[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

cvn

Xe buýt
Các bác cho tôi hỏi thủ tục (và chi phí) sang tên đổi chủ như thế nào với, xe cùng tỉnh?
Thông thường thì người mua hay người bán trả thuế chước bạ hả các bác?

Cảm ơn các bác (bằng vote) :D!

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài

BlackLAC nói:
* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ,
Không phải thông thường hay ngầm định mà là luật qui định người mua trả thuế trước bạ (nó là dạng thuế theo kiểu chủ nhân phải đóng thuế để được cấp quyền sử dụng).

Trong mấy mẫu hợp đồng mua bán xe của công chứng luôn ghi sẵn là "... người mua có trách nhiệm nạp các khoản thuế và đăng ký sang tên chủ mới".

Vì thế, khi bán xe, tôi toàn bắt người mua ra công chứng cho chắc. Nó mua rồi, thích sang tên hay không thì tùy. Iem không liên đới chịu trách nhiệm trước pháp luật nếu iem xe đó gây tai nạn, chở hàng lậu.... (dù giấy tờ xe vẫn tên mình).

nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
Cái này hoàn toàn có lý...:))

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA: cái này hay quên vì chủ xe phải ký, mất thời gian, hôm em làm thì bắt chước chữ ký.
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC: cho thêm mấy trăm bọn nó làm cho nhanh, 30p. Lưu ý có 2 loại công chứng: công chứng ủy quyền (cứ thế chạy thoải mái) và công chứng bán (phải sang tên)
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế: cái này rất phở, em ra Nguyên Hồng nó bắt nộp nguyên 12.400.000vnd (áp mức 620.000.000x2%), không thấy tính khấu hao, quay về Đoàn Trần Nghiệp (chi cục Hai Bà) cho 500K, cuối cùng nộp 10tr!!!
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái): cái này em không rõ vì không có nhu cầu đổi.
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới: 20 ngày, còn bị nó rê thêm mấy ngày để vòi vĩnh
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo: em chưa làm nhưng từ 1/8 thay loại sổ mới, nghe nói đẹp như passport, mất mấy chim nữa để đổi (lấy cớ sổ rách!!!)
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.
- Tính rửa, giặt sao đây bác?

cvn

Xe buýt
Tức là nếu mình là người bán thì chỉ cần viết giấy bán công chứng phát là xong nhiệm vụ (đóng thuế, đổi giấy ĐK...) bên mua tự đi làm phải không các bác?
Với lại cái "Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA" lấy ở đâu các bác?

Em xin tặng các bác vài vote cộng với một lời cảm ơn. (y)

suti

Xe buýt
cvn nói:
Tức là nếu mình là người bán thì chỉ cần viết giấy bán công chứng phát là xong nhiệm vụ (đóng thuế, đổi giấy ĐK...) bên mua tự đi làm phải không các bác?
Với lại cái "Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA" lấy ở đâu các bác?

Em xin tặng các bác vài vote cộng với một lời cảm ơn. (y)
Cái giấy đấy lấy ở mấy chỗ đăng ký xe của công an ý, Lý Thường Kiệt, Nguyễn Trãi, Láng ....

Sau khi hai vợ chồng bác là bên bán làm hợp đồng công chứng xong thì hết nhiệm vụ, bên mua tự đi làm hết.

Cái vuh thu thuế trước bạ mà được áp giá khác nhau giữa các địa điểm thu thuế hơi buồn cười, em tưởng nó có barem hết rồi chứ.

cvn

Xe buýt
Cảm ơn bác suti!
Các bác cho nhà tôi hỏi thêm là nếu tôi mua xe của tư nhân cho công ty thì thủ tục có gì khác không? Có cần giấy tờ gì từ phía công ty tôi không (như kiểu quyết định mua xe chẳng hạn)?

cvn nói:
Cảm ơn bác suti!
Các bác cho nhà tôi hỏi thêm là nếu tôi mua xe của tư nhân cho công ty thì thủ tục có gì khác không? Có cần giấy tờ gì từ phía công ty tôi không (như kiểu quyết định mua xe chẳng hạn)?
Chỉ khác trên giấy tờ là phải ghi tên tuổi công ty... đầy đủ và bác phải cộp cái dấu vào thôi. Lính láp đi làm thủ tục nhớ cấp cho nó cái giấy ủy quyền của cty.

Cái ẩn sau của việc ghi tên Cty là để lấy cái hóa đơn thuế VAT của người bán => khấu trừ thuế đầu vào cho Cty của bác.

(Mấy đứa làm chỗ tôi có lập cái LTD cò con, đi nhậu kiểu 50/50 nhưng toàn ghi hóa đơn "tiếp khách" cho cái LTD của bọn nó hết. Đúng là "Tiết kiệm" triệt để ...:)) ).

cvn

Xe buýt
Em cảm ơn bác Gấu! (y)

polar bear nói:
(Mấy đứa làm chỗ tôi có lập cái LTD cò con, đi nhậu kiểu 50/50 nhưng toàn ghi hóa đơn "tiếp khách" cho cái LTD của bọn nó hết. Đúng là "Tiết kiệm" triệt để ...:)) ).
Cái trò này thì không chỉ mấy "đứa" chỗ bác áp dụng đâu bác! :D

bes

Xe lăn
BlackLAC nói:
Cũng không phức tạp đâu bác

ơ, thế mà hôm trước em hỏi những trường hợp nào được đổi biển xe đã lưu hành mà chả thấy bác trả nhời em gì cả :(

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
@bes: cái này vẫn chưa có câu trả lời mà bác, với xe chuyển vùng thì đương nhiên, còn xe cùng HN thì chắc phải có thêm một số điều kiện (ngày trước mất biển bắt buộc phải đổi sau khi treo xe mấy tháng...)

Carfinancing

Xe tải
Em bổ sung nốt cho bác Da đen mắt Lác:
_ Nếu là xe ngoại tỉnh thì chắc chắn được đổi biển, phí thì các bác đã nêu trên: 2.000.000 VND
- Số đăng kiểm cũng có thể làm lại mới (tên mình): 500.000 VND (đẹp như passport nhưng lại bị bong mực in nhựa ---> vẫn chuối)
- Trong cùng địa phương thì không đổi biển được
- Trường hợp mua xe của Cty Liên doanh hoặc nước ngoài:
+ Nếu là xe đã được nộp thuế thì cũng như trường hợp mua xe của công ty trong nước
+ Nếu là hàng miễn thuế (loại này ít, thông thường biển 80LD hoặc NN) thì phải thoả thuận để bên bán nộp thuế và có biên bản thanh lý tài sản cố định, chú ý khoản này không ít đâu nhé, nhiều công ty không dám bán xe chỉ vì thúê này đấy

Chỉnh sửa cuối:

Phuong Ngoc

Xe đạp
he he các Bác cứ lấy HĐ tiếp khách cho nhiều vào, nhưng em nghe nói khi quýêt toán thế thì nó chỉ ch tối đa là 10% trên tổng chi phí hợp lý thì phải?
Bác nào làm kế toán giúp em cái

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
Cái vụ sang tên đổi chủ này, em định làm mấy lần rùi mà mất thời gian quá nên lại thôi.
các bác có biết chỗ nào có dịch vụ làm hộ trọn gói từ A đến Z hoặc 1 số công đoạn quan trọng ko ( tất nhiên các chính chủ sẽ có mặt để ký tá đàng hoàng )
Trước em đi ra công chứng bà triệu bị nó hạch sách lên xuống, hẹn 1 ngày sau quay lại, đưa tiền nó 0 lấy ,ức quá . Thế mà các bác bảo là 30 p

Carfinancing

Xe tải
Dũng Khọm nói:
Cái vụ sang tên đổi chủ này, em định làm mấy lần rùi mà mất thời gian quá nên lại thôi.
các bác có biết chỗ nào có dịch vụ làm hộ trọn gói từ A đến Z hoặc 1 số công đoạn quan trọng ko ( tất nhiên các chính chủ sẽ có mặt để ký tá đàng hoàng )
Trước em đi ra công chứng bà triệu bị nó hạch sách lên xuống, hẹn 1 ngày sau quay lại, đưa tiền nó 0 lấy ,ức quá . Thế mà các bác bảo là 30 p
Tại bác chuẩn bị không đủ giấy tờ thôi, trước khi đi đến phòng công chưng, bác tel cho em, iem sẽ hướng dẫn cho, em sẽ chọn cả thời điểm và cả công chứng viên sao cho dễ làm việc nhất, dễ ợt
Nhớ cảm ơn nhé (b)

cvn

Xe buýt
Cảm ơn bác carfinancing trước, bằng cả vot. Nhất định sẽ nhờ bác giúp!

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
bác nào chơi với mấy ông công chứng viên giúp em với, thứ 4 (9/7/2006) em đi công chứng hợp đông mua bán xe ôtô. em cảm ơn trước ạ..

Carfinancing

Xe tải
HUYNHC240 nói:
bác nào chơi với mấy ông công chứng viên giúp em với, thứ 4 (9/7/2006) em đi công chứng hợp đông mua bán xe ôtô. em cảm ơn trước ạ..
Em thì không chơi với công chứng viên nhưng làm việc với công chứng viên thì vô cùng thường xuyên.
Bác chú ý nhé, chiều thứ 4 tất cả các phòng công chứng trên toàn quốc đều không làm việc, bác phải đi vào buổi sáng, bác HUYNH cần gì có thể PM cho em, em sẽ giúp trong khả năng, nếu bác làm ở phòng số 1 thì em có thể tạo điều kiện tốt hơn, call cho em trước để em hướng dẫn kỹ hơn cho đỡ phải chờ vì còn vụ phiếu hỏi ( cái này nhiều bác quên lắm, chờ bét nhè)
have funs ! (b)
Quên ngày 9/7/2006 qua lâu rồi :D
Bác nào cần về thủ tục hành chính pháp lý thì hầu hết là tôi có thể làm được ( không phải cò nhé, chỉ coffee và vodka thôi(b) )

Chỉnh sửa cuối:

cvn

Xe buýt
Bác carfinancing ơi, đến lúc tôi nhờ bác vụ công chứng rồi đây. Bác PM cho tôi xin số di động của bác để tôi ới bác nhé!