Hình ảnh Wagon của em : tiêu chí chính, tự làm khắc sướng

Hai Nguyen

Xe điện
Lâu rồi ko post bài, em dành riêng bài này để cảm ơn các bác WGC.

Nhiều người bảo em giật lùi nhưng tự nghĩ giờ mình mới là mình.

Em làm theo trình tự nhé:

Ngày ấy khi nhận em về dưới mầu xanh nguyên bản, xe thì 3 năm ko hút bụi vệ sinh, trong xe thì cua, tôm sấy thành khô cộng với ghế và trần xe thì bẩn thôi rồi.

Tức đến mức mà 1 tết dương lịch 2010 em tự mình tháo hết ghế và trần, lấy máy bơm và xà phòng ô mô + bàn chải chải 1 trận từ sáng đến trưa.

Sau đó phơi khô và kết hợp làm chống ồn, chống nóng (tự làm khắc sướng các pác ạ)

Lột trải sàn:

Tháo ghế, trần, đánh sạch

Công đoạn tháo trần, sàn

Bắt đầu chống ồn, chống nóng (vật liệu rẻ tiền tại chợ giời) với tổng chi phí là 550.000đ

Tổng thời gian mất 1 ngày cho các bước này

Cuối cùng thì cũng hoàn tất trong ngày 2/1 vì còn đợi ghế và trần xe khô đã

(còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Tiếp đến, ra chợ giời mua đèn trần của Lanos, về khoét - chế vào vị trí đèn trần sau + luồn đi dây, đấu vào dây chờ sẵn dưới sàn xe

Gắn đèn (lúc này vẫn là đèn dây tóc)

Đấu dây đèn trần (theo bài hướng dẫn của bác bean bên hội WGC): tận dụng dây nhà đang có sẵn, ngại đi mua nên hơi xấu

Thế là xong quả đèn trần sau, có thể tắt mở độc lập so với đèn trần trước

Tiếp đến là âm thanh

Do em đã có sẵn 4 quả loa Bose (lắp từ hồi chạy spectra) + âm ly infinity Gto 6000 - 1200w 6 kênh + Sub Infinity 12inch
Hồi chạy Laser AT có mua của bác Tùng Thanhtung audio: 1 đôi loa component 5x7 + 1 đôi Loa sau (siêu nặng) 6x9 đều của Infinity nên quyết định tổng dồn vào em WG này

Cấu hình như sau
1. Đầu DVD Pioneer 4150 + Ipod 120g
2. Pioneer Processor 7650 (kết nối với DVD qua optical cable)
3. Loa center Pioneer (chú dũng pioneer cung cấp)
4. 1 đôi loa Infinity component 5x7
5 1 đôi Loa sau Infinity (siêu nặng) 6x9
6. Sub infinity 12inch

Dây tín hiệu: optical + với DYI bởi bác Quang bên VNAV
Dây loa trung bình của JBL do bác Duy Linh cung cấp

Thi công: Duy Linh Audio
(do phương án loa sau chỉ có thể lắp được tai cánh cửa cốp sau + âm ly chỉ đặt được dưới ghầm ghế phụ)

Kết quả:

Màn hình + Ipod + cable Ipod xách tay từ Thái land

Loa Center

Loa cánh trước

Loa cánh sau

(còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Sơn lại toàn bộ xe và bọc ghế giả da

Do xe mầu xanh không hợp tuổi , được sự tư vấn của bác Hào Suvt bên WGC và sự support của pác Trọngpaint (công ty sơn) đã đặc biệt design mầu sơn này cho em.

Mầu sơn nâu venza với nhiều bơ vàng nên dưới ánh sáng nắng sẽ có mầu nâu ánh vàng kim, còn trời hết nắng thì lại là mầu nâu chuẩn venza

Thi công: Gara Bắc Nam chỗ thằng cha lọ mọ

"Chết cả": (quên kết quả)

Nội thất 2 mầu, thi công bởi Thủy long

Do vách cưa của WG là nỉ ép liền với nhựa nên Thủy Long tư vẫn là nên để nguyên

Các đồ lắp thêm chính hãng - được cung cấp bới anh em bên WGC + Thi công

Tự làm khắc sướng + tư vấn kỹ thuật + đấu điện được giám sát, chỉ đạo, trực tiếp bới bác Bean bên WGC

Đồng hồ thời gian:

Cánh gió chính hãng, xách tay từ anh Ba về

Đèn hậu (bị nươc vào, ko sao vì chi phí tháo đèn dán lại = chi phí mua 1 đôi đèn mới) do đó sắp đến hạn thay đèn mới

Đèn hậu + chụp bô (1 giả 1 thật) : chụp bô mua tại Mutafa Sing

Lô gô Suzuki mua ở chợ trời
Wagon được thay bằng Chữ Inox THO XINH (Thỏ xinh, tên thuờng gọi của con gái nhỏ)
Miếng dán nhỏ mầu đỏ trên đèn được mua tại Carefour Thái

Vô lăng 4 chấu với 2 nút còi thuận tiện : Đã được bọc da thật bởi Dũng Hàn Thuyên (vô lăng +tay phanh)

Đèn pha 2010

Bên trái bị nước vào, tuy nhiên như em nói, mang ra tháo, đánh xi, gắn lại cũng bằng 50% chi phí mua đèn mới do đó giải pháp tạm thời là mua keo silicon đi thêm 1 lớp giữa kính và thân đèn

Đai an toàn sau: quên chưa chụp hình

Đồng hồ công tơ mét điện tử + vòng tua máy

Còn tiếp

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Độ điều khiển vô lăng

Mua được bộ điều khiển learn của bác Thịnh thợ may (giá 120k), em về mua thêm các trang thiết bị sau

1. Điều khiển sau khi tách 2 nửa, lấy tờ giáy bút chì tô như cà số khung số máy, sau đó khoét lỗ và định vị phím bắm trên mặt vô lăng

Keo 502, giũa tròn + giấy giáp

2. Khoan lỗ trên mặt vô lăng, giũa định hình. + cấu , kéo dài hồng ngoại + Định vị nửa dưới điều khiển bằng keo 502

Thành quả:

Đèn LED
Tiếp đến, ra chợ giờ mua 450k: 1000 bóng led lùn + 300 trở + 3 bảng mạch về (làm mãi vẫn còn đến hơn 800 bóng)
Sau 3h với tay nghề hàn amator em đã có đèn led trần và led gầm (đi day led gầm theo dây đèn trần, do đó có thể tùy chọn. sáng khi mở cửa, sáng mãi hoặc tắt hẳn)

Tiếp đến là đặt mua cảm biến nhiệt độ trong ngoài xe từ ebay: 2 sensor nên đo được cả ngoài và trong

Giá treo điện thoại: mua tại sân bay HK:

Đề can lưới chống nắng, ra thuê in hình, buổi tối bật đèn nhìn cực cool in hình con gái hai bên cánh cửa sau và ảnh cưói của vợ chồng em tại cánh của cốp

Camera lùi + tiến + màn hình riêng độc lập

Hầu hết như tất cả việc gắn., đi dây lắp đặt đều tự làm khắc sướng ạ

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Tiếp tục

Đèn pha Hella FF75 tăng cường độ sáng được đặt chính hãng từ Đức về, thi công bời thợ của Lọ Mọ

Đèn gầm chình hãng, chỉ việc bắt ốc: thi công, tự làm khắc sướng

Ánh sáng đèn cốt + hỗ trợ của FF75: lúc em chụp ảnh này thì chưa lắp đèn gầm và pha đang bị quá cao

Cảm biến áp suất lốp: điện màn hình tự làm. lắp vaò lốp thì em ko làm được nên mắt 80k

Keyless Entry: Tự động khóa khi đi cách 3m., tự động mở khi lại gần 2m và chỉ đề được máy khi cửa được đóng mở bới bộ chìa khóa này
Thậm chí cửa được mở bằng chìa của xe nhưng cũng không thể nào đề được máy
Cảm biến từ

Chìa khóa

và quan trọng nhất: trợ lực điện
Lắp đặt (cơ khí tự làm với sự support của bác Hiếu, hội trưởng WGC, thi công điện bởi bác Bean) : thời gian hoàn thành 30p
Không tác động đến động cơ, chỉ thay trục lái, lắp hộp đen và đấu điện, hết

Trợ lực

Đồng hồ tablo báo hiệu EPS: Electric Power System thì phải

Giở em có thể đánh lái chết với 1 ngón tay và đặc biệt khi chạy trên 60km., tự động tắt trợ lực vì bộ trợ lực điện này hỗ trợ theo nguyên tắc phản lực: nghĩa là có sức ỳ (nặng) khi đánh lái, lúc đó mới phát sinh lực hỗ trợ)

Còn tiếp

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Tiếp tục

DBS: Dual Battery System

Do xe trước của em lắp Rocket 90 được 20 ngày, lúc bán thì chủ xe nhất đinhj lấy battery cũ 60 nên dư cái 90 này, mà 90 quá to ko lắp được lên WG nên bỏ thì thương vương thì tội

Đồng thời do hệ thống đèn, âm thanh quá nhiều, còi nữa nên ăc quy 35 theo xe ko chịu nổi, đèn pha nhịp theo tiếng bass nên:

Lắp thêm 1 bình chính Atlas 65

Bình phụ 90 chỉ để chạy âm thanh được lắp dưới gầm ghế phụ

Đặt mua bộ Switch tay BlueSea loại dùng cho Du thuyển nhỏ có thể chịu được đến 350a thì phải
Dây nối: mua cáp điện 10ly, đầu cốt ở chợ giờ, Định vị và dùng kìm cắt nhựa sau đó lấy giấy giáp đánh vừa khít để lắp switch

Chế độ:

Battery 1: Nạp điện cho ac quy chính
Battery 2: Nap điện cho ăc quy phụ và chạy toàn tải bằng ắc quy phụ (trường hợp này chỉ dùng sau khi đã đề từ ắc quy chính)
1+2: nối 2 ăc quy và sạc cùng lúc cho cả hai

Vấn đề là phải chú ý làm bằng tay và đặc biệt: Tắt động cơ trước khi chuyển Switch về chế độ Off

Sau khi lắp đặt hoàn chỉnh, do âm ly và procesor đặt dưới gầm ghế sau nên ko hạ được ghế xuông, em đã phải dỡ bỏ, đấu lại âm ly, sắp xếp lại nên hiện nay hy sinh 1 bên ghế sau để âm ly, còn hạ ghế được 1 bên

Cám ơn các bác WGC nhé,

Chỉnh sửa cuối:

mrbi

Xe tải
Em khâm phục bác thật , bác chế tất cả hả , sao bác ko chế luôn cái sunroof cho nó máu , sau đó độ lại cần số , ốp gỗ nữa thì em thề với bác xe của bác chả khác nào xe đời mới ....

pdkhoajp

Xe điện
Rất cảm ơn bác chủ thớt đã cho anh em được mở mang kiến thức, biết được nhiều cái mới.

Bác cho hỏi hiệu quả của dán chống ồn như thế nào ah ? Trong xe có mùi cao su ko ?

tptitoe

Xe tăng
Rất khâm phục ý chí dãm nghĩ dám làm của bác.
Bác này rất khéo tay, và có ý tưởng bất ngờ.

wagon9751

Xe tăng
Oài, hôm nay Cụ HN khoe xe đẹp thế =D>=D>=D>.
Lấy được hoa hậu thì cũng nên để mọi người chiêm ngưỡng chút chứ nhỉ.....Dấu hoài....=))
Mà hôm nay đi đâu không về....quê ah???

Chỉnh sửa cuối:

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Ghê quá! Phục cái nhà bác này thật, mấy tháng trước nhìn xe này em chẳng muốn lái thử........thế mà bây giờ......thèm quá! Có lẽ em mời cụ vào làm bên discovery đc đấy! =)) Tên em, cụ nhắc hơi bị........ít đới=))

Hom nao E gui xe nha cu cu lam ho E thanh Wagon 2015 nhe

EZdong

Xe điện
Em gặp bác này 2 lần rồi nhá!!!!!!!!!! Bái phục (nhất là khoản acquy & hệ thống ân thanh)!!!!!!!!!
Em chắc là điều hòa mát rồi bác nhể??

laixe6868

Xe tải
Tốc độ chạy đua vũ trang của cụ là nhất hội wg rồi đấy, hôm cụ mới lấy xe về a e mình gặp nhau ở gara Quý Hạnh trông xe cụ cũng bt như những con wg khác thế mà bây giờ.......... bộ cảm biến nhiệt độ trong ngoài e và cụ EZ nhờ cụ đặt mua giúp đã về chưa cụ?

olala

Xe tăng
nhìn xe cụ mà trông lại xe em thấy 1 trời 1 vực quá.
Mai kiểu gì em cũng tìm cách cướp xe, cụ cửn thựn nhá nhá!!
tặng cụ 1 ly vì tâm huyết nhé!

EZdong

Xe điện
Tốc độ chạy đua vũ trang của cụ là nhất hội wg rồi đấy, hôm cụ mới lấy xe về a e mình gặp nhau ở gara Quý Hạnh trông xe cụ cũng bt như những con wg khác thế mà bây giờ.......... bộ cảm biến nhiệt độ trong ngoài e và cụ EZ nhờ cụ đặt mua giúp đã về chưa cụ?
Em cũng đang định hỏi cụ!!!!!!!!!! Cái này lắp có lâu không bác??

wagon9751

Xe tăng
Em cũng đang định hỏi cụ!!!!!!!!!! Cái này lắp có lâu không bác??
Cụ giao lưu với WGC nhiều thế mà Cụ phải hỏi ah :-?.
Em cứ nhanh nhảu trả lời Cụ luôn nhé.
Lắp cái đồng hồ cảm biến nhiệt độ thì nhanh thôi.
Nhưng lau chùi rửa ráy sạch sẽ để nó chạy trơn tru thì lâu đấy Cụ ah :P:)).

Hai Nguyen

Xe điện
La rang chính hãng Suzuki Việt Nam

Và upgrade lên la rang chính hãng Suzuki Toàn cầu

Chỉnh sửa cuối: