ Cá mập, Santafe, Zinger, Jolie, Altis của anh em bạn bè đều chui lọt kể cả chỉ cần mở 3 cánh cổng. Thừa mất 1 cánh.

Mua xe ngày
    29-08-2009
    Thường ở
    Nude
    Động cơ OF
    95 mã lực

Nhà bác sướng thật, ngõ nhà em 4m, cổng vào nhà chỉ làm có 2,4m/5,1m nên vào toàn phải lùi từ ngõ may mà chỉ có 50m. Từ ngày lùi, trình em lên cao hẳn Có cái mái hiên cho xe là ngon quá roài, chứ để vợ bơ vơ ngoài đường, bất đắc dĩ lắm mới phải làm thôi ạ
    Em là em khoái riệu lắm đấy bác Chưa đăng ký nhé

Mua xe ngày
    11-10-2007
    Động cơ OF
    145 mã lực

Tính chiều dài cơ sở của xe,tính đường chéo,đường kính quay xe rồi so với đường chéo của cổng và ngõ là được
    Chào bác Chưa đăng ký ,em giờ chạy xe Mercedes-Benz Sprinter Special 313 16 chỗ.Nếu bác cần đi chơi xa với nhiều người thì bác gọi em Mr Quang Anh 090 3257000

Mua xe ngày
    11-10-2007
    Động cơ OF
    145 mã lực

Đọc hết bài này để xem cách tính khoảng cách ra vào cho hợp lý

http://otofun.net/showthread.php?t=144376
    Chào bác Chưa đăng ký ,em giờ chạy xe Mercedes-Benz Sprinter Special 313 16 chỗ.Nếu bác cần đi chơi xa với nhiều người thì bác gọi em Mr Quang Anh 090 3257000

Mua xe ngày
    10-03-2010
    Động cơ OF
    0 mã lực

Ngõ 4m, cổng rộng 3m7 thì vào ngon, con Altis thì chỉ cần khoảng 2m5 là đã ngon rồi. Kích thước của xe Altis thì hình như là 1m8 thôi, cả gương mỗi bên khoảng 20cm nữa, tổng cộng là khoảng 2m2, nên bác còn thừa 2 bên hơi nhiều đấy ạ.

Mua xe ngày
    03-09-2008
    Động cơ OF
    40 mã lực

Theo e thi bác cứ xây bậc sao cho đi bộ lên xuống tiện nhất (mỗi bậc cao độ 22->25cm thì phải ) . Sau đấy ra hàng sắt, làm 2 cái dốc cho 2 hàng bánh (hoặc 4 cái nếu bác có 2 dốc) phù hợp với chiều cao gầm xe . Khi nào dùng ta mang ra, k0 dùng ta cất vào gọn gàng và nhẹ nhàng bác ạ.

Trích dẫn 3_banh viết Nghía cột cây số
    Các cụ cho e ké với, e đang định sửa lại để cho vợ 2 vào, hiện đang phải để ở bãi thương lắm. Nhà e rộng có 3,5m, trong lòng là 3,2m, ngõ trước nhà là 4,5m, nhà có sân sâu 2m. Vđề là em phải làm 2 lần dốc để vào nhà vì ngõ hay ngập nước, vậy các cụ cho e ý kiến là mỗi dốc thoải tầm nào thì thuận tiện cho xe ra vào với điều kiện e định để nền nhà cao hơn mặt ngõ tầm 80-90cm. Nếu để nhà cao hơn sân quá nhiều thì dốc phải dài thì lại chiếm hết sân, nếu để sân cao hơn mặt ngõ quá nhiều thì dốc thoải ra đường nhiều quá người ta lại nói. Theo các cụ thì nên chia thế nào và dốc thoải tầm nào vợ 2 (xe dài 4,4m, rộng 1,7m) ra vào thuận lợi ợ/

+ Trả lời
Trang 3 / 13 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 5 6 7 ... CuốiCuối