Ưu nhược điểm của các loại loa sub điện ????????

Em thấy loa SUB điện có đến 3 kiểu đặt loa khác nhau:
- Kiểu thông dụng nhất: loa đặt hướng ra phía trước.
- Kiểu loa hướng xuống đất (âm thanh tỏa ra 4 hướng).
- Kiểu loa nằm trong hộp cộng hưởng chia thành 2 ngăn. Loa nằm ở vách giữa, mặt loa nằm bên hộp kín, đuôi loa nằm bên hộp hở (có lỗ cộng hưởng + thông hơi và để truyền âm ra phía trước).

Nhưng em nghe thử thì cảm thấy kiểu 3 là OK nhất, sau đến kiểu 1 , còn kiểu úp xuống nghe kg sướng lắm.
Không biết các cụ thấy thế nào và tại sao họ làm ra lắm kiểu thế??
Ưu nhước điểm của mỗi kiểu?

Thanks

Chỉnh sửa cuối:

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
trả lời vụ này khoai à nha, mỗi hãng thiết kế ra đều có triết lý riêng cho cách bố trí loa và em nghĩ là không có 1 triết lý chung vì nếu cái nào là ưu nhất thì tất cả các hãng đã áp dụng hết rồi

xelu@

Xe tải
có quán karaoke còn đặt loa sub trong vách tường , giữa tường và lớp thạch cao, sờ vào lớp thạch cao mới phát hiện có lắp sub bên trong tường !!! hỏi chủ quán thì được trả lời : thiết kế như thế để tạo bass âm ! chệu:-w

KiaCD5numberone

Xe tăng
Em thấy loa SUB điện có đến 3 kiểu đặt loa khác nhau:
- Kiểu thông dụng nhất: loa đặt hướng ra phía trước.
- Kiểu loa hướng xuống đất (âm thanh tỏa ra 4 hướng).
- Kiểu loa nằm trong hộp cộng hưởng chia thành 2 ngăn. Loa nằm ở vách giữa, mặt loa nằm bên hộp kín, đuôi loa nằm bên hộp hở (có lỗ cộng hưởng + thông hơi và để truyền âm ra phía trước).

Nhưng em nghe thử thì cảm thấy kiểu 3 là OK nhất, sau đến kiểu 1 , còn kiểu úp xuống nghe kg sướng lắm.
Không biết các cụ thấy thế nào và tại sao họ làm ra lắm kiểu thế??
Ưu nhước điểm của mỗi kiểu?

Thanks
Trong mấy kiểu trên thì kiểu "hướng xuống dưới" là tiêu chuẩn SUB bây giờ đấy cụ. Đây là thiết kế mới nhất, tạo được âm thanh dàn trải đều nhất trong phòng nghe. Setup đặt vị trí loa SUB là cả một vấn đề chứ ko đơn giản muốn để đâu tùy ý. SUB thường được để xem fim, Karaoke và nghe nhạc DVD. Đối với Audio thì không ai nghe SUB cả.

Đối với Audio thì không ai nghe SUB cả.
Vớ được đại ca đây rồi.

Khổ nỗi nhà cháu đang dùng con receiver khi setup về stereo nó vẫn đòi L+R+Sub nên tắt Sub đi thì nghe còn tệ hơn nữa.
Lâu nay, mải cầy cuốc trả nợ tiền xe. Giờ cháu muốn kiếm thêm cặp bookshelf + amp + CD để nghe nhạc (chủ yếu pop , hòa tấu nhạc nhẹ). Cụ tư vấn cho cháu bộ nào "mềm mềm" để nghe với. Phòng nghe khoảng 20m2.
Thanks

KiaCD5numberone

Xe tăng
Vớ được đại ca đây rồi.

Khổ nỗi nhà cháu đang dùng con receiver khi setup về stereo nó vẫn đòi L+R+Sub nên tắt Sub đi thì nghe còn tệ hơn nữa.
Lâu nay, mải cầy cuốc trả nợ tiền xe. Giờ cháu muốn kiếm thêm cặp bookshelf + amp + CD để nghe nhạc (chủ yếu pop , hòa tấu nhạc nhẹ). Cụ tư vấn cho cháu bộ nào "mềm mềm" để nghe với. Phòng nghe khoảng 20m2.
Thanks
Chít chít, trao đổi thôi vì cũng là kinh nghiệm cả, em cũng gà mờ thôi. Chơi audio có mới gần 20 năm nên biết tý thôi cụ ợ.
1- Dòng nhạc của cụ thì phần lớn thích hợp với loa Bass màng giấy, trung giấy và tép giấy( hoặc tép lụa). Chất giấy cho âm thanh trầm ấm, mộc mạc và rất gần gũi với người có sở thích nghe POP, Hòa tấu hay nhạc vàng. Về loại này hay có hàng Si - cần - hen của Nhựt bổn, loa 3 đường tiếng: Pioneer CS, Denon, Diatone, Yamaha, ....Giá cả hợp lý, trên dưới 2M( cũng có loại lên tới 8- 9 triệu đấy)

Ngoài ra cụ có thể chơi hàng mới như loa cột Jamo, Bookshelf Onkyo, Misson. Tuy nhiên các loa Bookshelf thường rất khó phối ghép, đòi hỏi có kinh nghiệm không thì rất phí tiền.
2- Amply: Cụ nên kiếm Amly Nhưt cũ cho phù hợp. Với dòng nhạc này, cụ nên chọn Mazant PM 64 hay PM 80 MKII. Amply này cho chất âm rất ấm áp và mềm mại, phù hợp với Loa màng giấy và dòng nhạc cụ nghe. Lưu ý là cụ không nên mua hàng 5.1, 3.1 hay đa kênh nhé. Chỉ mua Sờ te ri ô thôi.

Mazan PM 64

3- Đầu CD: Cụ cũng nên tìm Mazant cho phù hợp. nếu không cụ có thể dùng Pioneer T09

Tuy nhiên, chọn CD hàng cũ thì chấp nhận mạo hiểm, vì mắt đọc đã dùng rồi nên có thể có con bị kém. thợ kích mắt nên để bán. sau 1 thời gian ngắn là lăn quay. Nhưng cũng có thể kiếm được con rất tốt, còn mới. Phương án dự phòng cụ cứ làm con DVD Pioneer mới bán ở siêu thị, trên 2M là yên tâm 5 năm rồi.

KiaCD5numberone

Xe tăng
Còn nữa: về dây cho loa dây tín hiệu: Cụ nên tìm dây có đồng chất, tránh dùng dây bạc. Dây đồng chất cao cho tiếng ấm áp. Dây bạc thiên sáng không phù hợp với nhạc nhẹ, hào tấu lắm.

Cám ơn cụ nhiều nhiều. Nhưng nhà cháu ở tỉnh lẻ. Toàn phải kêu hàng từ Hà Nội hay Sì gòn nên cứ phải chơi đồ mới cho nó lành.
Cụ thương thì thương cho trót.... Thanks.

KiaCD5numberone

Xe tăng
Cám ơn cụ nhiều nhiều. Nhưng nhà cháu ở tỉnh lẻ. Toàn phải kêu hàng từ Hà Nội hay Sì gòn nên cứ phải chơi đồ mới cho nó lành.
Cụ thương thì thương cho trót.... Thanks.
Nếu chới hàng New thì đơn giản hơn nhiều. Vấn đề ngân sách cụ dự định bao nhiêu?

Nếu chới hàng New thì đơn giản hơn nhiều. Vấn đề ngân sách cụ dự định bao nhiêu?
Trừ tất các loại dây và lọc nguồn, còn lại loa + amp + CD sêm sêm 1K ô ba ma (trên thì em ... CHỊU - em chỉ cần Hifi chứ Hi-end thì em kg dám mơ).

KiaCD5numberone

Xe tăng
Với Ngân sách 1000$ cho Hi-Fi: Cụ theo tiêu chí này nhé
1 - Marantz CD Player CD-5003: ~ 310 USD Mazant: Âm thanh ấm áp và ngọt đặc trưng của Mazant

2- Marantz Integrated Amplifier PM-6003: ~370 USD

+ 2x 45W (at 8 ohm) / 2x 60W (at 4 ohm)
+ Current Feedback power amplifier circuit
+ Toroidal transformer
+ High quality components
+ Phono MM
+ Loudness
+ Source direct
+ 2 pair goldplated speakerterminals
+ Goldplated RCA inputs
3- Loa: Còn lại 320 USD. Có rất nhiều lựa chọn. Cụ có thể chơi đồ lướt vì giá rả hơn so với hàng mới. Mà Loa là thiết bị ít bị hỏng hóc và mông má nhất trong bộ dàn. bản thân em đây cũng chưa bao giờ chơi loa mới. Cụ nên tìm hiểu dòng Jamo cũ, có rất nhiều loa Jamo cũ còn rất ngon giá chưa đến 320 USD.
Với Loa mới, theo kinh nghiệm, cụ ít nhất phải nghe thường xuyên trên 6 tháng thì lúc đấy Loa mới cho ra tiếng thật nhất, kiểu như rốt đa đấy cụ.
Hơn nữa, khi chọn loa, cụ nên chọn loa có độ nhay db trên 90 cho dễ đánh và công suât Loa nên ít hơn công suất Amply cho tiếng chắc và tiếng Bass sẽ gọn hơn.
Ngoài ra cụ nghe Hi-fi thì cụ cũng lưu tâm đến phòng nghe. Không nên để đồ kính, kim loại trong phòng nghe. Nên có đồ gỗ là tốt nhất. Yếu tố phòng nghe cũng quyết địng khá nhiều đến thẩm âm.
Tiều chí chọn loa thì như em đã nói ở phần trên.

Cám ơn cụ đã chỉ giáo! Thấy cặp amp + CD là em mê rồi. Để em xem mấy ông bạn trong này còn quả loa cũ nào kg thì em lượm luôn.
Bà con trong này hay kết con Pioneer S-X4G. Amp này kéo được kg cụ ?

KiaCD5numberone

Xe tăng
Pioneer S-X4G là Model SX 1982. 2 Đường tiêng. Bass 18cm giấy xếp, gân vải, treep Dome. Trở kháng 6 Om, 70w và 91 db. Về cơ bản phối ghép được. Tuy nhiên cụ nên thử kỹ vì model đời sâu hay bị lão hóa màng loa. Khi nghe âm thanh sẽ bị khô, không mềm mại, cứng tiếng. Cái này phải nghe kỹ và có kinh nghiêm thẩm âm mới biết được.
Tầm giá trên dươi 1M là dòng nghe ổn.

Chỉnh sửa cuối:

thientamnt

Xe điện
ối xời Cụ Chánh.. chuyên gia thẩm âm :))..... giờ em mới biết. Tư vấn em cái đầu Karaoke nào Ngon bổ rẻ phát đê :))

KiaCD5numberone

Xe tăng
Đọc thêm tý nữa là em ngất.... Thôi để hôm nào Hà Nội hết LỘI, em đi công tác ra thì nhờ bác dẫn đường chỉ lối, test thử ngay tại trận mới được.

Thanks
Không hiểu cụ còn nhớ em không? lần trước uống bia với hội Kia, em ngồi cạnh cụ đấy. Chỗ Beer Hoàng Diệu ý.:>

Không hiểu cụ còn nhớ em không? lần trước uống bia với hội Kia, em ngồi cạnh cụ đấy. Chỗ Beer Hoàng Diệu ý.:>
Em đã uống bia với KIA lần nào đâu nhẩy ?8-> Nhưng Hoàng Diệu có ngồi 1 lần. Lần đấy loa của Mèo bẩn to quá, em chẳng kịp nhớ ai %-( . Nhưng ra HNI là em nhận ra bác liền (b).