Máy bay dân dụng, những điều thắc mắc

engger

Xe tải
E xin lập thớt này để các bác có cùng đam mê bay như e học hỏi và chia sẻ. Các bác có thắc mắc j về mb dân dụng có thể đặt câu hỏi. E sẽ cố gắng trả lời trong sự hiểu bit của e và sẽ đi hỏi thêm các bác fi công( e quen mấy bác;;)).Mời mọi ng tham gia để a e biết thêm về 1 lĩnh vực ít ng biết. Tks

gia hung

Xe tải
ở đây có vẻ là đa số câu hỏi nằm quanh máy bay quân sự nên có vẻ thớt này của bác hơi ế
hì hì
emmở hàng bằng câu hỏi là tại sao máy bay dân dụng không có dù

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
ở đây có vẻ là đa số câu hỏi nằm quanh máy bay quân sự nên có vẻ thớt này của bác hơi ế
hì hì
em thắc mắc là mấy cái máy bay bà già chở các cụ tập nhảy dù ở bên gia lâm thì được xếp loại máy bay quân sự ợ ( phân loại bởi pín ) ợ ???

f40fd

Xe điện
hì hì
Nếu bác đã từng đi máy bay dân dụng rồi thì ắt bác phải tự đặt ra vài câu hỏi như :

+ Liệu 100% hành khách (gồm trẻ em từ 1T tới người già 80T) đều biết nhảy dù và có chứng chỉ nhảy dù ?
+ Nếu có dù cá nhân cho từng hàng khách thì mấy trăm cái dù này để vào đâu và để thế nào cho dễ lấy (đố bác bố trí được chỗ xếp dù cho máy bay B747 có ba hàng ghế 3+4+2 chẳng hạn).
+ Nếu nhày dù ở độ cao quãng 10K m thì còn cần phải có mặt nạ dưỡng khí, quần áo chống lạnh, mũ bảo hiểm...

Như vậy về mặt kỹ thuật không thực hiện được, về mặt kinh tế cũng không nốt, mỗi hành khách phải tải thêm hàng chục kg cho bộ dù+quần áo+mũ, bình ô-xy... như thế giá vé sẽ rất đắt, máy bay tốn thêm rất nhiều nhiên liệu, tính ra một máy bay chở 400 người phải chở thêm hàng chục tấn thiết bị.

Rất nhiều phi công dân sự chuyển từ bên quân sự sang đều biết nhày dù nhưng họ cũng không được phép mang dù để họ nâng cao tinh thần trách nhiệm, trong tình huống khẩn cấp họ phải tìm mọi cách cứu mình cũng là cứu hành khách.

f40fd

Xe điện
em thắc mắc là mấy cái máy bay bà già chở các cụ tập nhảy dù ở bên gia lâm thì được xếp loại máy bay quân sự ợ ( phân loại bởi pín ) ợ ???
Máy bay quân sự khác với máy bay dân sự không phải ở việc mang bom hay vũ khí hay tải trọng bác ạ, mà phụ thuộc vào việc máy bay đó nằm trong biên chế như thế nào thôi, máy bay loại nhỏ cũng có thể là máy bay quân sự nếu nó thuộc Bộ Quốc Phòng, và phi công lái máy bay quân sự bắt buộc phải là quân nhân đang tại ngũ.

engger

Xe tải
hì hì
E xin trả lời bác đây. Khi bác xem nhảy dù thì lúc đó máy bay thường chỉ bay cao nhất khoảng 10000ft(300m) với tốc độ gần như chậm nhất có thể. Còn với máy bay dân sự thì tốc độ lúc bay bằng là khoảng ~ 900km/h ở độ cao trung bình 36000ft(11km) nhiệt độ bên ngoài khoảng -55 độ c. E chưa nói đến áp suất bên ngoài nữa. Nói chung là với đk như vậy bác lọt ra ngoài máy bay thì sẽ die trong khoang 2,5s. E nghĩ lúc này dù là ko cần thiết nữa<):)

engger

Xe tải

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
người đi thì toàn gọi là máy bay nhưng nhân viên bên trong sân bay thì toàn gọi là tầu, mời quý khách ra tầu hoặc lên tầu, "xe đầu tầu cuối" đó là ám chỉ vị trí ngồi cho tầu hỏa và xe ô tô, vậy máy bay thì ngồi chỗ nào thì hợp lí ạ? e mấy lần đi xa cũng được ngồi khoang hạng nhất cảm giác có vẻ xóc lắm được mỗi cái ghế to và nhiều đồ uống, ngồi ở đuôi thì cảm giác bồng bềnh và bị hẫng khi máy bay lên và xuống còn đi vào vùng thời tiết xấu thì hãi đến già. có người nói ngồi ở cánh an toàn nhất, cũng ko thuyết phục vì đa phần là toạch hết.

engger

Xe tải
người đi thì toàn gọi là máy bay nhưng nhân viên bên trong sân bay thì toàn gọi là tầu, mời quý khách ra tầu hoặc lên tầu, "xe đầu tầu cuối" đó là ám chỉ vị trí ngồi cho tầu hỏa và xe ô tô, vậy máy bay thì ngồi chỗ nào thì hợp lí ạ? e mấy lần đi xa cũng được ngồi khoang hạng nhất cảm giác có vẻ xóc lắm được mỗi cái ghế to và nhiều đồ uống, ngồi ở đuôi thì cảm giác bồng bềnh và bị hẫng khi máy bay lên và xuống còn đi vào vùng thời tiết xấu thì hãi đến già. có người nói ngồi ở cánh an toàn nhất, cũng ko thuyết phục vì đa phần là toạch hết.
Theo các chuyên gia thì mọi chỗ trên mb đều an toàn như nhau. Nhưng trên thực tế ở những vụ tai nạn thì hiếm hoi có hành khách sống sót đa phần là ngồi ở đuôi máy bay. Nên có thể nói đuôi mb an toàn nhất. Đấy là e nghĩ thế:-/

gia hung

Xe tải
E xin trả lời bác đây. Khi bác xem nhảy dù thì lúc đó máy bay thường chỉ bay cao nhất khoảng 10000ft(300m) với tốc độ gần như chậm nhất có thể. Còn với máy bay dân sự thì tốc độ lúc bay bằng là khoảng ~ 900km/h ở độ cao trung bình 36000ft(11km) nhiệt độ bên ngoài khoảng -55 độ c. E chưa nói đến áp suất bên ngoài nữa. Nói chung là với đk như vậy bác lọt ra ngoài máy bay thì sẽ die trong khoang 2,5s. E nghĩ lúc này dù là ko cần thiết nữa<):)
cái điều này bác nói có vẻ còn thiếu hơn nhưng gì em suy nghĩ và không sÚC TÍCH bẰNG CỤ FORD

f40fd

Xe điện
Cái nào cũng đúng hết. Giống tiếng Anh thì nó gọi aircraft hoặc airplane hehe
Về mặt nguyên lý thì aircraft và airplane khác nhau bác ạ, máy bay cánh cứng vừa có thể gọi là aircraft hay airplane nhưng máy bay lên thẳng thì chỉ là aircraft chứ không phải airplane.

engger

Xe tải
Về mặt nguyên lý thì aircraft và airplane khác nhau bác ạ, máy bay cánh cứng vừa có thể gọi là aircraft hay airplane nhưng máy bay lên thẳng thì chỉ là aircraft chứ không phải airplane.
Lên thẳng í bác nói trực thăng đúng ko. Cái đấy nó gọi là helicopter

gia hung

Xe tải
đến câu này thì cháu tý ngất vì cái post của bác
cháu xin lỗi

engger

Xe tải

chevy

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em có nhõn câu : Máy bay hay Tàu bay, cái nào đúng ạ??
theo Luật HKDD thì gọi là Tàu bay! b-). Thậm chí còn gọi tắt là Tàu cho tiện và nhanh cụ ah!

E xin trả lời bác đây. Khi bác xem nhảy dù thì lúc đó máy bay thường chỉ bay cao nhất khoảng 10000ft(300m) với tốc độ gần như chậm nhất có thể... <):)
bắt lỗi bác cái, thế tóm lại là 10.000ft hay 300m ah?!! :D

Chỉnh sửa cuối:

engger

Xe tải
theo Luật HKDD thì gọi là Tàu bay! b-). Thậm chí còn gọi tắt là Tàu cho tiện và nhanh cụ ah!

bắt lỗi bác cái, thế tóm lại là 10.000ft hay 300m ah?!! :D
Thưa bác theo Việt Nam thì chúng ta dùng ft còn 10000ft~3000m e nhầm ạ

Mazspeed

Xe container
Thực ra gọi là tàu bay hợp lý hơn máy bay. Tàu chỉ phương tiện dùng để đi lại, ta có tàu hỏa vì chạy bằng đốt lửa, tàu thủy chạy dưới nước thì gọi tàu bay ở trên giời là hợp.

gia hung

Xe tải
em ngất vì thế này
cái aircraft bao gồm cả airplane lẫn helicopter
gọi heli là aircraft là đc
còn nữa trẻ em học lớp 8 là biết cái helicopter là máy bay trực thăng hoặc máy bay lên thẳng rồi ạ
chả ai gọi tầu bay lên thẳng cả
ngay cả cái cách chính thức gọi của dân báo chí là phi cơ
phi cơ dân dụng phi cơ quân sự phi cơ lên thẳng
cái từ phi cơ nó là aircraft hem phải airplane
thêm cái nữa em mới đọc lại cái 300m nhẩy dù nhà bác
thưa bác là em đã từng đi nhẩy dù rồi \
và theo lý thuêết thì độ cao thông thường để nhẩy dù là 900-1000 m chứ 300m nhà bác em e cái dù tròn nó chả mở kịp
còn để biểu diễn thì ng ta thường nhẩy từ 4500 đến 5000m