[Thảo luận] Hỏi về công thức đối với bài thi qua vệt bánh xe (khó quá!!!)

Death_chuck

Đi bộ
Các bài khác như ngang dốc, lùi chuồng, chữ S v.v... thì em còn thấy các công thức như ngang vai đánh lái vân vân vân vân, nhưng cái bài này thì em mù tịt, đi thử mãi mà chưa bao giờ đạt, các thầy dạy kiểu gì í, cứ bảo mình phải căn mắt, khuy áo và chấm vàng cùng trên đường thẳng nhưng:

1. Như thế thì liên quan gì đến việc phải đi qua được vệt bánh xe
2. Thầy nói, khi thi thật có thể sẽ ko có điểm vàng trước mặt đó, hụ hụ

Thế thì thà đừng tập cách đó còn hơn, đi thi lại bỡ ngỡ. Mà sao em ko thấy ai kêu khó phần này nhỉ, trong khi phần leo dốc dừng phanh em thấy dễ thì ai cũng kêu ka...

Giúp em với nhé, mấy con trâu với sào ruộng của pa má em mà em ko qua được kì sát hạch này thì em thấy có lỗi lắm !!

AT76

Xe điện
Cụ thi ở đâu? Em nghĩ bãi thi nào cũng có mẹo thi bài này mà. Ở bãi Ngọc Hà (Hà nội) thì cứ căn cho 2 cây cau thẳng nhau (hoặc một mẹo gì nữa em quên rồi) là oki, bánh sẽ lăn đúng vệt :D

Depa dễ nhưng mọi người hay cuống nên bị trôi, mà trôi là tèo luôn

minhconspq

Xì hơi lốp
:D bài chủ thớt nói chắc là bài "hàng đinh"
nói chung, kiểu gì chẳng có hòn gạch mà căn chỉnh lo gì :))

Getz1231

Xe đạp
Các bài khác như ngang dốc, lùi chuồng, chữ S v.v... thì em còn thấy các công thức như ngang vai đánh lái vân vân vân vân, nhưng cái bài này thì em mù tịt, đi thử mãi mà chưa bao giờ đạt, các thầy dạy kiểu gì í, cứ bảo mình phải căn mắt, khuy áo và chấm vàng cùng trên đường thẳng nhưng:

Thế thì thà đừng tập cách đó còn hơn, đi thi lại bỡ ngỡ. Mà sao em ko thấy ai kêu khó phần này nhỉ, trong khi phần leo dốc dừng phanh em thấy dễ thì ai cũng kêu ka...

Giúp em với nhé, mấy con trâu với sào ruộng của pa má em mà em ko qua được kì sát hạch này thì em thấy có lỗi lắm !!
Cụ đi học lái xe mà bài thi là gì cụ còn chả đọc được ra tên thì em cầu cho cụ đừng thi đỗ không thì ra đường lại khổ nhiều người. Cụ cần phải mất nhiều Trâu với ruộng mới qua được.

tuanzs

Xe container
Cụ phải kết hợp mấy cái mốc - đi vài lần để rút kinh nghiệm lúc đi qua đúng chỗ đấy cụ nhớ mốc rồi dừng xe leo hẳn xuống ngắm xem cái bánh xe với hàng đinh nó dư lào rồi lên xe làm vài vòng là cụ căn chuẩn thôi
Lúc đi học được phím nào là ngắm theo cúc áo ngực với tâm vô lăng và mốc thành đường thẳng - hoặc cái núm phun nước rửa kính thẳng với cái mốc gì đấy... nhưng tham khảo thôi chủ yếu là cảm nhận cái bánh xe bên phải nó đang nằm ở đâu cơ - luyên nhiều sẽ quen thôi
Chú ý lúc chạy qua xe phải đi thẳng không là chỉ qua được 1 bánh thôi (mất 5 điểm cho 1 bánh đây). Nếu cả 2 bánh ra ngoài thì tèo luôn

Chúc cụ sớm làm chủ được cái xe. Ra đường còn gian nan hơn đấy cụ ạ

20L5725

Xe tăng
Đến hôm thi các thầy giáo của bạn sẽ bố trí 1 viên ghạch ở đó, bạn căn lấy 3 điểm thẳng hàng gồm tâm vô lăng xe, viên ghạch và khuya áo bạn là OK, trong trường hợp đen đủi bị quẹt vào vạch nhớ bình tĩnh ko nên cố sửa làm gì cẩn thận sẽ hỏng hơn, đi thật nhanh chấp nhận mất 5đ, mình thuộc lớp những người nhóm đi đầu về thi sân bãi cách đây hơn 4 năm rồi, có thể so với cách đây gần 5 năm lúc mình thi thì bây giờ sẽ có điểm khác nhưng lý thuyết chung vẫn thường như vậy, cần 3 điểm thì sẽ căn được vạch thẳng.

P/S: minhconspq Từ cách đây 5 năm đã ko tồn tại bất cứ bài thi nào có tên là hàng đinh, mình thuộc nhóm những kẻ thi sân bãi đầu tiên và đến bây giờ vẫn đang là thi sân bãi, bài này là bài điều khiển xe qua đúng vệt bánh xe cho sẵn.

Cụ đi học lái xe mà bài thi là gì cụ còn chả đọc được ra tên thì em cầu cho cụ đừng thi đỗ không thì ra đường lại khổ nhiều người. Cụ cần phải mất nhiều Trâu với ruộng mới qua được.
Cụ này nói hay thật. Cụ Death_chuck hỏi vì bây giờ cụ ấy mới đang học và chuẩn bị thi chứ nếu đã có bằng lái rồi mà như vậy mới đáng trách chứ. Nếu đi giỏi như cụ rồi thì cần gì phải hỏi nữa. Thấy cụ trả lời như vậy mà nhà cháu có nhiều điều muốn hỏi cũng không dám vì sợ cụ lại ném đá cho vỡ đầu vì chắc là "ngu thế, có vậy mà cũng hỏi"
Thôi cháu té sớm vậy

getztam

Xe buýt
Trượt bài đè vết bánh xe cũng chỉ có 5 điểm thôi mà. Bác cứ thoát đề-pa lên dốc là đỗ 90%

RoadStar

Xe tải
Cách hôm thi 2 hôm cụ cứ lên tận bãi sẽ tổ chức thi, thuê loại xe chíp sẽ dùng để thi rồi cụ cứ ra đấy tập, đi đến bài cứ xuống hẳn xe để ngắm lại xem mình đi lệch mất bao nhiêu phân, cần sang trái thêm hay sang phải thêm kết hợp với các mốc tại bãi sẽ thi để căn là ok thôi cụ.
Tập xe thì ai mà chả run, trước nhà em còn không nghĩ là mình sẽ biết lái xe cơ hi hi
Chúc cụ thị tốt đạt 100/100

trungnh

Xe tăng
Hầu như chẳng có bãi thi nào là không có mốc (các thầy tạo ra) để căn cả Cụ ạ. Bãi thì để chai nước, bãi để hòn gạch, bãi căn theo cọc sắt, bãi là cái cây... Dưng mà để biết mẹo căn thì chỉ có hỏi các đồng chí thầy hướng dẫn trong bãi ấy cụ ạ. Còn nguyên tắc căn thì cũng tùy bãi, tùy xe, có thể là căn theo cái núm phun nước rửa kính - cọc - vô lăng, tóm lại là 3 điểm thẳng hàng nhau thì sẽ qua được bài thi này.
Theo quan điểm của em, cụ cứ thoải mái tâm lý đi ạ. Trường hợp xấu nhất thì cũng mất có 5 điểm cho bài thi này thôi mà ^^

Muahe84

Xe đạp
__Cái loại trình chả biết hơn ai ko mà nói cái giọng như thế này thì thế nào ra đường cũng gây tai nạn thôi...

LeTai1979

Racing Boy
Cụ đi học đầy đủ rồi sẽ ngộ ra thôi.
Chúc Cụ thi tốt.

Dzon

Xe điện
Em vừa thi lấy bằng cách đây mấy tháng, bài này em gọi tắt là vệt bánh xe, bài này ko bỏ đc như mấy bác kia xui dại đâu ợ, nếu bánh xe ko đi vào giữa vệt là knockout luôn (giống bài depart), ít nhất cũng phải để bánh xe đè được lên vạch thì bị trừ 5 điểm (nếu đi chậm thì trừ mất 10 điểm). Kinh nghiệm em đi nội dung này là bác dựa hết người vào ghế, đầu thẳng (rất quan trọng đấy ợ, có thể tỳ phần sau đầu vào thành ghế cho vững), bác căn sao cho giữa ngực mình (hay chính là hàng cúc áo) với tâm vô lăng và 1 điểm làm mốc trên sa hình (có thể là cục gạch, chai nước, cọc, vệt sơn...) thành 1 đường thẳng là được. QUan trọng là tâm lý bác thoải mái 1 chút. Mai sau này đi quen xe sẽ có cảm giác căn chính xác hơn mà ko cần máy móc như trên nữa. Chúc bác thành công!

diennuocxaydung

Xe buýt
__Cái loại trình chả biết hơn ai ko mà nói cái giọng như thế này thì thế nào ra đường cũng gây tai nạn thôi...
Em cũng nghĩ là KHÔNG NÊN nặng lời với nhau ngay vậy, thú thật em cũng chẳng thèm để ý cái bài đó nó có tên là gì chỉ nhớ thầy nói đi vào giữa hai vạch đó , chạm là dính điểm. Em thấy các cụ mất điểm nhiều khi dính vạch là ...cứ lao với tốc độ đó vào cua dính nhiều hơn.

WHITE TIGER

Xe container

Nói thật là trong trường các thày giáo chỉ dạy cho các cậu cách đối phó chứ chưa thể gọi là hoàn chỉnh.Vào linh dưới để tham khảo đi

http://otofun.net/showthread.php?t=31820&page=6

Còn nếu chưa hiểu thì còn 1 cách cách hiệu quả hơn.Hàng đinh thường bên lái chỉ có 1 đường và mình không được đè hay lấn sang trái vạch đó,nếu đè phải cái đó có nghĩa là đè phải hàng đinh ở bên phải.Không cần căn bên phải mà căn luôn bên trái.Cứ nhìn đầu gối trái,đầu gối trái ở đâu thì lốp xe bên lái ở đấy.Thử kiểm tra mà xem.Chứ giờ mà còn cái mẹo cây cau,vạch đánh dấu hay hòn gạch nhiều khi quá tin nó là dễ toạch đấy

Chỉnh sửa cuối:

AnhNB

Xe buýt
Em khi đi thi lấy bằng điểm lý thuyết 30/30, làm được hết 10 bài liên hoàn trong sa hình 100/100 và ngoài đường là 20/20 :))
Về bài thi Qua vệt bánh xe thì trong em họ chỉ dẫn căn cái cúc áo thẳng với tâm vô lăng trùng với chai nước suối họ dựng sẵn hoặc vạch sơn là kiểu gì cũng đi đúng trên Vệt bánh xe luôn. Em học và thi hầu như chưa bị lỗi ở chỗ này lần nào. Ở cụ thì mỗi nơi có một mẹo riêng, nhờ thầy mách nước mà áp dụng thôi.

Chỉnh sửa cuối:

FujiS5200

Xe điện
Câu hỏi này của bác chủ thread nên để dành cho thầy bổ túc lái vào buổi tập xe chip ( cộng với 5 chục xiền bồi dưỡng thầy). Đảm bảo, chắc chắn là kiểu gì cũng có mốc để căn.

RuaHoGuom

Xe tải
Em nghĩ tốt nhất là khi nào chuẩn bị đến bài Hàng Đinh thì Cụ cứ nhảy hẳn ra ngoài ngó và căn vệt bánh xe cho em, vài lần là quen ngay ý mà. Chứ cứ ngồi trong xe mà tưởng tượng ra cái bên ngoài thì nó vô cùng lắm. Thực tế mà chơi Cụ ạ.

Pham Quoc Han

Xe buýt
Bài Cụ nói là bài đi qua vệt bánh xe hay còn gọi là bài đi "hàng đinh". Bắt đầu vào đoạn rẽ để vào bài này (kể từ bài "Dừng xe )trên dốc", Cụ bám phải nhé, nhớ là tương đối xa vạch vàng thì càng dễ chỉnh xe. Cụ nhìn trước mặt ở vỉa batoa sẽ có vết sơn, chai lavie, hay hòn gạch.....nói chung là vật chuẩn. Chỉnh xe sao cho vật chuẩn, trục vô lăng, ngực tài xế hoặc miếng băng dính dán trên tap lô thật thẳng hàng. Đó là kỹ năng bắt buộc đấy. Khi nào tương đối thuần thục thì Cụ quan sát gương phải, căn sao cho sườn xe sát vạch trắng, cứ thẳng lái là OK. Chúc Cụ thành công. Có trường hợp xe bị lệch thước lái một chút thì Cụ bắt buộc phải căn xe theo gương phải xe và vạch trắng dưới đường nhé. Bình tĩnh mà đi thôi.L-)